หาเงินมาจ่ายไม่ไหว หยุดจ่ายแล้วครับ เดือนมีนาคม

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6845 โดย san
ตอนนี้เป็นหนี้อยู่ 7 ใบครับ
ktc 36000
บัตรเครดิตกรุงไทย 30000
city advance 35000
city ready cradit53000
kradit city 35000
kradit standard 40000
บัตรกดเงินสด standard 77000
กยศ.หลายแสน

ขั้นต่ำเดือนหนึ่งต้องจ่าย 20000 กว่าๆครับ เยอะกว่าเงินเดือน ใช้ระบบหมุนเงินมาโปะมา 2 ปีกว่าแล้ว หนี้ยังไม่ลดลงเลยครับ มีแต่เพิ่มตอนนี้ไม่ไหวแล้วครับ เลยตัดสินใจหยุดทุกใบครับตั้งแต่มีนาคมนี้ จ่ายแต่ กยศ. 3000 ต่อเดือน

มีคำถามกับพี่ๆดังนี้ครับ
- ใบเสร็จที่จ่ายงวดสุดท้ายหายครับ 3 ใบ มีแนวทางแก้ไขยังไงครับ ใช้ใบแจ้งยอดของเดือนถัดมาแทนได้ไหมครับ กรณีที่เขาระบุวันจ่ายงวดล่าสุดไว้ , ถ้าใช้ไม่ได้มีคำแนะนำไหมครับ
- มี 1 ใบ คือ บัตรเครดิตซิตี้แบงค์ ผมใช้เป็นหลักฐานทำธุรกรรมการลงทุน อย่างอื่นอยู่(สำคัญอยู่) อยากรู้ว่า
1. ถ้าผมจะจ่ายใบนี้เหมือนเดิม โดยจะจ่ายให้ได้มากที่สุดให้ปิดภายใน 3 เดือน อย่างนี้บัตรใบนี้จะยังมีสถานะปกติทางบัญชีไหมครับ
2.ถ้าจ่ายใบนี้ใบเดียวจะมีผล กระทบอย่างไรกับใบอื่นที่เหลือไหมครับ และทางซิตี้จะใช้เป็นข้ออ้างกับการเรียกเก็บเงินใบอื่นๆไหมครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6849 โดย Champcyber99
ใบเสร็จที่จ่ายงวดสุดท้ายหายครับ 3 ใบ มีแนวทางแก้ไขยังไงครับ ใช้ใบแจ้งยอดของเดือนถัดมาแทนได้ไหมครับ กรณีที่เขาระบุวันจ่ายงวดล่าสุดไว้ , ถ้าใช้ไม่ได้มีคำแนะนำไหมครับ

จะนำไปทำอะไรระครับจ่ายงวดสุดท้ายแล้วก็จบถ้าเป็นบัตรเครดิตวันที่จ่ายก็จะไปขึ้นรายการที่เจ้าหนี้และเครดิตบูโรถ้าไม่สบายใจก็ไปขอสำเนาที่เราไปจ่ายเงินได้แต่ใช้เวลาหลายวัน
มี 1 ใบ คือ บัตรเครดิตซิตี้แบงค์ ผมใช้เป็นหลักฐานทำธุรกรรมการลงทุน อย่างอื่นอยู่(สำคัญอยู่) อยากรู้ว่า
1. ถ้าผมจะจ่ายใบนี้เหมือนเดิม โดยจะจ่ายให้ได้มากที่สุดให้ปิดภายใน 3 เดือน อย่างนี้บัตรใบนี้จะยังมีสถานะปกติทางบัญชีไหมครับ
ใช้การจ่ายบัตรทุกเดือนก็ปกติอยู่แล้วถึงจะหยุดจ่าย30 วันก็ยังปกติอยู่แล้วมาจ่ายในเดือนที่ 2 จ่าย 2งวดก็ปกติอยู่
2.ถ้าจ่ายใบนี้ใบเดียวจะมีผล กระทบอย่างไรกับใบอื่นที่เหลือไหมครับ และทางซิตี้จะใช้เป็นข้ออ้างกับการเรียกเก็บเงินใบอื่นๆไหมครับ
ใบอื่นๆๆคือของเจ้าอื่นใช้ไมถ้าเป็นอย่างเข้าใจเจ้าหนี้รายอื่นๆๆไม่เกี่ยว หรือเป็นของที่เดียวกันก็ไม่เกี่ยวที่เกี่ยวก็คือเป็นวิธีทวงเงินเท่านั้นไม่มีผลอะไร

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6852 โดย Skynine
เพิ่มเติม... o_) o_) o_) o_) o_)
กยศ.อย่างไรห้ามหยุดจ่ายนะ เพราะเป็นเงินที่เราต้องคืนเพื่อให้รุ่นน้องๆ ได้กู้ยืมเรียนต่อ ส่วนอื่นๆ ไม่ไหวก็หยุดจ่ายได้ หยุดเพื่อตั้งหลัก ค่อยเก็บเงินไว้ รอแฮร์คัต ข้อสำคัญอย่าสร้างหนี้เพิ่มมาอีก อยู่ให้ด้วยเงินเดือนตัวเอง ประหยัดแบบไม่อด
กว่าเราจะสร้างหนี้ได้ (บาน) ขนาดนี้เราใช้เวลาสร้างมาใช่ไหม
ฉะนั้นเวลาคืนหนี้ก็ต้องมีเวลาคืนเหมือนกัน (เก็บเงิน) เจ้าหนี้รอได้ก็รอ รอไม่ได้ก็ต้องรอ o_) o_) o_) o_) o_)
[/color]

แต่ที่สำคัญที่สุด อ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่านด่วน ในนั้นมีคำตอบให้ทั้งหมด เพียงลงมืออ่านแล้วนำไปใช้แก้หนี้ให้ตรงจุดเท่านั้น
ปล. วันอาทิตย์ที่ 29 เม.ย.2555 นี้ มีการอบรมการปลดหนี้ ณ มพบ. เวลา 13.00-17.00 น. ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ เพียงแค่เสียค่ารถมา ณ มพบ. เท่านั้น อะไรที่ไม่เข้าจดคำถามไว้ถาม

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

คลิกเพื่อจองที่นั่ง รับจำนวนจำกัด เพียง 50 ที่นั่งเท่านั้น ช้าอดหมดนะ

debtclub.consumerthai.org/index.php?opti...rt=100&Itemid=29

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน

debtclub.consumerthai.org/index.php?opti...id=179&Itemid=29

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน

debtclub.consumerthai.org/index.php?opti...id=749&Itemid=29

อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ" ที่เอาไว้ใช้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี้ (เมื่อหยุดสิ่งที่ต้องเจอทุกคนคือการโดนทวงหนี้)

debtclub.consumerthai.org/index.php?opti...d=1301&Itemid=29

นี่เป็นเพียงตัวอย่างที่แนะนำให้อ่าน อยากรู้เพิ่มเติมหาอ่านได้จากห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ (คลังความรู้) และอ่านกระทู้พี่ๆ เพื่อนๆ ด้วย จะได้
เกิดแนวทาง
o_) o_) o_) o_)

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6863 โดย BBNP
ดูจากคำตอบแล้ว เจ้าของคำถามน่าจะเคลียร์แล้วนะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6873 โดย Ly89

san เขียน: ตอนนี้เป็นหนี้อยู่ 7 ใบครับ
ktc 36000
กยศ.หลายแสน

ขั้นต่ำเดือนหนึ่งต้องจ่าย 20000 กว่าๆครับ เยอะกว่าเงินเดือน ใช้ระบบหมุนเงินมาโปะมา 2 ปีกว่าแล้ว หนี้ยังไม่ลดลงเลยครับ มีแต่เพิ่มตอนนี้ไม่ไหวแล้วครับ เลยตัดสินใจหยุดทุกใบครับตั้งแต่มีนาคมนี้ จ่ายแต่ กยศ. 3000 ต่อเดือน

ถูกต้องแล้วล่ะครับ....บัตรเครดิต ถ้าจ่ายไม่ไหวก็ต้องหยุดเพื่อตั้งหลักครับ รอเวลาจ่ายคืนอย่างเหมาะสม ส่วนหนี้ กยศ. อันนี้ห้ามหยุดครับถ้ายังมีรายได้อยู่ เพราะดอกเบี้ยมันโคตรถูกอยู่แล้ว ถ้าหยุดและถูกดำเนินคดี จะต้องเสียดอกเบี้ยเพิ่มสูงสุดตามกฏหมายเลยล่ะครับ จ่ายแพงกว่าทำไมล่ะครับ...และน้องๆอีกมากมายก็ยังรอเงินส่วนนี้เพื่อศึกษาต่อครับ...

- ใบเสร็จที่จ่ายงวดสุดท้ายหายครับ 3 ใบ มีแนวทางแก้ไขยังไงครับ ใช้ใบแจ้งยอดของเดือนถัดมาแทนได้ไหมครับ กรณีที่เขาระบุวันจ่ายงวดล่าสุดไว้ , ถ้าใช้ไม่ได้มีคำแนะนำไหมครับ

ไม่สำคัญครับ...คุณจะใช้ทำอะไร...ถ้าอยากรู้รายละเอียดหนี้ เช็คที่เครดิตบูโรได้...ถ้าจะใช้จ่ายเงินเข้าบัญชี ใช้ใบเก่าๆ ใบไหนก็ได้ ที่เป็นบัญชีเดียวกัน....

- มี 1 ใบ คือ บัตรเครดิตซิตี้แบงค์ ผมใช้เป็นหลักฐานทำธุรกรรมการลงทุน อย่างอื่นอยู่(สำคัญอยู่) อยากรู้ว่า

ปกติครับ...

ก็รีบจ่ายใบนี้ให้หมดสิครับ....ถ้าจ่ายไม่หมดอาจมีผลกระทบคือ ใบที่เหลืออาจจะต่อรองลำบากครับ เพราะว่าคุณยังมีกำลังจ่ายใบนี้ได้ ( หมายถึงในเคลือเดียวกันนะครับ ) และคุณจะติดแบล็กลิสของเครือนี้ไปตลอดครับ ครั้งต่อไปเมื่อคุณอยากทำทุรกรรมการเงินกับเคลือนี้ ก็อาจจะลำบากครับ ถึงแม้ว่าคุณจะยังมีบัตรที่คุณจ่ายปกติอยู่ใบนึงก็ตาม.....

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6880 โดย san
ขอบคุณทุกคำตอบครับ คงต้องเตรียมตัวตั้งรับ แล้วจะรายงานความเป็ไป เป็นระยะครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6883 โดย Shofrets

san เขียน: ตอนนี้เป็นหนี้อยู่ 7 ใบครับ
ktc 36000
กยศ.หลายแสน

ใบเสร็จที่จ่ายงวดสุดท้ายจะมีไว้เพื่ออะไรค่ะ เราว่าลองไปเช็คเครดิตบูโรดีกว่ามันจะโชว์สถานะวันสุดท้ายที่ชำระ คุณก็เอามาเช็คกับข้อมูลของคุณว่าตรงกันไหม ถ้าตรงก็จบ
ส่วนบัตรซิตี้ ที่บอกว่าจะเก็บไว้ และจะจ่ายตามปกติ ถ้ามีของซิตี้บัญชีอื่น ซึ่งเป็นคนละวงเงินกัน อาจจะไม่เกี่ยวข้องกัน แต่ว่าถ้าเรายังเหลือไว้ เราก็ต้องเอาเงินมาจ่ายตรงนี้ แล้วตัวอื่นๆ ที่หยุดจ่ายก็อย่าลืมนะค่ะว่าต้องเก็บเงินปิดเหมือนกัน ดังนั้น ถ้าเลือกที่จะเก็บไว้ต้องบริหารเงินให้ได้ ถ้าจ่ายไปแล้วกดมาใหม่ มันก็จะเข้าวังวนเดิมไม่จบสิ้นสักที

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8061 โดย san
สัปดาห์นี้มีทวงมา 3 เจ้า คือ ซิตี้แอดว้านซ์ 2 วันมาที่ ถามประมาณว่าจ่ายหรือยัง ให้โอกาสถึงวันศุกร์นะคะ น้ำเสียงพอฟังได้ครับไม่ร้าย
เจ้าที่ 2 std มาแบบเสนอสินเชื่อเงินสดให้อ่ะครับ พอดีไม่มีสัณณาณก็เลยไม่ได้คุยอะไรมาก
เจ้าที่ 3 ktc เจ้านี้ ถามมาตามระบบ ครับ เค้าบอกว่าเดี๋ยวโทรมาใหม่

นี่คือ 2 สัปดาห์แรกที่เลยกำหนดครับ

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8122 โดย Skynine

san เขียน: สัปดาห์นี้มีทวงมา 3 เจ้า คือ ซิตี้แอดว้านซ์ 2 วันมาที่ ถามประมาณว่าจ่ายหรือยัง ให้โอกาสถึงวันศุกร์นะคะ น้ำเสียงพอฟังได้ครับไม่ร้าย
เจ้าที่ 2 std มาแบบเสนอสินเชื่อเงินสดให้อ่ะครับ พอดีไม่มีสัณณาณก็เลยไม่ได้คุยอะไรมาก
เจ้าที่ 3 ktc เจ้านี้ ถามมาตามระบบ ครับ เค้าบอกว่าเดี๋ยวโทรมาใหม่

นี่คือ 2 สัปดาห์แรกที่เลยกำหนดครับ

o_) o_) o_) :wo: :wo: :wo: หยุดเดือนแรกเจ้าหนี้นึกว่าเราลืม เลยโทรเตือน
หยุดเดือนที่ 2-4 เดือน ทวงกระหน่ำ รับมือไปตามสถานการณ์
หยุดเดือนที่ 5 จะเบาหู ขนาดคิดถึงว่าเมื่อไรจะโทรมาอีก เหงาปาก
ข้อสำคัญระหว่างนี้ไม่ปรับโครงสร้างหนี้ ประนอมหนี้ เดินบัญชี จ่ายหยอด เพราะจะเกี่ยวข้องกับอายุความ
ไม่สร้างหนี้เพิ่มมาอีก อยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือนตัวเอง
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ พี่อัง สวยประหาร o_) o_) o_) :wo: :wo: :wo:

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8461 โดย san
มาอัพเดทครับ
standard กับ city advance โทรมาทุกวันเลยครับ city โทรเข้าที่ทำงานด้วยเมื่อเช้า ไม่ค่อยชอบเลย โทรเข้ามือถึอก็รับอยู่ครับ
ตอนนี้เริ่มบังคับนัดวันจ่ายแล้วครับ ผมก็ได้แต่บอกว่ายังไม่มีไปก่อน น้ำเสียงเริ่มจะมีดุบ้าง
เฮ้อ ต้องเตรียมตัวรับมือไหม่แล้วงานนี้

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8462 โดย jackTs

san เขียน: มาอัพเดทครับ
standard กับ city advance โทรมาทุกวันเลยครับ city โทรเข้าที่ทำงานด้วยเมื่อเช้า ไม่ค่อยชอบเลย โทรเข้ามือถึอก็รับอยู่ครับ
ตอนนี้เริ่มบังคับนัดวันจ่ายแล้วครับ ผมก็ได้แต่บอกว่ายังไม่มีไปก่อน น้ำเสียงเริ่มจะมีดุบ้าง
เฮ้อ ต้องเตรียมตัวรับมือไหม่แล้วงานนี้

บังคับนัดวันจ่าย?...งั้นก็ใช้มุขนี้ได้สิครับ

วิธีการตอบโต้พวกทวงหนี้ ที่ชอบใช้มาตราการบีบบังคับให้ฝ่ายลูกหนี้ แจ้ง "วันนัดชำระ"

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1301&Itemid=29

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8508 โดย san

นกกระจอกเทศ เขียน:

san เขียน: มาอัพเดทครับ

บังคับนัดวันจ่าย?...งั้นก็ใช้มุขนี้ได้สิครับ

วิธีการตอบโต้พวกทวงหนี้ ที่ชอบใช้มาตราการบีบบังคับให้ฝ่ายลูกหนี้ แจ้ง "วันนัดชำระ"

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1301&Itemid=29

ขอบคุณครับ คงต้องได้ลองใช้กับเจ้าหนี้รายใดรายหนึ่ง ในเร็วๆนี้แน่นอนครับ

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9195 โดย san
thank you for using citybank credit card xxxx795. transaction amt 776.02 is declined due to over due date. you can make real time payment at mpay / counter service (7-eleven). please call 1588 for more info.
ช่วยหน่อยครับ
อย่างนี้มันหมายถึงผมได้จ่ายเงินไปแล้วหรือเปล่าครับ อ่านแล้วงง ปนตกใจ เพราะผมไม่ได้ทำธุระกรรมอะไรเลยครับ
แจ้งมาทาง sms ครับ วันนี้เอง 5-4-2555

ต้องแจ้งความเป็นหลักฐานไว้ไหมครับ

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9196 โดย freedom_life

san เขียน: thank you for using citybank credit card xxxx795. transaction amt 776.02 is declined due to over due date. you can make real time payment at mpay / counter service (7-eleven). please call 1588 for more info.
อย่างนี้มันหมายถึงผมได้จ่ายเงินไปแล้วหรือเปล่าครับ อ่านแล้วงง ปนตกใจ เพราะผมไม่ได้ทำธุระกรรมอะไรเลยครับ
แจ้งมาทาง sms ครับ วันนี้เอง 5-4-2555

ต้องแจ้งความเป็นหลักฐานไว้ไหมครับ

แล้วทำไมไม่โทรไปถามเบอร์ที่มันส่งมาให้ล่ะครับ มาถามที่นี่จะได้เรื่องอะไร ??
ดูท่าทางจะอยู่ในวังวนนี้อีกนานนะครับ สติ สติ สติ

จะไปแจ้งความไว้เพื่ออะไรครับ ??? หากมีเหตุผลก็แจ้งไป

กรรมการและประธานก็มาให้ข้อมูลแล้วด้านบน อ่านบ้างหรือปล่าว ???
หากตอบว่าอ่านแล้ว ก็แนะนำให้ไปอ่านอีกหลายๆ รอบ

ที่นี่ไม่มีคำตอบสำเร็จรูป เราให้คำแนะนำแบบกลางๆ แล้วปรับใช้เอาเอง

:upset: :upset:

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9197 โดย san

freedom_life เขียน:

san เขียน: thank you for using citybank credit card xxxx795. transaction amt 776.02 is declined due to over due date. you can make real time payment at mpay / counter service (7-eleven). please call 1588 for more info.

แล้วทำไมไม่โทรไปถามเบอร์ที่มันส่งมาให้ล่ะครับ มาถามที่นี่จะได้เรื่องอะไร ??
ดูท่าทางจะอยู่ในวังวนนี้อีกนานนะครับ สติ สติ สติ

จะไปแจ้งความไว้เพื่ออะไรครับ ??? หากมีเหตุผลก็แจ้งไป

โอว ขอบคุณครับ ที่เตือนสติ เจอแบบนี้ครั้งแรกก็เลยตกใจมากไปหน่อยครับ

กรรมการและประธานก็มาให้ข้อมูลแล้วด้านบน อ่านบ้างหรือปล่าว ???
หากตอบว่าอ่านแล้ว ก็แนะนำให้ไปอ่านอีกหลายๆ รอบ

ที่นี่ไม่มีคำตอบสำเร็จรูป เราให้คำแนะนำแบบกลางๆ แล้วปรับใช้เอาเอง

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9209 โดย june

san เขียน:

freedom_life เขียน:

โอว ขอบคุณครับ ที่เตือนสติ เจอแบบนี้ครั้งแรกก็เลยตกใจมากไปหน่อยครับ

หุ หุ น้องซันชิโร่ เอ๊ยน้องซันเฉยๆ เจอคุณลูก freedom_life จัดเต็ม

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.673 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena