ขอคำแนะนำค่ะ....

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6214 โดย Tai16
ก่อนอื่นต้องขอสวัสดีพี่ๆ ก่อนค่ะ ต่ายขอคำแนะนำและขอความช่วยเหลือจากพี่ๆๆค่ะ แฟนมีหนี้เยอะมากมายคะ่ ซึ่งมีลำดับต่อไปนี้ค่ะ
Non Bank
1. บัตรกรุงไทย 112663
2. First Choice 21765
3.เทสโก้ 29137
4.อิออน 44537
5.ยูเมะ พลัส 72426
6.ซิตี้ 102734

ธาคาร
1. ยูโอบี 31457
2. กสิกร 21038
3.ยูโอบี กดเงิน 12362
4.CIMB 98007

ต่ายจะต้องทำอย่างไงค่ะ ถ้าเลือ วิธีแฮร์คัท ถ้าต่ายหยุดจ่ายแล้วเก็บเงินก้อน ต้องจ่ายตัวไหนก่อนค่ะ
เงินเดือนสุทธิแล้ว ที่จะเก็บไว้จ่าย เดือนล่ะ 10000 ค่ะ ต่ายยังไม่ได้เริ่มทำการหยุดจ่ายค่ะ ต่ายจะหยุดจ่ายเดือนมีนาคม ค่ะ ต่ายจะต้องทำอย่างไรค่ะ

ขอความกรุณาพี่ๆๆด้วยนะด้วยนะค่ะ ในการแนะนำ ขอขอบพระคุณมากๆๆๆนะค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6216 โดย Ly89
เริ่มจากอ่านกระทู้ต่อไปนี้ให้ละเอียด

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่า
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลด​หนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

สิ่งที่สมาชิกควรทำ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

หลังจากนั้นก็ทำตารางรายรับรายจ่ายต่อเดือน ตัดรายจ่ายที่ไม่จำเป็นออก เก็บเงินให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะเก็บได้......

เตรียมรับมือกับการทวงหนี้ทุกรูปแบบ......

และเหตุการณ์จะเป็นอย่างไรต่อไป จะบอกให้เป็นข้อๆเลยนะครับ....

1. เมื่อคุณหยุดจ่ายแล้ว 1-3 เดือนแรก จะโดนทวงจากทางเจ้าหนี้โดยตรง ทุกวัน ทุกเจ้า คุณต้องอดทนต่อเสียงนก เสียงกา เสียงหมา เสียงแมวให้ได้...อย่าใจอ่อนปรับโครงสร้างหนี้หรือจ่ายหยอดเพื่อเดินบัญชีโดยเด็ดขาด.....

2. 3-6 เดือน หนี้จะถูกจ้างให้ สนง.กฏหมาย เป็นผู้ทวงให้ ก็จะถูกทวงเหมือนกัน แต่ครววนี้ แล้วแต่บุญของใครของมัน บางคนก็เจอพวกทวงแบบถ่อยได้ใจ บางคนเจอแบบสุภาพตลอด( เหมือนผม ) ยังชวนประนอมหนี้หรือปรับโครงสร้างและหยอดขนมครกอยู่ จะใช้สำนวนทางกฏหมายมาข่มขู่ อย่าหลงกลเหมือนกัน อดทนให้ได้ครับ.....

3. 6-10 เดือน หนี้อาจจะยังอยู่ที่ สนง.กฏหมาย แต่เปลี่ยนที่ใหม่ การทวงหนี้จะทุเลาเบาบางลง อาจจะแค่เดือนละครั้ง หรือบางคนไม่โดนทวงเลยก็มี จะเริ่มมีการเสนอส่วนลดอันน้อยนิดให้ และจะตามด้วยการปรับโครงสร้างหรือหยอดเดินบัญชีด้วย( บางเจ้า ) มาถึงข้อนี้คุณน่าจะมีความรู้และแกร่งพอตัวแล้ว ไม่น่าจะต้องบอกว่า หย่าใจอ่อนหลงกลเจ้าหนี้อีกนะครับ.....

4. 10 เดือนเป็นต้นไป การทวงหนี้หายเข้ากลีบเมฆไปเลย บางครั้งลืมไปเลยว่าแต่ละเจ้า ล่าสุดเราคุยอะไรกันไปบ้าง การเสนอส่วนลดจะเริ่มให้มากขึ้น (ขึ้นอยู่กับนโยบายของเจ้าหนี้ด้วย) ช่วงนี้เป็นการต่อรองของเราแล้ว ใครเก็บเงินได้เยอะ ก็จะทยอยปิดได้หลายใบ ใครเก็บเงินไม่ทันก็ปล่อยลอยตามน้ำไปก่อน บางเจ้าอาจไม่ทวงเลยจนได้เวลาฟ้อง หรือหมดอายุความแล้วเพิ่งนึกขึ้นได้ ก็จะขู่กลับมาว่าจะฟ้องแล้วนะ หาเงินมาใช้หนี้เลย ไม่งั้น บลาๆๆๆๆ......

5. จากข้อ 1- 4 ที่สำคัญที่สุดคือ คุณต้องเก็บเงินให้ได้มากที่สุด เพราะว่า เมื่อมีเงินเสียงย่อมดังฟังชัดเสมอนะครับ......

ก็ประมาณเนี๊ยครับ....หลังจากนี้คุณก็ต้องขยันหมั่นหาความรู้ในเว็ปให้มากๆ ยิ่งรู้มากก็ยิ่งแกร่งครับ....กระทู้ปักหมุดน่ะครับ อ่านซ้ำๆ หลายๆรอบ ให้มันฝังอยู่ในหัวไปเลย......

เอาใจช่วยนะครับ.....สู้ๆ.....
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, Sky23099, Lyncns31

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6225 โดย jackTs

Tai16 เขียน: ต่ายจะต้องทำอย่างไงค่ะ ถ้าเลือ วิธีแฮร์คัท ถ้าต่ายหยุดจ่ายแล้วเก็บเงินก้อน ต้องจ่ายตัวไหนก่อนค่ะ
เงินเดือนสุทธิแล้ว ที่จะเก็บไว้จ่าย เดือนล่ะ 10000 ค่ะ ต่ายยังไม่ได้เริ่มทำการหยุดจ่ายค่ะ ต่ายจะหยุดจ่ายเดือนมีนาคม ค่ะ ต่ายจะต้องทำอย่างไรค่ะ

ก็จ่ายไอ้ตัวที่มันให้"ส่วนลด"เยอะที่สุดก่อนสิครับ

หยุดจ่ายสัก 6 เดือน เดี๋ยวส่วนลดมันก็เริ่มมาเองนั่นแหละ ที่เหลือไปเปรียบเทียบราคาส่วนลดของแต่ละเจ้าดู

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, Sky23099, meawpung, Lyncns31, Tai16

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6978 โดย Tai16
หยุดจ่ายแล้วค่ะ เดือนมีนาเป็นเดือนแรกค่ะ โทรมาแล้วค่ะเจ้าหนี้ทั้งหลาย ตั้งรับเต็มที่ค่ะ....

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6982 โดย ngang2538
เข้ามาให้กำลังใจคุณต่ายค่ะ

มองเป้าหมายที่ตั้งไว้ ห้ามใจอ่อนกับคำเชิญชวนให้จ่ายก่อน จ่ายน้อย จ่ายรักษาบัญชี นะคะ

หมั่นแวะเข้ามาเติมกำลังใจเวลาท้อ

บ้านหลังนี้อบอุ่นมากค่ะ ขอบอก :ลั่ลล้า:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Tai16

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6983 โดย Tai16
ขอบคุณคุ่ะ...คุณVEE แฟนก็หมดกำลังใจเหมือนกันค่ะ แต่ก็ให้กำลังใจเขาเต็มที่ค่ะ...จะพยามต่อไปนะค่ะ เก็บให้ได้มากที่สุดค่ะ.....แล้วจะมาอัพเดททุกวันค่ะ แต่เช้าวันนี้ โลตัสโทรมาแล้ว แฟนหน้าจืดเลย....

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6985 โดย ngang2538

Tai16 เขียน: ขอบคุณคุ่ะ...คุณVEE แฟนก็หมดกำลังใจเหมือนกันค่ะ แต่ก็ให้กำลังใจเขาเต็มที่ค่ะ...จะพยามต่อไปนะค่ะ เก็บให้ได้มากที่สุดค่ะ.....แล้วจะมาอัพเดททุกวันค่ะ แต่เช้าวันนี้ โลตัสโทรมาแล้ว แฟนหน้าจืดเลย....

เป็นเรื่องปกติค่ะ

วีหยุดจ่ายเดือนแรก แค่เดินผ่านเคาน์เตอร์ของแบงค์ที่เคยมาชำระ ยังแหยงๆเลย
ทั้งๆที่เค้าไม่รู้หรอกว่าเราคือลูกหนี้ที่ค้างชำระหรือไม่

เจ้าหนี้โทรมา รับได้ก็รับ คุยไปตามปกติ บอกไปว่ายังไม่มี
3 เดือนผ่านไป เดี๋ยวก็ชินค่ะ

ช่วงนี้คุณต่าย กับแฟน ต้องตั้งหน้าตั้งตา เก็บเงินให้ได้มากที่สุด

อดทน...อดทน ค่ะ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Tai16

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6987 โดย Lyncns31
เป็นกำลังใจให้นะจ๊ะ...ผมเริ่มหยุดเดือนนี้..เมื่อปีที่ผ่านมา..13 ราย 8 แสน..ครบหนึ่งปีพอดี..

จบไปแล้ว 9 รายการ...ได้คำแนะนำดีๆแล้วนะ...ตามนั้นเลย...ทนนิดนึง..เก็บเงินให้ได้...

ตามพี่ๆมาเลย....โชคดีแล้ว..ที่ได้มาเจอกัน.. :สู้ๆ: :สู้ๆ:

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Sky23099, Tai16

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6995 โดย mookmaew
เป็นกำลังใจให้อีกคน
เท่าที่ดูรายการที่มี น่าจะต้องเตรียมเงินสำหรับ citi bank ก่อนเลย

เราเป็นคนหนึ่งที่ช่วยรับโทรศํพท์แทนแฟนนะ ก็ช่วยลดความกดดันให้เขาได้บ้าง
อดทนเก็บเงินนะ หลังจากนี้ไปวินัยทางการเงินจะมีมาโดยไม่รู้ตัว
แหม!!! นึกแล้วต้องขอบคุณพี่ๆชมรมนี้อีกรอบ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7019 โดย Tai16
สวัสดีค่ะ...มาอัพเดทจากของเมื่อวานค่ะ.....

เริ่มแต่เช้าเลยค่ะ......ยูเมะ พลัส โทรมาแต่เช้าเลยค่ะ บอกว่าให้ไปจ่ายก่อน 1000 บาท จะได้ไม่เสียเครดิตเพราะว่าคุณเป็นลูกค้าชั้นดีค่ะ....นัดให้ไปจ่ายตอน 5 โมงเย็นค่ะ แล้วก็โทรไปหาทางบ้าน 2 หนค่ะ ...
ตอนเที่ยง...โทรมาอีกค่ะ บอกว่าให้ไปยืมใครก่อนก็ได้ จะได้ไม่เสียเครดิต....แล้วโลตัสโทรมาอีกค่ะบอกว่าให้ไปจ่ายเงินด้วยค่ะ เกินวันแล้ว ....โทรมาที่ำทำงาน 3-4 หนค่ะ.....แต่ก็เตรียมรับมือทุกสถานะการค่ะ...

บอกแฟนว่า...อดทน..อดกลั่น...ค่ะ

แล้ววันจันทร์จะมาอัพเดทของวันเสาร์-อาทิตย์นะค่ะ....หรือว่ามันจะหยุดทำงานหรือเปล่าก็ไม่รู้.....ถ้าหยุดก็ดีวันจันทร์จะได้ตั้งรับใหม่ค่ะ....สู้ๆๆๆทุกคนนะค่ะ...

ขอบคุณพี่ๆๆทุนคนนะค่ะที่แวะมาเป็นกำลังใจให้ค่ะ.....

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7020 โดย Ly89
ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย....

ไม่มี ไม่มี้ ไม่มี๊...5555+

เป็นกำลังใจให้ครับ....ซู่ๆๆๆ....

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7021 โดย Tai16
ขอบคุณพี่ Batk มากๆๆค่ะ....

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7035 โดย ubon
โปรดมั่นใจว่าน้องกำลังเดินมาในทิศทางที่ถูกต้อง อนาคตต้องดีกว่าวันนี้แน่นอน อ่านให้มาก ปฏิบัติตามคำแนะนำ สงสัยให้น้อย (เพราะความสงสัยเป็นบ่อเกิดของความลังเล) หนทางข้างหน้ายังต้องฝ่าฟันอีกมาก เป็นกำลังใจให้ ขอให้มีสติ อดทน

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7051 โดย meawpung
เตรียม ตัว เตรียมใจ รับโทรศัพท์นะครับ

ลองดูกระทู้เก่าๆ เรื่องการรับโทรศัพท์ด้วยครับ

สี่เดือนแรก โคตรฮ๊อท โทรมาทุกวัน ยิ่งกว่าแฟน

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7085 โดย Tai16
สวัสดีเช้าวันจันทร์ค่ะพี่ๆๆทุกคน...

เริ่มแล้วค่ะ 9 โมงเช้า ไทยธนาคารโทรมาแล้วค่ะ ให้รีบจ่ายค่ะ......พูดจายังดีอยู่ค่ะ แต่ยูเมะพลัส ตามติดทุกวันเลยค่ะ เช้า สาย บ่าย เย็นค่ะ อดทน และสู้ต่อไปค่ะ.....แล้วจะมารายงานความเคลื่อนไหวต่อนะค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7099 โดย Nok2865
คุณต่าย...อ่านกระทู้สุดยอดของเราชาวหนี้กันหรือยัง
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=5&id=10438มวยคู่ยูเมะกับผม

ซู่...ซู่...คร้า ---
:สู้ๆ:

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7116 โดย ordinaryG
เริ่มเข้ารอบบิลที่ 4 แล้ว โดนระงับบัตรทุกบัตรแล้วค่ะ
แต่ก็ยังไม่ชินกับการทวงหนี้ อยู่ดี นั่งทำงานก็ผวาอยู่ มีโผล่โทรเข้าที่ทำงานอยู่เรื่อย T T
อยากให้พ้น ช่วงนี้ไปเร็ว ๆ จัง
เด่วต้องเจอพวกทวงหนี้ จากสน.กฏหมาย อีก ฮือ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7140 โดย ubon
ขอเป็นกำลังใจให้น้องใหม่ทุกคน เข้มแข็ง แล้วเราจะผ่านพ้นไปได้ สำหรับพี่รับมือการทวงหนี้เป็นเรื่องเล็ก เมื่อเทียบกับการไม่ต้องมานั่งกังวลว่าเดือนนี้จะกดบัตรไหน จะหาเงินที่ไหนมาใช้หนี้ (แม้เพียงเป็นขั้นต่ำ) พี่มีความสุข นอนหลับสบายกว่าตอนที่ยังไม่หยุดเยอะ ที่สำคัญมองเห็นอนาคตที่จะหมดหนี้ สู้ สู้

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7209 โดย Tai16
หวัดดีค่ะ เช้าวันอังคารค่ะ....

ขอบคุณพี่กอบัวค่ะ ต่ายอ่านจบแล้วค่ะ ได้คำตอบดีๆๆเยอะเลยค่ะ ให้แฟนอ่านแล้วด้วยค่ะ ....วันนี้อีซี่ควายยังไม่โทรมาค่ะ มีแต่ UOB ค่ะ ให้ไปจ่ายค่ะ บอกว่าเลยวันจ่ายแล้วค่ะ มาดีก็ตอบดีค่ะ
แต่อีซี่ควายมันโทรมาทุกวันเลยค่ะ ตอนแรกให้ไปหาเงินมาจ่ายก่อน 1000 บาท แต่ตอนนี้ บอกว่าเท่าไรก็ได้ขอให้จ่ายก่อน...ฝันไปเถอะค่ะ...555+++

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7239 โดย Tai16
ิอิออนโทรมาว่า ยังไม่มียอดชำระเข้าไป เป็นวันนี้ก่อนหกโมงเย็นได้หรือป่าว ให้ไปชำระ...ถ้ายังไม่มียอดเข้ามาหลังหกโมงเย็นวันนี้ ทางอิออนก็จะระงับบัตร และจะแจ้งให้มาทำการปิดยอดทั้งหมด เพราะว่าสถานะลูกค้าคือไม่มีความสามารถในการผ่อนชำระได้...แต่ถ้ามียอดเข้ามา 3,9xx- ลูกค้าก็ยังสามารถที่จะใช้บัตรเครดิตได้เหมือนเดิม กดเงินได้เหมือนเดิม อีก 2 หมื่นกว่าบาท.....

ต่ายบอกแฟนไปว่า....ไม่ต้องจ่าย.....ปล่อยมันไป...

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.654 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena