มีเงินก้อน4หมื่นบาทแต่ไม่รู้จะปิดบัตรไหนดี

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7091 โดย sujukki
ตอนนี้ผมมีเงินเก็บก้อนนึง จำนวน 4 หมื่นบาท กำลังคิดว่าจะปิดบัตรสินเชื่อ แต่ไม่รู้จะปิดบัตรไหนก่อนดีนะครับ ตอนนี้ผมทำงานเป็นพนักงานบริษัท มีเงินเดือน 15,000 บาท จ่ายค่าห้อง 4,000 บาท

บัตรกรุงศรี First Choice ชำระแบบเต็มจำนวน 34,714 บาท ตอนนี้ผ่อนเดือนหละ 2,471.85 บาท
บัตรสินเชื่อไทยพาณิชย์ Speedy Cash ชำระแบบเต็มจำนวน 29,008.58 บาท ตอนนี้ผ่อนเดือนหละ 2,200 บาท
เงินกู้ไทยพาณิชย์ Speedy Loan ชำระเต็มจำนวน 40,000 บาท ชำระแบบ 24 งวด
บัตรสินเชื่อกสิกรไทย K-Express Cash ชำระแบบเต็มจำนวน 9973.52 บาท ตอนนี้ผ่อนเดือนหละ 500 บาท
บัตรสินเชื่ออีซี่บาย (บัตรเจ้าปัญหา) ชำระแบบเต็มจำนวน 25,051 บาท ตอนนี้ผ่อนเดือนหละ 1,100 บาท

เลยอยากสอบถามว่า ถ้าผมจะเอาเงินก้อน 4 หมื่นบาทไปปิดบัตร ควรไปปิดบัตรไหนก่อนดีครับ
ในใจตอนนี้ว่าจะเอาไปปิดบัตร First Choice ให้หมด แล้วค่อยทำเรื่องกดเงินจากบัตร First Choice แล้วเลือกแบบผ่อนระยะยาว แล้วเอาเงินตรงนั้นไปตัดหนี้บัตรสินเชื่อใบอื่น เพื่อให้เหลือหนี้น้อยใบที่สุด เพราะทุกวันนี้ บัตร First Choice ชำระแบบขั้นต่ำอยู่นะครับ

ไม่ทราบมีท่านไหนพอจะแนะนำ ทางที่ดีกว่านี้ได้มั้งครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7093 โดย Ly89
ไม่แนะนำให้ไปกู้เงิน เพื่อที่จะเอามาปิด ผมเคยทำมาแล้ว หนี้ไม่ไมหมด แถมยังก้อนใหญ่กว่าเดิม

บัตรที่ปิดไป ถ้าไม่ยกเลิกบัตร สักวันก็ต้องกดมาอีก ทำให้เป็นหนี้เพิ่มขึ้นไปอีก....ไปอ่านก่อน....

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7094 โดย sujukki
ขอบคุณครับ พอดีกำลังคิดว่าจะรวมหนี้ ให้เป็นบัตรใบเดียวเลย เพราะถ้าผ่อนระยะยาวมันจะดีกว่า ผ่อนขั้นต่ำ ใช่ไหมครับ เลยจะผ่อนระยะยาวกับบัตร กรุงศรี First Choice แทน แล้วบัตรอื่นที่เอาเงินจาก บัตร First Choice ไปชำระก็ปิดไปเลย ไม่ใช้แล้ว อันนี้พอจะช่วยผมได้ไหมครับ ให้ผ่อนได้สะบายมากขึ้น

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7095 โดย Ly89
การแก้ไขหนี้ ตามแนวทางของชมรม มีอยู่ 3 วิธี แต่ละคนจะแก้ด้วยวิธีไหนก็อยู่ที่กำลังของแต่และคน

ถ้าจะให้พิมพ์บอกมันยาวครับ คุณต้องไปอ่านทำความเข้าใจเอง แล้วก็บูรณาการด้านความคิดเอาเอง

อ่านกระทู้นี้นะครับ...คำตอบมันอยู่ในนั้น....

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7098 โดย Nok2865

batk เขียน:

น้องเค้าบอกให้คุณไปทำอะไร เขาบอกให้คุณไปอ่านไอ้ข้างบนนั่นก่อน
อ่านก่อนนะ แล้วค่อยมาถาม อ่านวันละสามรอบ สามเวลา หลังและก่อนอาหาร ก่อนนอนด้วยยิ่งดี
เพราะไอ้ที่คุณถามนะ พวกเราผ่านกันมาหมดแล้ว รวมหนี้ คิดว่าผ่อนระยะยาวดีกว่า แล้วไง...มันเป็นดอกมากกว่าต้น พอหายใจลำบาก ก็ไปกดบัตรเก่ามาใช้อีก วันวน และวังเวรอยู่เรื่อยไปไม่รู้จักจบจักสิ้น
ไปอ่าน แล้วมาเลือกเส้นทางที่เหมาะสมกับตัวเอง
คุณอาจจะไม่ต้องเลือกเส้นทางที่สอง เหมือนพวกเรา
คุณอาจจะทำบัญชีรายรับรายจ่าย ออกมาดี แล้วประหยัดอดออมมากๆ ระยะหนึ่ง คุณจ่ายให้มากกว่าขึ้นต่ำ ก็จะหมดหนี้เร็วขึ้น
คุณไปอ่าน แล้วเลือกเอาเส้นทางที่เหมาะกับตัวคุณเอง

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7121 โดย ntps
ไม่เข้าใจที่บอกว่า
ชำระแบบเต็มจำนวน ....บาท ตอนนี้ผ่อนเดือนละ ... บาท

คุณจะบอกว่า คุณยังไม่หยุด หรือหยุดแล้ว หักคอจ่ายหรือเปล่า

1. ถ้าไม่หยุด คุณมี 4หมื่น อยากปิดก็ปิดไปตามจำนวนที่ระบุในใบแจ้ง
บวกค่าดอกเบี้ยที่รอเรียกเก็บ และช่วยบอกแบงค์ว่า ขอปิดเพื่อทราบ
จำนวนที่ต้องปิดค่ะ
2. ถ้าหยุดชำระไม่ว่าเต็มจำนวนหรือขั้นต่ำแล้ว ก็ขอต่อลอง เจ้าไหน
ให้ราคาดีสุด ต่ำสุดก็ทะยอยจ่ายไป
3.การรวมหนี้ แล้วหนี้จะลด หรือ เพิ่ม คำนวณหรือยังค่ะ คิดให้รอบคอบก่อนทำ
ถ้าดีจริง ทำไมไม่มีใครเอาอยู่ หรือรอดเพราะรวมหนี้เลยละ
4. การกดเงินจากบัตรคิดดอกครั้งละ 3%ของยอด บวกดอกต่างหากอีก
คุ้มไหมค่ะ กดได้ครั้งละ 20000 บาท คุณจะต้องกดกี่ครั้ง คำนวณเอง
5. การปลดหนี้อย่างถาวร คุ้มค่าทุกเม็ดเงินที่มี ไม่มีทางลัด มีแต่ทางวิบาก
ต้องทั้งอดทน อดกลั้น อดออมเท่านั้นค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7124 โดย meawpung
อ่านกระทู้ตามที่ข้างบนบอกครับ

เข้าใจดีแล้ว ก็จะได้คำถามใหม่ครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7130 โดย sujukki
ก็หลังจากไปอ่าน บทความมาแล้ว ก็ตัดสินใจว่าจะเอาเงินไปตัดบัตร กรุงศรี First Choice ก่อนครับ จำนวนที่ต้องชำระก็คือ 34,714 บาท ส่วนเงินที่ประมาณ 5 พันกว่าบาทก็คงเอาไปตัดบัตรไทยพาณิช ครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7131 โดย sujukki

kaewja เขียน: ไม่เข้าใจที่บอกว่า
ชำระแบบเต็มจำนวน ....บาท ตอนนี้ผ่อนเดือนละ ... บาท

คุณจะบอกว่า คุณยังไม่หยุด หรือหยุดแล้ว หักคอจ่ายหรือเปล่า

1. ถ้าไม่หยุด คุณมี 4หมื่น อยากปิดก็ปิดไปตามจำนวนที่ระบุในใบแจ้ง
บวกค่าดอกเบี้ยที่รอเรียกเก็บ และช่วยบอกแบงค์ว่า ขอปิดเพื่อทราบ
จำนวนที่ต้องปิดค่ะ
2. ถ้าหยุดชำระไม่ว่าเต็มจำนวนหรือขั้นต่ำแล้ว ก็ขอต่อลอง เจ้าไหน
ให้ราคาดีสุด ต่ำสุดก็ทะยอยจ่ายไป
3.การรวมหนี้ แล้วหนี้จะลด หรือ เพิ่ม คำนวณหรือยังค่ะ คิดให้รอบคอบก่อนทำ
ถ้าดีจริง ทำไมไม่มีใครเอาอยู่ หรือรอดเพราะรวมหนี้เลยละ
4. การกดเงินจากบัตรคิดดอกครั้งละ 3%ของยอด บวกดอกต่างหากอีก
คุ้มไหมค่ะ กดได้ครั้งละ 20000 บาท คุณจะต้องกดกี่ครั้ง คำนวณเอง
5. การปลดหนี้อย่างถาวร คุ้มค่าทุกเม็ดเงินที่มี ไม่มีทางลัด มีแต่ทางวิบาก
ต้องทั้งอดทน อดกลั้น อดออมเท่านั้นค่ะ

ชำระแบบเต็มจำนวนที่ทางธนาคารบอกมานะครับ รวมดอกเบี้ยอะไรเรียบร้อยแล้วครับ

แต่ผมงง คำว่า หยุด หรือ ไม่หยุด อะครับ

ถ้าสำหรับผมก็คือ เรื่องเงินกู้ไม่ได้ยุ่งอีกแล้วครับ หักบัตรทิ้งไปหมดแล้ว คงเหลือแต่บัตรกรุงศรี ที่ยังลังเลอยู่ว่าจะรวมหนี้แล้วผ่อนระยะยาวกับบัตรกรุงศรีแทนดีไหม แต่หลังจากอ่านบทความ คงไม่ทำดีกว่า คงพยายามเอาเงิน 4 หมื่นบาท ไปตัดบัตรให้ได้มากที่สุด แล้วที่เหลือก็คงผ่อนขั้นต่ำไปเรื่อยๆ จนถึงสิ้นปีที่เงินโบนัสออก ก็จะเอาเงินโบนัสมาตัดส่วนที่เหลือครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7135 โดย Ly89

sujukki เขียน: ก็หลังจากไปอ่าน บทความมาแล้ว ก็ตัดสินใจว่าจะเอาเงินไปตัดบัตร กรุงศรี First Choice ก่อนครับ จำนวนที่ต้องชำระก็คือ 34,714 บาท ส่วนเงินที่ประมาณ 5 พันกว่าบาทก็คงเอาไปตัดบัตรไทยพาณิช ครับ

เท่าที่ผมคำนวนคร่าวๆ....คุณจ่ายปิด fc หมด หนี้ที่เหลือ กับเงินเดือนที่เหลือ หลังจากคุณจ่ายขั้นต่ำ

คุณจะมีเงินเหลือประมาณห้าพันกว่าๆ ต่อเดือน....ผมถามว่า มันพอดำรงชีวิตอยู่ไหมครับ......

ถ้าเกิดเหตุการณ์ไม่คาดคิด คุณมีเงินสำรองไว้หรือเปล่าครับ....อันนี้สำคัญมากเลยนะครับ.....

ถ้าเป็นผม ทำตารางหนี้ ตารางรายรับรายจ่ายออกมาแล้ว(กันเงินสำรองไว้ด้วย)เงินไม่พอจ่ายหนี้ขั้นต่ำ

ผมจะหยุดจ่ายทั้งหมด....แล้วเก็บเงินที่คิดว่าจะไปจ่ายขั้นต่ำ บวกกับเงินที่พยายามอดออมให้ได้

มากที่สุด....แล้วรอเวลาเหมาะๆ ต่อรองปิดบัญชีแบบมีส่วนลดครับ....เท่านี้ผมก็มีความสุขบนกองหนี้

แล้วล่ะครับ......

ปล. เวลาทำตารางรายรับรายจ่าย...ให้เอารายจ่ายหนี้ไว้เป็นลำดับสุดท้าย ลำดับที่ไม่สำคัญ...

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7141 โดย ntps
บัตรกรุงศรี First Choice 34,714 บาท
บัตรสินเชื่อไทยพาณิชย์ Speedy Cash 29,008.58 บาท
เงินกู้ไทยพาณิชย์ Speedy Loan 40,000 บาท
บัตรสินเชื่อกสิกรไทย K-Express Cash 9973.52 บาท
บัตรสินเชื่ออีซี่บาย (บัตรเจ้าปัญหา) 25,051 บาท

ในบรรดาหนี้คุณ ที่เป็นขาโหด คือ ไทยพาณิชย์ และ กสิกรไทย
หาส่วนลดไม่ค่อยเจอ ดอกเงินกู้ และกดเงินสูงกว่าบัตรเครดิต วิ่งเร็วด้วย

ส่วนที่เหลือ ดอกเบี้ยสูงเกินมาตราฐาน แต่ขอส่วนลดได้ลดแน่ๆ
ยิ่งเน่ายิ่งได้มาก
คิดเอาเองค่ะ ว่าควรปิดอันไหนก่อนหลังค่ะ หยุดแล้วเก็บไว้จ่าย
ตามน้องบอกดีกว่ามานั่งเครียดรายเดือนๆละ เกือบ 1หมื่นค่ะ

ขอโทษ คุณต้องอ่าน กระทู้ วิธีแก้ปัญหาหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
จึงเข้าใจแนวทางของเรา คุณจะได้เข้าใจคำว่า หยุด หมายถึง
อะไร การขอส่วนลด หรือ hair cut คืออะไร การนั่งถามอย่างเดียว
ไม่ช่วยอะไรมากขึ้นค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7151 โดย Champcyber99
มีเงินตั้ง 40,000 บาท เก็บไว้ที่ตัวก่อนก็ได้นะ เจ้าหนี้เขาไม่รีบใช้เงินหลอกเก็บเพิ่มอีกหน่อย ถ้าใช้หนี้หมดแล้วเวลาเดือดร้อนขึ้นมาจะไปเอาเงินที่ไหนมาใช้ ก็คงต้องไปกดเงินในบัตรมาใช้อีก มันก็จะหมุนเวียนไม่รู้จักหมดจักสิ้น เก็บเงินสดไว้ในตัวให้มากที่สุดเวลาส่วนลด เจ้าหนี้เสนอมา ใครให้ส่วนลดมากที่สุดก็ปิดไปก่อนไม่ต้องตั้งเป้าว่าจะปิดตัวนั้นตัวนี้ก่อน ใครให้ส่วนลดมากปิดตัวนั้นก่อน ตามกำลังเงินและอย่าลืมตัวเราต้องมีเงินสำรองไว้ยามฉุกเฉินมันเกิดขึ้นได้ทุกวันทุกเวลา ขอให้โชคดี มีน้อยใช้น้อยมีมากใช้น้อยมีกินมีใช้เก็บใช้หนี้ :สู้ๆ:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7153 โดย Skynine
o_) o_) o_) o_) o_) เป็นเพียงคำแนะนำจะทำตามหรือไม่ ตามใจคุณ อ่านดูแล้วคุณคิดจะรวมหนี้ไว้ที่เดียวใช่ไหม
กะว่าจะผ่อนยาว ผ่อนสบาย พี่อังไม่แนะนำนะหากภายภาคหน้ามีสิ่งไม่คาดฝันเกิดขึ้น
คุณก็จะวนมาเป็นหนี้อีก และจะหนักกว่าเดิมด้วย คุณเคยลองสำรวจตัวเองมั้ยว่า
ในแต่ละเดือนรายจ่าย สำหรับตัวคุณเท่าไร และอื่นๆ อีก แล้วเงินที่มีอยู่ยืมมาหรือเก็บสะสมไว้
ณ ตอนนี้คุณคิดว่าคุณจ่ายไหว จ่ายได้ แต่เมื่อถึงคราววิกฤติจะทำอย่างไร พี่อังเริ่มจากการเป็นหนี้
1 แสน คิดว่าตัวเองไหว อยากหมดหนี้ไวๆ สร้างหนี้ใหม่ขึ้นมาอีก ใช้หนี้ไม่หมดตามคิด
หนี้ใหม่เกิดขึ้น+หนี้เก่า ที่คืนบัตรไปแล้ว และด้วยใจไม่แข็งแรงพอ เจ้าหนี้ส่งบัตรมาให้ใหม่ ด้วยความที่จำเป็นก็ต้องใช้ แล้วก็พลาด
สุดท้ายเป็นหนี้ 8 แสน ....

แต่ถ้าอยากหมดหนี้อย่างไม่ต้องกลับมาเป็นหนี้อีกและหมดอย่างถูกวิธี อ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สิน
ที่ทุกคนต้องอ่านด่วน ในนั้นมีคำตอบให้ทั้งหมด และอ่านกระทู้พี่ๆ เพื่อนๆ ด้วย จะได้เกิดแนวทาง
ที่กล่าวมาทั้งหมดเป็นเพียงคำแนะนำ จะทำตามหรือไม่ให้ขึ้นอยู่ในดุลยพินิจของคุณเอง....

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร... o_) o_) o_) o_)
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Champcyber99

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7177 โดย sujukki
ขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7539 โดย sujukki
ตอนนี้ ปิดไปแล้ว 2 ใบครับ จากการช่วยเหลือจากเพื่อนๆที่สนิท โดยผ่อนกับเพื่อนแทนแบบไม่เสียดอกเบี้ย

แต่มีคำถาม คาใจนิดนึงครับ สมมุติว่า ถ้าเรามีเงินก้อนนึง แต่ไม่พอที่จะปิดบัตร แต่เราจะเอาไปตัดเงินต้น มันจะเป็นวิธีที่ถูกต้องที่สุดไหมครับ เพื่อให้ดอกเบี้ยลดน้อยลง

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7544 โดย Ly89

sujukki เขียน: แต่มีคำถาม คาใจนิดนึงครับ สมมุติว่า ถ้าเรามีเงินก้อนนึง แต่ไม่พอที่จะปิดบัตร แต่เราจะเอาไปตัดเงินต้น มันจะเป็นวิธีที่ถูกต้องที่สุดไหมครับ เพื่อให้ดอกเบี้ยลดน้อยลง

ถ้าเป็นบัญชีที่ปกติ...ไม่เคยผิดชำระ ไม่มีประวัติด่างพล้อย ก็เป็นวิธีที่ดีที่สุดครับ.....

แต่ถ้าเป็นบัญชีแบบพวกเราๆทั้งหลายเป็นอยู่ในขณะนี้...เงินไม่พอปิด แต่ดันเอาเงินก้อนไปจ่าย

ให้เขาก่อน หวังเพียงแค่ต้นจะลด....เป็นวิธีที่ผิดอย่างอภิมหันต์เลยล่ะครับ....เพราะว่า

เงินที่จ่ายเข้าไปนั้น มันจะถูกนำไปตัดค่าติดตาม ค่าปรับ ค่าดอกเบี้ยจนหมด แล้วที่เหลือ

มันถึงจะเอาไปตัดต้นให้...นึกแล้วเสียดายเงินไหมล่ะครับ...แล้วอีกอย่าง อายุความก็ต้องเริ่มนับใหม่

เมื่อถึงวันที่ไม่มีจ่ายอีก...เข้าใจไหมครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7549 โดย Hathaichanok05

sujukki เขียน: ตอนนี้ ปิดไปแล้ว 2 ใบครับ จากการช่วยเหลือจากเพื่อนๆที่สนิท โดยผ่อนกับเพื่อนแทนแบบไม่เสียดอกเบี้ย

แต่มีคำถาม คาใจนิดนึงครับ สมมุติว่า ถ้าเรามีเงินก้อนนึง แต่ไม่พอที่จะปิดบัตร แต่เราจะเอาไปตัดเงินต้น มันจะเป็นวิธีที่ถูกต้องที่สุดไหมครับ เพื่อให้ดอกเบี้ยลดน้อยลง

ถาม ถาม ถาม ...

บอกให้ไปอ่าน ก็บอกว่า อ่าน อ่าน อ่าน

เหมือนใครวะเนี่ย ...

คุณอ่านจบแล้ว คุณก็ไปทำตามที่คุณอ่านมานะ แล้วก็ไม่ต้องมาถามอีก ว่าทำแบบนั้นดีมั้ย ทำแบบนี้ดีมั้ย

ลูกพี่เค้าคิดกันมาให้แล้ว มีคนลองผิดลองถูกมาให้แล้ว ... จบป่ะ

อย่างอแงเน้อะ ...

แต่ถ้าอ่านแล้ว เข้าใจแล้ว อยากจะผ่อน อยากจะตัดบัตร อยากจะจ่ายไปเรื่อยๆ แต่ไม่มีเงินใช้ ไม่มีเงินกินแม็คโดนัลด์อันละ 19 บาท ก็ตามใจนะ

ทุกวันนี้ ถ้าเราหงุดหงิด อารมณ์ไม่ดี โดนทวงหนี้ทั้งวัน เราสั่งแม็คดับเบิ้ลชีส เบอเกอร์ เพิ่ม 20 บาท ได้โค้กใหญ่ เฟร๊นฟรายใหญ่ กินให้แม่มซะใจไปเลย

เข้าใจยังจ๊ะ :sweat:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7585 โดย Skynine
o_) o_) o_) คลิกข้างล่างนี่นะเป็นวิธีการที่ดีที่สุด.....

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร o_) o_) o_)

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7628 โดย sujukki

rattanad เขียน:

sujukki เขียน: ตอนนี้ ปิดไปแล้ว 2 ใบครับ จากการช่วยเหลือจากเพื่อนๆที่สนิท โดยผ่อนกับเพื่อนแทนแบบไม่เสียดอกเบี้ย

ถาม ถาม ถาม ...

บอกให้ไปอ่าน ก็บอกว่า อ่าน อ่าน อ่าน

เหมือนใครวะเนี่ย ...

คุณอ่านจบแล้ว คุณก็ไปทำตามที่คุณอ่านมานะ แล้วก็ไม่ต้องมาถามอีก ว่าทำแบบนั้นดีมั้ย ทำแบบนี้ดีมั้ย

ลูกพี่เค้าคิดกันมาให้แล้ว มีคนลองผิดลองถูกมาให้แล้ว ... จบป่ะ

อย่างอแงเน้อะ ...

แต่ถ้าอ่านแล้ว เข้าใจแล้ว อยากจะผ่อน อยากจะตัดบัตร อยากจะจ่ายไปเรื่อยๆ แต่ไม่มีเงินใช้ ไม่มีเงินกินแม็คโดนัลด์อันละ 19 บาท ก็ตามใจนะ

ทุกวันนี้ ถ้าเราหงุดหงิด อารมณ์ไม่ดี โดนทวงหนี้ทั้งวัน เราสั่งแม็คดับเบิ้ลชีส เบอเกอร์ เพิ่ม 20 บาท ได้โค้กใหญ่ เฟร๊นฟรายใหญ่ กินให้แม่มซะใจไปเลย

เข้าใจยังจ๊ะ :sweat:

ขอโทษถ้าทำอะไรให้ไม่พอใจนะครับ ก็แค่ไม่เข้าใจ และ อยากรู้ให้มากขึ้น และที่ให้ไปอ่านก็อ่านมาแล้วครับ แล้วก็ตัดสินใจว่าจะทำวิธีแรก คือจ่ายขั้นต่ำ รักษาเครดิต เพราะมีโครงการจะกู้เงินมาเปิดร้าน นะครับเลยต้องรักษาเครดิต

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7629 โดย sujukki

batk เขียน:

sujukki เขียน: แต่มีคำถาม คาใจนิดนึงครับ สมมุติว่า ถ้าเรามีเงินก้อนนึง แต่ไม่พอที่จะปิดบัตร แต่เราจะเอาไปตัดเงินต้น มันจะเป็นวิธีที่ถูกต้องที่สุดไหมครับ เพื่อให้ดอกเบี้ยลดน้อยลง

ถ้าเป็นบัญชีที่ปกติ...ไม่เคยผิดชำระ ไม่มีประวัติด่างพล้อย ก็เป็นวิธีที่ดีที่สุดครับ.....

แต่ถ้าเป็นบัญชีแบบพวกเราๆทั้งหลายเป็นอยู่ในขณะนี้...เงินไม่พอปิด แต่ดันเอาเงินก้อนไปจ่าย

ให้เขาก่อน หวังเพียงแค่ต้นจะลด....เป็นวิธีที่ผิดอย่างอภิมหันต์เลยล่ะครับ....เพราะว่า

เงินที่จ่ายเข้าไปนั้น มันจะถูกนำไปตัดค่าติดตาม ค่าปรับ ค่าดอกเบี้ยจนหมด แล้วที่เหลือ

มันถึงจะเอาไปตัดต้นให้...นึกแล้วเสียดายเงินไหมล่ะครับ...แล้วอีกอย่าง อายุความก็ต้องเริ่มนับใหม่

เมื่อถึงวันที่ไม่มีจ่ายอีก...เข้าใจไหมครับ

ขอบคุณครับผม เข้าใจแจ๋มเลยครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.762 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena