หนี้ครั้งแรกค่ะ KTC ยอด 1 แสน ไม่จ่ายมา 3 เดือน กำลังฟ้อง

5 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #109912 โดย manow1719
สวัสดีค่ะ หนูเป็นหนี้บัตรเครดิต KTC 1 แสนบาท เพราะกดเงินสดไปจ่ายค่ารักษาโรคหัวใจคุณตา
ตอนนี้ ตา เสียชีวิตแล้วค่ะ
ตอนมีบัตรเครดิตกะว่าจะไม่ใช้ แต่ก็มีเรื่องให้ใช้
หนูผ่อนบ้าน 9 พัน ผ่อนรถ 6 พัน
ทำให้ไม่สามารถมีเงินจ่ายบัตรเครดิตขั้นต่ำ 4,500 ได้ทุกเดือน
จ่ายไหวแค่เดือนละ 1500
เลยหยุดจ่ายค่ะ

ครบ 3 เดือนคือเดือนมีนา จะโทรไปขอจ่ายน้อยลง เจ้าหน้าที่บอก กำลังฟ้องแล้ว
จะฟ้องวันที่ 20 มีนาคม ขึ้นศาลน่าจะ ปลายเมษายน

จะสอบถามว่า หนูจะโดนยึดบ้าน หรือเงินเดือนไหมคะ
ก่อนฟ้องทำไมไม่ยอมให้ปรังโครงสร้างหนี้บ้าง

ตอนขึ้นศาลน่ากลัวไหมคะ เพราะต้องไปคนเดียว ไม่อยากให้แม่รับรู้ กลัวแม่เครียดค่ะ

ขอบคุณพี่ๆที่ช่วยออกความเห็นค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #109913 โดย ning007
ศาลสั่งฟ้อง ถ้าไม่จ่าย เจ้าหนี้จะให้กรมบังคับคดี ตรวจสอบทรัพทย์สินขายทอดตลาดครับ
3 เดือนคงเป็นแค่คำขู่นะคิดว่า รอหมายศาลมาแล้วไปคุยที่ศาลดีกว่าครับ
อ่านกระทู้มากๆๆครับ มีคำแนะนำดีๆๆมากมาย
บ้านผ่อนอยู่บังคับขายได้ แต่รถยึดไม่ได้ ถ้าเงินเดือนเกิน 20000 โดนอายัดเงินเดือนส่วนที่เกิน 20000

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 5 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #109914 โดย ตาบอดคลำช้าง
ktc ฟ้องเร็วครับ ผมหยุด 2 เดือนฟ้องเลย(ขึ้นศาลได้ข้อเสนอให้ปิดจบใน 36 เดือน มีเวลาเคลียยาวๆ ครับ) แต่กว่าจะถึงวันที่ต้องขึ้นศาลก็ใช้เวลา 2-3 เดือนอยู่นะครับ

แนะนำว่าบอกแม่ไปเลยครับ(บอกก่อนที่หมายศาลจะมา) ว่ามีหนี้และบอกสถานะการของหนี้ว่าอยู่ในระหว่างการรอจะฟ้องศาล แล้วก็บอกด้วยเลยว่าหนี้เกิดจากอะไรและคุณจะจัดการอย่างไร(ตามกฎหมาย: หมายศาลจะส่งไปตามที่อยู่ตามทะเบียนบ้าน ซึ่งตอนกลางวันคุณมาทำงาน ดังนั้นคนอยู่บ้านคือคนที่จะได้รับหมายศาลและเห็นก่อนคุณอยู่แล้วครับ)

และถ้าคุณไม่บอก คุณเสี่ยงมากที่จะได้เห็นแม่คุณร้องไห้ถือหมายศาลรอคุณอยู่หน้าบ้าน หรือไม่ก็โทรหาคุณทันทีหลังได้รับหมายศาล เชื่อเถอะครับเหตุการณ์แบบนั้นไม่มีผลดีกับใครเลย และส่งผลกระทบทางจิตใจเป็นอย่างมากครับ

การบอกแม่ไม่ได้ทำให้หนี้หมด แต่มันจะทำให้คนรอบข้างเราเข้าใจสถานการณ์การเงินของเรา พร้อมกับที่สุดของการบอกออกไปคือการลดความเครียดในตัวคุณ(ความเครียดของคุณจะลดลงมาอย่างไม่น่าเชื่อ) และคุณก็เอาเงินมาใช้ในการรักษาคุณตานะครับ ไม่ได้นำมาใช้จ่ายสุรุ่ยสุร่าย

ทีนี้คุณจะเจออะไรบ้างเมื่อไปศาล(เอาหมายศาลและบัตรประชาชนไปด้วยนะ แล้วก็ไปให้ถึงศาลก่อนเวลานัด ที่นั่นจะมีคนแบบคุณอีกเป็นร้อยคนเลยล่ะ)

ยอดหนี้คุณ 1 แสนบาท ในช่วงการไกล่เกลี่ยทนายจะเสนอให้คุณทำยอม ซึ่งโดยทั่วไปที่ ktc เสนอคือให้ปิดจบใน 36 เดือน(แบ่งจ่ายเป็นขั้นบันได) โดยทนายจะให้แบ่งจ่ายขั้นต่ำเป็นช่วงๆ ช่วงล่ะ 12 เดือนเท่าๆ กัน (รวมทั้งหมด 3 ช่วง) ซึ่งถ้าคุณจ่ายตามนั้นจริง หนี้จะยังไม่หมด(ลองบวกดูได้ ยอดรวม 36 เดือนจะไม่ถึง 1 แสนบาท) ซึ่งเราจะต้องปิดจบในงวดสุดท้ายเป็นเงินก้อนอีกที

สมมุติว่า(ผมเดาว่าไม่เกินนี้)
เดือน 1-12 จ่ายขั้นต่ำ 2,000 บาท
เดือน 13-24 จ่ายขั้นต่ำ 3,000 บาท
เดือน 25-35 จ่ายขั้นต่ำ 4,000 บาท และเดือนที่ 36 อีก 4,000 + เงินก้อนเพื่อปิดจบ

ช่วง 1-12 เดือนแรก ถ้าคุณไม่ไหวคุณสามารถต่อรองได้ แต่โดยปกติทนายจะให้จ่ายต่ำสุดที่ 1% ของยอดหนี้ คือ 1,000 บาท(1% ของ 1 แสน) ส่วนเดือนที่ 13-35 จะต่อรองไม่ได้เพราะทนายจะให้เหตุผลว่าถ้าลดลงไปจากนี้ งวดที่ 36 จะหนักไปสำหรับคุณ

เคสผมยอดฟ้อง 350,000 บาท
เดือน 1-12 จ่ายขั้นต่ำ 5,000 บาท => ผมต่อรองได้ 3,500 บาท
เดือน 13-24 จ่ายขั้นต่ำ 6,000 บาท
เดือน 25-35 จ่ายขั้นต่ำ 7,000 บาท และเดือนที่ 36 อีก 7,000 + เงินก้อนเพื่อปิดจบ

เล่ามาซะยาวตอบคำถามคุณมั่ง
1. ถ้าทำตามที่ผมเล่า บ้าน, รถ และเงินเดือน ไม่โดนยึดแน่นอนครับ
2. ที่ ktc ไม่มีปรับโครงสร้างหนี้เพราะการทำยอมในชั้นศาลก็เปรียบเสมือนการปรับโครงสร้างหนี้แล้วครับ
3. ขึ้นศาลไม่น่ากลัวครับ เพื่อนๆ เพียบ สงสัยตรงไหนถามทนายเยอะๆ และอย่าคิดไปเอง

ปล. ถ้าคุณบอกคุณแม่ วันที่ไปศาลผมมั่นใจว่าคุณแม่จะให้กำลังใจคุณอย่างแน่นอนครับ ดีไม่ดีท่านอาจจะไปเป็นเพื่อนคุณอีกด้วยนะครับ

สู้ๆ นะครับ

ปล. อีกที
ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าอะไรทำให้ผมมานั่งพิมพ์ตอบคำถามคุณยาวขนาดนี้ สู้ๆ นะครับ หญิงแกร่ง!!!

5 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #109916 โดย manow1719
ขอบคุณมากนะคะ อ่านแล้วสบายใจขึ้นค่ะ
คงต้องไปศาล แล้วต่อรองปีแรกที่เดือนละ 1500 ก่อน
โบนัสออก เมษาปีหน้าประมาณ 80,000 จะรีบไปปิด เพื่อให้บูโรสะอาดเร็วๆค่ะ

5 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #109918 โดย ตาบอดคลำช้าง

manow1719 เขียน: ขอบคุณมากนะคะ อ่านแล้วสบายใจขึ้นค่ะ
คงต้องไปศาล แล้วต่อรองปีแรกที่เดือนละ 1500 ก่อน
โบนัสออก เมษาปีหน้าประมาณ 80,000 จะรีบไปปิด เพื่อให้บูโรสะอาดเร็วๆค่ะ

ในระหว่าง 36 เดือน คุณสามารถขอเจรจาเพื่อปิดจบกับทางธนาคารได้ตลอด พร้อมกับขอลดดอกเบี้ยได้อีกด้วยครับ รู้อย่างงี้ผมว่าคุณอยากขึ้นศาลเร็วๆ แล้วใช่มั้ยครับ ^^ ^^ ^^

5 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #109921 โดย manow1719
เราจะรู้ได้ยังไงคะ ว่าต้องไปศาลไหน
ที่อ่านมา คือ ตามทะเบียนบ้าน ถ้าบ้านอยู่เขตลาดกระบัง ก็ไปศาลแถวลาดกระบังหรือป่าวคะ

หมายศาลที่ส่งมาบ้านเป็นซองจดหมายไหมคะ คือ อายเพื่อนบ้าน ค่ะ อยากไปรับเองที่ศาล

ขอบคุณมากๆนะคะ

5 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #109924 โดย jackTs

manow1719 เขียน: เราจะรู้ได้ยังไงคะ ว่าต้องไปศาลไหน
ที่อ่านมา คือ ตามทะเบียนบ้าน ถ้าบ้านอยู่เขตลาดกระบัง ก็ไปศาลแถวลาดกระบังหรือป่าวคะ

หมายศาลที่ส่งมาบ้านเป็นซองจดหมายไหมคะ คือ อายเพื่อนบ้าน ค่ะ อยากไปรับเองที่ศาล

คำถามแบบนี้ เคยตอบมานานแล้วครับ

ตัวอย่าง

หมายศาลบัตรเครดิต ถ้าไม่อยากให้มาติดหน้าบ้าน เราไปรับเองได้มั้ยค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45652&Itemid=64#98089

เค้าจะส่งและไปตามที่อยู่ ตามทะเบียนบ้าน หรือที่อยุ่ปัจจุบัน เพราะเราขออาศัยทะเบียนบ้านคนอื่นเค้าอยู่ ก็ไม่อยากจะให้ทางเจ้าบ้านเค้ารับรู้เดวเค้าจะเครียดและมีปัญหา
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41372&Itemid=64#52949

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #109945 โดย ตาบอดคลำช้าง

manow1719 เขียน: เราจะรู้ได้ยังไงคะ ว่าต้องไปศาลไหน

คำตอบน่าจะได้แล้ว แต่ขอเสริมครับเรื่องความอายนะครับ
ขอให้ทิ้งความอายไปนะครับ เราจะได้สู้หนี้อย่างมีความสุขไม่ต้องมาคอยระแวงว่าใครจะรู้ว่าเราเป็นหนี้ แต่ไม่ต้องถึงขั้นต้องโพนทะนาบอกเพื่อนบ้านว่าเราเป็นหนี้จนต้องขึ้นศาลครับ

หมายศาลมาถึงหน้าบ้านก็คล้ายๆ เค้ามายกมิเตอร์น้ำมิเตอร์ไฟออกไป เพราะไม่จ่ายค่าน้ำค่าไฟนั่นล่ะครับ
ไม่ได้น่าอายขนาดนั้นครับ คนท้องจะคลอดไม่ต้องอายแล้วครับว่าหมอจะเห็นอะไรบ้าง :bye: :bye:

5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110103 โดย amuropao08
มาเป็นกำลังใจให้อีกคนในฐานะเพื่อนร่วมชะตากรรมครับ

หมายเพิ่งมาวันนี้สด ๆร้อน ๆตอนเราไม่อยู่บ้านด้วย แล้วยังไม่ได้บอกแม่ก่อน มีแต่คุยกับน้องสาว การคุยกันในครอบครัวเป็นเรื่องสำคัญจริง ๆครับ ดีว่าแม่เข้าใจเรา

ของผมนัดกลางเดือนมิถุนายน ตอนแรกก็เครียดเหมือนกัน ยอด 141,660.01 ต่อให้ลดเหลือ 50% ก็ยังไม่มีจ่ายให้แน่นอนในวันนัด แต่ได้อ่านกระทู้นี้แล้วก็คลายความกังวลไปได้เยอะครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.450 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena