ขอคำปรึกษาคะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5009 โดย oomsin
ขอคำปรึกษาคะ was created by oomsin
สวัสดีคะ สมาชิกใหม่ขอคำปรึกษาคะ คือว่าแฟนได้รับจดหมายแจ้งชำระหนี้จาก บ. เอซีเอส เซอร์วิสซิ่งมาคะเป็นวงเงินประมาณ40000กว่าบาทเค้าบอกว่าให้ติดต่อกับภายใน3วันนับจากที่ได้รับจดหมายฉบับนี้คะ ออมเองก็ได้ทำการติดต่อกับไปวันนี้คะได้คุยรายละเอียดว่าวงเงินก่อนฟ้องเท่าไหร่ และวงเงินที่ฟ้องเท่าไหร่ วงเงินที่ฟ้อง54000กว่าคะ ออมก็ได้ถามทางทนายไปว่าจะขอผ่อนชำระเป็นงวดๆได้หรือไม่ เค้าตอบกลับมาว่าไม่ได้เพราะสัญญาเช่า่ซื้อหมดอายุแล้ว แล้วเค้าก็บอกอีกว่าให้หาเงินมา39000เพื่อมาปิดหนี้ทั้งหมดคะ แต่ตอนนี้ตัวออมกับแฟนไม่มีเงินมากขนาดนั้นหรอกคะ แล้วทางทนายก็บอกว่าได้ยื่นฟ้องไปแล้ว ถ้าไม่มีเงินก้อนก็จะทำการให้ศาลอายัดเงินเดือนของแฟน อยากสอบถามคะว่า
1. ถ้าเราไปตามที่ศาลนัดแล้วเค้าจะให้เราไกล่เกลี่ยกันก่อนหรืเปล่าคะ
2.ถ้าศาลอายัดเงินเดือนแฟนจริงๆ ทรัพย์สินในบ้านจะดนด้วยเปล่าคะ

ตอนนี้อยากหารายละเอียดคะเพื่อที่จะเตรียมตัวไว้ก่อนคะจะได้ไม่เสียรู้ทางฝั่งนู้นเค้าคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5010 โดย Champcyber99
เป็นหนี้อะไรและเจ้าหนี้เป็นใคร
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: oomsin

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5011 โดย oomsin
เป็นหนี้บัตรเครดิตและก็ผ่อนสินค้า กับอิออนคะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5012 โดย Champcyber99

oomsin เขียน: เป็นหนี้บัตรเครดิตและก็ผ่อนสินค้า กับอิออนคะ

หาอ่านในนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2194&Itemid=29
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=showcat&catid=3
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: oomsin

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5013 โดย Skynine
ไขปัญหา "หนี้ที่เกิดจากการผ่อนสินค้า"

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=514&Itemid=29

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2194&Itemid=29

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5014 โดย Ly89

oomsin เขียน: เป็นหนี้บัตรเครดิตและก็ผ่อนสินค้า กับอิออนคะ

นอกจากที่พี่อัง และคุณเชาวเลิศแนะนำแล้ว....

ลองดูเรื่องอายุความด้วยนะครับ...ว่า ที่มันฟ้องน่ะ มันหมดอายุความไปแล้วหรือยัง

เพราะว่าคุณสามารถสู้คดีเรื่องนี้ได้

อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=29

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5020 โดย Lyncns31

oomsin เขียน: สวัสดีคะ สมาชิกใหม่ขอคำปรึกษาคะ คือว่าแฟนได้รับจดหมายแจ้งชำระหนี้จาก บ. เอซีเอส เซอร์วิสซิ่งมาคะเป็นวงเงินประมาณ40000กว่าบาทเค้าบอกว่าให้ติดต่อกับภายใน3วันนับจากที่ได้รับจดหมายฉบับนี้คะ ออมเองก็ได้ทำการติดต่อกับไปวันนี้คะได้คุยรายละเอียดว่าวงเงินก่อนฟ้องเท่าไหร่ และวงเงินที่ฟ้องเท่าไหร่ วงเงินที่ฟ้อง54000กว่าคะ ออมก็ได้ถามทางทนายไปว่าจะขอผ่อนชำระเป็นงวดๆได้หรือไม่ เค้าตอบกลับมาว่าไม่ได้เพราะสัญญาเช่า่ซื้อหมดอายุแล้ว แล้วเค้าก็บอกอีกว่าให้หาเงินมา39000เพื่อมาปิดหนี้ทั้งหมดคะ แต่ตอนนี้ตัวออมกับแฟนไม่มีเงินมากขนาดนั้นหรอกคะ แล้วทางทนายก็บอกว่าได้ยื่นฟ้องไปแล้ว ถ้าไม่มีเงินก้อนก็จะทำการให้ศาลอายัดเงินเดือนของแฟน อยากสอบถามคะว่า
1. ถ้าเราไปตามที่ศาลนัดแล้วเค้าจะให้เราไกล่เกลี่ยกันก่อนหรืเปล่าคะ
2.ถ้าศาลอายัดเงินเดือนแฟนจริงๆ ทรัพย์สินในบ้านจะดนด้วยเปล่าคะ

ตอนนี้อยากหารายละเอียดคะเพื่อที่จะเตรียมตัวไว้ก่อนคะจะได้ไม่เสียรู้ทางฝั่งนู้นเค้าคะ

คุณ ออมสิน..

ปกติ อิออน จะไม่ฟ้องใครง่ายๆนะ...

แต่ถ้าฟ้องจริง..ก็ให้คุณลองตรวจสอบดูกับศาล..เขตที่คุณมีทะเบียนบ้านอยู่

โทรฯกลับไปถามหมายเลขคดีดำเลย คิดว่่ามันโกหกมากกว่านะ

แต่ถ้ามี..ก็โทรไปเช็คที่ศาลได้ อันนึงที่จับโกหกได้คือ..มันจะอายัดทันทีไม่ได้

ถ้ายังไม่ผ่านกระบวนการทางศาล(ศาลตัดสินแล้ว..โดยที่คุณไม่ได้ไปศาล../ไม่รู้ว่าถูกฟ้อง

โดนตัดสินฝ่ายเดียว..ลองไปอ่านลิงก์ที่เพื่อนๆลงไว้ให้หมดนะ..น่าจะช่วยได้มาก

หยุดมากี่เดือนแล้ว?

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5021 โดย Pych

oomsin เขียน: สวัสดีคะ สมาชิกใหม่ขอคำปรึกษาคะ คือว่าแฟนได้รับจดหมายแจ้งชำระหนี้จาก บ. เอซีเอส เซอร์วิสซิ่งมาคะเป็นวงเงินประมาณ40000กว่าบาทเค้าบอกว่าให้ติดต่อกับภายใน3วันนับจากที่ได้รับจดหมายฉบับนี้คะ ออมเองก็ได้ทำการติดต่อกับไปวันนี้คะได้คุยรายละเอียดว่าวงเงินก่อนฟ้องเท่าไหร่ และวงเงินที่ฟ้องเท่าไหร่ วงเงินที่ฟ้อง54000กว่าคะ ออมก็ได้ถามทางทนายไปว่าจะขอผ่อนชำระเป็นงวดๆได้หรือไม่ เค้าตอบกลับมาว่าไม่ได้เพราะสัญญาเช่า่ซื้อหมดอายุแล้ว แล้วเค้าก็บอกอีกว่าให้หาเงินมา39000เพื่อมาปิดหนี้ทั้งหมดคะ แต่ตอนนี้ตัวออมกับแฟนไม่มีเงินมากขนาดนั้นหรอกคะ แล้วทางทนายก็บอกว่าได้ยื่นฟ้องไปแล้ว ถ้าไม่มีเงินก้อนก็จะทำการให้ศาลอายัดเงินเดือนของแฟน อยากสอบถามคะว่า

รอดูหมายศาลก่อนดีกว่าครับ อย่าเพิ่งไปกลัวคำขู่ของทนายโจทก์ เห็นมานักต่อนักแล้วครับ ประเภทที่บอกว่าฟ้องแล้ว พอถามหาหมายเลขคดีดำ ก็หายเงียบไป ลองถามมันใหม่นะครับ ว่าขอหมายเลขคดีดำ เพราะ ถ้าฟ้องจริง ต้องมีครับ

ส่วนเรื่องอายัดเงินเดือน ไม่ใช่หน้าที่ของศาลครับ มันไม่มีสิทธิ์อ้างอย่างนี้ ผมว่าคนที่คุณคุยด้วยไม่น่าใช่ทนายครับ ลองถามตั๋วทนายของมันด้วยนะครับ ศาลยังไม่พิพากษา มันไม่มีสิทธิ์มาอ้างมั่วๆ แบบนี้

อีกอย่างคดีพวกบัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล จะระบุไว้ว่า "นัดไกล่เกลี่ย ให้การและสืบพยาน" ซึ่งบางครั้ง จะแยกนัดไกล่เกลี่ยออกไปอีกนัด โดยเป็นนัดแรก ส่วนนัดให้การและสืบพยานจะเป็นนัดที่สอง

สิ่งที่คุณต้องทำ คือ โทรไปถามหมายเลขคดีดำ และถามตั๋วทนายของมันครับ ต่อจากนั้น ก็อ่านกระทู้ปักหมุดเยอะๆ ครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5024 โดย oomsin
วันนี้แหล่ะคะจะได้รู้กัน ขอขอบคุณทุกคำแนะนำคะ ตอนนี้มีกำลังใจขึ้นมามากแล้ว(หลังจากที่เมื่อคืนนอนไม่หลับ)วันนั้เป็นยังไงจะมารายงานให้ทราบคะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5026 โดย Skynine
o_)
พี่อังเอากำลังใจมาเติมให้ ไว้สู้กับพวกทวงหนี้ ไม่ต้องไปกังวล วิตกหรือเครียดอะไร พักผ่อนให้พอ หนี้ไม่ใช่เรื่องที่ต้องคิดมากอีกต่อไป มันคือเรื่องขี้เล็บเล็กนิดเดียว หมั่นศึกษาตามที่พี่ๆ เพื่อนๆ แนะนำดังกล่าวไว้ข้างต้น แล้วนำไปใช้แก้ปัญหาหนี้ที่มีให้ตรงจุด วิธีการหนึ่งอาจเหมาะกับอีกคน อีกวิธีอาจเหมาะกับอีกคน ส่วนเราต้องผสมสูตรให้เป็นสูตรเรา และอ่านกระทู้ของพี่ๆ เพื่อนๆ ด้วย จะได้เกิดแนวทางแห่งเรา ค่อยๆ เก็บเงินไว้ นานวันเป็นก้อนใหญ่ได้ เดือดร้อนนำมาใช้ได้ ไม่ต้องไปหยิบยืมจากใคร อยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือนของตัวเอง ประหยัดแบบไม่อด ให้อยู่บนพื้นฐานครอบครัว+ลูก+ตัวเราต้องอิ่มก่อนหนี้เสมอ ...
o_) ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้เสมอและพร้อมจะยืนเคียงข้าง สู้ๆๆ อย่าท้อ อย่าถอย พี่อัง สวยประหาร
[/color]

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5027 โดย BBNP
อีอ้อนของผมมันเงียบหายไปเลย สงสัยจะแอบไปฟ้องหรือเปล่านะ
ใจเย็น ๆ นะครับ อ่านข้อมูลในนี้เยอะ ๆ และวิธีรับมือ
มันยังไม่ฟ้องง่าย ๆ หรอกอีอ้อนเนี่ย มันจะกวน teen ไปเรื่อย ๆ
จะพยายามจี้ให้เราจ่ายมันเร็ว ๆ
ยังไม่ต้องคิดไกลไปถึงเรื่องไปศาล ให้มันฟ้องจริง ๆ ก่อนเถอะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5035 โดย Shofrets

ตอนนี้ของหยัด อิออนหยุดมาได้สามปีเต็มแล้วจ้า ยอดตอนหยุดประมาณ 29xxx แต่ตอนนี้ยอดจะวิ่งไปแค่ไหนก็ช่างมัน มันรายงานเครดิตบูโร เท่ากับยอดหยุดจ่าย ส่วนยอดปัจจุบัน ใบแจ้งหนี้ไม่เคยได้รับเป็นปีๆ
ไม่สนใจละ ถ้าอยากจะให้จ่าย ก็ต้องยอมลด เพราะเราถือว่า เป็นบัตรเครดิตจริงๆ ไม่ได้ใช้ผ่อนสินค้า หยุดมาสามปี ก็หมดอายุความไปละ รอรอรอ ไม่รีบ มีเมื่อไหร่จะหาไปจ่าย

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5036 โดย oomsin
มันโทรกลับแล้วคะ แต่อมไม่ได้คุยกับคนที่อ้างว่าเป็นทนายหรอกคะ ออมทำถามที่พี่ๆแนะนำเลยคะถามหาหมายเลขคดีดำ มันบอกว่ายังไม่มี ออมก็เลยถามต่อว่าถ้ายื่นฟ้องแล้วก็ต้องมีซิเค้าบอกว่ามันต้องใช้เวลามันจะได้มาเลยได้ไง แล้วออมก็ถามอีกว่าตกลงยื่นฟ้องศาลไปยังมันก็เลยบอกว่ายังเพราะว่าถ้ายื่นฟ้องศาลจะเป็นยาว มันอยากให้เอาเงิน39000มาปิดหนี้ทั้งหมด ออมบอกไปว่าไม่มีหรอกหาไม่ทัน มันก็ต่อรองอีกว่าถ้างันหาเงินมา22500มาตัดก่อนครึ่งนึงแล้วส่วนที่เหลือเราค่อยมาคุยเรื่องปรับโครงสร้างหนี้กัน(เงิน22500เป็นเงินครึ่งนึงของยอดก่อนฟ้องคะ) ถ้าเป็นอย่างนี้เรารอให้มันฟ้องศาลก่อนดีไหมคะจะได้ไปคุยกันที่ศาลที่เดียวเลยแล้วก็ขอผ่อนชำระเป็นงวดๆไป เงินก้อนทางออมหาไม่ได้หรอกคะแฟนทำงานคนเดียวไหนจะลูกที่เรียนหนังสือ ลูกเล็กอีก ค่าบ้าน จิปาถะไปหมด

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5037 โดย Pych

oomsin เขียน: มันโทรกลับแล้วคะ แต่อมไม่ได้คุยกับคนที่อ้างว่าเป็นทนายหรอกคะ ออมทำถามที่พี่ๆแนะนำเลยคะถามหาหมายเลขคดีดำ มันบอกว่ายังไม่มี ออมก็เลยถามต่อว่าถ้ายื่นฟ้องแล้วก็ต้องมีซิเค้าบอกว่ามันต้องใช้เวลามันจะได้มาเลยได้ไง แล้วออมก็ถามอีกว่าตกลงยื่นฟ้องศาลไปยังมันก็เลยบอกว่ายังเพราะว่าถ้ายื่นฟ้องศาลจะเป็นยาว มันอยากให้เอาเงิน39000มาปิดหนี้ทั้งหมด ออมบอกไปว่าไม่มีหรอกหาไม่ทัน มันก็ต่อรองอีกว่าถ้างันหาเงินมา22500มาตัดก่อนครึ่งนึงแล้วส่วนที่เหลือเราค่อยมาคุยเรื่องปรับโครงสร้างหนี้กัน(เงิน22500เป็นเงินครึ่งนึงของยอดก่อนฟ้องคะ) ถ้าเป็นอย่างนี้เรารอให้มันฟ้องศาลก่อนดีไหมคะจะได้ไปคุยกันที่ศาลที่เดียวเลยแล้วก็ขอผ่อนชำระเป็นงวดๆไป เงินก้อนทางออมหาไม่ได้หรอกคะแฟนทำงานคนเดียวไหนจะลูกที่เรียนหนังสือ ลูกเล็กอีก ค่าบ้าน จิปาถะไปหมด

คุณทำตามที่ผมแนะนำไปได้แค่ครึ่งเดียวเองครับ
อ่านกระทู้ปักหมุดด้วยครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5042 โดย Ly89

oomsin เขียน: มันโทรกลับแล้วคะ แต่อมไม่ได้คุยกับคนที่อ้างว่าเป็นทนายหรอกคะ ออมทำถามที่พี่ๆแนะนำเลยคะถามหาหมายเลขคดีดำ มันบอกว่ายังไม่มี ออมก็เลยถามต่อว่าถ้ายื่นฟ้องแล้วก็ต้องมีซิเค้าบอกว่ามันต้องใช้เวลามันจะได้มาเลยได้ไง แล้วออมก็ถามอีกว่าตกลงยื่นฟ้องศาลไปยังมันก็เลยบอกว่ายังเพราะว่าถ้ายื่นฟ้องศาลจะเป็นยาว มันอยากให้เอาเงิน39000มาปิดหนี้ทั้งหมด ออมบอกไปว่าไม่มีหรอกหาไม่ทัน มันก็ต่อรองอีกว่าถ้างันหาเงินมา22500มาตัดก่อนครึ่งนึงแล้วส่วนที่เหลือเราค่อยมาคุยเรื่องปรับโครงสร้างหนี้กัน(เงิน22500เป็นเงินครึ่งนึงของยอดก่อนฟ้องคะ) ถ้าเป็นอย่างนี้เรารอให้มันฟ้องศาลก่อนดีไหมคะจะได้ไปคุยกันที่ศาลที่เดียวเลยแล้วก็ขอผ่อนชำระเป็นงวดๆไป เงินก้อนทางออมหาไม่ได้หรอกคะแฟนทำงานคนเดียวไหนจะลูกที่เรียนหนังสือ ลูกเล็กอีก ค่าบ้าน จิปาถะไปหมด

ใจเย็นๆครับ....ค่อยๆคิด

สรุปว่ามันยังไม่ได้ฟ้อง....ไอ้ที่มันพูดน่ะ มันก็แค่ขู่ให้คุณกลัว และหาเงินมาจ่ายมัน...

คุณจำได้หรือเปล่าว่าคุณไม่ได้จ่ายมันมานานแค่ไหนแล้ว...

คุณอ่านลิงค์ที่แนะนำไว้ทั้งหมดหรือยังครับ....อ่านด้วยครับ...เวลาถามตอบจะได้เข้าใจง่ายๆ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5049 โดย Skynine
การปรับโครงสร้างหนี้หรือประนอมหนี้ (ชื่อมันเพราะเสนาะหู) แต่แฝงไว้ด้วยยาพิษ
จ่ายไม่ไหวภายภาคหน้า หนี้เพิ่มเท่าตัว ยอดฟ้องตัวเลขยอดใหม่ และอัตราดอกเบี้ยที่ฟ้องถูกกฎหมาย
ซึ่งเป็นข้อได้เปรียบของเจ้าหนี้ ไม่ใช่ยอดหนี้เดิม และเท่ากับไปต่ออายุความด้วย (เริ่มนับใหม่) และฟ้องเร็วขึ้น
ทั้งที่อายุความขาดไปแล้ว (ไม่จ่ายมา 3 ปีแล้ว) แต่ไม่ใช่ว่าเจ้าหนี้มันไม่สามารถฟ้องได้ ฟ้องได้แม้ขาดอายุความและก็ทวงหนี้ได้
แต่เมื่อเราได้รับหมายศาล เราต้องไปศาลเพื่อสู้คดีขาดอายุความ หาอ่านได้จากคำแนะนำต่างๆ ที่ได้กล่าวไว้ข้างต้น
ฉะนั้นใจเย็นๆ นะ สูดลมหายใจช้าๆ ทำสมาธิสักครู่แล้วสติจะมา แล้วปัญญาจะเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี
เป็นกำลังใจให้เสมอ อย่าท้อ อย่าถอย สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5068 โดย oomsin
คุณbatk แฟนออมเลิกจ่ายมาประมาณ2ปีแล้วคะ
ขอบคุณพี่อัง สวยประหารมากคะที่เป็นกำลังใจให้
วันนี้รอบสุดท้ายที่ บ.เอซีเอส โทมาคุยโดยอ้างว่าเป็นฝ่ายกฎหมาย ยังไงๆ เค้าก็อยากให้แฟนออมจ่ายเงินครึ่งนึงของยอดก่อนฟ้องให้ได้ ออมก็เลยตัดสินใจบอกกับเค้าว่า " พี่คะถ้าพี่อยากฟ้องพี่ก็ทำได้เลยคะ เพราะตอนนี้หนูหาเงินไม่ได้จริงๆ ใครจะไปหาเงินทันคะพี่กำหนดให้ชำระภายในวันพร่งน้ หนูไม่ใช่คนรวยนะคะที่จะหาเงิน สองหมื่นกว่ามาให้พี่ได้ แล้วก็กดสายทิ้งไปเลยคะ (ออมที่ปรึกษากับแฟนแล้วก็เลยตกลงกันว่า ถ้าเค้าอยากฟ้องก็ให้เค้าฟ้องไปเลย)
อีกสักพัก ก็มีพนักงานหญิงโทรเข้ามาบอกว่า" เราจะใหคนไปที่บ้านของคุณนะ และที่สำคัญเราจะไม่คุยกับบุคลลที่3อีก ทางเราต้องการที่จะคุยกับเจ้าของหนี้เท่านั้น ถ้ามีอะไรก็ให้เจ้าของหนี้ติดต่อกลับมาเท่านั้น และออมก็ว่างสายไป จบแล้วคะกับการโทรคุย คราวนี้ก็ รอๆๆๆ ว่าเมื่อไหร่หน้อจะมาที่บ้านสักที

ขอบคุณพี่ๆทุกที่ให้คำแนะนำ และกำลังใจต่างๆ แล้วถ้าพวกเค้ามากันจริงๆ ออมจะมารายงานให้ทราบต่อไปนะคะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5070 โดย Ly89

oomsin เขียน: คุณbatk แฟนออมเลิกจ่ายมาประมาณ2ปีแล้วคะ
ขอบคุณพี่อัง สวยประหารมากคะที่เป็นกำลังใจให้
วันนี้รอบสุดท้ายที่ บ.เอซีเอส โทมาคุยโดยอ้างว่าเป็นฝ่ายกฎหมาย ยังไงๆ เค้าก็อยากให้แฟนออมจ่ายเงินครึ่งนึงของยอดก่อนฟ้องให้ได้ ออมก็เลยตัดสินใจบอกกับเค้าว่า " พี่คะถ้าพี่อยากฟ้องพี่ก็ทำได้เลยคะ เพราะตอนนี้หนูหาเงินไม่ได้จริงๆ ใครจะไปหาเงินทันคะพี่กำหนดให้ชำระภายในวันพร่งน้ หนูไม่ใช่คนรวยนะคะที่จะหาเงิน สองหมื่นกว่ามาให้พี่ได้ แล้วก็กดสายทิ้งไปเลยคะ (ออมที่ปรึกษากับแฟนแล้วก็เลยตกลงกันว่า ถ้าเค้าอยากฟ้องก็ให้เค้าฟ้องไปเลย)
อีกสักพัก ก็มีพนักงานหญิงโทรเข้ามาบอกว่า" เราจะใหคนไปที่บ้านของคุณนะ และที่สำคัญเราจะไม่คุยกับบุคลลที่3อีก ทางเราต้องการที่จะคุยกับเจ้าของหนี้เท่านั้น ถ้ามีอะไรก็ให้เจ้าของหนี้ติดต่อกลับมาเท่านั้น และออมก็ว่างสายไป จบแล้วคะกับการโทรคุย คราวนี้ก็ รอๆๆๆ ว่าเมื่อไหร่หน้อจะมาที่บ้านสักที

ขอบคุณพี่ๆทุกที่ให้คำแนะนำ และกำลังใจต่างๆ แล้วถ้าพวกเค้ามากันจริงๆ ออมจะมารายงานให้ทราบต่อไปนะคะ

ไม่ต้องกลัวนะครับ...ถ้าดูแล้วมันคุกคามชีวิตคุณมากไปก็แจ้งตำรวจได้ครับ....

เป็นกำลังใจให้ครับ.....ซู่ๆ.......

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5072 โดย Skynine
ถ้ามันมาถามชื่อ-นามสกุล จากไหน ถ้าให้ดี ขอดูบัตรประชาชนมันด้วย หากมันประจาน ข่มขู่
ไปแจ้งความไว้ แล้วทำเรื่องไปที่ ธปท. จัดเต็มให้มัน ข้อสำคัญไม่ต้องกลัวนะ อย่ากังวลด้วย
รับมือไปตามสถานการณ์ มาดี ดีตอบ มาร้ายประจานหรือข่มขู่จัดให้มันไป ถ้ามันจะฟ้องบอกฟ้องเลย
เจอกันที่ศาลแล้วกัน ...
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5078 โดย Nok2865
มันไม่ใช่ว่าจะรับสายทวงหนี้ แล้วถามว่า ต้องทำยังไง...
พอได้คำตอบว่า เขาข่มขู่ เขาไม่ใช่ทนาย รอให้เขาฟ้อง เพราเรามีค่าใช้จ่ายมากมาย ก็จบ...
มันไม่ใช่ค่ะ...
คุณออมสินยอมรับไหมว่า แฟนคุณเอาเงินเขามาจริง แล้วก็เบี้ยวหนี้เขา
หยุดจ่าย ไม่ใช่แค่หยุดเฉยๆ แต่ต้องออมเงิน เพื่อรอเวลาใช้หนี้ในเวลาที่เหมาะสม
เราทุกคนในนี้ ล้วนมีความจำเป็นหลายๆอย่างที่ทำให้ต้อง "หยุดจ่าย"
เราทุกคนในนี้ มีพ่อมีแม่ มีลูกทั้งเล็กทั้งใหญ่ ต้องดูแล
เราหลายคนในนี้ ล้มป่วยต้องรักษาตัวเอง
แต่ชมรมหนี้ฯ จะสอนให้หยุดจ่าย แล้ว "เก็บเงิน" โดยในระหว่างการเก็บคุณต้องเอาครอบครัวให้รอดก่อน
รอดในที่นี่หมายถึง พออยู่ พอกิน รู้จักเก็บออมไว้ส่วนหนึ่ง
เราทุกคนมีภาระ แต่เราก็ต้องใช้หนี้คืนเขา คุณคงไม่อยากไปใช้หนี้คืนเขาในชาติต่อๆไปอีกนะคะ
ปกป้องสิทธิ์ของคุณ ร้องเรียนได้ถ้าเขาล่วงละเมิดสิทธิ์ของคุณ
แต่หนี้ก็ต้องชดใช้ ในเวลาและราคาที่เหมาะสม
เชื่อในแนวทางของชมรมฯ
คุณไปอ่านสโลแกนของเราใหม่อีกที

“เราสอนให้เพื่อนจับปลา

เราต่อต้านการทวงหนี้โหด

เราไม่ส่งเสริมการชักดาบ”

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.837 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena