ไม่ได้ชำหระหนี้บัตรเครดิตมา 2 ปี

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110633 โดย Nichapat14
มีหนี้บัตรเครดิตอยู่ 4 บัญชีค่ะ
ในเอกสารเครดิตบูโรแจ้งสถานะว่าอยู่ในขั้นตอนทางกฎหมายทีนี้เมื่อช่วงต้นเดือนเรามีความสนใจจะเข้าร่วมโครงการคลินิกแก้หนี้ ทางโครงการแจ้งว่าต้องไปเช็คว่าบัญชีทั้ง 4 อยู่ในชั้นตอนไหนของศาลแล้ว ถ้ายังไม่ถูกติดสินก็ยังสามารถเข้าร่วมโครงการได้
คำถามค่ะ
1.เราอยากทราบว่าเราสามารถเช็คได้อย่างไรคะว่าคดีอยู่ในขั้นตอนไหนของศาลค่ะ ?
2.หากเราเข้าร่วมโครงการไม่ได้ ขั้นตอนแรกเราควรดำเนินการอย่างไรต่อเพื่อจะชำระหนี้กับทางธนาคารเจ้าของบัตรคะ?

เรามีการย้ายที่อยู่ค่ะ และ ครอบครัวมีปัญหาในช่วงนั้น ตั้งแต่ช่วงปลายปีปี2559 อะค่ะที่เราไม่ได้ส่งเงินอีกเลย ตอนนี้เราพอจะมีกำลังที่จะชดใช้บ้างแล้วค่ะ ยังไงรบกวนเพื่อนๆพี่ๆในบอร์ดแนะนำด้วยนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110654 โดย Pheonix
ถ้าเป็นหนี้บัตรเครดิต อายุความ 2 ปี ถ้าถูกฟ้องปรึกษาคุณอาไพโรจน์ เขียนคำให้การ

นับแต่หยุดชำระหนี้ ถือว่าสัญญาเลิกต่อกันแล้ว เมื่อสัญญาเลิกต่อกันแล้ว โจทก์ไม่สามารถเรียกดอกเบี้ยตามสัญญาได้อีกต่อไป ศาลถือว่าเป็นเบี้ยปรับที่สูงเกินส่วนอันสมควร ศาลมีอำนาจลดลงให้ได้ตามที่ศาลเห็นสมควร

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110687 โดย Nichapat14
ขอโทษด้วยที่ตอบกลับช้าค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆนะคะ :)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.323 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena