ได้รับเอกสารบังคับคดี สามารถยึดเงินบำนาญ ปกส. ได้ไม๊คะ

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110887 โดย Chaam
รบกวนสอบถามค่ะ พอดีแฟนได้รับหมายศาลให้บังคับคดีแล้ว ตอนนี้แฟนกำลังจะได้รับเงินบำนาญจากประกันสังคมประมาณ 3,000 บาท/เดือน เค้าสามารถอายัดเงินตัวนี้ได้ไม๊คะ ตอนนี้แฟนไม่มีรายได้ ไม่มีทรัพย์สินอะไรค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110901 โดย jackTs
.
เงินประกันสังคม ที่ผู้ประกันตนได้นำส่งให้กับกองทุนประกันสังคม ไม่อยู่ในเงื่อนไขของการยัดเงินเดือนครับ
ไม่ว่าจะเป็น เบี้ยจ่ายคืนค่าสวัสดิการต่างๆ , ค่าเลี้ยงดูบุตรแรกเกิด , บำเหน็จ , บำนาญชราภาพ...จะไม่สามารถอายัดได้ทั้งสิ้น

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mamablue69

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110906 โดย Chaam
ขอบคุณมากค่ะ
แต่ที่กังวลคือเงินบำนาญตัวนี้จะเข้าบัญชีธนาคารทุกเดือน เจ้าหนี้สามารถสั่งอายัดบัญชีธนาคารได้หรือเปล่าคะ
คือตอนนี้แฟนต้องออกจากงานเพราะป่วยเลยไม่มีรายได้อะไร เรามีรายได้จากค้าขายอย่างเดียวทำให้ตอนนี้ยังไม่มีกำลังพอจะจ่ายได้ค่ะ
รบกวนขอข้อมูลด้วยนะคะ

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110908 โดย jackTs
.
ถ้าผมตอบยืนยันถึงขนาดนี้แล้ว...แต่...ยังไม่เชื่อผมอีก
ก็คงขอรบกวนให้คุณ กรุณาไปติดต่อสอบถามที่กรมบังคับคดีด้วยตัวคุณเอง ก็แล้วกันเถิดครับ

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.324 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena