น้องใหม่อยากถาม

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5177 โดย lisy
สวัสดีค่ะดิฉัน lisy ค่ะเพิ่งเป็นสมาชิกวันนี้เป็นวันแรกมีข้อส่งสัยอยากถามมากมายเลย..ฉันเป็นหนี้
EASYBUY 45,127 บาท
AYCAP 23,512 บาท (สินเชื่อ)
AYCAP 22,690 บาท (บัตรเครดิต)
TBANK 34,197 บาท (บัตรเครดิต)
TBANK 43,380 บาท (สินเชื่)
รวมทั้งสิ้น 168,906 บาท เคยขึ้นศาลมาแล้วของ Tbank ยอมความจะจ่ายชำระงวดละ 1770/36 งวด แต่ชำระมาได้ 2งวดก็หยุดจ่ายตั้งแต่ เดือน พ.ย. 2554 ส่วนAYCAP หยุดจ่ายตั้งแต่ 31.12.2009 แต่เมื่อเดือนธันวาคม 2011 มีเจ้าหน้าที่โทรมาขู่ว่ารอรับสัญญาหน้าฟ้องได้เลยจะส่งไปหาที่บ้านและที่ทำงานรอจนถึงป่านนี้แล้วยังไม่เห็นมา (ไม่ได้อยากได้นะค่ะ) ส่วน EASYBUY หยุด 31.07.2010 ค่ะ
อยากจะหมดหนี้เหมือนกันนะค่ะแต่เงินเดือนไม่พอใช้ค่ะเงินเดือนแค่ 10010 หักประกันสังคมก็เหลือแค่ 9500 บาท จ่ายค่าบ้านอีก 5000 ค่าใช้จ่ายอื่นๆ คือหนี้นอกระบบ อีก3000 บาท อยากจะปิดหนี้ทั้งหมดก็เลยโทรถาม ขอส่วนลดลองดูแต่ให้น้อยมากเลย 20%ก็ไม่ถึงก็ยังไม่ได้จ่ายก็ว่าจะลองคุยอีกทีแล้วก็จะปิดที่ละบัญชีน่าจะได้รึเปล่าไม่รู้เหมือนกันค่ะ เครียดมากเลย ขอคำปรึกษาทีนะค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5180 โดย Ly89
ลองอ่านกระทู้นี้นะครับ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=4851&Itemid=29

แล้วก็ทำตามนั้นก่อน.....

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5182 โดย nunee
ใจเย็นๆ นะค่ะ

นานาว่าคุณต้องพยายามจัดการหนี้นอกระบบก่อนดีกว่า

เพราะดอกเบี้ยโหดบานตะไท ลองไปตามลิ้งที่พี่ batk บอกก่อน

ตั้งสติดีๆ นะค่ะ ไม่มีิอะไรที่แก้ไขไม่ได้ค่ะ (o_O)

นางมารน้อย ณ ชมรมฯ

"จงอย่าทำตัวเป็นโอ่งรั่วๆ ที่เติมเท่าไหร่ก็ไม่มีวันเต็ม"[/color]

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5205 โดย Nok2865
บัวพยายามจับประเด็นของคุณนะ...
คุณหยุดจ่ายไม่พร้อมกัน เพราะบางตัวโดนฟ้องศาล และทำยอมไปแล้วด้วย ผ่อนจ่ายหลังพิพากษาไปได้เพียงสองงวดก็หยุดจ่าย จากประโยคนี้

เคยขึ้นศาลมาแล้วของ Tbank ยอมความจะจ่ายชำระงวดละ 1770/36 งวด แต่ชำระมาได้ 2งวดก็หยุดจ่าย

คุณรู้ไหมมันมีผลอย่างไร ถ้าทำยอมแล้วไม่จ่ายหนี้
เจ้าหนี้สามารถถือคำพิพากษาไปบังคับคดี อายัดเงินเดือนและทรัพย์สิน โดยไม่ต้องฟ้องซ้ำ

แล้วตัวที่เหลือๆ ก็หยุดจ่ายทีละปี ทีละเดือน คุณทำบัญชีไว้หรือเปล่าว่ายอดหยุดเท่าไหร่ ตอนนี้ยอดไปถึงไหนแล้ว คุณรู้จักเรื่องอายุความไหม? ไปอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=29 อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
เงินเดือนของคุณ 10,010 (ให้คิดก่อนหักค่าต่างๆ) คุณรู้จักหลักเกณฑ์การอายัดทรัพย์ไหม?
www.consumerthai.org/debt/index.php?opti...catid=3&id=12878เกณฑ์การอายัดทรัพย์-อายัดเงินเดือน หุ้น โบนัสต่างๆ ของพี่กรีนนี่
www.consumerthai.org/debt/index.php?opti...;catid=2&id=2742 หลักเกณฑ์การอายัดเงินเดือน และการลดอายัดเงินเดือนสามารถทำได้ไหม พี่นกอธิบายละเอียด
www.consumerthai.org/debt/index.php?opti...d=2&limitstart=6 อายัดเงินเดือน คิดจากยอดรายได้ทั้งหมด
คุณมีทรัพย์สมบัติที่เป็นชื่อคุณบ้างไหม?
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2194&Itemid=29 กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)

ถ้าคุณอ่านแล้ว ยังงงๆ ให้มาถามต่อในกระทู้เดิมนี้ ไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5206 โดย Nok2865
เพิ่มเติม แล้วอย่าไปจ่ายหยอด หรือหลงประนอมหนี้ เพราะคิดว่ามันจะช่วยยืดอายุความ ยืดการฟ้องออกไปได้ อย่าไปเชื่อ หยุดแล้วหยุดเลย
ตั้งใจเก็บเงิน เพื่อใช้หนี้คืนเขาในเวลา และราคาที่เหมาะสม
เอาใจช่วยให้เดินมาถูกทางเสียที

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5208 โดย Pych

lisy เขียน: สวัสดีค่ะดิฉัน lisy ค่ะเพิ่งเป็นสมาชิกวันนี้เป็นวันแรกมีข้อส่งสัยอยากถามมากมายเลย..ฉันเป็นหนี้
EASYBUY 45,127 บาท
AYCAP 23,512 บาท (สินเชื่อ)
AYCAP 22,690 บาท (บัตรเครดิต)
TBANK 34,197 บาท (บัตรเครดิต)
TBANK 43,380 บาท (สินเชื่)
รวมทั้งสิ้น 168,906 บาท เคยขึ้นศาลมาแล้วของ Tbank ยอมความจะจ่ายชำระงวดละ 1770/36 งวด แต่ชำระมาได้ 2งวดก็หยุดจ่ายตั้งแต่ เดือน พ.ย. 2554 ส่วนAYCAP หยุดจ่ายตั้งแต่ 31.12.2009 แต่เมื่อเดือนธันวาคม 2011 มีเจ้าหน้าที่โทรมาขู่ว่ารอรับสัญญาหน้าฟ้องได้เลยจะส่งไปหาที่บ้านและที่ทำงานรอจนถึงป่านนี้แล้วยังไม่เห็นมา (ไม่ได้อยากได้นะค่ะ) ส่วน EASYBUY หยุด 31.07.2010 ค่ะ
อยากจะหมดหนี้เหมือนกันนะค่ะแต่เงินเดือนไม่พอใช้ค่ะเงินเดือนแค่ 10010 หักประกันสังคมก็เหลือแค่ 9500 บาท จ่ายค่าบ้านอีก 5000 ค่าใช้จ่ายอื่นๆ คือหนี้นอกระบบ อีก3000 บาท อยากจะปิดหนี้ทั้งหมดก็เลยโทรถาม ขอส่วนลดลองดูแต่ให้น้อยมากเลย 20%ก็ไม่ถึงก็ยังไม่ได้จ่ายก็ว่าจะลองคุยอีกทีแล้วก็จะปิดที่ละบัญชีน่าจะได้รึเปล่าไม่รู้เหมือนกันค่ะ เครียดมากเลย ขอคำปรึกษาทีนะค่ะ

ตอนนี้ผมเป็นห่วงกรณี TBank มากที่สุดครับ อ่านกระทู้ที่พี่บัวแนะนำไว้ให้ละเอียดนะครับ เงินเดือนของคุณ 10,010 บาท จะอายัดได้แค่ 10 บาทซึ่งเจ้าหนี้คงไม่รออายัดเงินเดือน แต่คงจะไปสืบทรัพย์ ยึดทรัพย์มากกว่า เห็นบอกจ่ายค่าบ้าน ไม่แน่ใจว่าผ่อนบ้านอยู่หรือค่าเช่าบ้าน เพราะถ้าบ้านผ่อนด้วยชื่อคุณ (หรือจะกู้ร่วมก็ตาม) สามารถโดนยึดได้นะครับ อย่าประมาทนะครับ

ส่วน AYCAP คุณไม่ได้บอกว่าหมายถึงบัตรเครดิต หรือสินเชื่อส่วนบุคคล เพราะถ้าเป็น บัตรเครดิตก็ได้ลุ้นว่าเจ้าหนี้ฟ้องทันก่อนหมดอายุความหรือเปล่า (ตามลิ๊งค์ที่พี่บัวให้ไว้นะครับ บัตรฯ 2 ปีและสินเชื่อฯ 5 ปี) ดังนั้น ถ้าเป็นสินเชื่อ เจ้าหนี้ยังมีเวลาเหลือเฟือที่จะฟ้อง

การที่โทรไปขอส่วนลด มักไม่ได้ส่วนลดมากอย่างที่หวังกันนะครับ เพราะเราไปง้อเจ้าหนี้ๆ ก็ย่อมเล่นตัวเป็นธรรมดา

คุณโทรไปคุยกับ TBank ที่คุณยอมความไว้ แต่หยุดจ่ายก่อนดีกว่าครับ อย่าใจร้อนที่จะปิดหนี้ทุกตัว ค่อยๆ แก้ทีละเปลาะครับ :สู้ๆ:

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5354 โดย lisy
ขอบคุณนะค่ะแต่หนูเองก็โทรไปคุยกับเขาแล้วว่าจะทำเรื่อง แฮร์คัต ทำเรื่องจ่าย 2 งวด แต่ยังตกลงราคาไม่ได้

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5812 โดย lisy

lisy เขียน: ขอบคุณนะค่ะแต่หนูเองก็โทรไปคุยกับเขาแล้วว่าจะทำเรื่อง แฮร์คัต ทำเรื่องจ่าย 2 งวด แต่ยังตกลงราคาไม่ได้
หนูว่าจะขอสักประมาณ 3 งวดเค้าจะให้มั้ยไม่สบายใจมากๆเลยอยากปิดหนี้มากปิดหมดทุกตัวได้ยิ่งดี..แต่ก็คงใจร้อนไม่ได้คงต้องเป็นไปทีละ ยอด

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5816 โดย Skynine
[/color]

คัดลอกมาให้อ่านเป็นข้อความของพี่นกกระจอกเทศ..

ตอบ : คนที่ยื่นข้อเสนอต่อรอง ไปยังผู้อื่นที่เราอยากให้เขาปฏิบัติตามเงื่อนไขที่เราขอร้อง เขาเรียกว่า "ผู้ง้อ"
ส่วนคนที่รับฟังข้อเสนอต่อรอง จากผู้อื่นที่เขาอยากให้เราปฏิบัติตามเงื่อนไขที่เขาขอร้องมา เขาเรียกว่า "ผู้ที่ถูกง้อ"...ซึ่ง"ผู้ที่ถูกง้อ" จะปฏิบัติตามเงื่อนไขข้อต่อรองดังกล่าว หรือไม่ก็ได้ (จะเล่นตัวยังไงก็ได้) ตามใจ

แล้วคุณอยากอยู่ในสถานะอะไรล่ะ่ครับ?
"ผู้ง้อ" หรือ "ผู้ที่ถูกง้อ"

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5822 โดย Skynine
หนูจะรีบร้อนปิดหนี้หมดไปไวไยละ แต่หากว่าหนูมีเงินอยู่ในมือพร้อมแล้ว ก็ไม่ต้องร้อนใจ การจะขอผ่อนสัก 2-3 งวด ทางนั้นจะให้หรือไม่ให้ มันขึ้นอยู่กับการตกลงระหว่างหนูกับทางเจ้าหนี้ด้วยนะ
พี่อังว่ามันไม่ใช่เรื่องที่ต้องเครียดหรือเป็นเรื่องไม่สบายใจอะไรนะ ปิดหนี้แบบสบายๆ และให้อยู่บนพื้นฐานครอบครัว+ตัวเรา ต้องอิ่มก่อนหนี้เสมอ ดีกว่าไหม
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

คัดลอกมาให้อ่านเป็นข้อความของพี่นกกระจอกเทศ..

ตอบ : คนที่ยื่นข้อเสนอต่อรอง ไปยังผู้อื่นที่เราอยากให้เขาปฏิบัติตามเงื่อนไขที่เราขอร้อง เขาเรียกว่า "ผู้ง้อ"
ส่วนคนที่รับฟังข้อเสนอต่อรอง จากผู้อื่นที่เขาอยากให้เราปฏิบัติตามเงื่อนไขที่เขาขอร้องมา เขาเรียกว่า "ผู้ที่ถูกง้อ"...ซึ่ง"ผู้ที่ถูกง้อ" จะปฏิบัติตามเงื่อนไขข้อต่อรองดังกล่าว หรือไม่ก็ได้ (จะเล่นตัวยังไงก็ได้) ตามใจ

แล้วคุณอยากอยู่ในสถานะอะไรล่ะ่ครับ?
"ผู้ง้อ" หรือ "ผู้ที่ถูกง้อ"

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5823 โดย nunee

lisy เขียน:

lisy เขียน: ขอบคุณนะค่ะแต่หนูเองก็โทรไปคุยกับเขาแล้วว่าจะทำเรื่อง แฮร์คัต ทำเรื่องจ่าย 2 งวด แต่ยังตกลงราคาไม่ได้
หนูว่าจะขอสักประมาณ 3 งวดเค้าจะให้มั้ยไม่สบายใจมากๆเลยอยากปิดหนี้มากปิดหมดทุกตัวได้ยิ่งดี..แต่ก็คงใจร้อนไม่ได้คงต้องเป็นไปทีละ ยอด

อยากตีก้นเจ้าของกระทู้นักเชียว นี่อ่านปักหมุดแล้วหรือยังค่ะเนี่ย

ถ้าอ่านแล้ว แนะนำให้ไปอ่านซ้ำนะค่ะ (อีกหลายๆ รอบ)

ไม่มีสิ่งใดได้มาง่ายดาย จะไปถึงที่หมายต้องใช้เวลา

คุณไปบอกเขาว่าขอ "แฮร์คัต" เดี๋ยวเขาก็นึกว่าอยาก "ตัดผม" หรอก

ทุกคนในนี้รวมถึงกรรมการอีกหลายๆ ท่านที่ยังไม่หมดหนี้

เขาก็ต้องการหมดไวๆ เหมือนกัน แต่...เราก็รู้ว่า "ต้องรอ"

การที่คุณพยายามยื่นข้อเสนอต่างๆ ก็เพราะต้องการให้เรื่องมันจบไวๆ

และเขาใจว่าตามที่อ่านหลายๆ คนก็จบหนี้ด้วยการ "แฮร์คัต"

แต่สิ่งหนึ่งที่อยากจะบอก คือ "ลองอ่านดีๆ"

"เราไม่เคยแนะนำให้โทรไปหาเจ้าหนี้" ไม่ว่าจะเพื่อ ต่อรอง หรือ ด่ากลับ

เพราะมันเป็นการเสียเวลาเปล่าๆ เพราะการทำงานของแต่ละสถาบันการเงิน

เป็นไปตามขั้นตอนต้องอาศัย "ระยะเวลา" หากยัง "ไม่ถึงเวลา"

ก็คงยากที่จะเป็นไปตามที่เรา "ต้องการ"

อีกอย่างการที่เราพยายามติดต่อไปกับทางเจ้าหน้าที่บ่อยๆ เขาก็จะจับได้ว่า

"เราอยากจ่ายมาก" ดังนั้นถ้าเขาจะเล่นตัวกับคุณก็ได้ค่ะ

แต่ถ้าคุณโชคดี อาจจะเจอเจ้าหน้าที่ใจดีทำให้ก็ได้ แต่ตามประสบการณ์แล้วก็ขอบอกว่า

ไม่มีเจ้าหน้าที่ใจดีโผล่มาให้เห็นเลย อย่างมากก็พูดสุภาพ และแนะนำให่้เราหาทางมาจ่าย

ต่อดอกเบี้ย ต่อค่าปรับให้ตัวเองไปเรื่อยๆ

ตอนนี้คงยังฟุ่งซ่านใช่ไหม? "อยากปิด อยากปิด" นานาก็อยากปิดค่ะ แต่ก็ต้องรอ

ต่อให้เซียนเลยก็ใช้เวลาอย่างต่ำ 6 -12 เดือน ทั้งนั้นหละค่ะ

เวลาอย่างนี้ต้องทำใจให้เข้มแข็ง ไม่อ่อนไหวตามอารมณ์ "ตั้งสติ" อีกนิดนึง

เดี๋ยวก็ได้สมประสงค์ในไม่ช้า และเลิกคร่ำครวญนะค่ะ ถ้ามีอะไรคืบหน้ามากกว่า

โดนทวงปกติ หรือ มีอะไรแปลกๆ ที่ไม่มันใจก็มาถามต่อได้ค่ะไม่ได้ห้าม

หรือไม่ก็ไปตั้งกระทู้ระบายที่ห้องเรื่องเล่านะค่ะ......

การคร่ำครวญไ่ม่ได้ช่วยอะไร และจะทำให้กระทู้ของเพื่อนๆ หรือน้องใหม่

ที่ต้องการความช่วยเหลือ และยังไม่มีภูมิอะไรเลยตกไปด้านล่าง อีกทั้งกระทู้

ที่มีเคสหนักๆ น่าสนใจก็ตกตามไปด้วย ขอให้เข้าใจ

นางมารน้อย ณ ชมรมฯ

"จงอย่าทำตัวเป็นโอ่งรั่วๆ ที่เติมเท่าไหร่ก็ไม่มีวันเต็ม"[/color]

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10420 โดย lisy
ซวยแล้วสิค่ะ ธนาคารธนชาติ ทำไมไม่หยุดคิดดอกเบี้ยละค่ะหายไป 2เดือน ดอกเพิ่มเป็นหมื่นเลยนะสิเข้าใจว่ามันหยุดคิดดอกเบี้ยซะอีกขอคำปรึกษาด้วยค่ะ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10423 โดย Ly89

lisy เขียน: ซวยแล้วสิค่ะ ธนาคารธนชาติ ทำไมไม่หยุดคิดดอกเบี้ยละค่ะหายไป 2เดือน ดอกเพิ่มเป็นหมื่นเลยนะสิเข้าใจว่ามันหยุดคิดดอกเบี้ยซะอีกขอคำปรึกษาด้วยค่ะ

ให้มันคิดไปเลย คิดเยอะๆแหล่ะดี เอาไปฟ้องร้องด้วยนะ .......สนใจทำไม๊....กับดอกเบี้ยนั่น

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10427 โดย lisy
ดอกเบี้ยแพงฉิบ 15 บาทต่อปี...ฟ้องได้ด้วยหรอค่ะ..ฟ้องมันยังไง..ขอส่วนลดก็ไม่ให้บอกว่าไม่เหมือนธนาคารอื่นขอแบ่งชำระเป็นงวดก็ไมได้..เขี้ยวฉิบ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10429 โดย Ly89

lisy เขียน: ดอกเบี้ยแพงฉิบ 15 บาทต่อปี...ฟ้องได้ด้วยหรอค่ะ..ฟ้องมันยังไง..ขอส่วนลดก็ไม่ให้บอกว่าไม่เหมือนธนาคารอื่นขอแบ่งชำระเป็นงวดก็ไมได้..เขี้ยวฉิบ

ผมหมายถึง ให้เจ้าหนี้คิดดอกเบี้ยแพงๆไปเลย แล้วให้เจ้าหนี้ไปฟ้องเอาเอง

แต่เจ้าหนี้เขาก็ไม่โง่หรอกนะ......แต่ไอ้ 15 บาทต่อปีน่ะ ตามกฏหมายเป๊ะๆแล้ว ไม่แพงหรอก

ถ้ามันไม่พ่วงค่าธรรมเนียมอะไรๆทั้งหลายแหล่เข้าไปอีก....

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10430 โดย lisy
ค่ะ ขอบคุณค่ะ ถ้าสมมุติว่ามันฟ้องอีกละค่ะหนูต้องทำยังไง

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10431 โดย Ly89

lisy เขียน: ค่ะ ขอบคุณค่ะ ถ้าสมมุติว่ามันฟ้องอีกละค่ะหนูต้องทำยังไง

ก็นี่ไงครับ

ข้อต่อสู้คดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1897&Itemid=29

ค้นหาอ่านเยอะๆสิครับ.....

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10470 โดย Greent
สู้ๆนะคะ แนะนำอะไรไม่ค่อยได้ แต่เป็นกำลังใจให้ทุกคนหมดหนี้ไปด้วยกันค่ะ ^^

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.736 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena