ถามเรื่องการสมัครบัตรเครดิตครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4777 โดย karnrx44
เรียนอยู่คณะแพทย์ อยู่ปีสุดท้าย จะจบแล้วมีธนาคารแห่งหนึ่ง มาเสนอให้ นักศึกษาที่จะจบทุกคน ทำบัตรเครดิต platinum วงเงิน 100000 บาท เพราะพวกเรา จบมาเงินเดือนเยอะและงานมั่นคงอยู่แล้ว คือ ทุกคน สมัครแค่ใช้บัตรประจำตัวประชาชนใบเดียวครับ และเขาบอกว่า อนุมัติให้เลย ไม่ทราบว่าเขาต้องเอาข้อมูลเราไปเช็คที่ เครดิตบูโรอยู่ไหมครับ งง มากเพราะว่า ทุกคนเพิ่งจบ และยังไม่มี statement อะไรเลย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4780 โดย Pachiby8
ชมรมนี้ไม่สนับสนุนให้เป็นหนี้เพิ่มค่ะ สนับสนุนให้แก้ปัญหาเรื่องหนี้ให้หมดไปค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4782 โดย Champcyber99

karnrx44 เขียน: เรียนอยู่คณะแพทย์ อยู่ปีสุดท้าย จะจบแล้วมีธนาคารแห่งหนึ่ง มาเสนอให้ นักศึกษาที่จะจบทุกคน ทำบัตรเครดิต platinum วงเงิน 100000 บาท เพราะพวกเรา จบมาเงินเดือนเยอะและงานมั่นคงอยู่แล้ว คือ ทุกคน สมัครแค่ใช้บัตรประจำตัวประชาชนใบเดียวครับ และเขาบอกว่า อนุมัติให้เลย ไม่ทราบว่าเขาต้องเอาข้อมูลเราไปเช็คที่ เครดิตบูโรอยู่ไหมครับ งง มากเพราะว่า ทุกคนเพิ่งจบ และยังไม่มี statement อะไรเลย

แล้วที่คุณเรียนอยู่คุณพ่อคุณแม่ไปกู้เงินมาให้เรียนหรือเปล่าและรู้ได้อย่างไรว่าจบแล้วจะมีเงินเดือนเป็นแสนใครบอกไปถามคุณพ่อดูว่าจะทำบัตรเครดิดได้ไม่แล้วมันดีหรือเปล่า

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4783 โดย TorryV92
ลืม บัตรเครดิตไปเถอะ ถ้าไม่อยากมานั่งทุกข์ใจแบบพี่ น้องเอ๊ย
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: karnrx44

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4786 โดย Ly89

karnrx44 เขียน: เรียนอยู่คณะแพทย์ อยู่ปีสุดท้าย จะจบแล้วมีธนาคารแห่งหนึ่ง มาเสนอให้ นักศึกษาที่จะจบทุกคน ทำบัตรเครดิต platinum วงเงิน 100000 บาท เพราะพวกเรา จบมาเงินเดือนเยอะและงานมั่นคงอยู่แล้ว คือ ทุกคน สมัครแค่ใช้บัตรประจำตัวประชาชนใบเดียวครับ และเขาบอกว่า อนุมัติให้เลย ไม่ทราบว่าเขาต้องเอาข้อมูลเราไปเช็คที่ เครดิตบูโรอยู่ไหมครับ งง มากเพราะว่า ทุกคนเพิ่งจบ และยังไม่มี statement อะไรเลย

อ่าน ศึกษาเรื่องราวของผู้คนในเว็ปนี้ดูก่อน....แล้วค่อยตัดสินใจทำบัตรเครดิต

มันมีทั้งข้อดี และข้อเสีย คนที่ควบคุมได้ก็จะมีแค่เจ้าของบัตรเท่านั้น..........

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4787 โดย Skynine
ว่าที่คุณหมอในอนาคต พี่อังแนะนำนะจะทำตามหรือไม่ตามใจคุณ อาชีพคุณเป็นอาชีพที่มั่นคงในด้านการงานและการเงิน ไม่เห็นมีความจำเป็นใดๆๆ ที่คุณจะดิ้นรนเป็นหนี้ ถึงแม้คุณจะมีเงินตามตำแหน่งหน้าที่การงานในอนาคตที่มากพอ แต่หากเผลอไปเมื่อไรเข้าสู่วงจรหนี้แล้ว เป็นโรคที่ต้องใช้เวลาในการแก้ไขพอสมควร ถ้าหากขาดสติยั้งคิด ยั้งทำ ไม่ว่าตำแหน่งใด เงินเดือนเท่าไร ก็ทำให้ป่วยได้ ทั้งทำให้ป่วยกายและใจ ใช้ชีวิตที่พอเพียง พออยู่ พอกิน ใช้เงินสดซื้อสินค้าอุปโภคบริโภคดีที่สุด การไม่เป็นหนี้เป็นลาภอันประเสริฐ
ปล. อ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่านและกระทู้พี่ๆ เพื่อนๆ ด้วย คุณจะได้รู้ว่าคนป่วยด้วยหนี้นั้นทุกข์แค่ไหนกับการโดนทวงหนี้และรอเก็บเงินเพื่อใช้ให้หมดหนี้ แล้วประกอบการตัดสินใจเพื่อประเมินดูว่า มีบัตรมันเท่หรือมันทุกข์กันแน่...
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด การไม่เป็นหนี้เป็นลาภอันประเสริฐ พี่อัง สวยประหาร คนป่วยที่เป็นหนี้...
o_)
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: TorryV92

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4791 โดย Pych

ปกติแล้ว ไม่ว่าใครที่สมัครบัตรเครดิต จะมีแบบฟอร์มให้เราเซ็นต์ คือ หนังสือให้ความยินยอมในการเปิดเผยข้อมูลเครดิต ซึ่งจะอนุญาตให้สถาบันการเงินนั้น ไปขอดูข้อมูลเครดิตของเรา ซึ่งเมื่อเราเซ็นต์ยินยอมไปแล้ว เขาจะสามารถเช็คข้อมูลเครดิตของเราได้ตลอดเวลาครับ

เป็นเรื่องปกติครับ สมัยสิบกว่าปีที่แล้ว พี่จบคณะวิศวกรรมศาสตร์ ก็มี Amex มาให้เราสมัครบัตรเครดิตฟรี (ซึ่งสมัยนั้น ยังไม่มีเครดิตบูโร) ถือเอาไว้เท่ๆ ไม่เคยรูดเลย แต่พอครบปี มีค่าธรรมเนียมรายปี พี่ก็ยกเลิกทิ้งหมดครับ

ส่วนเรื่องที่พี่ๆ ข้างบนเตือนเอาไว้ น้องต้องเอาไปคิดเอง ถ้ามีบัตรแล้วใช้เป็น จ่ายครบ จ่ายเต็ม (ไม่ใช่จ่ายแค่ขั้นต่ำ) ไม่กดเงินสดมาใช้ พี่ว่าบัตรเครดิตก็ไม่เลวร้ายอะไร มีไว้ใช้ยามฉุกเฉินก็อุ่นใจดีครับ

และอย่าลืมดูเงื่อนไข ค่าธรรมเนียมรายปีด้วยนะครับ บัตร Platinum เสียค่าธรรมเนียมรายปีสูงทีเดียว ถ้าถือฟรีตลอดชีพ และน้องมั่นใจว่าควบคุมใจตัวเองได้ ก็ลองดูครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4795 โดย ntps
เคยมีคำถามว่า ชมรมเรา Anti บัตรเครดิตหรือเปล่า ทำไมบัตรเครดิตไม่ดีตรงไหน?

ตอบไปว่า การมีบัตรเครดิตไม่ใช่เรื่องเสียหาย แต่อยู่ที่คนถือบัตรเครดิตต่างหากค่ะ
เราต้องมีวินัยการเงินที่ดี จ่ายตรง จ่ายเต็ม มีเท่าไรใช้เท่านั้น ไม่เอาเงินอนาคตมาใช้
หากคุณทำได้ คุณจะรอดจากการเป็นเหยื่อบัตรเครดิตค่ะ เหรียญยังมี 2ด้าน บัตรเครดิต
ก็เช่นกันค่ะ แต่คุณจะไม่เป็นที่รักของแบงค์ เพราะคุณทำให้เขาขาดทุนกำไรค่ะ ^^

เดี๋ยวนี้ทุกธุรกิจก็ขายตรงลูกค้าหมดค่ะ อีกหน่อยคงไปหาเด็กจบ ม 1 ให้ทำบัตรมังค่ะ :555:

ถ้าจำเป็นต้องมี ก็เลือกประเภทฟรีค่าธรรมเนียมตลอดชีพ มีโปรโมชั้นร่วมกับชาวบ้าน
ตลอดเวลา ไม่คิดค่าธรรมเนียมยุบยับ คุณมีสิทธิจะเลือกค่ะ ใช้ให้เต็มที่นะค่ะ
ขอให้อนาคตคุณหมอโชคดีนะค่ะ ว่าแต่หมออะไรค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4846 โดย karnrx44
ขอบคุณทุกๆคนมากครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.448 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena