ผมควรจะทำยังไงดี

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #642 โดย gnaa
ผมเป็นหนี้บัตรกดเงินสของ Standarf Charter ปรับโครงสร้างหนี้ ทำ 5 ปีจ่ายครบ โดยปีแรก เดือนละ 1700 ปีที่สองเดือนละ 2200 ปีที่3-5 เดือนละ 3000 โดยตอนที่ทำผมก็บอกว่าเกรงจะจ่าย3000ต่อเดือนไม่ไหว เจ้าหน้าที่ธนาคารก็บอกว่าทำไปก่อนเดี๋ยวจ่ายไม่ไหวก็ค่อยมาตกลงกันใหม่
ผมจ่ายมาตลอด 2 ปี พอเริ่มปีที่ 3 ผมก็จ่าย3000ไม่ไหวจริงๆ (ผมมีหนี้หลายที่ทุกที่ก็ทะยอยจ่ายเรื่อยๆไม่เคยขาด) ผมเรียกร้องให้แบงค์มาคุยกันใหม่เหมือนที่เคยบอกผม แต่ทางแบงค์กลับบอกว่า ไม่เคยมีการทำอย่างนี้ และไม่ยอมรับว่าเจ้าหน้าที่ธนาคารเคยบอก(หรือหลอก)ผมไว้อย่างนั้น
ผมก็จ่ายเดือนละ 2200ไป 3 เดือน ทุกเดือนเจ้าหน้าที่จะโทรมาทวงผมเกือบทุกวัน ผมก็เล่าเรื่องนี้ให้ฟังแต่พวกเขาก็ไม่ยอมรับฟัง ผ่านไป 3 เดือนผมได้เงินคืนจากเพิ่อนทุกเดือนมาช่ววงหนึ่งพอให้ผมจ่ายได้เต็ม 3000 ผมก็แจ้งทางธนานคารว่าจะจ่ายให้3000ล่ะนะ เจ้าหน้าที่บอกว่าผมต้องจ่ายเพิ่มอีกพันกว่าบาทถึงจะครบ ผมก็จ่ายให้ ปรากฏว่าก็ยังมีทวงอีกในรอบต่อมา เพราะที่ผมจ่ายไป2200x3+อีกพันกว่าเท่ากับเงิน3000 1 งวดเท่านั้น
ผมก็ยังดื้อจ่ายต่อมาอีกร่วมปี โดยทางเจ้าหน้าที่เริ่มบอกว่าผมค้างอยู่ 2งวด ทั้งๆที่ผมจ่ายครบถ้วนตามกำหนดทุกเดือน รอบเดือนล่าสุดมีเจ้าหน้าที่บริษัททวงหนี้ที่บอกว่า หนี้ผมมาอยู่ที่เขา เพราะผมติดอยู่ 3 งวด โดยโทรมาก่อนวันชำระหนี้รอบนั้น ฟังแล้วผมโกรธมากก็ผมจ่ายคุณตรงเวลาทุกเดือน ทำไมผมมียอดหนี้ค้างคุณอยู่ทุกเดือนแถมเพิ่มขึ้นด้วยฟระ ผมเลยตัดสินใจตหยุดจ่ายมาเดือนนึงแล้ว
ล่าสุด 2 วันก่อน เจ้าหน้าที่คนเดิมโทรมา บอกว่าผมเข้าใจผิด ผมติดอยู่แค่ 2 งวด +งวดล่าสุด เป็น3 งวด (แต่คราวก่อนมรึงไม่ได้พูดอย่างนี้นี่) และขอให้ผมจ่ายก่อนจะครบกำหนดงวดเดือนนี้ ซึ่งจะเป็นเดือนที่ 2 ที่ผมหยุดจ่าย เพราะเป็นห่วงว่าจากดอก 10% จะกลายเป็น 20%
ผมตรวจสอบดูแล้วว่าจาก 60 งวด ผมยังไม่ได้จ่ายอยู่ 17 งวด ไม่นับ 2 งวดที่ธนาคารหาว่าผมค้างไว้ ทั้งๆที่เราก็จ่ายทุกเดือน แต่จ่ายขาดไปงวดละ 800 3 งวดเท่านั้น และยังจ่ายเพิ่มไปอีกพันกว่าบาทด้วยนะ
ผมรู้สึกว่าทางแบงค์ไม่ซื่อกับผม เห็นผมจ่ายก็เลยมาข่มเหงผม
ผมควรจะทำไงดี หยุดจ่ายรอฟ้องดีไหม หรือลองกลับไปคุยสิ่งที่ผมต้องการคือจ่ายไปอีก 17 งวด+ เงินส่วนที่ขาด800สามงวด ผมควรจะทำไงดีครับ
ย้ำผมจ่ายทุกที่จนหนึ้หมดไปหลายเจ้าแล้วครับ ถึงจะเหนื่อยแต่ก็ต้องทน ทำไงได้ เราเอาเงินเขามาใช้นี่

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #643 โดย Skynine
แนะนำให้ไปอ่านวิธีแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่านด่วนเลย ในนั้นมีคำตอบให้ทั้งหมด เพียงลงมืออ่านเท่า นั้น ไม่ไหวก็หยุดจ่าย หยุดตั้งหลัก ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย จ่ายเมื่อพร้อม... ประหยัดแต่ไม่อด ณ ตอนนี้ตัวเรา+ครอบครัวต้องอิ่มก่อนหนี้ ค่อยๆ เก็บเงินไว้ การปรับโครงสร้างหนี้หรือประนอมหนี้ มันคือน้ำผิ้งอาบยาพิษ เมื่อจ่ายไม่ไหว ยอดหนี้เพิ่มสองเท่า เวลาฟ้องมันจะฟ้องยอดใหม่ อายุความเริ่มนับใหม่ด้วย ทุกอย่างเมื่อสติมา ปํญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

ปล. เวลาเราสร้างหนี้มาเราใช้เวลาในการสร้างจนมียอดที่บานเบอะใช่ไหม ฉะนั้นเวลาใช้คืนก็ต้อง

มีเวลาใช้คืนเหมือนกัน ใช้คืนเมื่อถึงเวลาที่เราพร้อมและเหมาะสม (มีเงินอยู่ในมือ เราจะใหญ่และเสียงเราจะ ดัง)
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Hathaichanok05

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #645 โดย gnaa
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
แต่ผมอาจจะเขียนได้ไม่ชัดเจนพอจึงขออธิบายเพิ่มเติมนะครับ
ผมไม่ได้หยุดจ่ายเพราะจ่ายไม่ไหว เงินใช้หนี้เป็นค่าใช้จ่ายที่ผมคิดไว้แล้ว แลกกับการเอนเตอร์เทนตัวเอง ถือว่าเป็นการทำโทษตัวเองที่ไม่คิดให้ดีก่อนจะทำอะไรเมื่อหลายปีก่อน
ผมหยุดจ่ายเพราะอยากให้ธนาคารรู้ว่าคุณผิดคำพูดกับผม (เสียดายที่ไม่ได้ขอให้เจ้าหน้าที่คนที่ติดต่อกับผมทำหนังสือยืนยันเป็นลายลักษณ์อักษร) ผมยังยินดีจะจ่ายต่อไปอีก 17งวด+ส่วนต่างที่ยังขาดอยู่
ผมสงสัยว่าถ้าหยุดจ่าย ธนาคารมันจะฟังผมบ้างไหม?
ที่นี่ผมทำข้อตกลงใหม่จ่ายมา33งวดจาก 60งวด ตรงเวลาไม่เบี้ยวยังโดนแบบนี้เลย
อีกที่ผมจ่ายแบบหยอดไว้ให้ทุกเดือนๆละพัน เจ้าหน้าที่เขายังคุยดีกับผมมากกว่าที่นี่เลย อีกที่ตอนนี้ก็หยุดคิดดอกแล้วตั้งเป็นหนี้ว่าผมมีหนี้เท่านี้ให้ผมทะยอยจ่าย ซึ่งน่าจะหมดใน 5 ปี
ผมก็เลยสงสัยว่าถ้าเราทำตัวซื่อสัตย์รักษาสัญญา พวกธนาคารนี่จะไม่เห็นหัวเราเลยหรือเปล่า เลยลองมาถามความเห็นดู เงินงวดที่แล้วที่ไม่ได้จ่ายผมก็ไม่ได้ใช้ แต่ฝากดธนาคารไว้

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #648 โดย Ly89

grd เขียน: ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
แต่ผมอาจจะเขียนได้ไม่ชัดเจนพอจึงขออธิบายเพิ่มเติมนะครับ
ผมไม่ได้หยุดจ่ายเพราะจ่ายไม่ไหว เงินใช้หนี้เป็นค่าใช้จ่ายที่ผมคิดไว้แล้ว แลกกับการเอนเตอร์เทนตัวเอง ถือว่าเป็นการทำโทษตัวเองที่ไม่คิดให้ดีก่อนจะทำอะไรเมื่อหลายปีก่อน
ผมหยุดจ่ายเพราะอยากให้ธนาคารรู้ว่าคุณผิดคำพูดกับผม (เสียดายที่ไม่ได้ขอให้เจ้าหน้าที่คนที่ติดต่อกับผมทำหนังสือยืนยันเป็นลายลักษณ์อักษร) ผมยังยินดีจะจ่ายต่อไปอีก 17งวด+ส่วนต่างที่ยังขาดอยู่
ผมสงสัยว่าถ้าหยุดจ่าย ธนาคารมันจะฟังผมบ้างไหม?
ที่นี่ผมทำข้อตกลงใหม่จ่ายมา33งวดจาก 60งวด ตรงเวลาไม่เบี้ยวยังโดนแบบนี้เลย
อีกที่ผมจ่ายแบบหยอดไว้ให้ทุกเดือนๆละพัน เจ้าหน้าที่เขายังคุยดีกับผมมากกว่าที่นี่เลย อีกที่ตอนนี้ก็หยุดคิดดอกแล้วตั้งเป็นหนี้ว่าผมมีหนี้เท่านี้ให้ผมทะยอยจ่าย ซึ่งน่าจะหมดใน 5 ปี
ผมก็เลยสงสัยว่าถ้าเราทำตัวซื่อสัตย์รักษาสัญญา พวกธนาคารนี่จะไม่เห็นหัวเราเลยหรือเปล่า เลยลองมาถามความเห็นดู เงินงวดที่แล้วที่ไม่ได้จ่ายผมก็ไม่ได้ใช้ แต่ฝากดธนาคารไว้

สัญญาใดๆ ที่ไร้เอกสารเป็นหลักฐาน เป็นเพียงลมปากที่เป่าออกมา นั่นคือสัญญาที่เชื่อถือไม่ได้

ไปอ่านที่นี่ก่อนครับ....แล้วค่อยตัดสินใจใหม่....
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #650 โดย Skynine

grd เขียน: ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

เมื่อคุณจ่ายไหวก็จ่ายต่อไป ส่วนเรื่องที่ถามว่า "เราทำตัวซื่อสัตย์รักษาสัญญา พวกธนาคารนี่ไม่เห็นหัวเราเลยหรือ คุณบอกลองถามความเห็นดู" ความเห็นอันนี้คุณต้องไปถามธนาคารเอาเอง เพราะไม่ใช่ธนาคาร แต่ที่ตอบได้คือไปอ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้อง เพื่อจะได้มีภูมิ....พี่อัง สวยประหาร

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #735 โดย gnaa
ขอบคุณทุกคำตอบ ผมไปอ่านกระทู้ที่แนะนำแล้ว ผมได้ความคิดแล้วว่าจะทำยังไง

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #736 โดย Ly89

grd เขียน: ขอบคุณทุกคำตอบ ผมไปอ่านกระทู้ที่แนะนำแล้ว ผมได้ความคิดแล้วว่าจะทำยังไง

ดีมากๆเลยครับ....

เมื่ออ่านทำความเข้าใจแล้ว รู้จักปรับใช้ให้เข้ากับตัวเอง ถือว่าประสบความสำเร็จไปครึ่งนึงแล้วครับ...

สู้ๆ....ครับ....

:wo:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.515 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena