มีเงินก้อนสามารถใช้หนี้บัตรเครดิตทั้งหมดแล้ว ใช้แล้วปิดบัตรไปเลยดีมั้ยคะ?

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #488 โดย rockman7
มีบัตรเครดิตอยู่2ใบ เป็นของธนาคารกรุงศรี กับกรุงไทย
แต่ชำระไม่ค่อยตรงหมุนเงินไปเรื่อยๆทั้งกดซื้อของทั้งกดเงินสด จนตอนนี้ยอดบัตรเต็มทั้ง2ใบแล้ว
คือ30,000 กับ 35,000รวมเป็น65,000บาท แล้วพอดีได้เงินก้อนมา200,000บาท
ใจนึงอยากซื้อห้องอยู่เพราะทุกวันนี้เช่าเค้าอยู่ค่าเช่าห้องรวมน้ำไฟประมาณ6,500บาทต่อเดือน
(เงินเดือน20,000บาท) ห้องที่ดูๆไว้ ราคาประมาณ200,000บาท
เลยยังลังเลว่าจะเอาเงินไปซื้อห้องก่อน หรือใช้หนี้ให้หมดก่อนไปเลยดี ประวัติการชำระไม่ค่อยดี
กว่าจะทำเรื่องกู้ซื้อบ้านหรือคอนโดได้น่าจะอีกนาน พอดีมาเจอเว็บนี้เลยอยากขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ

ป.ล.ไม่ค่อยรู้รายละเอียดการคำนวณหนี้หรือเงินกูบ้านเท่าไหร่ ขออภัยที่คำถามมันดูโง่ๆนะคะ --*

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #490 โดย rockman7
อีกคำถามนึงค่ะ ถ้าชำระหนี้ทั้งหมดแล้วปิดบัตร ต้องการกู้ธนาคารเพื่อซื้อคอนโด จะมีความเป็นไปได้มากแค่ไหนคะ?

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #493 โดย Ly89
ถามง่ายๆ ก็ขอตอบง่ายๆเลยนะครับ

คุณคิดว่า เป็นหนี้บัตร กับเป็นหนี้ห้อง อันไหนดีกว่ากัน

คุณไม่ได้เดือดร้อนเรื่องเงินเลยนะครับ ตัดสินใจเอาเองก็แล้วกัน

โชคดีนะครับ..........

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #577 โดย nunee
ตอบยากนะค่ะ

คุณลองคิดดูก่อนสิค่ะ หากคุณใช้หนี้ก่อน โอกาสที่จะได้ห้องก็แค่เลื่อนออกไป

แต่ถ้าคุณซื้อห้องก่อน...คุณก็ยังเป็นหนี้อยู่ คุณคิดว่าคุณจะจัดการหนี้ของคุณได้หรือไม่

ส่วนเรื่องการกู้ซื้อบ้านไม่ขอตอบนะค่ะ...เพราะเป็นหน้าที่ของแบงค์ที่จะเป็นผู้วินิจฉัยว่า

จะให้คุณกู้ผ่านหรือเปล่า เราตอบแทนแบงค์ไม่ได้จริงๆ

นางมารน้อย ณ ชมรมฯ

"จงอย่าทำตัวเป็นโอ่งรั่วๆ ที่เติมเท่าไหร่ก็ไม่มีวันเต็ม"[/color]

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #740 โดย rockman7
ขอบคุณค่ะ ตอนนี้ไปจ่ายหนี้บัตรครบหมดแล้ว เรื่องคอนโดที่จะซื้อก็ยังคิดๆอยู่ค่ะคิดว่ารอไปก่อนดีกว่า การไม่มีหนี้ดีที่สุด

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #742 โดย Pych
ลองไปเช็คเครดิตบูโรดูก็ได้ครับ จะได้สบายใจมากขึ้น

www.ncb.co.th/Chk_Consumer.htm

และถ้าคุณจ่ายปิดหนี้บัตรหมดแล้ว มีใบแจ้งปลดภาระหนี้ ก็ยังสามารถเอาไปยื่นกู็ซื้อบ้านกับบางธนาคารได้ไม่ยากครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #745 โดย rockman7

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.439 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena