คิดจะเริ่มหยุดจ่ายขั้นต่ำ

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109780 โดย gol02iat
:เฮ้อ: เป็นพนักงานประจำ มีรายได้ต่อเดือนประมาณ 30,000 บาท มีหนี้บัตรดังนี้
1. บัตรเครดิต ธนาคารทหารไทย วงเงิน 367,000 บาท ชำระขั้นต่ำ 33,000 บาท ตอนนี้หยุดจ่ายมา 3 เดือน (มกราคม 2562 - มีนาคม 2562)
2. บัตร เทสโก้ โลตัส วงเงิน 140,000 บาท ชำระขั้นต่ำ 13,000 บาท ยังชำระอยู่
3. บัตร ธนชาตแพททินัม วงเงิน 100,000 บาท ชำระขั้นต่ำ 11,000 บาท ยังชำระอยู่
4. บัตร ธนชาตแฟลท วงเงิน 65,000 บาท ชำระขั้นต่ำ 3,000 บาท ยังชำระอยู่
5. บัตร เอมันนี่ วงเงิน 50,000 บาท ชำระขั้นต่ำ 1,500 บาท ยังชำระอยู่
เดือน ๆ ถอนบัตรโน้นมาจ่ายบัตรนี้ตลอด เหนื่อยและท้อแล้ว ตั้งใจหยุดเพื่อรอโดนฟ้องและทำแฮร์คัท ระหว่างนี้จะเก็บสะสมเงินเพื่อยุติซะที
อยากทราบว่าผมคิดถูกหรือเปล่า อายุ 58 แล้ว ขอความเห็นด้วยครับว่าถึงเวลาต้องจ่ายปิดทุกบัตรตอนโดนฟ้องแล้ว ต้องเตรียมเงินสักเท่าไหร่ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109781 โดย เจ๋งแจ๋ว

gol02iat เขียน: อยากทราบว่าผมคิดถูกหรือเปล่า อายุ 58 แล้ว ขอความเห็นด้วยครับว่าถึงเวลาต้องจ่ายปิดทุกบัตรตอนโดนฟ้องแล้ว ต้องเตรียมเงินสักเท่าไหร่ครับ

ต้องเตรียมเงินเท่าใหร่ คงไม่น่าจะมีใครตอบได้แน่ๆครับ
แต่คำตอบที่ดีที่สุดคือ เก็บเงินให้ได้มากที่สุด เพื่อเวลาที่แบงค์เสนอส่วนลดมาให้แล้วเราพอใจ เราจะได้จ่ายได้เลยครับ

แต่ยังใงขออนุญาตแนะนำให้อ่านก่อน น่าจะได้แนวคิดอยู่ครับ

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

สู้สู้ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109784 โดย gol02iat
ขอบคุณครับ
ตอนนี้ดูจากแนวทางแล้ว ถ้าจ่ายบัตรที่ 2-5 ไปเรื่อย ๆ ก่อน โดยต้องมีวินัยที่จะไม่กดมาใช้ แต่จะไม่มีเงินเก็บเพื่อมาปิดบัตรที่ 1 ซึ่งเมื่อถึงเวลาต้องปิดบัตรที่ 1 อาจต้องรวบรวมถอนจากบัตร 2-5 มาจ่าย จะดีหรือเปล่าครับ คือ ปิดได้ทีละบัตร แต่ใช้เวลานานขึ้น แต่ถ้าใช้วิธี secondway out การหยุดจ่ายทุกบัญชี เก็บเงินรอแฮร์คัตเจรจาชำระหนี้ครั้งเดียวเพื่อปิดบัญชีหนี้ เงินที่จะเก็บสะสมก็อาจจะไม่พอปิดได้หมดในคราวเดียว จากการไม่รู้ยอดที่ต้องจ่ายเลยทำให้ลำบากครับ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110358 โดย gol02iat
วันที่ 26 เดือนเมษายน 2562 - ตอนหนี้หยุดจ่ายทุกบัตรแล้วครับ เริ่มเก็บเงินเพื่อ Hair Cut

1. บัตรเครดิต ธนาคารทหารไทย วงเงิน 367,000 บาท ชำระขั้นต่ำ 33,000 บาท หยุดชำระเดือนที่ 4
ยอดค้างจ่ายประมาณ 160,000 บาท (เจ้าหน้าที่บอกว่าส่งเรื่องไปให้ฝ่ายกฎหมายดำเนินการแล้ว)
2. บัตร เทสโก้ โลตัส วงเงิน 140,000 บาท ชำระขั้นต่ำ 13,000 บาท หยุดชำระเดือนที่ 2
ยอดค้างจ่ายเดือนที่ 2 ประมาณ 26,000 บาท
3. บัตร ธนชาตแพททินัม วงเงิน 100,000 บาท ชำระขั้นต่ำ 11,000 บาท หยุดชำระเดือนที่ 1
ยอดค้างจ่ายประมาณ 13,000 บาท
4. บัตร ธนชาตแฟลท วงเงิน 65,000 บาท ชำระขั้นต่ำ 3,000 บาท หยุดชำระเดือนที่ 1
ยอดค้างจ่ายประมาณ 5,200 บาท
5. บัตร เอมันนี่ วงเงิน 50,000 บาท ชำระขั้นต่ำ 1,500 บาท หยุดชำระเดือนที่ 1
ยอดค้างจ่ายประมาณ 1,550 บาท

โดนโทรทวงมาเป็นระยะ ๆ บอกกำลังพยายามหาเงินชำระอยู่ จะทนเก็บเงินไปเรื่อย ๆ ครับ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110419 โดย ponzaa987

gol02iat เขียน: :เฮ้อ: เป็นพนักงานประจำ มีรายได้ต่อเดือนประมาณ 30,000 บาท มีหนี้บัตรดังนี้
1. บัตรเครดิต ธนาคารทหารไทย วงเงิน 367,000 บาท ชำระขั้นต่ำ 33,000 บาท ตอนนี้หยุดจ่ายมา 3 เดือน (มกราคม 2562 - มีนาคม 2562)
2. บัตร เทสโก้ โลตัส วงเงิน 140,000 บาท ชำระขั้นต่ำ 13,000 บาท ยังชำระอยู่
3. บัตร ธนชาตแพททินัม วงเงิน 100,000 บาท ชำระขั้นต่ำ 11,000 บาท ยังชำระอยู่
4. บัตร ธนชาตแฟลท วงเงิน 65,000 บาท ชำระขั้นต่ำ 3,000 บาท ยังชำระอยู่
5. บัตร เอมันนี่ วงเงิน 50,000 บาท ชำระขั้นต่ำ 1,500 บาท ยังชำระอยู่
เดือน ๆ ถอนบัตรโน้นมาจ่ายบัตรนี้ตลอด เหนื่อยและท้อแล้ว ตั้งใจหยุดเพื่อรอโดนฟ้องและทำแฮร์คัท ระหว่างนี้จะเก็บสะสมเงินเพื่อยุติซะที
อยากทราบว่าผมคิดถูกหรือเปล่า อายุ 58 แล้ว ขอความเห็นด้วยครับว่าถึงเวลาต้องจ่ายปิดทุกบัตรตอนโดนฟ้องแล้ว ต้องเตรียมเงินสักเท่าไหร่ครับ

สวัสดีครับคุณอา สู้ๆครับ :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

เริ่มจากทำบัญชีรายรับรายจ่ายดูก่อนนะครับ ทำแบบง่ายๆก็ได้ครับ จากนั้น ลองคำนวนดูครับว่าใน 1 เดือน ถ้าเราหยุดจ่ายขั้นต่ำทุกบัตรแล้วเราจะมีเงินเหลือไว้ปิดหนี้ต่อเดือนกี่บาท (อย่าลืมหักค่าดำรงชีพด้วยนะครับ)
ส่วนเรื่องที่คุณอาว่าจะหมุนบัตร 2-5 เพื่อรอเวลามาปิดบัตรที่ 1 ผมว่า ลองหยุดทุกบัตรแล้วเก็บตังรอ HC บัตรที่มียอดน้อย-ๆ จะดีกว่านะครับ ถ้าทำได้ 1 ใบ ใบต่อไปก็ไม่ยากครับ ส่วนเจ้าไหนฟ้องเร็วหรือเวลาหนี้เน่าจะมาเมื่อไหร กระทู้ปักหมุนมีข้อมูลเยอะเลยครับ ลองหาข้อมูลเพิ่มดูครับ

...... หยุดจ่ายขั้นต่ำ เก็บตังให้ได้มากที่สุด ตกลงทำ HC เมื่อพร้อม......

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #111061 โดย gol02iat
ขอแจ้งความคืบหน้าครับ
ทุกบัตรหยุดจ่ายมาประมาณ 4 เดือนแล้ว
ตอนนี้หนี้บัตร Testco Lotus แจ้งมาว่าหนี้รวม 146,035.50 บาท
ทางสำนักงานทนายความจะให้เราทำ HC ที่ยอดเงิน 80,000 บาท
โดยทางสำนักงานทนายความให้เราส่งเอกสารภาระหนี้สินที่เรามีอยู่
เพื่อประกอบทำสัญญาปิดบัญชีครับ ซึ่งเป็นยอดที่สามารถพอที่จะปิดได้
ซึ่งที่ผ่านมาโดนโทรกระหน่ำทุกวัน แต่พนักงานพูดจาดีขึ้นครับ เพราะ
โทรมาแจ้งยอดค้าง ยอดที่ต้องชำระเสร็จ ขอทราบเวลาที่พอจะชำระให้เค้าได้
แล้ววางหูเลย ตอนนี้คิดว่าจะรอบัตรที่เหลือต่อไปครับ

เพิ่มเติมอีกธนาคารครับ
วันนี้ (18 มิถุนายน 2562) สำนักงานทนายความของบัตรธนาคารทหารไทย แจ้งว่า ของทหารไทยไม่ได้เป็น Non Bank ไม่สามารถให้ส่วนลดได้ ให้ได้แค่ปิดบัญชีที่เงินต้น คือ 368,000 บาท สามารถผ่อนได้ 2 งวด คือภายในเดือนมิถุนายนนี้ และกรกฎาคมเดือนหน้า เงินคงหาได้ไม่ทันแน่ ต้องยอมให้เค้าฟ้องขึ้นศาล และเค้าเตือนว่าถ้าขึ้นศาล ต้องโดนฟ้องที่ยอดเต็มพร้อมดอก คือประมาณ 410,000 บาท

อยากจะขอความเห็นด้วยครับว่าทำไงดี และถ้าเราปล่อยให้เค้าฟ้องศาล หน้าซองเงินเดือนเราเหลือหมื่นกว่าบาท (รวมโอที) คือเงินเดือนเหลือ 2,500 โอที 11,000 ศาลจะพิพากษาให้เราชดใช้อย่างไรครับ เพราะตอนนี้ไม่มีงานโอทีให้ทำแล้ว หน้าซองจะเหลืออย่างมากก็ 3 พันกว่าบาท และผมไม่มีบ้าน ไม่มีรถ เลย เงินเดือนไม่มีให้อายัด ผลจะเป็นอย่างไรครับ

วันนี้ 29 มิถุนายน 2562 ทางงานทนายความ TMB พยายามให้เราหาเงินจ่ายมาบ้างบางส่วน คือ 50,000 เพื่อประวิงเวลาฟ้องศาล แต่เรายืนยันว่าไม่สามารถหามาจ่ายบางส่วนได้จริง ๆ (เพราะคิดว่าถ้าเกิดเราจ่ายไปบางส่วน เงินที่จ่ายจะเป็นแค่ค่าติดตามหนี้ คืนเป็นเงินต้นเพียงเล็กน้อย เลยไม่จ่าย) ทางทนายจึงแจ้งว่า ในเมื่อเราไม่สามารถหาเงินมาจ่ายได้ จากนี้ไปจะทำการดำเนินการเรื่องฟ้องศาลครับ ให้เรารอหมายศาลไปแปะหน้าบ้าน

ช่วงนี้รอเอกสารจากบัตร Testco Lotus เพื่อนำไปจ่ายจำนวน 80,000 บาท เพื่อปิดบัญชี โดยเค้าแจ้งมาว่า เมื่อเรานำเงินไปจ่ายที่ธนาคารกรุงศรี ภายในวันที่ 4 นี้เมื่อไหร่ ก็จะส่งหนังสือปิดบัญชีมาให้ครับ และเริ่มเก็บเงินก้อนใหม่เพื่อเจ้าหนี้รายต่อไปครับ

Update 19 กรกฎาคม 2562
จ่ายปิดบัตร Testco Lotus เรียบร้อยแล้ว จำนวนเงินตามข้อตกลง 80,000 บาท
ธนาคาร TMB โทรมาแจ้งขอให้ชำระบางส่วนไปเรื่อย ๆ ก่อน เพราะตอนนี้ยอดค้างชำระประมาณ 405,000 บาท จากต้น 367,000 บาท ถ้ารอฟ้องศาลจะทำให้ดอกเพิ่มไปเรื่อย ๆ แต่แจ้งกลับไปว่ายังไม่มีเงินที่จะชำระถึงจะเป็นบางส่วน ขอเวลาไปเรื่อย ๆ ก่อน
ธนาคารธนชาติ แจ้งว่า ตอนนี้ทำการยกเลิกการใช้บัตรแล้ว จะดำเนินการตามขั้นตอน
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.473 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena