ซิตี้โลย

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6431 โดย aor.2519
ปิดหนี้อิออน was created by aor.2519
คือว่าได้ต้องการปิดหนี้อิออนค่ะ โทรไปที่บริษัท อิออนแล้วเขาแจ้งยอดมา 44475 บาท ค่ะ แต่มันเป็นเวลานานมากแล้ว ดิฉันผ่อ่นเดือนละ 500 ตลอด ค่ะ เพระาไม่มีแต่ตอนนี้อยากปิดค่ะ ใครพอทราบไหมค่ะ ว่าจะทำยังไง ให้อิออนเขาลดให้อีกอะค่ะ เพระาไม่อยากมีชื่อในบูโรค่ะ

ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6435 โดย Ly89
Replied by Ly89 on topic ปิดหนี้อิออน

aor.2519 เขียน: คือว่าได้ต้องการปิดหนี้อิออนค่ะ โทรไปที่บริษัท อิออนแล้วเขาแจ้งยอดมา 44475 บาท ค่ะ แต่มันเป็นเวลานานมากแล้ว ดิฉันผ่อ่นเดือนละ 500 ตลอด ค่ะ เพระาไม่มีแต่ตอนนี้อยากปิดค่ะ ใครพอทราบไหมค่ะ ว่าจะทำยังไง ให้อิออนเขาลดให้อีกอะค่ะ เพระาไม่อยากมีชื่อในบูโรค่ะ

ขอบคุณค่ะ

โห....คุณเล่นหยอดเกลือทุกเดือน 500 บาท ตลอดเลยเหรอครับ...มันก็ไม่เน่าซักทีน่ะสิ...

แบบนี้เขาก็ลดให้มากไม่ได้น่ะสิครับ...ถ้าอยากให้ลดมากๆ...ต้องหยุดหยอดเกลือครับ

เก็บเงินไว้ให้ลูกหลายกินขนมจะดีกว่าเยอะ....

อ่านนี่ด้วยครับ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6436 โดย aor.2519
Replied by aor.2519 on topic ปิดหนี้อิออน
ค่ะ เพระาความกลัวค่ะ ว่าจะโทรไปหาที่บริษัทบ้างค่ะ เลยต้องทำแบบนี้ แล้วพอหยุดค่ะเดือนที่แล้ว เล่น มาที่บ้านเลยค่ะ แม่ตกใจค่ะ เพราะหน้าตาหน้ากลัวค่ะ แล้วแบบคือต้องหบุดเลยเหรอค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6437 โดย meawpung
Replied by meawpung on topic ปิดหนี้อิออน

aor.2519 เขียน: ค่ะ เพระาความกลัวค่ะ ว่าจะโทรไปหาที่บริษัทบ้างค่ะ เลยต้องทำแบบนี้ แล้วพอหยุดค่ะเดือนที่แล้ว เล่น มาที่บ้านเลยค่ะ แม่ตกใจค่ะ เพราะหน้าตาหน้ากลัวค่ะ แล้วแบบคือต้องหบุดเลยเหรอค่ะ

ต้องหยุดครับ

บางอย่างเน่าแล้วอร่อยครับ อย่าจ่ายหยอด แต่ไม่รู้ว่าคุณไปทำประนอมหนี้กับเขาหรือยัง ถ้าประนอมไปแล้วก็อาจจะฟ้องเร็วขึ้นครับ ถ้าไม่ได้จะซื้อบ้าน หรือ ทำธุรกิจ ก็ไม่น่าจะแคร์มากครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6439 โดย aor.2519
Replied by aor.2519 on topic ปิดหนี้อิออน
บังเอิญว่า ต้องการซื้อบ้านค่ะ แต่ไม่รู้ว่าจะทำยังไงดีคืค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6441 โดย Ly89
Replied by Ly89 on topic ปิดหนี้อิออน

aor.2519 เขียน: ค่ะ เพระาความกลัวค่ะ ว่าจะโทรไปหาที่บริษัทบ้างค่ะ เลยต้องทำแบบนี้ แล้วพอหยุดค่ะเดือนที่แล้ว เล่น มาที่บ้านเลยค่ะ แม่ตกใจค่ะ เพราะหน้าตาหน้ากลัวค่ะ แล้วแบบคือต้องหบุดเลยเหรอค่ะ

งั้นคุณไปอ่านกระทู้ต่อไปนี้ให้เข้าใจก่อนนะครับ....แล้วค่อยมาถามนะครับ

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

สิ่งที่สมาชิกควรทำ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6447 โดย BBNP
Replied by BBNP on topic ปิดหนี้อิออน
คุณต้องการปิด กลัวเจ้าหนี้บุกถึงบ้านหรือที่ทำงาน
และกำลังต้องการจะซื้อบ้าน ผมว่าคุณเคลียร์เรื่องหนี้ตัวนี้ให้จบก่อนค่อยซื้อบ้านเถอะครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6473 โดย aor.2519
ค่ะ เพราะกะว่าจะเคลียร์ตัวเองให้หมดก่อนแหละค่ะ ถึงอยากทำจะตรงนั้นค่ะ แต่กลัวเขาไปที่บ้านค่ะ แล้วคนในบ้านตกใจ เพราะหน้าตาเขาหน้าตาเขาหน้ากลัวมากค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6477 โดย Skynine
Replied by Skynine on topic ปิดหนี้อิออน

aor.2519 เขียน: คือว่าได้ต้องการปิดหนี้อิออนค่ะ โทรไปที่บริษัท อิออนแล้วเขาแจ้งยอดมา 44475 บาท ค่ะ แต่มันเป็นเวลานานมากแล้ว ดิฉันผ่อ่นเดือนละ 500 ตลอด ค่ะ เพระาไม่มีแต่ตอนนี้อยากปิดค่ะ ใครพอทราบไหมค่ะ ว่าจะทำยังไง ให้อิออนเขาลดให้อีกอะค่ะ เพระาไม่อยากมีชื่อในบูโรค่ะ

ขอบคุณค่ะ

o_) o_) o_) ควรบอกทางบ้านด้วย (พ่อ แม่ หรือแฟน ลูก ฯลฯ) ว่าเราเป็นหนี้ การเป็นหนี้ไม่ใช่เรื่องน่าอายอะไร
เหตุที่ต้องบอกเวลาทวงหนี้มาที่บ้านหรือโทรมาทางบ้านเราจะได้ไม่ตกใจ และรับมือกับทวงหนี้ได้
อีกทั้งยังให้กำลังใจเราได้ด้วย ว่าเราพลาด เรากำลังแก้ไขดำเนินการอยู่ ...
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆๆ พี่อัง สวยประหาร o_) o_) o_)

คัดลอกมาให้อ่านบางส่วน

แต่กระบวนการ Hair-cut นี้ มิได้เกิดขึ้นได้โดยง่าย
ต้องผ่านการบ่มระยะเวลามายาวนานพอสมควร โดยมีสูตรดังนี้

ต้องหยุดจ่ายซะก่อน ถึงจะเกิดกระบวนการ

Hair-cut ขึ้นได้

ยิ่งหยุดจ่ายนานเท่าไหร่...หนี้ก็ยิ่งเน่ามากขึ้น

เท่านั้น

หนี้ยิ่งเน่ามากเท่าไหร่...ก็ยิ่งได้ส่วนลดมากขึ้น

เท่านั้น

อ่านฉบับเต็มกรุณาคลิก...

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29#6341
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Champcyber99

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6478 โดย Champcyber99
Replied by Champcyber99 on topic ปิดหนี้อิออน
ไม่เป็นไรครับเริ่มต้นใหม่ สิ่งที่คุณทำมันไม่ผิดครับสำหลับคนไม่รู้เริ่มต้นใหม่หาอ่านในกระทู้ที่ท่านกรรมการให้กระทู้มาอ่าน อีกไม่กี่วันคุณก็เขาใจครับเริ่มนับหนึ่งใหม่ไม่มีใครไม่นับหนึ่งครับเริ่มทำวันนี้เลยนะครับแล้วเรื่องดีๆๆอีกไม่นานมันก็ตามมาไม่รู้ตัว คุณโชคดีหนึ่งแล้วที่เจอที่นี้ เป็นกำลังใจให้ครับสู้ๆๆ :สู้ๆ:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6492 โดย Nok2865
Replied by Nok2865 on topic ปิดหนี้อิออน

aor.2519 เขียน: ค่ะ เพราะกะว่าจะเคลียร์ตัวเองให้หมดก่อนแหละค่ะ ถึงอยากทำจะตรงนั้นค่ะ แต่กลัวเขาไปที่บ้านค่ะ แล้วคนในบ้านตกใจ เพราะหน้าตาเขาหน้าตาเขาหน้ากลัวมากค่ะ

เลิกความคิดที่ว่า เป็นลูกหนี้แล้วต้องตกเป็นเบี้ยล่างเขา เสียที
คุณเป็นหนี้นะคะ ไม่ได้ไปฆ่าคนตาย ไม่ได้ค้ายาเสพติด กลัวทำไม กลัวอะไร
แรกๆ บัวก็เคยกลัวเหมือนคุณ กลัวข้างบ้านรู้ อับอายขายขี้หน้า ที่ไหนได้ ตั้งแต่หยุดจ่ายจนหมดหนี้ ข้างบ้านไม่มีใครรู้เลย เพราะเราบริหารหนี้ด้วยความเข้มแข็ง
ใครโทรมา บอกว่าจะมาหา ก็พูดด้วยเสียงธรรมดานิ่งๆ "อยากมาก็มา แต่มาก็ไม่ได้เงินกลับไป" แล้วก็วาง
เคยเจอข้างบ้านอีกหลัง...อิอ้อนทรีน...มาตะโกนเสียงดังหน้าบ้าน...
"ผมมาจากอิอ้อนตรีน มาเก็บเงินที่คุณ...ค้างชำระสองงวดแล้วครับ"
กอบัวเอาสายยางฉีดแมร่งเลย...มันร้องเฮ้ย...แล้วตะคอกใส่เราว่า มันเปียก
"อ้าว...คนหรอกเหรอ นึกว่าหมาที่ไหนมาเห่า ลูกฉันกำลังจะหลับจะนอน มาตะโกนทำไมแถวนี้ รีบไปเลย ไม่งั้นจะแจ้งยามมาไล่"
มันแผ่นแน่บ...โธ่...คุณ มันก็คน เราก็คน มีสองแขนสองมือเท่ากัน กลัวทำไม
หน้าตามันน่ากลัว...จะน่ากลัวแค่ไหนมันก็ควาย เอ๊ย...ก็คนเหมือนเรา กลัวทำไม
เลิกหวาดกลัว เลิกที่จะคิดว่าเป็นหนี้น่าอับอาย ก็เพราะคุณกลัวมัน มันขู่คุณได้ มันถึงไปทำกับคนอื่นๆไม่รู้จักจบจักสิ้น
สูดลมหายใจเข้าลึกๆ เดี๋ยวเราจะไป "ถีบควาย" กัน...
เอาคำพูดของน้องในชมรมไป ชื่ออะไรว่ะ...ลืม... "ทวงดีๆจ่ายก่อน ทวงถ่อยๆจ่ายทีหลัง" ป้าดดดด โดนใจ...ซู่ๆ....
:สู้ๆ:

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Shofrets

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6501 โดย Pachiby8
Replied by Pachiby8 on topic ปิดหนี้อิออน
เงินต้นเท่าไหร่คะ ส่งไปแล้วเท่าไหร่คะ ลองบวกดูค่ะ จากนั้นเอาไปลบกับต้น แล้วลองไปต่อรองเป็นตัวเลขค่ะว่ามีเท่านี้ลดได้ไหม คุณมีเงินเก็บหรือยัง มีเท่าไหร่ ลองขอเขาไป หรือไม่ก็ถามเขาว่าลดได้เท่าไหร่ ถ้าจะปิดครั้งเดียว หรือผ่อน 3-6 เดือน ยังไงก็ต้องจบเรื่องหนี้ตัวนี้ก่อน จะไปมีหนี้ตัวอื่นนะคะ สู้ๆค่ะ ถ้าเขาไม่ลด ไม่อะไรเลย ก็บอกไปว่าจะไม่จ่ายแล้วนะเดือนละ 500 จะขอจ่ายแบบปิดจบ ส่วนเรื่องการทวงหนี้ เขามีกฏหมายคุ้มครองเราอยู่ ลองอ่านศึกษากระทู้เยอะๆนะคะ เราสามารถควบคุมได้ แต่ก็ต้องบอกให้ที่บ้านรู้เรื่องไว้บ้างค่ะ ส่วนที่ทำงานถ้าสามารถคุยกับหัวหน้างาน หรือบุคคลได้ก็ลองดูนะคะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6513 โดย Shofrets
Replied by Shofrets on topic ปิดหนี้อิออน

ขอบคุณค่ะ

ยอดหนี้ที่ อิออนแจ้งมาเป็นสี่หมื่นกว่า แล้วเคยไปเช็คเครดิตบูโรตัวเองไหมค่ะว่าจริงๆแล้วมันรายงานยอดหนี้เราที่ยอดเท่าไหร่
สำหรับเราหยุดจ่ายได้สามปีเต็มๆ ยอดหนี้ที่รายงาน ณ สิ้นปีที่ 3 ยังเป็นยอดเดิมที่เราหยุดจ่าย ณ ปีแรกอยู่เลย โดยค่าธรรมเนียม หรือว่าดอกเบี้ยอื่นๆ ทางอิออนไม่เคยรายงาน แบบนี้แสดงให้เห็นว่าดอกเบี้ย ค่าธรรมเนียมอื่นๆที่คิดกับเรามันไม่ถูกกฎหมาย
และที่คุณจ่ายไปเดือนละ 500 บาท มันก็แค่การหยอดจ่าย และยอดแค่นี้แค่ค่าติดตามทวงนี้ก็หมดแล้วค่ะ คุณเคยดูใบแจ้งหนี้อิออนไหม ค่าทวงถามมันมหาโหด อย่างเราโดนไปสี่ร้อยกว่า แค่ค่าทวงถามนะ อย่างอื่นไม่ต้องไปพูดถึงมัน แล้วอย่างนี้ที่จ่ายไป ทำไมมันไม่ไปตัดต้น ก็เพราะมันตัดค่าทวงถามยังจะไม่พอเลย

เรื่องเครดิตบูโร ยอดค้างมันก็จะโชว์หลาอย่างนั้นแหละ ตราบใดที่เรายังเป็นหนี้มัน แต่ถ้าเราปิดหนี้จบไป อีกสามปีหนี้ก็ขาวสะอาด แต่สมาชิกบางท่านพอปิดจบหนี้แล้วก็ไปทำเรื่องขอเคลียรย์เครดิตบูโร ทางธนาคารที่จะปล่อยสินเชื่อบ้าน หรือว่าสินเชื่อรถ เขาก็ไม่ได้สนใจว่าแต่ก่อนเครดิตเราจะเป็นยังไง เพราะถ้าปัจจุบันเราไม่ค้างหนี้กับสถาบันไหน เขาก็ปล่อยกู้ให้นะค่ะ

การที่คุณมัวแต่กลัวไม่ได้ช่วยอะไรหรอกค่ะ อีกอย่างเรื่องของครอบครัว คุณควรจะทำความเข้าใจกับคนที่บ้านด้วย เพราะเจ้าหนี้พวกนี้เล่นไม่เลิกแน่ ต้องหัดอ่านวิธีรับมือกับเจ้าหนี้ และก็ต้องบอกคนในครอบครัวด้วย ส่วนการรับโทรศัพท์ในที่ทำงาน ครั้งแรกที่มันโทรไปก็แจ้งให้โทรเข้ามือถือสิ แต่ถ้ายังโทรเข้าออฟฟิศก็บอกมันว่าไม่คุย เรื่องส่วนตัวให้โทรมือถือ

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ สำหรับการรับมือกับเจ้านี้ เราก็ปะ ฉะ ดะ มาพอควร แต่ตอนนี้ ก็ชิว ชิว ละ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: aor.2519

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6520 โดย aor.2519
ขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆๆนะค่ะ จะนำไปอ่านค่ะ ขอบคุณมากๆๆค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6778 โดย aor.2519
Replied by aor.2519 on topic ซิตี้โลย
คือเป็นหนี้ของซิตี้โลนค่ะ ส่งเดือนละ 500 ทุกเดือน ค่ะ แล้วกะว่า เดือนนี้จะปิดค่ะ ยอดเงินต้นเหลือ 19000 บาทค่ะ แต่เจ้าหน้าที่บอกว่า ยอดทั้งหมดรวมดอกเบี้ย แล้ว45000 ค่ะ โห เยอะมากค่ะ แล้วดิฉันขอลดเหลือ 7000 ค่ะ เพราะดิฉันคิดว่า มันน่าจะได้ค่ะ ไม่ได้ค่ะ ดิฉันเลยจะสอบถามว่า ว่า ดิฉัน ควรจะหยุดจ่ายเลยใช่ไหมค่ะ แล้วรอทางซิตี้โลนติดต่อกับ ดีไหม ค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6780 โดย Pachiby8

aor.2519 เขียน: คือเป็นหนี้ของซิตี้โลนค่ะ ส่งเดือนละ 500 ทุกเดือน ค่ะ แล้วกะว่า เดือนนี้จะปิดค่ะ ยอดเงินต้นเหลือ 19000 บาทค่ะ แต่เจ้าหน้าที่บอกว่า ยอดทั้งหมดรวมดอกเบี้ย แล้ว45000 ค่ะ โห เยอะมากค่ะ แล้วดิฉันขอลดเหลือ 7000 ค่ะ เพราะดิฉันคิดว่า มันน่าจะได้ค่ะ ไม่ได้ค่ะ ดิฉันเลยจะสอบถามว่า ว่า ดิฉัน ควรจะหยุดจ่ายเลยใช่ไหมค่ะ แล้วรอทางซิตี้โลนติดต่อกับ ดีไหม ค่ะ

เอาใหม่ค่ะ เงินต้นเหลือ 19000 แต่รวมดอกเหลือ 45000 จะขอปิดที่ 7000 ทำไมตัวเลขมันโดดกันเยอะจังคะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6782 โดย aor.2519
ทีืโดด เพราะว่าเคยข อลดแบบนี้ของเฟิรยช้อยส์ค่ะ ยอด 18000 ค่ะ จ่าย 5000 ค่ะ แง้ว

แล้ว เจายอมค่ะ เลยคิดว่าทางนี้จะยอม. แต่ซิตี้โลน ให้ปิดยอด 18000 บาท ค่ะ เท่ากับว่าไม่ได้ลดเลยอะึ่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6784 โดย Ly89
แล้วทำไมถึงมาตั้งกระทู้ใหม่ล่ะครับ....

นี่ครับกระทู้ของคุณ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=6431&Itemid=29

คุณไม่สนใจลิงค์มี่ผมวางไว้ให้เลยเหรอครับ.....

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6788 โดย aor.2519
ขอโทษค่ะ คือว่าตื่นเต้นเพราะเพิ่งบอกเจ้าหนี้ค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6789 โดย jackTs

aor.2519 เขียน: เจ้าหน้าที่บอกว่า ยอดทั้งหมดรวมดอกเบี้ย แล้ว45000 ค่ะ โห เยอะมากค่ะ แล้วดิฉันขอลดเหลือ 7000 ค่ะ เพราะดิฉันคิดว่า มันน่าจะได้ค่ะ

ยอดหนี้ ณ.ปัจจุบัน 45,000.-บาท
จะขอต่อรองราคา Hair cut ให้เหลือแค่ 7,000.-บาท

คำนวนเปอร์เซนต์ Hair cut ออกมาเป็น = 7000 ÷ 45000 x 100
= 15%

นั่นหมายความว่า จะขอจ่ายหนี้คืนให้แค่ 15% แล้วส่วนที่เหลืออีก 85% เป็นราคาส่วนลด (Hair cut)

โอ้โห...สุดยอดดดดด :ohmy:

ได้ส่วนลด Hair cut ตั้ง 85%...สุโค่ยจริงๆ

ถ้าได้เมื่อไหร่ อย่าลืมแวะมาบอกกันบ้างนะครับ ผมจะขอคารวะ เรียกว่าเป็น"อาจารย์"เลย

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Lyncns31

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.711 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena