ตัดสินใจหยุดจ่าย 7 บัญชี

5 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110010 โดย wipada18
อายุ 26 ปี ฐานเงินเดือน 20665 อื่น ๆ 2500 = 23100
บัตรทุกใบ จะถึงกำหนด จ่าย ประมาณ วันที่ 5 ของทุกเดือน ตอนนี้จ่ายขั้นต่ำของเดือน เมษา ไปหมดแล้ว
เตรียมจ่ายอีกรอบ วันที่ 5 พฤษภาคม
ตอนนี้ยังไม่ได้หยุดการชำระคะ จะต้องเริ่มต้นยังไงดี ในใจคิดว่าไม่อยากหยุดการจ่าย เพราะอีกไม่นานทางบ้าน ก็อยากให้เรายื่นกู้ซื้อบ้าน โดยใช้สิทธิ ธอส ของบริษัท แต่ใจเรารู้ว่าหนี้เยอะ คงไม่ผ่าน แล้วก็คงผ่อนไม่ไหวด้วยคะ ตอนนี้เครียดมาก ไม่รู้จะเริ่มยังไงดี กลัวเค้าโทรมาทวง ที่บริษัทด้วยคะ ถ้าโทรมาหาแต่เราก็คงรับมือไหว

เคยยื่นกู้สินเชื่อธนาคารแล้ว เค้าอนุมัติ แค่ 1.5 เท่าของเงินเดือน เราเลยไม่เอาคะ เพราะเอามาก็เป็นหนี้เพิ่มอีก

เครียดมาก ไม่รู้ต้องเริ่มยังไงบ้าง ตรงไหนบ้างคะ
รายละเอียด
อิออน 85000
กสิกร 72000
scb 72000
กรุงเทพ 40000
กรุงไทย 70000
กดเงินสดเฟริสช้อย 31000
กดเงินสด โลตัส 16000
รวมยอด 386000
(ค่างวดรถยนต์ 5500 ใช้ไฟแนนซ์ scb คะ)

ตอนนี้ลองคำนวณ กำลังตัวเองแล้วค่ะ สามารถจ่ายหนี้ไหวแค่ ประมาณ 10000-12000 บาทต่อเดือนคะ แต่ตอนนี้กลายเป็นว่า กดหมุนต่อบัตรไปมาคะ เครียดมาก ๆ เลย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110011 โดย Annietiya
หยุดจ่ายยกเว้น แบงค์ที่เราผ่อนรถอยู่ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110013 โดย ยิ้มอ่อน
บริษัทที่ทำอยู่มีโบนัสมั๊ยคะ ถ้ามีก็จะสามารถเอามาปิดบัตรน้อยๆไปก่อนได้ค่ะ

5 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110014 โดย wipada18

ยิ้มอ่อน เขียน: บริษัทที่ทำอยู่มีโบนัสมั๊ยคะ ถ้ามีก็จะสามารถเอามาปิดบัตรน้อยๆไปก่อนได้ค่ะ

มีคะ แต่โบนัสจะออกปลายปีคะ เดือนธันวาคม และมกราคม

5 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 5 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110015 โดย aof
เล่าสู่กันฟังจากประสบการณ์ที่เคยผ่านมาเมื่อปีที่เเล้ว ตัวเองหยุดจ่ายพร้อมกัน 5 บัตร
เฉลี่ยเเต่ละบัตรหยุดจ่ายประมาน 4-5 เดือนถึงจะฟ้อง สรุปแล้วมีฟ้อง 2 บัตร ออมสินกับ ktc ที่ฟ้อง อีก 3 บัตรปิดก่อนฟ้อง ที่ปิดได้เพราะเเต่ละบัตรลดให้ 30-50 % เเต่ข้อเสียคือเสียเครดิตไม่สามารถทำอะไรได้กัลสถาบันการเงินต้องรอให้ประวัติล้างทิ้งก่อน 36 เดือน

หมายเหตุ ถ้าคิดจะหยุดจ่ายในเมื่อไม่ไหวเเล้วจริงๆ ควรจะรับทุกสายเมื่อมีบริษัททวงหนี้โทรมา ถ้าเราไม่รับเดียวมันจะโทรเข้าออฟฟิต

5 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110021 โดย เจ๋งแจ๋ว
ก่อนที่จะคิดว่าทำยังใงต่อดี อ่านนี่ก่อนเลยครับ

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

ต้องอ่านก่อนนะครับ ทำใจเย็นๆ ในนี้มีความรู้ ทางออก ว่าเราจะไปในทิศทางใหนดี
และที่สำคัญ ผมว่าต้องบอกให้ที่บ้านรับทราบปัญหานี้นะครับ
เพราะเกิดยื่นกู้เรื่องบ้านจริงแล้วเกิดไม่ผ่าน สุดท้าย เค้าก็รู้อยู่ดี
สู้เราบอกเองเล่าถึงปัญหาที่มาที่ไปของหนี้เหล่านี้ บางทีอาจจะมีความคิดดีๆ ความเข้าอกเข้าใจมากขึ้นก็ได้นะครับ

สู้สู้ครับ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110450 โดย wipada18
ตอนนี้แจ้งทางครอบครัวแล้วว่าจะหยุดจ่ายบัตรทั้งหมดค่ะ จะจ่ายเพียงค่างวดรถยนต์ ที่จ่ายผ่าน scb อย่างเดียวคะ แต่ก็กำลังคิดว่า

1.หากเราหยุดจ่ายบัตรเครดิตของ scb จะมีปัญหาเกี่ยวเนื่องมาถึงรถยนต์ที่เราผ่อนกับ scb อยู่ไหมคะ
2.เงินเดือนผ่านบัญชี ธ.กรุงเทพ แล้วถ้าหยุดจะมีการอายัดเงินที่เปล่าคะ
3.หากทางเจ้าหนี้ทุกรายโทรมาทวง เราตั้งใจจะรับทุกสายคะ แต่เกรงว่าเค้าจะโทรเข้าออฟฟิศ ขอวิธีการรับมือเพิ่มเติมคะ
4. ที่อยู่ที่บ้าน ที่เราเคยให้กับทางธนาคารไว้ ตอนนี้เราเลิกกับแฟนแล้ว
แล้วไม่ได้อยู่บ้านหลังนั้นแล้ว เค้าจะส่งหมายศาลไปที่บ้านหลังนั้นไหมคะ (ปกติเราให้ส่งเอกสารมบแจ้งหนี้ทุกอย่างมาที่บริษัทคะ)
5. ตอนนี้เห็นเพจหนึ่ง มีการรับปรึกษาปัญหาหนี้ โดยเสียค่าใช้จ่าย แจ้งว่าจะทำเอกสารเพื่อสู้คดีในชั้นศาลให้ กรณีที่เราขึ้นศาลเราจะต้องมีเอกสารที่ให้ทางเจ้าของเพจสู้คดีให้ และทนาย ด้วยหรือคะ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110453 โดย O12345
1. หยุดจ่าย
2. คอยรับโทรศัพท์ และบอกยังไม่มี มันจะประมาณ 5-10 เดือน จากนั้นจะเงียบ
3. หลังจากนี้จะมีจนท โทรมาหว่านล้อมให้ทำสัญญาโหด บอกไปไม่ทำค่ะ
4. เมื่อเงียบหายไป ทางจนท จะแจ้งล่วงหน้าว่าจะส่งฟ้องศาล ในวันนี้ๆๆๆ แต่สามารถตัดจบได้ที่ยอดนี้ๆๆๆ เมื่อเราไม่มี ก็บอกไปเคลียร์หน้าศาล
5. หลังจากนี้เอกสารจะไม่ส่งมาตามที่อยู่ที่แจ้ง แต่จะมีหมายศาลมาครั้งเดียวตามที่อยู่ทะเบียนบ้าน
6. เมื่อไปศาลจะได้คุยกับทนาย ขาก็จะหว่านล้อมแกมบังคับว่าให้ยอมตามยอดนี้ๆๆ ผ่อนเดือนละเท่านี้ๆๆๆ ถ้าคุณรับไหว ก็ยอมหน้าศาล ถ้าไม่ไหวก็ให้เข้าฟังในศาลเลย บอกนู๋มีภาระ นู๋สามารถจ่ายได้เท่านี้จริงๆค่ะ อะไรก็ว่าไป
7. ระหว่างนี้สามารถ Hair Cut ได้ตลอด ค่ะ
8. เอกสารจะส่งไปที่ที่อยู่ทะเบียนบ้าน เมื่อจ่ายหมดค่ะ

ขอให้พี่หมดหนี้ไวๆ น้องโดนไป 3 ราย แต่ไหวนอกบัลลัง เลยไม่เข้าห้องขัง เอ้ย เข้าฟังศาลตัดสินจ้า 555 ของนู๋ 8xx,xxx เกือบล้าน ตอนนี้ Hair Cut บ้าง ผ่อนบ้าง เหลือสุทธิประมาณ 3xx,xxx จ้า คาดว่าภายใน 2 ปีน่าจะหมด แบบผ่อนยาวๆ ถ้าช่วงไหนมีก็จะเจรจาขอตัดดูค่ะ
สู้ๆค่ะพี่

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110455 โดย O12345
กว่าจะโดนอายัดบัญชีเงินเดือนต้องได้ขึ้นศาลก่อนนะคะ หรือถ้าหลบเลี่ยง เขาก็จะสืบจนเจอแหล่ะว่าเรามีทรัพย์สินอะไรบ้าง อ่านในกระทู้กับคำแนะนำของแอดมินเขาเยอะๆนะคะ วิธีมีเยอะแยะ ศึกษาและนำไปปรับใช้ตามความถนัดของตนจ้า และจะบอกว่าขึ้นศาลน่ะไม่น่ากลัวเลย นู๋ไม่ได้เอาเอกสารที่ศาลส่งฟ้องที่บ้านไป เดินตัวปลิวเอาแต่บัตรประชาชนไปอย่างเดียว แล้วไปอ่านเอาว่าห้องไหน แต่นัดตามนัดนะคะ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110457 โดย wipada18
อ่อ อีกอย่างนึงคะ

ทะเบียนบ้านเป็นบ้านของคนอื่น ซึ่งเราขอแค่ชื่อเอาเข้าไปอยู่ในทะเบียนบ้านเฉย ๆ คะ และไม่ได้ติดต่อกับทางเจ้าบ้านมานานหลายปีแล้ว ซึ่งบ้านที่พักอยู่ตอนนี้ อยู่คนล่ะที่กับทะเบียนบ้าน แบบนี้ต้องจัดการยังไงหรือคะ เราสามารถแจ้งทาง เจ้าหนี้ได้ไหม กรณีที่เค้าแจ้งว่าจะส่งหมายศาล

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110460 โดย jackTs
.
ผมรวมกระทู้ให้แล้วนะครับ

มีอะไรที่อยากจะถามต่อ กรุณาโพสต์ถามต่อจากในกระทู้เดิม(กระทู้นี้)ของตัวคุณเองด้วยครับ

1คน ต่อ 1กระทู้ เท่านั้น ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64#12130

วิธีค้นหากระทู้ของตัวเอง

ปล.ที่นี่ไม่ได้ห้ามถามนะครับ

แต่ขอความกรุณาให้ไปถามต่อจากในกระทู้เดิมของตัวคุณเอง

ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110461 โดย jackTs

wipada18 เขียน: ทะเบียนบ้านเป็นบ้านของคนอื่น ซึ่งเราขอแค่ชื่อเอาเข้าไปอยู่ในทะเบียนบ้านเฉย ๆ คะ และไม่ได้ติดต่อกับทางเจ้าบ้านมานานหลายปีแล้ว ซึ่งบ้านที่พักอยู่ตอนนี้ อยู่คนล่ะที่กับทะเบียนบ้าน แบบนี้ต้องจัดการยังไงหรือคะ เราสามารถแจ้งทาง เจ้าหนี้ได้ไหม กรณีที่เค้าแจ้งว่าจะส่งหมายศาล

หมายศาล...จะถูกส่งไปที่ไหน?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6974&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ

มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=category&catid=7&Itemid=64

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110462 โดย jackTs
.
ตัวอย่าง

มือใหม่หยุดจ่ายเดือนแรกและฝากขอบคุณพี่ๆทุกคน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41372&Itemid=64#52944

.

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110588 โดย wipada18
ตอนนี้โดนกระหน่ำโทรอย่างหนักหน่วง
- ktc วันละสาย
- kbank , เฟริสช้อย วันละ 2 สาย
- scb 3 วันครั้งนึง
- กรุงเทพยังไม่มีการทวงคะ(ไม่รู้เป็นเพราะเงินเดือนผ่านบัญชีด้วยหรือเปล่า แอบกลัว เงินจะหายไป ตอนนี้พยายามเก็บเงินรอปิดทุกบัตรคะ)
- อิออน วันล่ะ 3-4 สาย แจ้งว่า ให้จ่ายขั้นต่ำ แล้วให้กดเงินสดออก มาหลายวันแล้ว พอวันนี้โทรมาอีกก็เสนอให้ จ่ายมาก่อน 1000-2000 ไม่ต้องถึงยอดขันต่ำก็ได้คะ

ไม่มีหนี้เป็นลาภอันประเสริฐจริง ๆ นะ

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110652 โดย Pheonix
เปิดตัวโครงการคลินิกแก้หนี้ระยะที่ 2 เริ่ม 15 พฤษภาคม 2562

Bank of Thailand

เข้าไปใน You tube จะได้สมัครเข้าร่วมโครงการ

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110694 โดย wipada18

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110695 โดย wipada18
ช่วงนี้อิออน โทรหนักหน่วงมาก เลยคะ วันนึง 5 สาย
เราก็ได้แต่ผลัด ๆ พยายามจะหาให้ เค้าก็จะบีบให้เราจ่ายให้ได้เลยคะ

โอ้ยยย ตอนนี้ เดินรับโทรศัพท์แทบไม่ไหว แล้ววว

ตอนแรกเสนอมาว่า ให้จ่าย 1000 บาทก่อน เราก็คะ ๆ มาตลอด
จนวันนี้ เค้าบอกว่า เค้าจะนั่งรอที่บริษัท รอยอดเข้าเวลา 18.45 ไม่เกินใช่ไหมคะ เราก็ได้แต่ตอบว่า ได้คะ ๆ แต่ไม่มีเงินจ่ายเลย

กลายเป็นคนผลัดวันประกันพรุ่งนี้ไปอีก แต่ดีกว่า ไม่มีเงินเหลือใช้ในชีวิตเลย หมุนเงิน จนหัวหมุน บัตรนู้นบัตรนี้

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110696 โดย wipada18

Pheonix เขียน: เปิดตัวโครงการคลินิกแก้หนี้ระยะที่ 2 เริ่ม 15 พฤษภาคม 2562

Bank of Thailand

เข้าไปใน You tube จะได้สมัครเข้าร่วมโครงการ

เข้าไปดูมาแล้วค้าา
เห็นมีเงื่อนไขว่า เป็นหนี้เสีย คือไม่ได้ชำระหนี้หรือไม่ได้ชำระขั้นต่ำ บัตรเครดิต บัตรกด เงินสด หรือสินเชื่อส่วนบุคคล ของธนาคาร หรือผู้ประกอบธุรกิจทางการเงิน ที่เรียกว่า Non Bank ที่เข้าร่วมโครงการ ตั้งแต่ 2 แห่งขึ้นไป เป็นระยะเวลานานติดต่อกันมากกว่า 90 วัน และก่อนวันที่ 1 มกราคม 2562

แต่ของเราพึ่งจะหยุดจ่ายเกือบเดือนเองนะคะ

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110731 โดย nzvi
ไม่มีจ่ายก็บอกไปตรงๆ ว่าไม่มีจ่าย จ่ายไม่ไหวแล้ว ต้องบอกเขาตรงๆ
ไม่งั้นรับปากแล้วคุณไม่ชำระเข้าไป เขาก็จะโทรทวงๆ รัวๆ
ถ้าเขาโทรมาที่เบอร์ส่วนตัว รับสาย เขาก็จะไม่โทรไปเบอร์อื่นนะครับ

ส่วนใหญ่ผมจะบอกว่า ไม่มีชำระจริงๆ ให้ทำตามระบบไปเลย
5-6 เดือนก็ไม่ค่อยโทรแล้ว ระหว่างนั้นคุณก็เก็บเงินขอ HC กับทางเจ้าหนี้ครับ

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110791 โดย wipada18

nzvi เขียน: ไม่มีจ่ายก็บอกไปตรงๆ ว่าไม่มีจ่าย จ่ายไม่ไหวแล้ว ต้องบอกเขาตรงๆ
ไม่งั้นรับปากแล้วคุณไม่ชำระเข้าไป เขาก็จะโทรทวงๆ รัวๆ
ถ้าเขาโทรมาที่เบอร์ส่วนตัว รับสาย เขาก็จะไม่โทรไปเบอร์อื่นนะครับ

ส่วนใหญ่ผมจะบอกว่า ไม่มีชำระจริงๆ ให้ทำตามระบบไปเลย
5-6 เดือนก็ไม่ค่อยโทรแล้ว ระหว่างนั้นคุณก็เก็บเงินขอ HC กับทางเจ้าหนี้ครับ

รับทราบคะ ขอบคุณค้าาา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.722 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena