ขอคำแนะนำจากสมาชิกทุกท่านค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6440 โดย sorn
เป็นหนี้บัตรเครดิตอยู่หลายใบอยากจะสอบถามเรื่องอายุความของบัตรแต่ล่ะใบว่าเราเข้าใจถูกต้องหรือเปล่า
1. SCB SPEEDY CASH ยอดหนี้ตามใบแจ้งหนี้ 28,585 อายุความ 5 ปี
2. บัตรเครดิต SCB ยอดหนี้ตามใบแจ้งหนี้ 30,000 อายุความ 2 ปี
3. บัตรเครดิตกสิกรไทย ยอดหนี้ตามใบแจ้งหนี้ 25,510 อายุความ 2 ปี
4. บัตรกสิการไทย K-CASH ยอดหนี้ตามใบแจ้งหนี้ 29,159 อายุความ 5 ปี
5. CITIBANK READY CREDIT ยอดหนี้ตามใบแจ้งหนี้ 77,865 อายุความ 5 ปี
6. CITIBANK พารากอน ยอดหนี้ตามใบแจ้งหนี้ 55,724 อายุความ 2 ปี
7. อิออน ยอดหนี้ตามใบแจ้งหนี้ 40,698 อายุความ 2 ปี
ตอนนี้เริ่มหยุดจ่ายของซิตี้แบงค์เรดดี้เครดิตได้ 8 วันแล้วส่วนบัตรอื่น ๆ ก็จะหยุดจ่ายเช่นกัน
อยากสอบถามอีกค่ะว่าแล้วเงินสงเคราะห์บุตรที่เข้าบัญชี SCB จะโดนยึดเพื่อชำระหนี้ไหมค่ะและเงินฝากในบัญชีของธนาคารออมสินที่เป็นชื่อของเราแต่ฝากให้ลูกจะโดนยึดไหมถ้าฟ้องศาล
ตอนนี้เงินเดือน 16,000 บาท เข้าบัญชีธนาคาร TMB ไม่มีทรัพย์สินที่เป็นชื่อของตัวเองแต่มีบุตรที่ต้องเลี้ยงดู 2 คน และมีภาระส่งเงินเลี้ยงดูพ่อแม่เดือนล่ะ 4,000

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6448 โดย Ly89
ลองเปรียบเทียบดูในนี้นะครับ

รวบรวมเรื่องราวของอายุความ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=500&Itemid=29

กว่าจะถึงขั้นตอนฟ้องร้อง...อีกนานครับ อย่าเพิ่งกังวล

ตอนนี้เตรีนมตัวรับมือพวกทวงหนี้จะดีกว่า

อ่านนี่หรือยังครับ...ถ้ายังอ่านด้วยครับ ถ้าอ่านแล้วก็อ่านอีกครับ

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?...id=179&Itemid=29

รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?...id=939&Itemid=29

สิ่งที่สมาชิกควรทำ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?...id=710&Itemid=29

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6452 โดย sorn
ขอบคุณค่ะคุณ batk สำหรับข้อมูลค่ะ จะอ่านหลาย ๆ รอบเพื่อทำความเข้าใจและจะปฎิบัติตามค่ะ ตอนนี้เริ่มทำรายรับรายจ่ายในแต่ละวันว่าสิ้นเดือนจะเหลือเงินเก็บกี่บาทและจะพยายามตัดรายจ่ายที่ไม่จำเป็นออกไปค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6460 โดย Skynine
o_) o_) o_)

เมื่อไม่ไหวก็หยุดจ่าย หยุดเพื่อตั้งหลักก่อน ณ ตอนนี้ ครอบครัว+ลูก +ตัวเรา ต้องอิ่มก่อนหนี้ค่อยๆ เก็บเงินไว้ รอแฮร์คัต ประหยัดแต่ไม่อด
ข้อสำคัญไม่สร้างหนี้เพิ่ม อยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือนของตัวเอง ระหว่างหยุดไม่ปรับโครงสร้างหรือประนอมหนี้ เดินบัญชี จ่ายหยอด
อะไรทั้งนั้น เพราะจะเกี่ยวข้องกับอายุความ (เริ่มนับใหม่) ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย จ่ายเมื่อพร้อม
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้เสมอ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร
ปล.วันอาทิตย์ที่ 29 เม.ย. 2555 มีการอบรมการปลดหนี้ ณ มพบ.เวลา 13.00-17.00 น.
ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ เพียงแค่คุณเสียค่ารถมา ณ มพบ.เท่านั้น ความรู้จะได้แน่นขึ้น
อะไรที่ไม่เข้าใจจดคำถามไว้ถาม รีบจองที่นั่งซะ รับจำนวนจำกัด 50 ที่นั่ง ช้าหมดอดนะ..
o_) o_) o_)

คลิกเพื่อจองที่นั่ง...

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=5467&limit=50&limitstart=50&Itemid=29

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
[/color]

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

“สัญญา นรก”...คืออะไร?

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29

อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ" ที่เอาไว้ใช้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี้ (หลังหยุดจ่ายสิ่งที่ต้องเจอทุกคนคือการโดนทวงหนี้)

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1301&Itemid=29

อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=29

มีอีกมากมายหาอ่านได้ที่ห้องรู้ทันกฎหมายนะจ๊ะ....

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6973 โดย sorn
จองไม่ทันแล้ว เต็มแล้วพี่อัง มัวแต่คิดนานไปหน่อยเพราะไม่แน่ใจว่าจะไปได้หรือเปล่า
ตอนนี้ซิตี้แบงค์ โทรมาทวงแล้ว แต่ก็ยังพูดดีอยู่ แต่ที่อื่น ๆ ยังไม่โทรมา สู้ ๆ :สู้ๆ: สู้ ๆ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6986 โดย ngang2538

sorn เขียน: จองไม่ทันแล้ว เต็มแล้วพี่อัง มัวแต่คิดนานไปหน่อยเพราะไม่แน่ใจว่าจะไปได้หรือเปล่า
ตอนนี้ซิตี้แบงค์ โทรมาทวงแล้ว แต่ก็ยังพูดดีอยู่ แต่ที่อื่น ๆ ยังไม่โทรมา สู้ ๆ :สู้ๆ: สู้ ๆ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

ยังจองที่นั่งได้นะคะ คุณ sorn
เหลืออีก 7 ที่ ค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6988 โดย Lyncns31
ใครว่าเต็มแล้ว..เหลือตั้งหลายที่นะ..ไปดูใหม่ซิ..หนู..

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7026 โดย sorn
เข้าไปจองแล้วค่ะ 1 ที่ วันนี้ ขอบคุณ คุณ DEVIL ANGEL และคุณ VEE นะค่ะที่ช่วยแจ้งว่ายังเหลือที่ว่างค่ะ ขอบคุณค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7033 โดย ntps
อายุความที่พูดถึงคือ อายุความที่เจ้าหนี้เขาจะใช้สิทธิฟ้องคุณ
ได้ค่ะ บัตรกดเงินสดอายุเท่ากับบัตรเครดิตค่ะ

ส่วนเรื่องยึดเงินโดย SCB นั้นไม่แน่ค่ะ เพราะเคยมีคนถูกยึดเงินไป
ค่ะ แต่เงินเดือนคุณเข้า TMB และคุณไม่มีหนี้กับ TMB ไม่โดนค่ะ
ยกเว้นหลังการฟ้องจบค่ะ

ไม่อยากถูกยึด ก็ต้อง
1. เปลี่ยนธนาคาร
2. เปลี่ยนเป็นรับเงินสดแทน
3. เล่นเกมส์กดทุกเช้า เข้าเมื่อไรออกทันที
4. ประนีประนอมขอผ่อนชำระกับเจ้าหนี้รายนั้น แต่เงื่อนไข
ต้องดูให้ดีที่สุด ถูกที่สุดสำหรับตัวเองค่ะ

หมั่นอ่านหลายรอบให้เข้าใจ ไม่เข้าใจค่อยถามค่ะ :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: meawpung

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7080 โดย meawpung
คิดไดอะล็อคไว้ยังครับ จะตอบเจ้าหนี้ยังไงเวลาเขาโทรมา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7667 โดย sorn
ตอนนี้ซิตี้แบงก์โทรมาทวง แต่ตอบไปว่าไม่มีเงินต้องรอสิ้นเดือน เขาก็ไม่โทรกลับมาอีกแต่จะยิงมาตลอดเลย ส่วนอิออนโทรทุกวันเลยค่ะ แต่ก็ตอบว่าไม่มีเงินเหมือนเดิมค่ะ ยังไม่มี ไดอะล็อคตอบอย่างอื่นเลยค่ะ
หรือไม่ก็ปิดเสียงโทรศัพท์ ไม่รับสาย หรือให้คนอื่นรับแทน มันทรมานจังค่ะ อยากให้ผ่านไปเร็ว ๆ
ตอนนี้หยุดจ่ายมาได้ครึ่งเดือนแล้ว แต่จะต้องพาลูกชายคนโตไปสมัครเรียนอนุบาล 1 แล้วจะเก็บเงินรอ H/C ทันไหมเนี่ยะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7677 โดย Ly89

sorn เขียน: ตอนนี้ซิตี้แบงก์โทรมาทวง แต่ตอบไปว่าไม่มีเงินต้องรอสิ้นเดือน เขาก็ไม่โทรกลับมาอีกแต่จะยิงมาตลอดเลย ส่วนอิออนโทรทุกวันเลยค่ะ แต่ก็ตอบว่าไม่มีเงินเหมือนเดิมค่ะ ยังไม่มี ไดอะล็อคตอบอย่างอื่นเลยค่ะ
หรือไม่ก็ปิดเสียงโทรศัพท์ ไม่รับสาย หรือให้คนอื่นรับแทน มันทรมานจังค่ะ อยากให้ผ่านไปเร็ว ๆ
ตอนนี้หยุดจ่ายมาได้ครึ่งเดือนแล้ว แต่จะต้องพาลูกชายคนโตไปสมัครเรียนอนุบาล 1 แล้วจะเก็บเงินรอ H/C ทันไหมเนี่ยะ

อารมณ์เดียวกันเลยครับ..ผมก็ต้องพาลูกชายคนเล็กเข้า อนุบาล 1 เหมือนกัน...ตังค์หมดเลย...

เรื่องหนี้...เอาไว้ทีหลังโน่นเลยครับ.....

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8024 โดย sorn
ตอนนี้เนื้อหอมมากเลย อิออนและซิติ้แบงก์โทรมาทุกวันเลย เราก็บอกว่าไม่มีเงินยังจะให้เรามีเงินอยู่ได้ทำไมพวกเขาฟังเราพูดไม่รู้เรื่องก็ไม่รู้ แต่แปลกใจว่าทำไมธนาคารไทยพาณิชย์ไม่โทรตาม

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8028 โดย nuukung

sorn เขียน: ตอนนี้เนื้อหอมมากเลย อิออนและซิติ้แบงก์โทรมาทุกวันเลย เราก็บอกว่าไม่มีเงินยังจะให้เรามีเงินอยู่ได้ทำไมพวกเขาฟังเราพูดไม่รู้เรื่องก็ไม่รู้ แต่แปลกใจว่าทำไมธนาคารไทยพาณิชย์ไม่โทรตาม

สามีก็พึ่งหยุดจ่ายไปต้นเดือนคะ โดน ซิตี้แบงค์ เฟิร์ทช้อย CIMB โทรมาเป็นระยะ เพราะเดือนแรกยังไม่เท่าไหร่ วันเว้นวัน ตอนนี้ดิฉันก็กำลังจะโดนเหมือนกันคะเพราะครบดิวจ่าย วันที่20 ซิตี้แบงค์ Speedy cash เฟิร์ทช้อย ไม่รู้จะเจอไรบ้างแต่ก็สู้สู้นะคะ สู้ไปด้วยกัน

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8042 โดย Nok2865

sorn เขียน: มันทรมานจังค่ะ อยากให้ผ่านไปเร็ว ๆ

คุณจะได้บทเรียนตรงนี้ไว้สอนตัวเอง แบบที่โรงเรียนไหนก็ไม่มีสอน
เรื่องหนี้มองให้มันเป็นเรื่องทรมาน ก็ใช่ เรื่องอับอายขายขี้หน้าก็ได้ แล้วแต่คนจะมอง
แต่บัวอยากให้สมาชิกทุกท่าน "ยิ้มสู้หนี้" ในระหว่างที่เดินทางไปนี่แหละ...
หลายๆคนมักจะมองว่า เมื่อไหร่เราจะหมดหนี้ เมื่อไหร่เราจะได้ทำแฮร์คัท เมื่อไหร่เราจะเป็นไท
มันไกล มันเหนื่อย มันท้อ...
เอาแค่ตรงหน้า มองจุดหมายแค่ปลายเท้า ทำทุกอย่างตรงหน้า วันนี้ วินาทีนี้ให้ดีที่สุด
อยู่กับลูก ก็เล่นกับลูก สนุกกับลูก อยู่กับงาน ก็ joy กับงาน สนุกกับเพื่อน
รับสายทวงหนี้ก็พูดเท่าที่มัน เอ๊ย..เขาจะพูดมา เป็น step เขาทำหน้าที่ของเขา เราทำหน้าที่ของเรา
วางสายปุ๊บ ให้ตัดทิ้งปั๊บ อย่าคิดต่อ อย่าเอาเรื่องของคนที่ไม่เคยเห็นหน้ามาใส่ใจ มาทำให้ใจของเราหม่นหมอง จนทำให้วิตกกังวลเกินไป
คุณรู้ไหม สุขที่แท้จริงมันไม่มี มีแต่ทุกข์น้อย กับทุกข์มาก เราต้องอยู่กับตัวเองและคนข้างๆไปอีกเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ ทำให้ดีที่สุด...เท่าที่สองมือเราทำได้ ที่เหลือ...ค่อยว่ากันใหม่ เน๊อะ...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8045 โดย tiger2516
พี่บัวคะวินอ่านบทความพี่บัวที่ไรมันรู้สึกสดชื่นมีกำลังใจสู้รู้สึกมีความสุข(ทั้งทีมีหนี้)ไม่เครียด จริงๆนะคะ รักพี่บัวมากพี่บัวเหมือนพี่สาวที่ค่อยให้กำลังใจน้องที่มีความทุกข์ ขอให้พี่บัวมีความสุขสมหวังนะคะ ขอบคุณจากใจจริง

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8048 โดย sorn
ขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจที่มีให้นะค่ะ
เราหยุดจ่ายของทุกบัตรตามนี้
อิออนวันที่ 2/3/55
ซิตี้แบงค์พารากอน 8/3/55
ซิตี้แบงค์เรดดิ้เครดิต 29/1/55
กสิกรไทย 25/2/55
กสิกรไทย K CASH 18/2/55
ไทยพาณิชย์ 8/3/55
ไทยพาณิชย์สปีดดี้แคช 28/2/55
คุณ VIN หยุดจ่ายพร้อมกับเราหรือเปล่า เราสู้ไปพร้อมกันนะคุณ VIN

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8049 โดย nookarn

sorn เขียน: ตอนนี้ซิตี้แบงก์โทรมาทวง แต่ตอบไปว่าไม่มีเงินต้องรอสิ้นเดือน เขาก็ไม่โทรกลับมาอีกแต่จะยิงมาตลอดเลย ส่วนอิออนโทรทุกวันเลยค่ะ แต่ก็ตอบว่าไม่มีเงินเหมือนเดิมค่ะ ยังไม่มี ไดอะล็อคตอบอย่างอื่นเลยค่ะ

เพิ่งหยุดจ่ายครึ่งเดือนเองค่ะ สงครามนี้เพิ่งเริ่มต้น City นี่ไม่เท่าไหร่ แต่อิออนถ่อยสุดยอด พี่ที่รู้จักหยุดเดือนนี้เข้าเดือนที่สามโดนทวงจากอิออน มันโทรเข้าไปป่วนที่ทำงานบอกว่าถ้ามันติดต่อพี่เขาไม่ได้มันจะโทรเข้ามาป่วนอยู่ตลอด ...พี่เขาใจเสียเห็นแล้วเราก็สงสารเลยคุยกับพวกมันให้ กำหนดขอบเขตให้พวกมันไว้ อย่าละเมิดสิทธ์ส่วนบุคคล ....เห้ออออ...ตอนหนี้ตัวเองยังไม่เคยฮาร์ดคอร์ขนาดนี้ วันนั้นรู้สึกเหนื่อยสุดๆเลยค่ะ ก่อนหน้านี้พี่ๆเขาเคยเรียกพวกนี้ว่าเป็นสัตว์เซลล์เดียว เราก็แย้งในใจมาตลอดพี่คะเขาเป็นคนนะคะ แต่วันนั้นรู้แล้วสัตว์เซลล์เดียวมันเป็นยังไง (พอแล้วนะคะ...ไม่รับคุยกับพวกทวงหนี้ให้ใครแล้วแฮ่ๆ :hurt: )

ระหว่างนี้ก็หาข้อมูลจากบอร์ดเยอะๆ เอาไว้เป็นอาวุธต่อสู้กับพวกมัน รู้เขารู้เรารบร้อยครั้งชนะร้อยครั้งค่ะ

รับสายทวงหนี้ถ้าเสียงแข็งครั้งแรกที่รับสายเขา เขาจะอ่อนกับเราหรือพูดจากันรู้เรื่องขึ้นค่ะ แต่ถ้าเราอ่อนเขาจะแข็งใส่แล้วจะทำให้เรากลัว เพราะฉนั้นถ้ารับสายพวกทวงหนี้ให้แข็งเข้าไว้ค่ะ :upset:

แค่ช่วงนี้แหละค่ะ พอผ่านมันไปได้มองกลับมาแล้วจะรู้ว่า ...เออ...เราก็เก่งเหมือนกันแฮะ ช่วงเวลาแบบนี้แหละค่ะ ที่จะทำให้เราแข็งแกร่ง ความราบรื่นในชีวิต ไม่ทำให้เราแข็งแรงขึ้นหรอกค่ะ ถือว่าช่วงนี้เป็นบทเรียนหนึ่งของชีวิตนะคะ สู้ๆค่ะ

12 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา #10170 โดย sorn
ซิตี้แบงค์โทรมาให้ปรับโครงสร้างหนี้ แต่อ่านในบอร์ดห้ามปรับโครงสร้างหนี้เลยตอบไปว่ายังไม่ปรับโครงสร้างหนี้ แต่โทรมาทุกวันเลย เช้า กลางวัน เย็น แต่แปลกที่ธนาคารไทยพาณิชย์ อิออน โทรมาแค่สองครั้งเอง สงสัยจะสุ่มโจมตีเราอยู่แน่ ยังไงก็สู้ ๆ

12 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา #10173 โดย WEERAPON
ไม่หรอกครับเพิ่งหยุดจ่าย ต้องรับสายไปให้ถึงเดือน ที่4 สายก็จะค่อยๆเงียบและเข้าสู่ สำนักงานกฏหมาย ก็จะคุยงายขึ้น ช่วงนี้เก็บแต่เงินเพื่อรอ H/C ครับผม

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.850 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena