หยุดจ่ายหนี้ ทั้งน้ำตา

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8039 โดย nuukung

Anakin เขียน: งั้นก็ต้องเล่นเกมกดเอาครับ

ไม่งั้นก็ดูว่า ถ้าจะไม่หยุดแบงค์นี้สักคน ของคุณหรือของแฟน ใครหนี้น้อยกว่ากัน แล้วก็จ่ายขั้นต่ำหรือมากกว่าขั้นต่ำไป

ดิฉันสมัครอินเตอร์เนทแบงค์กิ้งแล้วทั้งคู่คะ มันสามารถโอนเงินได้เลยหรอคะ ไม่ต้องไปสมัครแจ้งบัญชีอะไรที่ธนาคารก่อนใช่มั้ยคะ ขอบคุณนะคะสำหรับคำแนะนำ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8040 โดย Pych
เพิ่มบัญชีทางหน้าเว็บได้เลยครับ และระบบจะส่งรหัสยืนยันให้ทาง SMS
ถ้าจำไม่ผิด ต้องเอาบัตร atm ไปสมัครเบอร์มือถือที่ใช้รับ sms ก่อนมั้ง

ยังไงโทรถาม call center ดูดีกว่าครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: nuukung

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8043 โดย nuukung

Anakin เขียน: เพิ่มบัญชีทางหน้าเว็บได้เลยครับ และระบบจะส่งรหัสยืนยันให้ทาง SMS
ถ้าจำไม่ผิด ต้องเอาบัตร atm ไปสมัครเบอร์มือถือที่ใช้รับ sms ก่อนมั้ง

ยังไงโทรถาม call center ดูดีกว่าครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆเลยคะ

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8112 โดย SR_1226
เป็นกำลังใจให้คุณ nuukung นะคะ
อย่างน้อยยังมีคนอยู่ข้าง ๆ สู้ไปด้วยกัน
อย่ายอมแพ้นะ

(o_O)

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10103 โดย nuukung
หายไปนานเลยคะ วันนี้กลับมาใหม่ ตลอดที่หายไปก็โดนโทรตามทวงหนี้ แต่ที่บ่อยสุดและน่ารำคัญที่สุดก็คืออีซี่ิบาย โทรมาทุกวันเช้าเย็น เมื่อวันเสาร์โทรมาบอกว่าดิฉันย้ายที่ทำงานหรอ ดิฉันเลยถามกลับไปว่าคุณโทรเข้าออฟฟิตหรอ เขาบอกว่าติดต่อเราไม่ได้เลยโทรเข้าไป ดิฉันโมโหมากเลยพูดไปซะบอกว่าเบอร์ส่วนตัวมือถือมีให้ทำไมไม่โทร ที่ติดต่อไม่ได้ไม่ใช่ไม่รับสายแต่คนเราก็ต้องมีธุระมีงาน ประชุม ก็อาจไม่ได้รับบ้างก็ติดต่อมาใหม่สิ ตอ่ไปนี้อย่าโทรเข้าออฟฟิตเด็ดขาดเพราะเบอร์ออฟฟิตไว้คุยเรื่องงานไม่ใช่เรื่องส่วนตัว เขาก็ตอบมาคะๆ สดๆร้อนๆวันนี้โทรมาตามปกติก็คุยเรื่องที่ทำงานใหม่ดิฉัน ถามว่าอยู่ตรงไหนยังไง แล้วจะขอเบอร์ออฟฟิตใหม่ แต่ดิฉันไม่ให้บอกให้ติดต่อเบอร์มือถือรับรองติดต่อได้ไม่หายไปไหน สักพักเขาจะโอนสายให้คุยกับหัวหน้างานดิฉันเลยตัดสายไปเลย เหนื่อยใจจังคะ ขนาดดิฉันโดนแค่สามที่โทรทวงนะคะ สามีเจอเจ็ดที่จะเป็นไงสงสารเขาจัง ไม่ได้มีไรมากคะแค่มาระบาย ขอบคุณที่รับฟังนะคะ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10105 โดย Skynine
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: nuukung

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10107 โดย mlek
เป็นกำลังใจค่ะ...คุณโชคดีมากที่มี"สามี"ที่เข้าใจ(ถึงแม้จะเป็นหนี้เหมือนกัน) ส่วนเราสามีเค้าหาเงินเก่งและไม่เป็นหนี้ค่ะ..แต่ไม่เค้าไม่ขอรับรู้เรื่องเงินของเราค่ะ...เราพยายามบอกอยู่หลายครั้ง(แม้จะเป็นทางอ้อม) ยิ่งตอนหลังมานี้เค้าจะขอให้เบิกเงินเก็บที่เคยฝากเป็นชื่อเราแต่ให้เราเก็บเดือนละ 1 หมื่น(คนเดียว) พอเราบอกไปว่าไม่ได้เก็บมานานแล้วเพราะเงินไม่พอใช้ (ตั้งแต่คลอดลูก) คือ เค้าออกค่าน้ำค่าไฟและค่าซักผ้า(จ้างเค้าซักชิ้นละ 10 บาท) อ้อ..ค่านมผง (แทบจะ 2 เดือนซื้อครั้ง) เซย์ซะว่า ค่าน้ำ = 230.-/เดือน, ค่าไฟ = 2,000.-/เดือน และค่าซักผ้า 1,700.-/เดือน และค่านมผงลูก (2เดือนซื้อ 1 ครั้ง) = 700.-/2เดือน แต่ให้เราเก็บเงินเดือนละ 10,000.- บาท (คนเดียว) เราไม่ไหวจริงๆ ค่ะ...พอพูดไปเค้าก็บอกว่าทำไมไม่พอ เพราะใช้เงินเปลือง, สิ้นคิด, ใช้เงินฟุ่มเฟือย ฯลฯ ... เรานี่ร้องไห้ 7 วันเลย พี่สาวกับอาเค้ารู้ก็บอกว่าอยู่ที่ตัดสินใจของเราละกัน...เพียงแค่นี้ก็รู้แล้วว่าเค้า "หวังเงินเก็บ" ไม่ใช่หวังสร้างครอบครัวที่อบอุ่น...แต่ตอนนี้เราเข้มแข็งขึ้นมากค่ะ...(แต่ขณะพิมพ์นี่ก็ช้ำใจ...แอบร้องไห้นิดๆ)...ยังงั้ยก็โชคดีแล้วค่ะที่มีคน(ข้างๆ)เข้าใจ...

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10108 โดย nuukung
เป็นกำลังใจให้เช่นกันนะคะ ตอนนี้ก็ได้แต่ทนทำไงได้ สามีดิฉันเขาเข้าใจคะเพราะเป็นหนี้ที่สร้างมาด้วยกัน แต่เขาเงินเดือนเยอะกว่า เลยเป็นหนี้หลายที่หน่อย ยังไงก็สู้ๆนะคะ

mlek เขียน: เป็นกำลังใจค่ะ...คุณโชคดีมากที่มี"สามี"ที่เข้าใจ(ถึงแม้จะเป็นหนี้เหมือนกัน) ส่วนเราสามีเค้าหาเงินเก่งและไม่เป็นหนี้ค่ะ..แต่ไม่เค้าไม่ขอรับรู้เรื่องเงินของเราค่ะ...เราพยายามบอกอยู่หลายครั้ง(แม้จะเป็นทางอ้อม) ยิ่งตอนหลังมานี้เค้าจะขอให้เบิกเงินเก็บที่เคยฝากเป็นชื่อเราแต่ให้เราเก็บเดือนละ 1 หมื่น(คนเดียว) พอเราบอกไปว่าไม่ได้เก็บมานานแล้วเพราะเงินไม่พอใช้ (ตั้งแต่คลอดลูก) คือ เค้าออกค่าน้ำค่าไฟและค่าซักผ้า(จ้างเค้าซักชิ้นละ 10 บาท) อ้อ..ค่านมผง (แทบจะ 2 เดือนซื้อครั้ง) เซย์ซะว่า ค่าน้ำ = 230.-/เดือน, ค่าไฟ = 2,000.-/เดือน และค่าซักผ้า 1,700.-/เดือน และค่านมผงลูก (2เดือนซื้อ 1 ครั้ง) = 700.-/2เดือน แต่ให้เราเก็บเงินเดือนละ 10,000.- บาท (คนเดียว) เราไม่ไหวจริงๆ ค่ะ...พอพูดไปเค้าก็บอกว่าทำไมไม่พอ เพราะใช้เงินเปลือง, สิ้นคิด, ใช้เงินฟุ่มเฟือย ฯลฯ ... เรานี่ร้องไห้ 7 วันเลย พี่สาวกับอาเค้ารู้ก็บอกว่าอยู่ที่ตัดสินใจของเราละกัน...เพียงแค่นี้ก็รู้แล้วว่าเค้า "หวังเงินเก็บ" ไม่ใช่หวังสร้างครอบครัวที่อบอุ่น...แต่ตอนนี้เราเข้มแข็งขึ้นมากค่ะ...(แต่ขณะพิมพ์นี่ก็ช้ำใจ...แอบร้องไห้นิดๆ)...ยังงั้ยก็โชคดีแล้วค่ะที่มีคน(ข้างๆ)เข้าใจ...

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11048 โดย nuukung
สามีโทรมาบอกว่าซิตี้แบงค์โทรมาประนอมหนี้ บอกว่าดอกลดลงจาก 28 % เหลือ 13% ต่อปี
เหลือจ่ายต่อเดือน 1150 บาท / เดือน แต่ว่าจ่าย 59 งวด ต้องทำสัญญาใหม่ ดิฉันคิดว่ายุ่งยากและก็ึิคิดแล้วจากหนี้ 44000 เพิ่มขึ้นเป็น 67850 เสียดายค่าดอกอะคะ เลยคิดว่าจะรอhair cut ดิฉันทำถูกมั้ยคะ มีอะไรช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11050 โดย jackTs

nuukung เขียน: สามีโทรมาบอกว่าซิตี้แบงค์โทรมาประนอมหนี้ บอกว่าดอกลดลงจาก 28 % เหลือ 13% ต่อปีบาท / เดือน แต่ว่าจ่าย 59 งวด ต้องทำสัญญาใหม่ ดิฉันคิดว่ายุ่งยากและก็ึิคิดแล้วจากหนี้ 44000 เพิ่มขึ้นเป็น 67850 เสียดาย
เหลือจ่ายต่อเดือน 1150 ค่าดอกอะคะ เลยคิดว่าจะรอhair cut ดิฉันทำถูกมั้ยคะ มีอะไรช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

ขอแนะนำให้ไปอ่านในกระทู้นี้ครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11051 โดย nuukung

นกกระจอกเทศ เขียน:

nuukung เขียน: สามีโทรมาบอกว่าซิตี้แบงค์โทรมาประนอมหนี้ บอกว่าดอกลดลงจาก 28 % เหลือ 13% ต่อปีบาท / เดือน แต่ว่าจ่าย 59 งวด ต้องทำสัญญาใหม่ ดิฉันคิดว่ายุ่งยากและก็ึิคิดแล้วจากหนี้ 44000 เพิ่มขึ้นเป็น 67850 เสียดาย
เหลือจ่ายต่อเดือน 1150 ค่าดอกอะคะ เลยคิดว่าจะรอhair cut ดิฉันทำถูกมั้ยคะ มีอะไรช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

ขอแนะนำให้ไปอ่านในกระทู้นี้ครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29

อ่านแล้วเข้าใจเลยคะ ขอบพระคุณมากเลย ไม่ประนอมหนี้ให้โง่หรอก 5555

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11053 โดย PanRatipan
ขอเป็นกำลังใจให้ด้วยนะคะ เพิ่งหยุดจ่ายหนี้เหมือนกัน ก็โดนไล่จี้ให้เราตอบว่าจะจ่ายได้เมื่อไหร่ แต่ได้อ่านกระทู้ปักหมุด จึงมีที่กำบังและทำให้เราได้คิดว่าจะจัดการกับเจ้าหนี้โหดอย่างไรได้บ้าง สู้ๆนะคะ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11056 โดย nuukung

PanRatipan เขียน: ขอเป็นกำลังใจให้ด้วยนะคะ เพิ่งหยุดจ่ายหนี้เหมือนกัน ก็โดนไล่จี้ให้เราตอบว่าจะจ่ายได้เมื่อไหร่ แต่ได้อ่านกระทู้ปักหมุด จึงมีที่กำบังและทำให้เราได้คิดว่าจะจัดการกับเจ้าหนี้โหดอย่างไรได้บ้าง สู้ๆนะคะ

ขอบคุณมากนะคะสำหรับกำลังใจ ตอนนี้ก็อยู่ในช่วงโดนโทรตามแบบกระหน่ำบางที่ก็เหนื่อยใจ แต่ก็ต้องสู้เพื่อรอวันของเรา สู้สู้เช่นกันนะคะ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11061 โดย prapapan
สู้ๆๆครับ ของผมกำลังตัดสินใจที่จะหยุดจ่ายเหมือนกันเริ่มตั้งแต่เดือนนี้แหละครับ
ตอนแรกก็นึกกลัวๆอยู่เหมือนกันก็เลยจะไปกู้ ธนาคารอิสลามมาปิดให้หมด (วิธีที่ 3 )
แต่พอมานั่งคำนวนดูแล้วคงจะส่งไม่ไหว เพราะยอดที่ผมจะกู้ สี่แสนหนึ่งsมื่น ส่ง 8900 x 72 งวด = 705600 บาท เพิ่มหนี้ขึ้นมาอีก สามแสน แบบน้หน้ากลัวตายก่อนหนี้หมดแน่ๆ
ตอนนี้ก็เลยตัดสินใจเลือกใช้ วิธีที่ 2 แต่ยังไม่ได้คุยกับแม่บ้านของผมเลย

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11062 โดย Nok2865
เหมือนรวมกระทู้สมาชิกน้องใหม่เลยง่ะ...
ดีค่ะ เราจะได้รู้ว่า ไม่ใช่มีแค่เราที่ทุกข์เรื่องหนี้เพียงลำพังคนเดียว
ไม่ว่าจะเป็นคนเงินเดือนเป็นแสน หรือสองหมื่น หรือหมื่น หากเราเคยพลาดในการบริหารเรื่องเงินมา เราจะตกที่นั่งเดียวกัน
แต่ป่วยการที่จะไปมองเรื่องที่ผ่านมาแล้ว หากอยากหมดหนี้ได้อย่างยั่งยืน ไม่ใช่การหมุนบัตรแบบที่ผ่านๆมา เราต้องใช้เส้นทาง Secondway Out
และอย่าไปคิดมากเรื่อง จะตอบเจ้าหนี้แบบไหน จะบอกเขายังไงดี จะหาข้ออ้างแบบไหน
จริงๆแล้วเราไม่ต้องเสกสรรปั้นแต่งคำพูด แต่ให้ปรับใจของเราว่า การหยุดจ่ายไม่ใช่สิ่งที่ผิด เราจะจ่ายหนี้คืน แต่ไม่ใช่ตอนนี้ เราจะจ่ายคืนในเวลาและราคาที่เหมาะสม
เพราะที่ผ่านมา เขาได้ดอกเบี้ยจากเรา เกินราคาทำนาบนหลังควาย เอ๊ย...บนหลังคนแบบเราๆท่านๆแล้ว
เขาจะทวง จะอะไรก็ช่าง ก็เป็นหน้าที่ของเขา ทวงดี ตอบดี ทวงถ่อย ซัดมันกลับไปเลย ไม่ต้องให้มันมาเห่าหอนให้หนวกหู ยืมเงินบริษัทมรึม...ไม่ได้ยืมเงินเตี่ยมรึง ชัดไหม?
อ่านและศึกษาเคสต่างๆให้มากๆ กำลังใจพวกเรามีให้กันและกันอยู่แล้ว มาขอกันได้
สู้ๆนะคะ...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14091 โดย nuukung
สวัสดีคะ หายไปนานเลยมีเรื่องมาปรึกษาพี่ๆอีกแล้ว คือว่าสามีบอกว่าธนาคารกรุงไทยคนที่เราเคยไปขอสินเชื่อไว้โทรมาบอกให้เข้าไปพบคุยเรื่องหนี้ที่ค้าง เขาพยายามโทรเข้าแต่ออฟฟิตกดดันให้เราไปหาเขาให้ได้ เขาบอกถ้าไม่ไปหาเขา เขาจะมาเจอที่บริษัท ทำไงดีคะควรหรือไม่ควรไปดีแล้วจะมีข้อตอบกลับเขายังไงไม่ให้โทรเข้าออฟฟิตอีก ขอบคุณมากนะคะสำหรับคำแนะนำเหนื่อยใจกับไอ้พวกทวงหนี้ประเภทนี้

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14100 โดย prapapan
ของผมไม่เคยมีใครบอกว่าจะมาหาผมที่ออฟฟิตบ้างเลย :ไม่ยอม:
ตั้งแต่หยุดมาได้สองเดือนมีโทรไปที่บ้านครั้งเดียวเอง :shy:
แต่อาจเป็นเพราะผมขยันรับสายก็ได้หมั้ง เลยไม่มีโทรไปรบกวนคนอื่นๆ
ถ้าเค้าจะมาหาสำหรับตัวผมเอง ยินดีให้เข้ามาหาได้เลยจะได้เอายอดหนี้ทั้งหลายให้ดู
แล้วจะได้ถามว่า พอจะมีหนทางช่วยเหลือพี่ได้ยังงัยบ้าง :laughing:
สู้ๆๆครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14612 โดย nuukung
วันนี้มีเรื่องอีกแล้วค่ะ แฟนโทรมาบอกว่าธนาคารกรุงไทยเข้าไปที่ออฟฟิตแฟนพอดีแฟนไปทำงานข้างนอกออฟฟิต คนที่มาพบให้ธุรการต่อสายให้คุยกับแฟนบอกถ้ายังไม่ไปคุยกับเขาที่สาขาจะพาฝ่ายกฎหมายไปคุยกับผู้จัดการ เขาบอกให้เข้าไปพบจะทำการปรับโครงสร้างหนี้ให้จ่ายเดือนละ 500 จาก2900 แต่รายละเอียดอื่นๆยังไม่ได้คุย ทำไงดีคะทำไมเขาต้องทำแบบนี้ด้วยมีกรุงไทยที่เดียวที่มาถึงออฟฟิตและชอบโทรเข้าออฟฟิต ทั้งๆที่แฟนดิฉันก็รับโทรศัพท์มือถือทุกครั้ง อยากจะรบกวนขอคำแนะนำหน่อยคะว่าควรเข้าไปพบเขามั้ย และ้มีข้อแนะนำอะไรดีๆเพื่อต่อสู้กับคนพวกนี้ดีคะ อยากจะร้องไห้คะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14619 โดย meawpung
ปรกติดแล้ว เจ้าหน้าที่ธนาคารไม่มีมาทวงถึงออฟฟิสนะครับ

ถ้าคุกคามมากๆ ก็ร้องเรียน ธ แห่งประเทศไทยได้

ไปอ่านกระทู้ของคุณ ปูเป้ ดูนะครับ
ทวงหนี้ประจาน www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=7000&Itemid=29

ตั้งสติ แล้วรับมือ คุยกับเจ้านายให้รู้เรื่องว่าเรากำลังทำอะไรอยู่

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.791 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena