พลาดไปประนอมหนี้ครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6503 โดย comtex
:cry2: พอดีผมมียอดค้างชำระ บริษัท อิอ้อน ยอดเกือบ 5 หมื่น จากยอด8หมื่นผมทนจ่ายขั้นต่ำมาปีกว่า ๆทั้งที่จ่ายขั้นต่ำ4xxx - 6xxx บาททุกเดือนแต่ยอดก็ไม่ลดเท่าที่ควร จนต้นปี 55 ที่ผ่านมาผมหยุดจ่ายเพราะไม่มีกำลังที่จะส่งต่อ ทางเจ้าหน้าที่โทร เช้า เที่ยง เย็น ทุกวันตลอด 1-2 เดือน เบอร์โทรมาไม่ซ้ำเลยแต่ละครั้ง เค้าบอกให้ผม ชำระเข้ามา แรกๆก็ ขอขั้นต่ำก่อน 4000 จากยอดที่ต้องจ่าย 6000 ผมบอกว่าเงินไม่มีเลย เค้าบอกว่า งั้น 1000 ก่อน กันเสียเครดิต พอผมบอกยังไม่มี อีกวันต่อมาโทรมาอีก บอกว่าจะชำระได้วันไหน ผมก็อ้าง วันนั้น วันนี้ มาตลอด จนเค้าบอกว่า งั้น 500 ละกันจ่ายเพื่อเดินระบบก่อน ผมก็บอกว่าไม่มีอ้างต่างๆนาๆเพื่อที่จะได้วางสาย พอหลายๆวันต่อมา เป็นเจ้าหน้าที่ชายโทรมาบอกว่าเค้ามาประนอมหนี้ ดีมั้ยยอดจะได้หยุดวิ่ง เท่าที่ผมทราบยอด ก็ เกือบ 5x,xxx บาทแล้ว โดยให้จ่ายทุกเดือน 19xx บาทจนกว่าจะหมด ผมเลยไปที่สาขาอิอ้อนในตัวเมืองเพื่อที่จะประนอมหนี้ เค้าให้เซ็นสัญญาหลายอย่างผมอ่านบ้างไม่ได้อ่านบ้าง เค้าบอกว่าต้องจ่าย 19xx งวดแรกเลย เมษายน นี้ * ไม่นานมาหนี้ผมได้ซื้อหนังสือเกี่ยวกับล้างหนี้บัตรเครดิต * พออ่านไปถึงเรื่องประนอมหนี้ ที่บอกว่าอย่าเซ็นสัญญาเพราะ ดอกเบี้ยที่เค้าคิดจะถูกกฎหมาย มาเจอหนังสือเล่มนี้ช้าไปครับ ตอนนี้เซ็นสัญญาไปเดือนกว่าๆแล้วครับ ผมจะแก้ไขอะไรได้บ้างครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6505 โดย Champcyber99

comtex เขียน: :cry2: พอดีผมมียอดค้างชำระ บริษัท อิอ้อน ยอดเกือบ 5 หมื่น จากยอด8หมื่นผมทนจ่ายขั้นต่ำมาปีกว่า ๆทั้งที่จ่ายขั้นต่ำ4xxx - 6xxx บาททุกเดือนแต่ยอดก็ไม่ลดเท่าที่ควร จนต้นปี 55 ที่ผ่านมาผมหยุดจ่ายเพราะไม่มีกำลังที่จะส่งต่อ ทางเจ้าหน้าที่โทร เช้า เที่ยง เย็น ทุกวันตลอด 1-2 เดือน เบอร์โทรมาไม่ซ้ำเลยแต่ละครั้ง เค้าบอกให้ผม ชำระเข้ามา แรกๆก็ ขอขั้นต่ำก่อน 4000 จากยอดที่ต้องจ่าย 6000 ผมบอกว่าเงินไม่มีเลย เค้าบอกว่า งั้น 1000 ก่อน กันเสียเครดิต พอผมบอกยังไม่มี อีกวันต่อมาโทรมาอีก บอกว่าจะชำระได้วันไหน ผมก็อ้าง วันนั้น วันนี้ มาตลอด จนเค้าบอกว่า งั้น 500 ละกันจ่ายเพื่อเดินระบบก่อน ผมก็บอกว่าไม่มีอ้างต่างๆนาๆเพื่อที่จะได้วางสาย พอหลายๆวันต่อมา เป็นเจ้าหน้าที่ชายโทรมาบอกว่าเค้ามาประนอมหนี้ ดีมั้ยยอดจะได้หยุดวิ่ง เท่าที่ผมทราบยอด ก็ เกือบ 5x,xxx บาทแล้ว โดยให้จ่ายทุกเดือน 19xx บาทจนกว่าจะหมด ผมเลยไปที่สาขาอิอ้อนในตัวเมืองเพื่อที่จะประนอมหนี้ เค้าให้เซ็นสัญญาหลายอย่างผมอ่านบ้างไม่ได้อ่านบ้าง เค้าบอกว่าต้องจ่าย 19xx งวดแรกเลย เมษายน นี้ * ไม่นานมาหนี้ผมได้ซื้อหนังสือเกี่ยวกับล้างหนี้บัตรเครดิต * พออ่านไปถึงเรื่องประนอมหนี้ ที่บอกว่าอย่าเซ็นสัญญาเพราะ ดอกเบี้ยที่เค้าคิดจะถูกกฎหมาย มาเจอหนังสือเล่มนี้ช้าไปครับ ตอนนี้เซ็นสัญญาไปเดือนกว่าๆแล้วครับ ผมจะแก้ไขอะไรได้บ้างครับ

คุณยังไม่จ่ายเงินการทำหรือเซ็นสัญญาก็ถือว่าสัญญานั้นไม่สมบูรณ์ถ้าคุณจ่ายเงินแล้วงวดแรกถือว่าสัญญาสมบูรณ์ครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29 สัญญา นรก” คืออะไร?
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: comtex

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6508 โดย นู๋ชม
เหมือนกันเลยค่ะ แต่หยุดจ่ายมาได้ประมาณ 3 งวดเห็นจะได้ นับตั้งแต่ช่วงน้ำท่วม
ทางอิออนไม่ได้โทรมาหาเลยค่ะ เนื่องจากเบอร์ที่เคยให้ไว้ เรามีเหตุต้องยกเลิกเบอร์
เลยโทรมาทางแม่แทน ให้จ่ายวันนั้นวันนี้ยอดเท่านี้ ไม่งั้นเรื่องจะนู้นนั้นนี้
ต่อมาก็มีเจ้าหน้าที่มาแจ้งเรื่องทำประนาอมหนี้ ให้ยอดหยุด จ่ายน้อยลง ดอกถูกลง
ให้เริ่มจ่ายเดือนเมษาเหมือนกันค่ะ และก็ทำไปแล้วเหมือนกัน ตอนนั้นเริ่มอ่านหนังสือแล้ว
แต่ยังไปไม่ถึงเรื่องประนอมหนี้ พอไปทำแล้ว มาอ่านจนจบ คิดในใจดังๆ "ซวยแล้วกรุ"
แต่พี่ๆ หลายคนแนะนำว่า หากพลาดไปทำประนอมหนี้ แต่ยังไม่จ่ายจะถือว่าสัญญาไม่สมบูรณ์
ก็เลยเบาใจลงนิดนึ่ง ช่างมัน ไม่จ่าย .. ถ้าเจ้าหนี้โทรมาจะบอก ว่า
"ไม่มีตังค์ค่ะ ไม่คิดหนีถ้าอยากมาพบ และไม่จ่ายเพราะกรุม่ายมี" สู้ๆกันนะคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.363 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena