อยากจะเริ่มหยุดจ่ายชำระหนี้ขั้นต่ำแล้วครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6419 โดย NutOval
ก่อนอื่นเลยผมพึ่งจบใหม่ทำงานบริษัทเอกชนได้ประมาณ 10 เดือนเงินเดือน 17,000 +ค่าโทรศัพ 800 +โอทีเบี้ยเลี้ยงไม่แน่นอน อย่างต่ำ 4500 ขึ้น ซึ่งตอนนี้ผมมีโครงการที่จะซื้อรถโดยพ่อจะดาวน์รถให้เราผ่อนเอง ซึ่งตอนนี้ผมติดปัญหาตรงที่เป็นหนี้บัตรเครดิตรและบัตรกดเงินสด รวมๆ ชำระขั้นต่ำต่อเดือนประมาณ 9พันกว่าบาท ผมว่าอยากจะเลิกผ่อนชำระแล้วไปแฮร์คัทเอา ซึ่งผมเป็นหนี้ดังต่อไปนี้ครับ
1.บัตร Umay Plus 30,793 บาท
2.First Choice 49,500 บาท
3.UOB เครดิต 34,292บาท + บัตรกดเงินสด 15,400 บาท *ซึ่งเงินเดือนผมผ่านเข้าธนาคารหนี้ มันจะมีปัญหาในการหยุดชำระหนี้ไหมผมกลัวทางธนาคารจะอายัดเงินเดือนของผมโดยไม่รู้ตัว

แล้วผมสามารถหยุดชำระได้นานขนาดไหนครับ ทางธนาคารจึงจะทำการฟ้องศาล

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6429 โดย Ly89
ต้องขออภัยด้วยนะครับ ถ้าหากว่าผมอ่านแล้วเข้าใจผิด....

คุณบอกว่า อยากจะผ่อนรถ ซึ่งคุณพ่อของคุณจะดาวน์ให้

แต่คุณติดผ่อนบัตรเครดิตอยู่ เลยอยากหยุดจ่ายบัตร แล้วไปผ่อนรถแทน...

ดูมันจะไม่เห็นแก่ตัวไปหน่อยเหรอครับ...คุณไม่เดือดร้อน แต่หาเรื่องเดือดร้อนใส่ตัวนี่ครับ

ชมรมแนะนำให้หยุดจ่ายเพื่อตั้งหลัก เก็บเงิน รอเวลาที่เหมาะสม ใช้คืนอย่างเป็นธรรม...

แต่คุณจะหยุดเพื่อนำเงินไปผ่อนรถ...แล้วคุณจะเก็บเงินใช้หนี้คืนเขาได้อย่างไรครับ...

ถ้าหากว่าผมเข้าใจผิด ช่วยชี้แจงจุดประสงค์ของคุณให้ละเอียดหน่อยสิครับ..ขอบบคุณครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865, Shofrets, Lyncns31

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6438 โดย NutOval
ที่ต้องผ่อนรถเพราะผมจะเปลี่ยนไปทำเซลล์จากเดิมผมเป็นเอนจิเนียร์ คือมันต้องมีรถส่วนตัวนะครับซึ่งผมจะได้ค่าเสื่่อมตกเดือนประมาณ5000 และค่านการ์ดน้ำมัน 120000 และรายได้จาก คอมมิชชั่นน่าจะดีกว่าเดิมจากที่ได้เบี้ยเลี้ยงนะครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6444 โดย Ly89

NutOval เขียน: ที่ต้องผ่อนรถเพราะผมจะเปลี่ยนไปทำเซลล์จากเดิมผมเป็นเอนจิเนียร์ คือมันต้องมีรถส่วนตัวนะครับซึ่งผมจะได้ค่าเสื่่อมตกเดือนประมาณ5000 และค่านการ์ดน้ำมัน 120000 และรายได้จาก คอมมิชชั่นน่าจะดีกว่าเดิมจากที่ได้เบี้ยเลี้ยงนะครับ

งั้นคุณไปอ่านกระทู้ต่อไปนี้ให้เข้าใจก่อนนะครับ....แล้วค่อยมาถามนะครับ

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

สิ่งที่สมาชิกควรทำ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6483 โดย Lyncns31
คุณทำได้...แต่ต้องมีสิ่งแลกเปลี่ยนนะ...มองดูรูปการณ์..ผมเห็นด้วยกับคุณ batk..

แต่..ผมเห็นเจตนาอันไม่บริสุทธิ์ของคุณ...ลองไปศึกษาดู....ถ้าคิดแล้วว่าดี...!!!

:เฮ้อ: :เฮ้อ: :เฮ้อ:

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6485 โดย Nok2865
คุณขา...มันไม่จบนะคะ สร้างฐานะบน กระดานที่มันง่อนแง่น ตั้งแต่แรก จะโค่นล้มครืนเอาง่ายๆ
โตป่านนี้แล้ว ยังให้พ่อดาวน์รถให้อีกหรือทูนหัว...
จะเปลี่ยนอาชีพเพราะเงินดีกว่า จะหยุดบัตรเพราะจะเอาเงินมาผ่อนรถ อะพิโธ่...
ปัจจุบันยังจะเอาตัวไม่รอด เงินที่จะผ่อนรถก็ล้วนเป็นเงินอนาคต ตกงานมาไม่รู้จะทำยังไง มิมาตั้งคำถามใหม่อีกหรือว่า ค้างชำระงวดรถทำยังไง เจ้าหนี้ถึงยึดไม่ได้...
สมาชิกในชมรมนี้ เขามีรายจ่ายเกินเงินเดือนสิบเท่า ผ่านการกู้หนี้จากบัตรโน้นมาบัตรนี้ จนมันไปไม่ไหว ที่บอกว่าไปไม่ไหวคือ เงินจะกินข้าวก็ยังไม่มี เงินค่าเทอมลูกก็ต้องติด ค่าน้ำค่าไฟก็แทบไม่พอจ่าย
เราถึงให้หยุด แล้วตั้งหลัก แล้วจ่ายหนี้คืนในราคาที่เหมาะสม
ไม่ใช่เงินไม่พอผ่อนรถ แล้วหยุดจ่ายบัตรเพื่อรอส่วนลด หยุดจ่ายคุณก็ติดแบล็คลิสต์ ทำธุรกรรมกับทางธนาคารไม่ได้สามปี คุณจะรับตรงนี้ได้หรือ?
จัดสรรรายรับให้คงที่ มีเหลือเก็บ แล้วค่อยคิดสร้างหนี้ใหม่ เงินพ่อให้พ่อเก็บเอาไว้ใช้ตอนแก่เถอะ อย่าไปรบกวนท่านเลย เลี้ยงเรามาจนโตขนาดนี้ หัดยืนด้วยตัวเองได้แล้ว

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89, Shofrets, Lyncns31

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6496 โดย Shofrets
:say: การที่จะมีรถใช้ในอาชีพถ้าคิดว่าตัวเองผ่อนไหวและไม่มีหนี้ตัวอื่นมันก็คงดีหรอกค่ะ แต่กลัวว่าสักวันหนึ่งเมื่อคุณหยุดจ่ายเงิน แล้วเจ้าหนี้มันฟ้องร้องคุณ คุณจะต้องเสียทรัพย์สินของคุณไป ถ้าคุณไม่มีเงินไปปิดหนี้เหล่านั้น

ทางที่ดี กำจัดหนี้บัตรเครดิตให้หมดก่อนดีกว่าไหม เคลียร์ตัวเองให้หมดหนี้บัตร แล้วค่อยมีรถสักคันไว้ทำมาหากิน อย่าลืมนะค่ะ ว่ามีรถแล้ว ไม่ใช่ว่าจะเก็บเงินได้ ค่าใช้จ่ายที่ตามมาจากการมีรถอีกจิปาถะมากมาย
ถ้าคุณหาเงินมาจ่ายไม่ทันค่างวด หรือว่าค้างค่างวดเกินกว่าที่เขากำหนด เป็นอันต้องโดนยึดรถ หรือว่าค่า พรบ. ค่าประกันภัย ค่าซ่อมแซมบำรุงต่างๆ คิดแล้วก็มองเห็นเงินก้อนโตลางๆเลยแหละ

:wake:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6498 โดย Pachiby8
ทนไหวไหมทำงานเดิมไปก่อนสัก 1 ปีครึ่งแล้วเคลียบัตรพวกนี้ให้หมด ปิดบัตรเครดิตให้หมดก่อน ใส่เข้าไปเดือนละ 10000 จำนวน 4 เดือนก็หมดแล้ว แต่ต้องไม่เอาออกมาใช้เลยนะ ส่วนที่เหลือระหว่าง 4 เดือนคือจ่ายขั้นต่ำปกติ จากนั้นปิดบัตรกดเงินสดอีก 2 เดือน ตามด้วยยูเมะพลัสอีก 3 เดือน สุดท้ายเฟิสช้อยอีก 5 เดือน ภายใน 14 เดือนหมดหนี้ค่ะ แปปเดียวเองค่ะ ที่นี้ก็โบยบินเลยค่ะ เผลอๆหมดก่อน 14 เดือน ถ้ามีโบนัสอะไรออกมาอีก แต่ถ้าจะมาหยุดเพื่อไปจ่ายผ่อนรถยนต์ ดิฉันว่าเอาเปรียบเจ้าหนี้เกินไปค่ะ เพราะว่าถ้าคุณมีรถมันคือมีแต่เพิ่มค่าใช้จ่ายนะคะ ไหนจะค่าผ่อน ค่าน้ำมัน ค่าบำรุงรักษา เที่ยวมากขึ้นอีก แต่ถ้าเลือกจะปลดหนี้ก่อนขอย้ำว่ายกเลิกบัตรซะด้วยนะคะ ระวังจะเป็นงูกินห้าง (ดิฉันเป็นมาแล้ว) ดิฉันก็มีเพื่อนอยู่คนหนึ่ง กำลังจะกู้ซื้อบ้านราคาสองล้านกว่าๆ แต่วงเงินกู้ที่ bank ให้ไม่พอ ขาดอีก 130000 ก็วิ่งหาเงินว่าจะทำไง จะให้ดิฉันไปค้ำเอารถเข้าจำนำ ดิฉันบอกว่าอยู่บนความพอดี พอเพียง ไม่พอก็ไม่ต้องเอา หาราคาบ้านที่ถูกกว่านี้ดีไหม เงินเดือน 23000 ผ่อนบ้าน 19000 จะไหวเหรอ สามีก็ไม่แน่นอนเดี๋ยวดี เดี๋ยวร้าย ตบตีกันได้ตลอด เดี๋ยวก็ชวนหย่าตลอด อาชีพสามีเป็นไกด์รายได้ต่อเดือนไม่เกิน 25000 ที่จริงก็น่าจะไหว แต่ว่าไม่แน่นอน ดิฉันไม่ค้ำให้ เขาก็คงโกรธค่ะ แต่ดิฉันไม่สนใจ ถือว่านี่คือการเตือน เพราะรู้ปัญหาเขาเยอะเกิน ง่ายๆว่าถ้าจะเลิกคบก็ไม่เสียใจค่ะ เพราะดิฉันก็ไม่อยากเอาเท้าก้าวเข้าไปเป็นหนี้เพิ่มแบบไม่สามารถปฏิเสธในอนาคตได้ถ้าหากเกิดอะไรขึ้นมา ต่อให้ยึดรถได้ ราคาไม่พอใช้หนี้ก็ไม่วายต้องจ่ายส่วนต่างที่เหลือ ที่ดิฉันเล่าให้ฟัง ก็แค่อยากให้คุณอยู่บนความพอดี พอเพียงนะคะ ถ้าต้องการรถยนต์จริงๆ จะต้องหมดภาระที่มีอยู่เสียก่อน เพราะไม่อยากให้มีกระทู้หน้าว่าต้องหยุดผ่อนรถให้เขายึด และต้องมารอขึ้นศาลกับหนี้ตัวที่หยุดค่ะ ขาดทุนย่อยยับนะคะแบบนั้น

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6500 โดย Pachiby8

NutOval เขียน: ที่ต้องผ่อนรถเพราะผมจะเปลี่ยนไปทำเซลล์จากเดิมผมเป็นเอนจิเนียร์ คือมันต้องมีรถส่วนตัวนะครับซึ่งผมจะได้ค่าเสื่่อมตกเดือนประมาณ5000 และค่านการ์ดน้ำมัน 120000 และรายได้จาก คอมมิชชั่นน่าจะดีกว่าเดิมจากที่ได้เบี้ยเลี้ยงนะครับ

ถ้าอยากเปลี่ยนจริงๆลองหาบ.ที่เขามีรถให้ขับสิคะ จะดีกว่าเยอะเลย

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.494 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena