หยุดจ่าย 6เดือนแล้วค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6230 โดย Berryjaneny0804009735
หลังจากที่หยุดจ่ายมา 6เดือน ตอนนี้พยามเก็บเงินแต่ก็ยังมีไม่มาก เฟริสช้อยส์โทรมาให้ประนอมหนี้ ตัดสินใจว่าจะประนอมหนี้ แล้วบัตรใบอื่นจะรอแฮร์คัต สาเหตุที่คิดแบบนี้เพราะ ยอดตอนหยุดจ่าย 86,xxx บาท หยุดมา 6 เดือนยอดอยู่ที่ 97,xxx บาท เสนอมาให้แฮร์คัต 54,000 บาท จ่ายงวดเดียว คิดว่าไม่สามารถหามาจ่ายได้และกลัวดอกเบี้ยจะยิ่งเพิ่มมากขึ้น ยังมีบัตรใบอื่่นๆอีก 4 ใบ ยอดตอนหยุดจ่ายประมาณ 28,xxx บาท ตอนนี้ก็อยู่ที่ประมาณ 31,xxx บาท ดิฉันหยุดจ่ายพร้อมกันทุกใบ ลีมบอกไปค่ะ เขาเสนอมาประนอมหนี้60เดือนๆละ 2,215.- 48เดือนๆละ 2,612.- 36เดือนๆละ3,281.- ทางเฟริสช้อยก็โทรมาเกือบทุกวันต้องการให้ดิฉันตัดสินใจ ดิฉันขอคำแนะนำด้วยค่ะว่าคิดถูกหรือไม่ค่ะ ตอนนี้สับสน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6231 โดย Ly89
อ้าว ๆ.....คุณจ๊อบ...

อย่าประนอมหนี้นะครับ....ทำไปหรือยัง ถ้าเซ็นสัญญาไปแล้ว จ่ายเงินไปหรือยัง

ถ้ายังไม่ได้จ่ายเงินไป ก็ค่อยยังชั่ว....ไม่ต้องจ่ายครับ......

เก็บเงินไว้ก่อนครับ...อย่าประนอมหนี้ อย่าจ่ายหยอดเพื่อเดินบัญชี มันไม่เป็นผลดีครับ

บอกไปเลยครับ...ถึงจะปรับโครงสร้างไป ก็คงจ่ายไม่ไหวในภายภาคหน้าอยู่ดี

เดี๋ยวพร้อมเมื่อไหร่จะจ่ายให้นะ.....ก็ว่าไป......

และ...กลับไปอ่านปักหมุด...ด่วน

กระทู้ด้านบน แถบสีเหลือง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6233 โดย Ly89
เผื่อหาไม่เจอ.....วางไว้ให้แล้วอ่านด้วยนะ....

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลด​หนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

สิ่งที่สมาชิกควรทำ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

นิยาม" ของคำว่า Hair-cut
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6234 โดย Berryjaneny0804009735
โชคดีที่ค่ะดิฉันยังไม่ได้เซ็นสัญญาไปค่ะ ขณะที่กำลังนั่งพิมพ์อยู่นี่ก็โทรมาแล้ว 2 สาย จะได้ตอบเขาไปเลยว่าดิฉันยังไม่ประนอมหนี้ค่ะ ยอมรับว่าเขาพูดจาดีจนดิฉันเกือบจะหลงกลไปค่ะ ขอบคุณมากๆคร้าสำหรับคำแนะนำ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6238 โดย Ly89
จะบอกให้นะครับ...ว่าทำไมถึงไม่ให้ปรับโครงสร้างหนี้ หรือประนอมหนี้ หรือโปรแกรมผ่อนสบาย

หรือ .......... แล้วแต่มันจะตั้งขื่อมา......เพราะว่า...

เขาจะเอายอดที่หยุดจ่าย บวกกับดอกเบี้ย และค่าปรับต่างๆ ที่มันไม่ค่อยจะถูกกฏหมายซักเท่าไหร่

มารวมกันเป็นต้น แล้วคิดดอกเบี้ยที่ตามกฏหมายเป๊ะๆ...หรือต่ำกว่า คิดเข้าไปเป็นสัญญาตัวใหม่..

แล้วก็ให้คุณผ่อนแบบโคตรสบาย..( คิดดูนะ ดอกเบี้ยของเงินต้นเท่าไหร่ และยอดผ่อนเท่าไหร่ )

จ่ายไปก็เป็นดอกเบี้ยซะเกินครึ่ง....กว่าจะหมดหนี้ คุณต้องจ่ายเงินเป็นกี่เท่าของหนี้จริงๆ......

ถ้าคุณเก็บเงินสัก 50-70% ของหนี้จริงๆ แล้วรอเวลาเจรจาแฮร์คัท มันไม่ดีกว่าเหรอครับ..คิดดู..

หรือถ้าต่อไป ต่อมา คุณจ่ายตามที่ปรับโครงสร้างไม่ไหวขึ้นมาอีก....คราวนี้เรื่องก็อาจจะถูกส่ง

ฟ้องร้องได้เร็วขึ้น....แล้วฟ้องด้วยสัญญาใหม่ที่ปรับโครงสร้าง ด้วยดอกเบี้ยที่ถูกกฏหมาย....

คราวนี้จะสู้คดีด้วยประเด็นนี้ก็สู้ไม่ได้...แถมยอดฟ้องก็จะสูงกว่าความเป็นจริงที่คุณเป็นหนี้อยู่

ในขณะนี้อีกด้วยนะครับ...แล้วศาลท่านก็อาจจะช่วยเรื่องดอกเบี้ยอะไรไม่ได้ด้วย..เพราะเจ้าหนี้

ให้โอกาศคุณไปแล้ว....

สรุปคือ....ไม่มีดีเลย....

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6244 โดย Pachiby8

JOB เขียน: หลังจากที่หยุดจ่ายมา 6เดือน ตอนนี้พยามเก็บเงินแต่ก็ยังมีไม่มาก เฟริสช้อยส์โทรมาให้ประนอมหนี้ ตัดสินใจว่าจะประนอมหนี้ แล้วบัตรใบอื่นจะรอแฮร์คัต สาเหตุที่คิดแบบนี้เพราะ ยอดตอนหยุดจ่าย 86,xxx บาท หยุดมา 6 เดือนยอดอยู่ที่ 97,xxx บาท เสนอมาให้แฮร์คัต 54,000 บาท จ่ายงวดเดียว คิดว่าไม่สามารถหามาจ่ายได้และกลัวดอกเบี้ยจะยิ่งเพิ่มมากขึ้น ยังมีบัตรใบอื่่นๆอีก 4 ใบ ยอดตอนหยุดจ่ายประมาณ 28,xxx บาท ตอนนี้ก็อยู่ที่ประมาณ 31,xxx บาท ดิฉันหยุดจ่ายพร้อมกันทุกใบ ลีมบอกไปค่ะ เขาเสนอมาประนอมหนี้60เดือนๆละ 2,215.- 48เดือนๆละ 2,612.- 36เดือนๆละ3,281.- ทางเฟริสช้อยก็โทรมาเกือบทุกวันต้องการให้ดิฉันตัดสินใจ ดิฉันขอคำแนะนำด้วยค่ะว่าคิดถูกหรือไม่ค่ะ ตอนนี้สับสน

ไม่ต้องประนอมหนี้ค่ะ บอกไปเลยค่ะว่าต้องการปิดจบ และส่วนลดเจ้านี้ดี ดิฉันได้มาแล้วค่ะ ตอนแรกจะส่งข้อความชวนประนอมหนี้ ดิฉันเฉยค่ะ แล้วก็มีเจ้าหน้าที่โทรมาด่าว่า สักพักพอเรื่องไปสำนักกฏหมาย ที่นี้ก็ได้ส่วนลดค่ะ จาก 30000 กว่าๆ เหลือ 18000 ผ่อน 3 งวด เพราะดิฉันบอกว่าผ่อนไว้แค่ 6000 จำนวน 3 เดือน ลองต่อรองดูค่ะ อย่าประนอมหนี้เด็ดขาด

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6411 โดย Berryjaneny0804009735
ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6426 โดย Berryjaneny0804009735
วันนี้โลตัสโทรมาหลังจากที่หยุดจ่าย 6 เืดือน เสนอให้ส่วนลด 50% จากยอดหนี้บัจจุบัน 3x,xxx บาท ให้แบ่งจ่าย 2 งวด งวดละ 7,xxx บาท ดิฉันตอบว่ายังหาเิงินได้ไม่ครบตามจำนวนขอเวลาอีกสักเดือน ทางโลตัส บอกว่าหากเลยเดือนนี้ไปแล้ว จะไม่มีส่วนลดให้แล้ว และจะต้องจ่ายตามจำนวนเต็มพร้อมดอกเบี้ยอีก โลตัสต้องการคำตอบภายใน 3 วัน ดิฉันก็เลยอยากตัดจ่ายเห็นส่วนลดดี อยากถามว่าต้องให้เขาแฟ๊กซ์ยอดยืนยันมาก่อนใช่มั้ยค่ะ เพราะกลัวโดนหรอกเหมือนกัน ผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6427 โดย Ly89

JOB เขียน: วันนี้โลตัสโทรมาหลังจากที่หยุดจ่าย 6 เืดือน เสนอให้ส่วนลด 50% จากยอดหนี้บัจจุบัน 3x,xxx บาท ให้แบ่งจ่าย 2 งวด งวดละ 7,xxx บาท ดิฉันตอบว่ายังหาเิงินได้ไม่ครบตามจำนวนขอเวลาอีกสักเดือน ทางโลตัส บอกว่าหากเลยเดือนนี้ไปแล้ว จะไม่มีส่วนลดให้แล้ว และจะต้องจ่ายตามจำนวนเต็มพร้อมดอกเบี้ยอีก โลตัสต้องการคำตอบภายใน 3 วัน ดิฉันก็เลยอยากตัดจ่ายเห็นส่วนลดดี อยากถามว่าต้องให้เขาแฟ๊กซ์ยอดยืนยันมาก่อนใช่มั้ยค่ะ เพราะกลัวโดนหรอกเหมือนกัน ผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

ต้องให้เขาแฟ็กใบยืนยันส่วนลดก่อนนะครับ ต้องได้รับก่อนจ่ายเงิน เข้าใจไหมครับ

เสร็จแล้วก็เก็บไว้ให้ดี พร้อมกับใบเสร็จจ่ายเงิน ถ่ายเอกสารไว้ด้วย.....
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Berryjaneny0804009735

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6458 โดย Berryjaneny0804009735
ดิฉันสงสัียว่าทำไม ทางโลตัส ต้องบอกว่าถ้าเลยจากเดือนนี้แล้ว จะไม่มีส่วนลดแล้ว ต้องจ่ายยอดเต็มพร้อมดอกเบี้ย เป็นการเร่งให้ดิฉันปิดหนี้เร็วๆ หรือเขาจะส่งเรื่องไปที่อื่นค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6461 โดย Ly89

JOB เขียน: ดิฉันสงสัียว่าทำไม ทางโลตัส ต้องบอกว่าถ้าเลยจากเดือนนี้แล้ว จะไม่มีส่วนลดแล้ว ต้องจ่ายยอดเต็มพร้อมดอกเบี้ย เป็นการเร่งให้ดิฉันปิดหนี้เร็วๆ หรือเขาจะส่งเรื่องไปที่อื่นค่ะ

มันเป็นเทคนิค วิธีการพูดของเขาครับ...เขาอยากปิดเคสให้เร็ว เพื่อแลกค่าคอมฯ..เขาก็ต้องพูดขู่สารพัด

เคยได้รับเสนอส่วนลดที่เท่าไหร่ ก็จะได้ประมาณนั้น อาจจะมากกว่าด้วยซ้ำไป แม้จะส่งไปที่อื่นก็ตาม

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6462 โดย Nok2865
ส่วนลดมา ถ้าตังค์เก็บไม่มี หรือต้องไปกู้หนี้ยืมสินคนอื่นมาปิด อย่าทำนะคะ มันไม่จบ
ส่วนลดมันขึ้นอยู่กับนโยบายของสถาบันนั้นๆ ในขณะนั้น
ที่บอกว่าต้องปิดให้ได้ภายในเดือนนี้ เดือนหน้าไม่มีอีกแล้ว
มันไม่เปลี่ยนมุขเลยแห๊ะ...กอบัวก็เจอประจำคำพูดนี้
แล้วไง...ถ้าเดือนนี้ไม่มีเงินจะกิน แต่ต้องหาเงินไปปิดหนี้ คุณจะกินแกลบไปทั้งเดือนได้ไหม?
ปิดหนี้ได้เป็นสิ่งที่เราปรารถนา แต่อย่าให้ลำบากตัวเองนะคะ เขาต้องการทำยอดในแต่ละเดือน
นี่เป็นเทคนิคการขอแฮร์คัทอีกอย่าง อยากได้ราคาแฮร์คัทงามๆ ต้องรู้จักลูกล่อลูกชน ต่อรองกับเจ้าหนี้ช่วงปลายเดือน มันส์ที่สุด
ที่สำคัญ ถ้าไม่มีเงินในมือ อย่าทำ...มีเงินเสียงดังเสมอ...สู้ต่อไป

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Berryjaneny0804009735

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6472 โดย BBNP
โลตัส หลังจากทำยอมไปแล้วยังมีส่วนลดมาให้ แต่เงินไม่พอเลยขอบายไปก่อน

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6479 โดย Champcyber99
แต่นะตอนนี้บอกได้คำเดียวไม๊มี

จะตอนไหนเมื่อไรก็มีส่วนลดไม่ต้องกังวนไปมีน้อยใช้น้อยมีมากใช้น้อยมีกินมีใช้เก็บใช้หนี้
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6911 โดย Berryjaneny0804009735
ดิฉันตกลงจ่ายบัตรโลตัส ยอด 3x,xxx บาท เจรจาให้ส่วนลดแล้ว ผ่อน 6งวดx3,100 บาท ดิฉันให้เขาส่งเอกสารยืนยันการลดหนี้มาให้ แต่ดิฉันไม่แน่ใจว่าเอกสารที่เขาส่งมาให้นั้นจริงหรือไม่ เอกสารที่ได้รับส่งมาจาก บ.เชฎฐ์ คอลเลคชั่น แมนเนจเมนท์ จก. แจ้งรายละเอียดให้ดิฉันชำระเขาไป 6งวด มีข้อความดังนี้
ตามที่่ท่านได้ตกลงเจรจาเข้าร่วมโปรแกรมส่วนลด ของบ.เทสโก้ คาร์ด เซอร์วิสเซส จก. บัดนี้บริษัท ได้ยอมรับตามผลการเจรจาประนอมหนี้แล้ว และยินยอมลดหนี้เหลือจำนวน 18,600 โดยแบ่งชำระ 6 งวด โดยหนังสิืือฉบับนี้ยืนยันว่า หากท่านชำระหนี้จำนวน 18,600 ภายในเวลาที่ตกลงกันครบถ้วนแล้ว จะถือว่าท่านชำระเสร็จสิ้นไม่มีหนี้ค้างอยู่กับบริษัทฯอีกต่อไป แต่หากท่านผิดนัดไม่ชำระหนี้ภายในกำหนดที่ตกลงกันให้ถือว่าข้อตกลงลดยอดหนี้ดังกล่าวข้างต้น เป็นอันถูกยกเลิกไปโดยทันที ลงชื่อผจก.ฝ่ายเร่งรัดหนี้สิน เจ้าหน้าที่เขาแฟ๊กซ์มาให้ก่อนตัวจริงจะส่งตามมา และเขาแจ้งว่าในใบแจ้งหนี้จะตัดยอดค้างชำระตามจริงจนงวดสุดท้ายจะตัดเป็นศูนย์ ดิฉันจึงอยากสอบถามผู้รู้ว่าเอกสารที่เขาส่งมาให้เชื่อถือได้หรือไม่ เพราะข้องใจตรงที่เขาบอกว่าตัดยอดตามจริง

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6917 โดย Ly89

JOB เขียน: ดิฉันตกลงจ่ายบัตรโลตัส ยอด 3x,xxx บาท เจรจาให้ส่วนลดแล้ว ผ่อน 6งวดx3,100 บาท ดิฉันให้เขาส่งเอกสารยืนยันการลดหนี้มาให้ แต่ดิฉันไม่แน่ใจว่าเอกสารที่เขาส่งมาให้นั้นจริงหรือไม่ เอกสารที่ได้รับส่งมาจาก บ.เชฎฐ์ คอลเลคชั่น แมนเนจเมนท์ จก. แจ้งรายละเอียดให้ดิฉันชำระเขาไป 6งวด มีข้อความดังนี้
ตามที่่ท่านได้ตกลงเจรจาเข้าร่วมโปรแกรมส่วนลด ของบ.เทสโก้ คาร์ด เซอร์วิสเซส จก. บัดนี้บริษัท ได้ยอมรับตามผลการเจรจาประนอมหนี้แล้ว และยินยอมลดหนี้เหลือจำนวน 18,600 โดยแบ่งชำระ 6 งวด โดยหนังสิืือฉบับนี้ยืนยันว่า หากท่านชำระหนี้จำนวน 18,600 ภายในเวลาที่ตกลงกันครบถ้วนแล้ว จะถือว่าท่านชำระเสร็จสิ้นไม่มีหนี้ค้างอยู่กับบริษัทฯอีกต่อไป แต่หากท่านผิดนัดไม่ชำระหนี้ภายในกำหนดที่ตกลงกันให้ถือว่าข้อตกลงลดยอดหนี้ดังกล่าวข้างต้น เป็นอันถูกยกเลิกไปโดยทันที ลงชื่อผจก.ฝ่ายเร่งรัดหนี้สิน เจ้าหน้าที่เขาแฟ๊กซ์มาให้ก่อนตัวจริงจะส่งตามมา และเขาแจ้งว่าในใบแจ้งหนี้จะตัดยอดค้างชำระตามจริงจนงวดสุดท้ายจะตัดเป็นศูนย์ ดิฉันจึงอยากสอบถามผู้รู้ว่าเอกสารที่เขาส่งมาให้เชื่อถือได้หรือไม่ เพราะข้องใจตรงที่เขาบอกว่าตัดยอดตามจริง

ชื่อ-นามสกุล หมายเลขบัญชี ระบุไว้ตรงกัน และมีข้อความตามนี้ก็เป็นอันว่า ใช้ได้ครับ
หรือจะลองเปรียบเทียบดูในห้องนิทัศการเอกสารหนี้ก็ได้ครับ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=showcat&catid=8&Itemid=2
แล้วก็โทรไปเช็คที่เทสโก้ เพื่อตรวจสอบให้แน่ใจอีกชั้นนึงก็ได้ครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6955 โดย Pych

JOB เขียน: ดิฉันตกลงจ่ายบัตรโลตัส ยอด 3x,xxx บาท เจรจาให้ส่วนลดแล้ว ผ่อน 6งวดx3,100 บาท ดิฉันให้เขาส่งเอกสารยืนยันการลดหนี้มาให้ แต่ดิฉันไม่แน่ใจว่าเอกสารที่เขาส่งมาให้นั้นจริงหรือไม่ เอกสารที่ได้รับส่งมาจาก บ.เชฎฐ์ คอลเลคชั่น แมนเนจเมนท์ จก. แจ้งรายละเอียดให้ดิฉันชำระเขาไป 6งวด มีข้อความดังนี้

มีตัวอย่างในกระทู้ที่คุณ Batk แนะนำไว้นะครับ เป็นตัวอย่างจดหมายของคุณ ladypom (สมาชิกท่านนึง)

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=8&id=829&Itemid=29#833

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8705 โดย Berryjaneny0804009735
หลังจากที่หยุดจ่ายเฟริสช้อยส์ ตั้งแต่ ต.ค 54 ก็รับมือมาโดยตลอด เืดือนที่หกให้ส่วนลด แต่มาเมื่อวานนี้เจ้าหน้าที่ โทรมาแจ้งว่าให้จ่ายเข้ามาก่อน 1000 บาท เพื่อจะได้ดึงเรื่องไว้ก่อนสัก2เืดือนยังไม่ส่งฟ้อง และก็เป็นการแสดงว่าลูกค้ายังติดต่อได้อยู่ ให้จ่ายภายในวันนี้ ก่อน 3 โมงเย็น ดิฉันก็ตอบไปว่ายังไม่มี เขาก็พูดว่าเขาช่วยได้แค่นี้หากลูกค้า ไม่ช่วยเหลือตัวเองเขาก็ช่วยไม่ได้ ดิฉันก็เลยตอบไปใหม่ว่าจะหาจ่ายเข้าไป เพราะกลัวโดนฟ้องเร็ว แต่พอเมื่อคืนนอนคิดถึง ที่เคยเข้าไปอ่านในเว๊ป บอกว่าไม่ให้จ่ายหยอดเข้าไป เพราะการฟ้องเขานับตั้งแต่วันที่เราผิดสัญญาการชำระหนี้ ดิฉันเลยอยากถามว่าควรจ่ายเข้าไปมั้ย เพราะตอนนี้เงิน 1000 บาทมีค่ามากสำหรับดิฉัน ถ้าจ่ายเข้าไปแล้วไม่มีประโยชน์เลย ขอคำแนะนำเพี่อความมั่นใจในการต่อสู้ต่อไปด้วยค่ะ

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8706 โดย pong1852
@ job
อะไรที่สำคะัญที่สุดในชีวิตล่ะครับ การดำเนินชีวิตประจำวันการที่ครอบครัวและคนข้างๆคุณอยู่ได้ใช่ไหมเพราะฉะนั้นถ้าคุณไม่พร้อมควรจะนึกถึงชีวิตคุณมากกว่าสิ่งอื่นใดการขึ้นศาลผมว่าไม่น่ากลัวหรอกครับเรากลัวกันไปเองศาลท่านเห็นใจเสมอ ไม่ต้องจ่าย และไม่ต้องหนี มีแล้วค่อยจ่าย

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8707 โดย Berryjaneny0804009735
ขอบคุณน่ะคร้า คุณ pong ที่เป็นกำลังใจ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.728 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena