ปรึกษาท่านผู้รู้ด้วยครับ

12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #557 โดย cando002
อยากรบกวนขอคำปรึกษาครับ.

เกี่ยวกับเรื่อง หนี้บัตรเครดิตครับ

กลุ้มใจมากเลยครับ ไม่ทราบว่าจะขอคำแนะนำทางไหนดีครับ

ผมหยุดจ่ายมาประมาณ3 เดือน. ตอนนี้ทางแบงค์เสนอมาให้ทำปรับโครงสร้างหนี้ ผม

อ่านในเวปแล้วหลายๆคนแนะนำไม่ให้ทำ บางแบงค์บอกว่าให้ทะยอยจ่าย50บ้าง

1000บ้าง ไม่ทราบว่าจะมีผลอะไรในบัญชีบ้างหรือปล่าวครับ.

ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #558 โดย Ly89

dd4u เขียน: อยากรบกวนขอคำปรึกษาครับ.

เกี่ยวกับเรื่อง หนี้บัตรเครดิตครับ

กลุ้มใจมากเลยครับ ไม่ทราบว่าจะขอคำแนะนำทางไหนดีครับ

ผมหยุดจ่ายมาประมาณ3 เดือน. ตอนนี้ทางแบงค์เสนอมาให้ทำปรับโครงสร้างหนี้ ผม

อ่านในเวปแล้วหลายๆคนแนะนำไม่ให้ทำ บางแบงค์บอกว่าให้ทะยอยจ่าย50บ้าง

1000บ้าง ไม่ทราบว่าจะมีผลอะไรในบัญชีบ้างหรือปล่าวครับ.

ขอบคุณครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=2

อ่านหลายๆรอบ เดี๋ยวก็เข้าใจครับ.....

การจ่ายหยอด คือการรับสภาพดอกเบี้ย ค่าติดคาม อะไรของมันนั่นหล่ะครับ ไม่ได้เอาไปตัดต้นเลย
แถมยังนับอายุความไม่ได้ด้วย

การปรับโครงสร้างหนี้ คือการเอาดอกเบี้ย ค่าติดตามที่เกิดขึ้น มาเป็นต้น แล้วก็คิดดอกเบี้ยให้ถูกตามกฏหมายครับ......
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: cando002

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #560 โดย cando002
ตอนนี้ตกงานครับ ไม่มีรายได้ จึงต้องเอาเงินที่เหลือมาใช้จ่ายเรื่องปากท้องก่อน

ผมได้เข้าไปอ่านแล้วครับพี่ก็คงต้องให้เขาโทรมาทวงเรื่อยๆแรกๆไม่กล้ารับสาย

ตอนนี้รับสายแล้วครับยังไม่มีการทวงแบบโหดๆคุยกันแบบธรรมดาแจ้งปัญหาของเราให้บันทึกลงใว้

ช่วงนี้เลยต้องรีบหางานหาเงินเพื่อรอเวลาที่จะไปHC. ตามที่พี่ๆแนะนำในกระทู้ครับ

ตอนนี้คลายกังวลลงไปได้มากเลยที่ได้เข้ามาอ่านกระทู้ของพี่ๆ ยอดที่ผมติดค้าง ประมาณ600,000บาท

ทั้งหมด 5บัตร ยังมีของ HSBC ที่ยัง้ใช้ได้อยู่อีก1ใบ จะพยายามรักษาเอาไว้ก่อน

มีท่านใดจะกรุณาปรึกษา ทางสายตรงบ้างครับ ยังมีอีกหลายข้อข้องใจครับ

12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #561 โดย cando002
ถ้ากรณีที่ผมเป็นผู้จัดการมรดก เป็นบ้านและที่ดิน 2แปลง เดิมเป็นชื่อของคุณพ่อ ตอนนี้คุณพ่อเสียแล้ว และ
ผมได้ยื่นเป็นผู้จัดการมรดก ด้านหลังโฉนดเป็นชื่อผมระบุเป็นผู้จัดการมรดก แต่ยังไม้ไดโอนมาเป็นกรรมสิทธิ์
แบบนี้ถือว่าเป็นทรัพย์สินที่จะโดนยึดทรัพย์ได้หรือไม่ครับ (แม่ผมยังอยู่แต่ไม่ได้จดทะเบียนสมรสกับคุณพ่อ และยังมีน้องชายอีกคน)
แบบนี้ ทรัพย์อันนี้ถือเป็นของคุณแม่โดยพฤตินัยหรือปล่าวครับ

12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #564 โดย Ly89
ตอนนี้คุณเป็นเพียงผู้จัดการมรดก ยังไม่ใช่เจ้าของมรดก
ก่อนที่เจ้าหนี้จะฟ้องศาล คุณก็จัดการ อย่าให้มรดกเป็นของคุณ
จะโอนให้แม่ หรือน้องชายก็แล้วแต่ แค่นี้เจ้าหนี้ก็ทำอะไรไม่ได้แล้วครับ

ฮอทไลท์ สายด่วน กับเทพกรรมการ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_content&view=article&id=70:hotline-new&catid=4:2008-12-16-19-39-10&Itemid=21

แต่อยากให้โพสต์ถามมากกว่า จะได้เอาไว้เป็นตำราให้กับรุ่นหลังต่อไป....
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: cando002

12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #579 โดย meawpung
สามเดือนแรกมันก็ทรมานหน่อยครับ

รับสายไปเถอะ แต่อย่าประนอมหนี้ มันไม่ได้ช่วยอะไรคุณเลย

ผมเคยลองแย็บๆถามส่วนลด บางแบงค์ก็มี แต่ลดน้อย 20 เปอร์เซนต์
บางที่ก็ไม่ลด

สี่เดือนแรก รับทุกสาย คุยมาดี ก็ดีไป ถ้าไม่ดีก็วางสายไป อย่าเก็บมาเป็นอารมณ์ แต่แรกๆผมก็ด่า ยูโอบีไปเหมือนกันครับ

อดทน พอเดือนที่ห้า จะเริ่มห่างหน่อย แต่ก็ต้องระวังเขาฟ้องนะครับ

12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #619 โดย cando002
ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ ตอนนี้ใจสบายขึ้นเยอะพอที่จะลุกขึ้นมาสู้อีกครั้ง และจะมองหาหนทางที่จะหาเงินมาทำ

การปิดหนี้ แบบHC ให้ได้ ขอบคุณอีกครั้งครับเข้ามาตอบช้าเพราะช่วงบ่ายๆนั่งซ่อมเครื่องอินเตอร์คอม

เย็นนี้จะเอาไปติดตั้งที่บ้านคุณยาย มีความสุขมากมาย สมองมันแล่นเมื่อเจอทางออกแล้ว

ลดความเคลียดไปได้ระดับหนึ่ง.

12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #622 โดย Skynine
ณ ตอนนี้เอาครอบครัว+ตัวเองให้อิ่มก่อนหนี้ มีเงินพร้อมเมื่อไรก็ค่อยปิดหนี้ ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย จ่ายเมื่อพร้อม

อย่าเอาแต่คิดจะปิดหนี้ไวๆ แล้วตัวเองเดือดร้อนนะ ข้อสำคัญไม่สร้างหนี้เพิ่ม พีอังขอให้คุณได้งานใหม่ไวๆๆ นะ

เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง

12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #623 โดย Artterz
ความสุขของชีวิต คือ การมีเงินพอใช้ และ ไม่มีหนี้สินครับ
อยากเล่าเรื่องราวของเราครับ
บัตรเครดิต + สินเชื่อบุคคล เริ่มหยุดชำระตั้งแต่ เดือน เมษายน 2552
ด้วยหนี้รวม ประมาณ 1,500,000 บาท ซึ่งไม่รวมหนี้นอกระบบ อีก 500,000 บาท
บางคนคิดครับ มันเอาไปทำอะไรของมันว๊ะ
ขอบอกว่า เหตุผลส่วนตัวครับ แต่ไม่มีพนัน เหล้ายามาเกี่ยวแน่ เพราะไม่ยุ่งสิ่งเหล่านี้
เป็นหนี้เขาก็ต้องจ่ายครับ แต่ !...... ไม่มีเงินจ่าย ทุกข์ครับ
… เราจึงตัดสินใจจัดระบบการเคลียหนี้ ตั้งแต่ เดือน มิถุนายน 2552 เป็นต้นมา
และก็ผ่านมาหมด แฮร์คัท ต่อรอง ขึ้นศาล ถึงกรมบังคับคดี ถูกยึดทรัพย์สิน อายัดเงินเดือน
และก็ต้องยอมขายรถ ส่วนบ้านต้องสู้สุดฤทธิ์เพื่อเอาไว้ให้ภรรยา กับลูกอาศัยนอน
ตอนนี้ บัตรเครดิต เคลีย หมดแล้วครับ เหลือสินเชื่ออีก 4 แห่ง รวม 200,000 บาท
นอกระบบ 150,000 บาท คาดว่าน่าจะหมดภายใน เมษายน 2555 นี้ครับ
...พี่น้องที่มีหนี้ อย่าต้องให้เวลาผ่านไปนาน เพราะ ดอกเบี้ย มีสะสมแน่ รีบๆเคลียครับ
สิ่งที่เราตัดสินใจจัดระบบและตั้งใจทำ มีเพียงแค่นี้ครับ ทำ 3 ก. 2 ห. 1 อ.
ใครทำได้ เป็นไท แน่นอน (แต่ขอโทษครับ ถ้าจะทำจริงๆต้องนั่งอธิบาย เพราะต้องมีการตามงานด้วยครับ)
สนใจติดต่อ ได้ครับ Dragon 0xxxxxxxxx รับรองฟรี ไม่มีค่าใช้จ่ายอยากช่วยกันครับ
สามารถพบได้ที่ S&P ทุกสาขา เพราะเป็นที่ที่เราทำงาน แต่ต้องโทรนัดเวลาครับ

12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #625 โดย Ly89

bluedragon เขียน: ความสุขของชีวิต คือ การมีเงินพอใช้ และ ไม่มีหนี้สินครับ
อยากเล่าเรื่องราวของเราครับ
บัตรเครดิต + สินเชื่อบุคคล เริ่มหยุดชำระตั้งแต่ เดือน เมษายน 2552
ด้วยหนี้รวม ประมาณ 1,500,000 บาท ซึ่งไม่รวมหนี้นอกระบบ อีก 500,000 บาท
บางคนคิดครับ มันเอาไปทำอะไรของมันว๊ะ
ขอบอกว่า เหตุผลส่วนตัวครับ แต่ไม่มีพนัน เหล้ายามาเกี่ยวแน่ เพราะไม่ยุ่งสิ่งเหล่านี้
เป็นหนี้เขาก็ต้องจ่ายครับ แต่ !...... ไม่มีเงินจ่าย ทุกข์ครับ
… เราจึงตัดสินใจจัดระบบการเคลียหนี้ ตั้งแต่ เดือน มิถุนายน 2552 เป็นต้นมา
และก็ผ่านมาหมด แฮร์คัท ต่อรอง ขึ้นศาล ถึงกรมบังคับคดี ถูกยึดทรัพย์สิน อายัดเงินเดือน
และก็ต้องยอมขายรถ ส่วนบ้านต้องสู้สุดฤทธิ์เพื่อเอาไว้ให้ภรรยา กับลูกอาศัยนอน
ตอนนี้ บัตรเครดิต เคลีย หมดแล้วครับ เหลือสินเชื่ออีก 4 แห่ง รวม 200,000 บาท
นอกระบบ 150,000 บาท คาดว่าน่าจะหมดภายใน เมษายน 2555 นี้ครับ
...พี่น้องที่มีหนี้ อย่าต้องให้เวลาผ่านไปนาน เพราะ ดอกเบี้ย มีสะสมแน่ รีบๆเคลียครับ
สิ่งที่เราตัดสินใจจัดระบบและตั้งใจทำ มีเพียงแค่นี้ครับ ทำ 3 ก. 2 ห. 1 อ.
ใครทำได้ เป็นไท แน่นอน (แต่ขอโทษครับ ถ้าจะทำจริงๆต้องนั่งอธิบาย เพราะต้องมีการตามงานด้วยครับ)
สนใจติดต่อ ได้ครับ Dragon 0xxxxxxxxx รับรองฟรี ไม่มีค่าใช้จ่ายอยากช่วยกันครับ
สามารถพบได้ที่ S&P ทุกสาขา เพราะเป็นที่ที่เราทำงาน แต่ต้องโทรนัดเวลาครับ

คุณมีจุดมุ่งหมายอะไรแอบแฝง....บอกมา

ชมรมเรามีวิธีการแก้หนี้อยู่แล้ว และใช้ได้ผล คุณอย่ามาก่อกวนหรือหาผลประโยชน์ในเวปนี้....

12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #632 โดย Champcyber99
การh/cทำได้ตลอดชีวิตเข้ามาเป็นกำลังใจให้ครับไม่มีคำว่าสายในการเริ่มต้นใหม่

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17171 โดย cando002
ตอนนี้ทางแบงค์ กรุงไทย มีคำสั่งศาลมาแล้วครับ
นัด วันที่ 30 ก.ค. 55 เวลา 13.00 น.
ผมยังไม่ได้เห็นเอกสารครับ แต่ที่บ้านรับเอกสารแล้วจึงได้โทรมาบอก พยายามอ่านการไปขึ้นศาล และลูกเล่นทนาย
รวมทั้งการขอเลื่อนการพิจารณา :sweat: ยังกล้าๆกลัวๆครับ สงสัยวันอาทิตย์นี้คงต้องไปสวนลุมซะหน่อยละครับ เพราะวันที่ 29ไม่สดวกไปที่กรมคุ้มครองผู้บริโภค

ปล. ตอนนี้ยังตกงานครับ แต่ยังพอมีรายได้จากค่าเช่าบ้าน เดือนละ 8,000 บาท ก็ยังไม่พอใช้จ่ายเลยครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17173 โดย Ly89

dd4u เขียน: เพราะวันที่ 29ไม่สดวกไปที่กรมคุ้มครองผู้บริโภค

ไปทำไมครับ....

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17174 โดย cando002
ตอนนี้ทางแบงค์ กรุงไทย มีคำสั่งศาลมาแล้วครับ เป็นอันดับแรก
นัด วันที่ 30 ก.ค. 55 เวลา 13.00 น. ยอดบัตรเครดิต 135000 บาท
ผมยังไม่ได้เห็นเอกสารครับ แต่ที่บ้านรับเอกสารแล้วจึงได้โทรมาบอก พยายามอ่านหัวข้อการไปขึ้นศาล ลูกเล่นทนาย รวมทั้งการขอเลื่อนการพิจารณา ต้องระวังไม่เซ็นต์ชื่อในเอกสารอะไรที่ไม่แน่ใจ ตอนนี้ปรินซ์เบอร์โทรคณะกรรมการเอาไว้แล้วครับ เผื่อคิดไม่ออกสมองตื้อจะได้โทรหาที่ปรึกษาเผื่อจะได้ขอทางชี้แนะด้วยครับ

เพราะจะไปขอเลื่อนศาลไปก่อน เผื่อจะมีลู่ทางหาเงินมา HC ตอนสิ้นปีครับ และไม่อยากจะไปทำสัญญา
:sweat: ยังกล้าๆกลัวๆครับ สงสัยวันอาทิตย์นี้คงต้องไปสวนลุมซะหน่อยละครับ เพราะวันที่ 29ไม่สดวกไปที่กรมคุ้มครองผู้บริโภคครับ

ส่วน ซิตี้แบงค์ โทรมาทุกๆวันครับ บางวันพูดดีก็คุยด้วยแป๊บเดียว วันไหนโทรมาแบบฟังไม่เข้าหูจะคุยนาน แปลกมั๊ยครับ ทุกวันนี้ได้ยินเสียงโทรศัพท์แล้วต้องรีบรับเลย กลัวเค้าจะวางไปซะก่อน เพราะไม่มีเงินค่าโทรกลับ ^^

ปล. ตอนนี้ยังตกงานครับ แต่ยังพอมีรายได้จากค่าเช่าบ้าน เดือนละ 8,000 บาทปะทังชีพ ก็ยังไม่พอใช้จ่ายเลยครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17175 โดย cando002
:say: ขอโทษครับ ผอดีจำผิดครับ แฮ่ๆ ที่จริงต้อง มูลนิธิเพื่อผู้บริโภค

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17176 โดย cando002
:say: ขอโทษครับ พอดีจำชื่อผิดครับ แฮ่ๆ ที่จริงต้อง มูลนิธิเพื่อผู้บริโภค

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17250 โดย cando002
พรุ่งนี้คงต้องไปรบกวน ท่านผู้อาวุโสให้ช่วยชี้แนะ
เพราะจะไปขึ้นศาล วันที่ 30 ก.ค. 55 นี้แล้ว จะไปร่วมอบรมอาทิตย์หน้า วันที่ 29 ก.ค. 55 ก็เต็มจนล้นห้อง :cry2: พรุ่งนี้ต้องเก็บเกี่ยวอย่างสุดๆ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17253 โดย Skynine

dd4u เขียน: พรุ่งนี้คงต้องไปรบกวน ท่านผู้อาวุโสให้ช่วยชี้แนะ
เพราะจะไปขึ้นศาล วันที่ 30 ก.ค. 55 นี้แล้ว จะไปร่วมอบรมอาทิตย์หน้า วันที่ 29 ก.ค. 55 ก็เต็มจนล้นห้อง :cry2: พรุ่งนี้ต้องเก็บเกี่ยวอย่างสุดๆ

นำหมายศาลมาด้วยนะ...เวลาที่ให้คำปรึกษา 13.00-16.00 น. คุณอาประพัฒน์ให้คำปรึกษา ณ ศาลาเรือนไทย

หลังร.6 ตรงข้ามรพ.จุฬา...พี่อัง สวยประหาร[/size][/color]

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17266 โดย cando002
ขอบคุณพี่อ้งครับ ที่แจ้งเรื่องเอกสาร

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17299 โดย cando002

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.678 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena