clear บัตรเครดิต

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5262 โดย จารุทิพ
clear บัตรเครดิต was created by จารุทิพ
ถ้าได้เงินมาก้อนนึง ต้องการเคลียร์บัตรเครดิตที่เป็นหนี้อยู่ แต่ไม่พอเคลียร์ทั้งหมด เลยต้องการถามผู้รู้ว่าควรจะ
1. clear ทุกบัตรบางส่วน
2. ปิดยอดบางบัตรซะ ส่วนบัตรที่เหลืออยู่ก็ขัั้นต่ำต่อไป
ขอบคุณมากค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5263 โดย Ly89

จารุทิพ เขียน: ถ้าได้เงินมาก้อนนึง ต้องการเคลียร์บัตรเครดิตที่เป็นหนี้อยู่ แต่ไม่พอเคลียร์ทั้งหมด เลยต้องการถามผู้รู้ว่าควรจะ
1. clear ทุกบัตรบางส่วน
2. ปิดยอดบางบัตรซะ ส่วนบัตรที่เหลืออยู่ก็ขัั้นต่ำต่อไป
ขอบคุณมากค่ะ

ขอรายละเอียดหนี้ กับรายรับได้ไหมครับ....แล้วจะบอกให้ว่าต้องทำอย่างไร แล้วเงินก้อนที่ว่าน่ะ

เท่าไหร่ เอามาจากไหน....

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5264 โดย จารุทิพ
Replied by จารุทิพ on topic ตอบกลับ: clear บัตรเครดิต
ได้เงินมาประมาณ 2 แสน แต่เป็นหนี้อยู่หลายใบประมาณ 5 แสนค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5266 โดย Ly89
ถ้าเงิน2แสนเป็นเงินของคุณเอง ไม่ได้ยืมใครมา ไม่ต้องใช้คืนให้ใคร

แล้วเงินเดือนของคุณสูง พอที่จะจ่ายให้เกินขั้นต่ำของหนี้ที่เหลือเพื่อให้ต้นหมดเร็ว

และคุณก็ไม่อยากเสียประวัติทางการเงิน หรือบูโรหรือแบล็คลิสของสถาบันการเงิน

คุณก็เอาเงินก้อนนั้นไปโปะหนี้ให้เหลือน้อยราย...หนี้ที่เหลือก็ทยอยจ่ายให้เกินขั้นต่ำ (ย้ำ)

และห้ามกดมันออกมาใช้อีกเลย...หรือให้ยกเลิกบัตรไปเลยครับ...หนี้หมดเหมือนกันครับ...

แต่ถ้าเป็นเงินก้อนที่คุณได้มาจากการยืม...ของพ่อแม่....หรือญาติ ซึ่งต้องใช้คืน....

แล้วเงินเดือนก็ไม่ได้สูงซักเท่าไหร่....หากนำเงินไปโปะหนี้แล้วก็ยังต้องจ่ายต่อเดือนสูงอยู่ดี

หรือจ่ายได้แต่เงินไม่พอดำรงชีวิต.....ผมแนะนำให้หยุดจ่ายทั้งหมด เงินที่ได้มาให้เป็นเงินสำรอง

พยายามเก็บในส่วนของรายได้ของตัวเองให้ได้มากที่สุด โดยที่ตัวเองไม่อดอยาก คอยรับมือกับ

การทวงหนี้สารพัดรูปแบบของเจ้าหนี้ รอเวลาเหมาะๆ ต่อรองปิดบัญชีแบบมีส่วนลดทีละเจ้าๆ

แบบนี้หนี้ก็หมดเหมือนกันครับ แถมเงินก้อนที่ยืมมาอาจไม่ต้องใช้เลย เอาไปคืนญาติได้สบาย

ยังไงก็อ่านรายละเอียดแบบสมบูรณ์แบบได้ที่นี่ครับ

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลด​หนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

สิ่งที่สมาชิกควรทำ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5268 โดย ntps
ได้เงินมาประมาณ 2 แสน แต่เป็นหนี้อยู่หลายใบประมาณ 5 แสนค่ะ

ถ้าเงินที่ได้มา โดยเสน่หา ไม่ได้กู้ใครมา ก็เก็บไว้ หากคุณคิดจะปิด
ทั้งหมดในเวลาที่ยังไม่หยุดจ่าย คุณก็จะปิดได้เฉพาะบางบัตรเท่านั้น

แต่ถ้ากู้เงินมาเพราะจะมาปิด 5 แสน ก็อย่าทำ จะเป็นการเพิ่มหนี้มาก
กว่าค่ะ เพราะคุณจะปิดได้ (อาจ) แค่ไม่กี่บัตร แล้วคุณก็เป็นหนี้จาก
เงินที่กู้บวกกับหนี้ที่เหลือ ก็ไม่ต่างจากตอนแรกเท่าไรเลย อย่าทำค่ะ

หาข้อมูลตามที่น้องบอกนะค่ะ แต่เริ่มต้นทำตารางรายรับรายจ่าย
หรือยังค่ะ ว่าสถานะการเงินคุณเป็นเช่นไรค่ะ :สู้ๆ:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5269 โดย จารุทิพ
Replied by จารุทิพ on topic ตอบกลับ: clear บัตรเครดิต
แล้วถ้าเลือกวิธีที่จะหยุดจ่ายเพื่อต่อรองขอลดหนี้นั้น ถ้าเป็นพ.รัฐวิสาหกิจ จะมีผลต่อที่ทำงานหรือป่าวคะ กลัวเค้ามาฟ้องร้องได้อะค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5273 โดย ntps
ทำไมต้องกลัวฟ้อง ไปอ่านปักหมุดก่อนแล้วกันว่า การฟ้องน่ากลัวไหม
มีหลายคนทำงานรัฐ ทำงานแบงค์ก็เยอะ ดิฉันเองก็ทำงานรัฐวิสาหกิจ
เช่นกัน ไม่เคยกลัวที่จะถูกฟ้องค่ะ ทุกอย่างเป็นไปตามขั้นตอน คุณอาจ
โชคดี (หรือโชคร้ายไม่รู้นะที่ไม่ได้ประสบการณ์) ไม่ถูกเจ้าหนี้ฟ้อง คุณอาจ
เจรจาปิดหนี้เขาได้หมดก่อนฟ้องก็ได้ค่ะ คิดบวกดีกว่าคิดลบ มีคนไม่น้อย
ที่ปิดหนี้ได้หมดโดยไม่ถูกฟ้องค่ะ เก็บออมเงินให้ได้มากที่สุด ครึ่งหนึ่ง
ของหนี้ แล้วคุณจะรอดค่ะ

คุณต้องอดทน อดออม ไม่หนี แต่ยังไม่จ่ายค่ะ พยายามรับสายเจ้าหนี้ค่ะ
ถ้าใช้วิธีที่ 2 หยุดเพื่อเจรจาค่ะ เออ หนี้เราเป็นหนี้ส่วนตัวนะค่ะ ถ้าทำงาน
ไม่บกพร่อง ก็ไม่มีผลต่อที่ทำงานค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: meawpung

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5274 โดย จารุทิพ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ แล้วจะต้องหยุดจ่ายกี่เดือนทางธนาคารถึงเริ่มเจรจาที่จะลดหนี้ให้ หรือว่าเราจะเสนอข้อตกลงก่อนได้ป่าวคะ ว่าเราเริ่มจะมีปัญหาในการจ่าย แล้วเจรจาขอลดเพื่อจะได้ชำระให้หมดค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5275 โดย Skynine

จารุทิพ เขียน: ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ แล้วจะต้องหยุดจ่ายกี่เดือนทางธนาคารถึงเริ่มเจรจาที่จะลดหนี้ให้ หรือว่าเราจะเสนอข้อตกลงก่อนได้ป่าวคะ ว่าเราเริ่มจะมีปัญหาในการจ่าย แล้วเจรจาขอลดเพื่อจะได้ชำระให้หมดค่ะ

o_) การจะได้ส่วนลด ต้องรอให้หนี้เน่าก่อน หนี้เน่าเท่าไรยิ่งดี ประมาณ 8 เดือนขึ้นไป การหยุดชำระเดือนแรกๆ ไม่มี
ทางจะได้ส่วนลด คุณเก็บเงินเอาไว้และสะสมเงินเอาไว้ใหม่ด้วย เดี๋ยวมันจะเป็นก้อนใหญ่ขึ้นมาอีก เดือดร้อนนำมาใช้ได้
และเมื่อเงินอยู่ในมือ เสียงเราย่อมดัง รอจังหวะในการทำแฮร์คัต ประหยัดแต่ไม่อด
ข้อสำคัญไม่สร้างหนี้เพิ่มมาอีก อยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือนของตัวเอง..ข้อสำคัญเมื่อหยุดจ่าย สิ่งแรกที่ต้องโดน คือ การโดนทวงหนี้
แต่ไม่ต้องกังวล รับมือไปตามสถานการณ์
ปล.อ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่าน (ปักหมุดสีแดง) ให้เข้าใจ จะได้มีภูมิความรู้ที่แน่นขึ้น
และอ่านกระทู้พี่ๆ เพื่อนๆ ด้วย จะได้เกิดแนวทาง
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร[/color]
o_)

หลังหยุดจ่ายสิ่งที่ต้องโดนกันทุกคน ก็คือ การโดนทวงหนี้ กรุณาคลิกเพื่ออ่าน....

อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ" ที่เอาไว้ใช้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี้

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1301&Itemid=29

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5280 โดย จารุทิพ
ขอบคุณค่ะ จะเก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ เพื่อประกอบการตัดสินใจค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5299 โดย jackTs

จารุทิพ เขียน: ถาม : ถ้าได้เงินมาก้อนนึง ต้องการเคลียร์บัตรเครดิตที่เป็นหนี้อยู่ แต่ไม่พอเคลียร์ทั้งหมด เลยต้องการถามผู้รู้ว่าควรจะ

ตอบ : ก็ควรจะทำ Hair cut สิคร๊าบบบ

เป็นทางออกที่ดีที่สุด

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: meawpung

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.472 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena