รบกวนช่วยเหลือเรื่องบัตรเครดิต เคสของผมทีครับ ด่วน!

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5190 โดย blue_meng
รบกวนช่วยเหลือเรื่องบัตรเครดิต เคสของผมทีครับ ด่วน!

เรื่องนี้เกิดกับคนรอบตัวผมครับ

เพื่อนเขาให้เป็นคนค้ำ ในสินเชื่อส่วนบุคคลซิติ้แบงค์ สองฉบับ
สุดท้ายเพื่อนก็หนีไป ทางซิตี้แบงค์จึงตามทวงกับเพื่อนผม ซึ่งเป็นผู้ค้ำ

เมื่อผ่อนไม่ไหว แล้วโจรก็หนีไป จึงทำการกู้เพิ่ม เป็นหนี้ก้อนที่3

หลังจากผ่อนไปอีกสักพักก็ไม่ไหวอีกเช่นกัน

สุดท้ายจากการแนะนำของหลายๆคน ว่าให้หยุดชำระและรอการประณีประนอม

แต่ก็ตัดสินใจปิดก้อนที่3ทิ้ง รวมแล้วเหลือ2ก้อน

ทีนี้ก็มีการทวงหลากหลายวิธี เพื่อนผมก็เครียดมาก แต่ก็ไม่่จาย (รอประณีประนอม)

สุดท้าย ก้อนแรกเรื่องถึงศาล (ประมาณ แสนห้าหมื่นบาท)
เมื่อศาลนัดวัน แต่เกิดอุบัติเหตุทำให้ไม่ได้ไปตามศาลนัด

วันนี้มี จดหมายมาถึง ประมาณว่าจะยึดทรัพย์ (เธอมีคอนโดอยู่ห้องนึง)

เธอจึงโทรไปประณีประนอมกับทางซิตี้แบงค์ แต่ทาง จนท แจ้งว่าไม่ได้แล้ว ให้รอทางศาลตัดสินเลย
ถ้าจะจ่ายก็ต้องจ่ายเต็มก้อน(น่าจะรวมดอกด้วย) ซึ่งเธอไม่มีจ่ายแน่นอน
เธอจะขอจ่ายแบบผ่อนชำระ ทาง จนท แจ้งว่าไม่ได้

เคสนี้ควรจะทำอย่างไรดีครับ

ที่ผมแจ้งว่าด่วน เพราะจิตใจเธอตอนนี้อ่อนแอมาก คิดไม่ตกว่าจะทำอย่างไรดี
ทางผมก็ได้แต่ให้กำลังใจแต่ก็แนะนำอะไรไม่ได้มากนัก

ถ้าท่านใด้มีคำชี้แนะดีๆ รบกวนตอบหรือโทรแจ้ง 0xxxxxxxx ทีนะครับ

ขอบคุณครับ :crying:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5191 โดย Skynine
ห้ามโพสต์เบอร์ลงกระทู้

: วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

โทรหาสายออตไลน์ สายด่วน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5194 โดย Pych
ไม่ต้องไปกลัวคำขู่ของมันนะครับ รอหมายพิพากษาออกมาก่อนก็ได้ครับ ถ้ามันคุยไม่รู้เรื่องแบบนี้
อย่าไปแสดงให้มันเห็นว่าเรากลัวมัน หรือคำขู่ของมัน

พอมีหมายพิพากษาคำตัดสินออกมา คุณเอามาลงในกระทู้นี้อีกทีนะครับ ผมจะช่วยคำนวณให้ว่า หักคอจ่ายเข้าไปเท่าไรดี จึงจะสมน้ำสมเนื้อ

เมื่อได้รับหมายพิพากษาคำตัดสิน ค่อยโทรไปเจรจากับธนาคารอีกทีครับ โดยต้องใช้เสียงที่มั่นคง หนักแน่น ไม่หวั่นไหวคำขู่ใดๆ ของมัน ถ้าพอมีเงินก้อน ก็ลองเจรจา Hair Cut ดู (อ่านคำอธิบายของ Hair Cut จากลิ๊งค์ที่พี่อังให้ไว้นะครับ)

แต่ถ้าไม่มีเงินก้อน ค่อยลองเจรจาผ่อนชำระดู โดยลองขอแบบปลอดดอกเบี้ยดูก่อน (เนื่องจาก Citibank บ่อยครั้งให้ผ่อนชำระ 18-24 งวด ดอกเบี้ย 0%) เรื่องดอกเบี้ย ก็ดูจากที่ศาลตัดสินประกอบด้วยนะครับ

ถ้าคุยไม่รู้เรื่องอีกครั้ง ยังไงก็จะให้จ่ายเต็ม จ่ายเป็นก้อน ก็คงต้องจ่ายเข้าไปแบบหักคอจ่าย (ที่ผมจะช่วยคำนวณให้ตามที่บอกไว้ข้างบนน่ะครับ)

การหักคอจ่าย ก็คือ การจ่ายเข้าไป โดยไม่สนใจว่าโจทก์จะบอกให้เราจ่ายเท่าไร อย่างไร แต่เราต้องจ่ายให้สมน้ำสมเนื้อ และสม่ำเสมอทุกเดือน ไม่ขาดแม้แต่เดือนเดียว และต้องจ่ายงวดแรก ภายใน 15 วันหลังได้รับหมายพิพากษานะครับ

และถ้าเราหักคอจ่ายเข้าไปแบบสมน้ำสมเนื้อ ตามที่ผมบอกไว้ข้างบน และโจทก์ยังยืนยันที่จะมาอายัดเงินเดือน ยึดทรัพย์ เราสามารถเอาใบเสร็จหลักฐานการชำระเงินของเราไปยื่นขอต่อศาล เพื่อให้ท่านพิจารณาและชะลอการาอายัดเงินเดือน ยึดทรัพย์ได้ครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pachiby8

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5198 โดย Nok2865
ให้เพื่อนคุณโทรหากอบัว โทรมาเวลานี้ก็ได้ อนุญาต
หรือถ้ารอไหว โทรมาวันจันทร์ - ศุกร์ เวลาที่ให้ไว้ (12.00-16.00)
จิตใจอ่อนแอ ไม่แนะนำให้โทรหาพี่นกกระจอกเทศ กลัวขวัญหนีดีฝ่อตายไปเสียก่อน :P

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pachiby8

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5228 โดย cannavaro
ไอ้เราก็นึกว่าจะน่ากลัว เห็นว่าด่วน

ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิดเลยนะครับ
เรื่องจดหมายทวงหนี้แล้วเขียนว่าจะยึกทรัพย์เนี่ย มันก็เป็นเรื่องปกติอยู่ที่ที่มันจะขู่

กว่ามันจะเข้ามายึกทรัพย์ได้ มันมีกระบวนการของมันอีกตั้งเยอะแยะ ครับ

แนะนำเหมือนพี่ กอบัว ว่า จิตใจไม่แข็งพอโทรหาพี่บัวก่อน อย่าเพิ่งโทรหาพี่นกกระจอดเทศเลยครับ :P

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5251 โดย Nok2865

cannavaro เขียน: แนะนำเหมือนพี่ กอบัว ว่า จิตใจไม่แข็งพอโทรหาพี่บัวก่อน อย่าเพิ่งโทรหาพี่นกกระจอด เทศเลยครับ :P

ช่วยได้มากเลยน้องคันนา...

นาน นานมาที...แกได้จอดคาที่แน่ๆ

อย่านึกว่าเป็นกรรมการเก่า แล้วลุงจะไม่กล้า "ตื๊บ"

ตัวใครตัวมันเฟ้ย...งานนี้พี่บัวไม่เกี่ยว ไม่เอี่ยวแข้งซ้าย แข้งขวา 555++

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5256 โดย Pachiby8

blue_meng เขียน: รบกวนช่วยเหลือเรื่องบัตรเครดิต เคสของผมทีครับ ด่วน!

เรื่องนี้เกิดกับคนรอบตัวผมครับ

เพื่อนเขาให้เป็นคนค้ำ ในสินเชื่อส่วนบุคคลซิติ้แบงค์ สองฉบับ
สุดท้ายเพื่อนก็หนีไป ทางซิตี้แบงค์จึงตามทวงกับเพื่อนผม ซึ่งเป็นผู้ค้ำ

เมื่อผ่อนไม่ไหว แล้วโจรก็หนีไป จึงทำการกู้เพิ่ม เป็นหนี้ก้อนที่3

หลังจากผ่อนไปอีกสักพักก็ไม่ไหวอีกเช่นกัน

สุดท้ายจากการแนะนำของหลายๆคน ว่าให้หยุดชำระและรอการประณีประนอม

แต่ก็ตัดสินใจปิดก้อนที่3ทิ้ง รวมแล้วเหลือ2ก้อน

ทีนี้ก็มีการทวงหลากหลายวิธี เพื่อนผมก็เครียดมาก แต่ก็ไม่่จาย (รอประณีประนอม)

สุดท้าย ก้อนแรกเรื่องถึงศาล (ประมาณ แสนห้าหมื่นบาท)
เมื่อศาลนัดวัน แต่เกิดอุบัติเหตุทำให้ไม่ได้ไปตามศาลนัด

วันนี้มี จดหมายมาถึง ประมาณว่าจะยึดทรัพย์ (เธอมีคอนโดอยู่ห้องนึง)

เธอจึงโทรไปประณีประนอมกับทางซิตี้แบงค์ แต่ทาง จนท แจ้งว่าไม่ได้แล้ว ให้รอทางศาลตัดสินเลย
ถ้าจะจ่ายก็ต้องจ่ายเต็มก้อน(น่าจะรวมดอกด้วย) ซึ่งเธอไม่มีจ่ายแน่นอน
เธอจะขอจ่ายแบบผ่อนชำระ ทาง จนท แจ้งว่าไม่ได้

เคสนี้ควรจะทำอย่างไรดีครับ

ที่ผมแจ้งว่าด่วน เพราะจิตใจเธอตอนนี้อ่อนแอมาก คิดไม่ตกว่าจะทำอย่างไรดี
ทางผมก็ได้แต่ให้กำลังใจแต่ก็แนะนำอะไรไม่ได้มากนัก

ถ้าท่านใด้มีคำชี้แนะดีๆ รบกวนตอบหรือโทรแจ้ง 0xxxxxxxx ทีนะครับ

ขอบคุณครับ :crying:

ฝากเป็นกำลังใจให้เธอคนนั้นด้วยนะคะ ลองให้เธอเข้ามานั่งอ่านกระทู้ในนี้บ้าง มีหลายคนๆ ที่สู้ปัญหาเดียวกับเธอ เมื่อเราไม่มีเงินก้อนจ่าย ลองทำตามคำแนะนำของคุณ anakin ดูนะคะ ทุกอย่างมีหนทางค่ะ ขอเธอสู้ๆ ดิฉันก็เป็นคนหนึ่งที่มีหนี้มากกว่าเธอเท่าหนึ่งสู้มาได้ 9 เดือน ปิดไปได้ 2 บัญชี จาก 9 บัญชีค่ะ ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ ^_^

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5303 โดย คุณากร

blue_meng เขียน: รบกวนช่วยเหลือเรื่องบัตรเครดิต เคสของผมทีครับ ด่วน!

บอกว่าด่วน

อ้างว่าเป็นเคสของผม

แต่สรุปแล้วก็เป็นหนี้ของเพื่อน

แล้วมันด่วนตรงไหนวะ?

moomoo เขียน: พี่ๆน้องๆคับ ก่อนที่จะเรียกร้อง ถามอะไรออกไป รบกวนคิดหน่อยนะคับ ว่าท่านได้พยายามด้วยตัวท่านเองดีแล้วหรือยัง

ถ้าท่านค้นหา ศึกษาดูแล้ว มาถาม พี่ๆ ที่ดูแล บอร์ด ที่สละเวลามาตอบก้อคงไม่ทำงานหนักไป น่ะ คับ
ลองนึกดู นะคับ

คำถามเดิมๆ ตอบไป เปนหพันๆ ครั้ง มันน่าเบื่อขนาดไหนคับยังงัยก้อ ต้องเข้าใจกันน่ะคับ

Montaque (สมาชิก)

จากประสบการณ์ที่อยู่ในเวปนี้มา 2 ปี... ผมว่าข้อมูลในเวปครอบคลุมเกือบหมดแล้ว เพราะเป็นข้อมูลที่เกิดขึ้นจากประสบการณ์จริงของพี่ๆน้องๆสมาชิกชมรมฯ นอกเสียจากว่าคำถามของคุณจะพิสดารเท่านั้น ถึงจะไม่มีข้อมูลอยู่ในเวป ถ้าเป็นอย่างนั้นๆจริงๆ แนะนำว่าควรนำไปถามทนายความโดยตรงจะดีกว่า....

FamilyMan (ผู้ดูแลระบบ)

สำหรับหัวข้อ ที่ตั้งกระทู้ใน Webboard ของเก่า...ก็เจอบ่อยนะ...ประมาณว่า

ร้อนใจมาก
ด่วนๆๆๆ
ด่วนมากๆๆๆๆ
ด่วนที่สุดๆๆๆๆ
โค-ตะ-ระ-ด่วน
ด่วนมากมาย
ด่วนชิ_หาย เลย
ด่วนจริงด่วนจัง
ด่วนซะไม่มีอ่ะ...

ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะรีบด่วนกันไปถึงไหน?...

เออ...ถ้าพรุ่งนี้จะต้องโดนศาลสั่ง "ประหารชีวิต" แล้ว...นี่สิ ด่วนของจริง

นกกระจอกเทศ (ผู้ดูแลระบบ)

ปัญหาไม่ได้อยู่เว็บบอร์ดมีข้อมูลดีหรือไม่ดี มีมากพอหรือไม่พอหรอกครัีบ

แต่อยู่ที่สภาวะของลูกหนี้ในขณะที่เข้าบอร์ดมากกว่า

เกือบ 90% ของคนที่เข้าบอร์ด เป็นสภาพที่เราเรียกกันว่า ผีถึงป่าช้า คือยังไงก็ต้องเผา
แต่ก็ยังไม่รู้ตัว เพราะนั้น คนเหล่านี้มักจะเป็นเจ้าของวลีเด้ดเหล่านี้

ช่วยด้วย
ด่วนมากมากเลย
จะตายแล้วทำไงดี
เข้ามาช่วยกันหน่อย
ทำยังงี้ได้มั๊ย ทำยังงั้นได้มั๊ย

คือบอกตรงๆ นะครับ ถ้าพวกคุณสถานะปกติกันอยู่ก็คงไม่มีใครเข้าบอร์ดนี้หรอกครับ
พวกเราก็รู้กันดี

อยากให้เข้ามากันอย่างมีสติ ดูรอบๆ ก่อนว่ามีอะไรกันมั่ง

ไม่ใช่แบบพอเข้ามาเลยก็คือ ชั้นเดือดร้อนนะ เป็นหนักมากกว่าใครด้วย ต้องรีบมาช่วยชั้นก่อน มาเร็วๆ นะ ไม่รู้เหรอไงว่าลำบากมาก

แล้วไงล่ะครับ

ทีเวลาเดินห้าง ยังกวาดตาดูรอบๆ เพื่อหาสินค้าที่ถูกใจ แล้วทีทำไมเวลาขอความช่วยเหลือจากคนอื่น ไม่ลองหาข้อมูลเพื่อแสดงให้เห็นว่าได้มีความพยบายามช่วยเหลือตนเองก่อน

ถ้าทำได้ คำถามซ้าๆ ซากๆ ก็จะหายไป กลายเป็นการขอคำปรึกษาที่ชัดเจน มีการเล่าข้อมูลเพิ่มรายละเอียดชัดเจนขึ้น

ไม่ใช่ ดุ่ยๆ มา ก็ถามเลย ต่อให้เทวดาก็ตอบไม่ได้ครับ

แต่ถ้าบอกภาพรวมชัดเจน บอกมูลหนี้ รายรับรายจ่าย ก็จะมีคำแนะนำได้ว่าน่าจะไปทางไหน

ที่เหลือก็ต้องคิดเองครับ เราไม่ยัดเยียดการตัดสินใจให้ใครอยู่แล้ว

ชีวิตคุณ ต้องเลือกเองครับ

credit_ok (สมาชิก)

debtclub.consumerthai.org/index.php?opti...amp;amp;id=2971#3041

ขอโทษด้วยคะไม่ได้มีเจตนาไม่ดี แต่พักหลังๆ เห็นว่า อะไรก็ด่วนไปหมดเลย ใครมาก็ด่วน ใครอยู่ก็ต้องด่วนตอบ แบบว่า.....ถ้าเป็นแบบนี้มีหวังเวปบอร์ด เก่า ๆ ที่น่าอ่านคงโดนดันลงไปหมด เพราะมีแต่ด่วนๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ มาโผล่ทุกวันค่ะ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2299&Itemid=29

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=24579&catid=2&limit=6&limitstart=6

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=47260&limitstart=6

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=8816&view=flat&catid=2

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96503 โดย cannavaro
เข้ามาอ่านกระทู้ที่ตัวเองตอบแล้ว ขำดึ

คิดถึงพี่นกกระจอกเทศ พี่กอบัวตลอดนะครับ
เอกสารปิดยอดหนี้ผมยังเก็บไว้อย่างดี ผ่านมา 5-6 ปีแล้ว
แม้ว่าตอนนี้ จะเชคบูโรแล้วไม่ขึ้นอะไรแล้วหละ

แต่ตัวผมเองตอนนี้มีบัตรเครดิตใช้อยู่บ้าง
จ่ายเต็มทุกงวดเลยครับ ใช้แทนเงินสด เก็บแต้มเอา

ปล. ตอนนี้ผมเป็นหมอแล้วนะครับ ^^

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96504 โดย cannavaro
เดวคนอื่นจะงง ว่าทำไมปิดหนี้เก่าแล้วขอบัตรเครดิตใหม่ได้

ของผมตอนนั้น เป็นบัตรกดเงินสด บัตรเดรดิต ของคุณแม่ทั้งหมดนะครับ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #101974 โดย Nok2865

cannavaro เขียน: เข้ามาอ่านกระทู้ที่ตัวเองตอบแล้ว ขำดึ

คิดถึงพี่กอบัวตลอดนะครับ
เอกสารปิดยอดหนี้ผมยังเก็บไว้อย่างดี ผ่านมา 5-6 ปีแล้ว
แม้ว่าตอนนี้ จะเชคบูโรแล้วไม่ขึ้นอะไรแล้วหละ

แต่ตัวผมเองตอนนี้มีบัตรเครดิตใช้อยู่บ้าง
จ่ายเต็มทุกงวดเลยครับ ใช้แทนเงินสด เก็บแต้มเอา

ปล. ตอนนี้ผมเป็นหมอแล้วนะครับ ^^

คิดถึงน้องคันนาที่สุดในสามโลก
ติดต่อพี่บัวใน inbox facebook ชื่อ "กอบัว...." ด่วนๆๆๆๆ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.606 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena