สินเชื่อ JMoney

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109173 โดย amuropao08
สินเชื่อ JMoney was created by amuropao08
รบกวนสอบถามครับ สินเชื่อ JMoney ถือว่าเป็น Non-Bank ไหมครับ

ตอนนี้หยุดจ่ายทุก ๆเจ้าที่เป็น บัตรเครดิต บัตรกดเงินสด สินเชื่อ ทั้งของ Bank และ Non-Bank มา 3เดือนแล้ว

แต่ของ JMoney โทรมามี 2 ครั้งที่จะพูดทำนองเดียวกันว่า ของเราไม่เหมือนกับของที่อื่น ไม่รู้ว่าคุณไปได้ยินหรือใครแนะนำให้หยุดจ่ายเพื่อจะได้จ่ายดอกเบี้ยน้อยลง ของเราไม่มีแบบนั้นนะคะ ถ้าคุณรอจ่ายปิดก้อนเดียวจะยิ่งจ่ายเยอะกว่าชำระขั้นต่ำปกติอีก ของเราดอกเบี้ยถูกกว่าที่อื่นที่สุดแล้วค่ะ เมื่อกี้เลยนัดจ่ายขั้นต่ำไป 1000 ก่อนภายในศุกร์นี้

เพราะตามที่อ่านแนวทางการทำ Haircut คือต้องหยุดจ่ายทุกหนี้ แต่ถ้า JMoney ไม่ได้เข้าเงื่อนไขการทำ Haircut เลยกลัวว่าภาระจะเพิ่มกว่าเก่าครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109391 โดย amuropao08
Replied by amuropao08 on topic สินเชื่อ JMoney
อัพเดทข้อมูลครับ

เมื่อวานโทรเข้าเบอร์บริษัท พอดีติดสาย เพื่อนร่วมงานรับ แล้วเค้าฝากเบอร์ให้โทรกลับ (ตั้งแต่หยุดจ่ายมาตั้งแต่เดือน 10 ของทุกเจ้า มีของเจ้านี้แหละที่โทรเข้าเบอบริษัท ก่อนหน้านี้ก็โทรเข้าเบอมือถือที่บ้าน ซึ่งไม่เคยให้ข้อมูลไว้ด้วย ไม่รู้ไปเอาเยอร์มาได้ไง) ปกติจะโทรเข้าเบอร์มือถือ แต่ช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมา จังหวะที่โทรมาจะติดอย่างอื่นตลอดเลยไม่ได้รับสาย คราวนี้เลยโทรเข้าบริษัทซะเลย

จากการพูดคุย ก็ตรงตามกระทู้ในบอร์ดนี้ที่เข้าไปศึกษาแทบจะทุกเม็ดเลยครับ เรื่องรับมือการทวงหนี้

ถามว่าชำระหรือยังที่นัดไว้ขั้นต่ำ ยัง? แล้วจะชำระได้เมื่อไหร่ ยังทำงานบริษัทอยู่หรือเปล่า เงินเดือนออกเมื่อไหร่ ถ้ายังไม่ชำระต้องส่งเรื่องต่อให้ข้างนอก แล้วจะมีเจ้าหน้าที่ลงพื้นที่แล้วนะ

จึงพอสรุปได้ว่า J Money ก็คือสินเชื่อของ Non-Bank แน่นอนแล้วครับ ที่บอกว่าไม่เหมือนกับของที่อื่น หรือที่คุณไปได้ฟังคนอื่นพูดมาไม่ถูกต้องก็ โกหกทั้งเพ ละครับ

จากนี้ก็เริ่มมาตรการตั้งรับการทวงหนี้เต็มรูปแบบละครับ จะเอาไว้จ่ายเจ้าสุดท้ายเลย ไม่ชอบที่โทรเข้าเบอมือถือที่บ้านกับที่โรงงาน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109392 โดย amuropao08
Replied by amuropao08 on topic สินเชื่อ JMoney
และวันนี้ โดนเข้ากับตัวแล้วครับ เรื่องโดนแบงค์ที่เป็นเจ้าหนี้หักเงินจากบัญชีเงินฝากโดยไม่ยินยอม

เรื่องของเรื่องผมเริ่มเก็บเงินเตรียม H/C ตั้งแต่เมื่อเดือนที่แล้วเป็นเดือนแรก ยอด 13,000 บาท เข้าบัญชี ME ซึ่งผมเองเป็นหนี้ของบัตรเครดิตและสินเชื่อ TMB อยู่ด้วย

ทีนี้วันนี้เมื่อตอนสองทุ่มนิด ๆ มี SMS จาก TMB เด้งเข้ามาว่าหักเงินจากบัญชี xxx จำนวน 4,070 บาท เพื่อชำระบัญชีสินเชื่อ ตอนแรกก็คิดในใจ เงินในบัญชี TMB ก็ไม่มีแล้วเอาที่ไหนมาหัก นึกขึ้นได้ ME ก็ของ TMB นี่หว่า เท่านั้นแหละ รีบเข้าไปเช็คใน ME เรียบร้อยครับ มีเงินหักออกจากบัญชีจริง ๆด้วย นี่ขนาดบัญชีเพิ่งถูกล็อคเนื่องจากไม่มีการเคลื่อนไหวเกิน 1 ปีอยู่ด้วยนะครับ (คือหลัง ๆ ผมไม่มีเงินฝากเข้า ME เลย เพิ่งฝากครั้งล่าสุดเมื่อเดือนที่แล้วนี่เองครับ) คือยังสามารถฝากเข้าได้ปกติ แต่ถ้าจะถอนออกต้องติดต่อ Call center เพิ่งรู้ตัวเหมือนกัน เพราะพอรู้ว่าโดนหักปุ๊บก็จะรีบเอาที่เหลือออกจาก ME ให้หมดแล้ว

ทีนี้พอติดต่อ Call center ของ ME พอปลดล็อคได้ก็แจ้งไปว่าเมื่อกี้มีรายการหักอัตโนมัติเกิดขึ้น ทั้งที่ไม่เคยไปสมัครไว้ เค้าตรวจสอบสักพักก็แจเงกลับมาว่า เป็นรายการจากสินเชื่อ TMB ต้องติดต่อทาง TMB นี่ก็คิดในใจ ME ก็ของ TMB เปล่าอ่ะ แถมบัญชีตูก็ถูกล็อค ถอนออกไม่ได้ แต่ทำไมโดนหักตังค์ได้ แต่ก็ไม่ได้ถามอะไรต่อ ก็อือ ๆเดี๋ยวลองถาม TMB ดูครับ

จึงอยากเตือนเพื่อน ๆ ร่วมชะตากรรมว่า ให้ระวังบัญชีที่เป็นของธนาคารในเครือเดียวกันด้วยนะครับ เช่น ME กับ TMB เหมือนเคสของผมครั้งนี้ ดีว่าโดนไปแค่ 4,070 ถ้าโดนหักหมดนี่ถึงกับเข่าทรุดได้อ่ะครับ

ถามว่าจะติดต่อ TMB เพื่อขอเงินคืนไหม คงไม่อ่ะครับ เพราะจากกระทู้ในบอร์ดนี้เกี่ยวกับเรื่องนี้ ฟันธงได้เลยว่า เราลูกหนี้มีแต่เสียกับเสียครับ

อย่าลืมนะครับ จะเก็บเงินไว้ H/C อย่าเก็บไว้ในบัญชีธนาคารที่เป็นหนี้ หรือธนาคารในเครือก็ห้ามเด็ดขาดครับ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109403 โดย maytee
Replied by maytee on topic สินเชื่อ JMoney
หยุดพอๆกะผมเลย J-money เป็นnon bank ตอนเข้ารอบบิลที่ 3 มีการขู่ด้วยว่าจะมีเจ้าหน้าที่ลงพื้นที่ตามที่ลูกค้าให้ไว้ แต่พอเข้ารอบบิลที่4ยังไม่โทรมาเลย ปกติจะโทรอาทิตย์ละครั้ง ผมรับสายทุกบัตร เลยไม่ได้โทรเข้าออฟฟิศครับ ถ้ามีข่าวอย่างไรจะมาอัพเดทให้นะครับ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109462 โดย padungkij
Replied by padungkij on topic สินเชื่อ JMoney
ถ้าโชคดีก็อาจเจอเหมือนผมครับ (ผมตกงานไม่มีงานทำนะครับ)

- มันโทรบอกมูลหนี้ให้กับคนอื่นทราบ ที่ไม่ใช่ พ่อ แม่ ภรรยา จนผมโทรไปด่ามัน และจะไปแจ้งความ สุดท้ายผ่านไป 1 เดือน มันขายหนี้ ให้ JMT เป็นผู้ติดตาม

- ก่อนหน้านี้มันท้วงผมไม่ได้ มันเลยโทรท้วงเงินกับบุคคลอ้างอิงให้จ่ายขั้นต่ำแทนผม สุดท้ายมันบุกไปถึงที่ทำงานบุคคลอ้างอิงเพื่อท้วงเงิน

- เมื่อมันท้วงเงินจากบุคคลอ้างอิงไม่ได้ มันก็ส่งเจ้าหน้าที่ไปที่บ้าน (ตามที่อยู่ทะเบียน) ขู่จะเข้ามายึดทรัพย์ ผมโดนพวกมันมา 2 ครั้งหละ จนเจ้าของบ้านไล่ผมออกจากทะเบียนบ้านเรียบร้อย ตอนนี้เป็นคนจร ไม่มีทะเบียนบ้าน ก็รอพวกมันฟ้องอยู่ตอนนี้ แต่ก็ไม่รู้จะไปศาลยังไง เพราะไม่รู้ว่าพวกเหี้ยนี่จะส่งหมายศาลมาตอนไหน

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109463 โดย Baddep
Replied by Baddep on topic สินเชื่อ JMoney
ขอสอบถามครับ หนี้ของเจมันนี่ สามารถหักอัตโนมัติในบัญชี TMB ได้หรอครับ พอดีบัญชีเงินเดือนเป็นของTMB และผมก็มีหนี้กับ Jmt เหมือนกัน

amuropao08 เขียน: และวันนี้ โดนเข้ากับตัวแล้วครับ เรื่องโดนแบงค์ที่เป็นเจ้าหนี้หักเงินจากบัญชีเงินฝากโดยไม่ยินยอม

เรื่องของเรื่องผมเริ่มเก็บเงินเตรียม H/C ตั้งแต่เมื่อเดือนที่แล้วเป็นเดือนแรก ยอด 13,000 บาท เข้าบัญชี ME ซึ่งผมเองเป็นหนี้ของบัตรเครดิตและสินเชื่อ TMB อยู่ด้วย

ทีนี้วันนี้เมื่อตอนสองทุ่มนิด ๆ มี SMS จาก TMB เด้งเข้ามาว่าหักเงินจากบัญชี xxx จำนวน 4,070 บาท เพื่อชำระบัญชีสินเชื่อ ตอนแรกก็คิดในใจ เงินในบัญชี TMB ก็ไม่มีแล้วเอาที่ไหนมาหัก นึกขึ้นได้ ME ก็ของ TMB นี่หว่า เท่านั้นแหละ รีบเข้าไปเช็คใน ME เรียบร้อยครับ มีเงินหักออกจากบัญชีจริง ๆด้วย นี่ขนาดบัญชีเพิ่งถูกล็อคเนื่องจากไม่มีการเคลื่อนไหวเกิน 1 ปีอยู่ด้วยนะครับ (คือหลัง ๆ ผมไม่มีเงินฝากเข้า ME เลย เพิ่งฝากครั้งล่าสุดเมื่อเดือนที่แล้วนี่เองครับ) คือยังสามารถฝากเข้าได้ปกติ แต่ถ้าจะถอนออกต้องติดต่อ Call center เพิ่งรู้ตัวเหมือนกัน เพราะพอรู้ว่าโดนหักปุ๊บก็จะรีบเอาที่เหลือออกจาก ME ให้หมดแล้ว

ทีนี้พอติดต่อ Call center ของ ME พอปลดล็อคได้ก็แจ้งไปว่าเมื่อกี้มีรายการหักอัตโนมัติเกิดขึ้น ทั้งที่ไม่เคยไปสมัครไว้ เค้าตรวจสอบสักพักก็แจเงกลับมาว่า เป็นรายการจากสินเชื่อ TMB ต้องติดต่อทาง TMB นี่ก็คิดในใจ ME ก็ของ TMB เปล่าอ่ะ แถมบัญชีตูก็ถูกล็อค ถอนออกไม่ได้ แต่ทำไมโดนหักตังค์ได้ แต่ก็ไม่ได้ถามอะไรต่อ ก็อือ ๆเดี๋ยวลองถาม TMB ดูครับ

จึงอยากเตือนเพื่อน ๆ ร่วมชะตากรรมว่า ให้ระวังบัญชีที่เป็นของธนาคารในเครือเดียวกันด้วยนะครับ เช่น ME กับ TMB เหมือนเคสของผมครั้งนี้ ดีว่าโดนไปแค่ 4,070 ถ้าโดนหักหมดนี่ถึงกับเข่าทรุดได้อ่ะครับ

ถามว่าจะติดต่อ TMB เพื่อขอเงินคืนไหม คงไม่อ่ะครับ เพราะจากกระทู้ในบอร์ดนี้เกี่ยวกับเรื่องนี้ ฟันธงได้เลยว่า เราลูกหนี้มีแต่เสียกับเสียครับ

อย่าลืมนะครับ จะเก็บเงินไว้ H/C อย่าเก็บไว้ในบัญชีธนาคารที่เป็นหนี้ หรือธนาคารในเครือก็ห้ามเด็ดขาดครับ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109466 โดย amuropao08
อ๋อ เปล่าครับ ของ TMB พอดีผมเป็นหนี้บัตรเครดิตกับสินเชื่อ TMB อยู่ และผมมีบัญชีออมทรัพย์ของ TMB ที่ผูกกับ ME ด้วย ทีนี้พอจะเริ่มเก็บเงินเลยกะจะเก็บไว้ใน ME เพราะดอกดีกว่าออมทรัพย์ แต่พอเก็บได้เดือนแรก TMB ก็สั่งหักเงินจาก ME ออกตามยอดขั้นต่ำสินเชื่อเองเลยครับ ตอนนี้เลยไม่เก็บเงินไว้ในบัญชีที่เป็นของแบงค์ที่เป็นหนี้อยู่อีกเลยครับ

แต่ยังติดที่บัญชีเงินเดือนต้องใช้กสิกร บริษัทเปลี่ยนให้ไม่ได้ ต่อจากนี้พอเงินเข้าปุ๊บต้องรีบถอนออกให้หมดปั๊บครับ เพราะเป็นหนี้บัตรเครดิตกับกดเงินสดของกสิกรเหมือนกันครับ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109467 โดย amuropao08
พวกนี้ต้องอย่าไปยอมมันมากครับ ตราบใดที่ยังไม่ถึงขั้นต้องไปขึ้นศาล ถ้ามาแนวเถื่อน ๆแบบนี้ต้องเล่นให้หนัก ให้ไม่กล้ามาอีกครับ

ลองดูแนวทางรับมือพวกทวงหนี้ดูครับ

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1917#837สักวาว่าด้วยการทวงหนี้ของหมูสมิง

padungkij เขียน: ถ้าโชคดีก็อาจเจอเหมือนผมครับ (ผมตกงานไม่มีงานทำนะครับ)

- มันโทรบอกมูลหนี้ให้กับคนอื่นทราบ ที่ไม่ใช่ พ่อ แม่ ภรรยา จนผมโทรไปด่ามัน และจะไปแจ้งความ สุดท้ายผ่านไป 1 เดือน มันขายหนี้ ให้ JMT เป็นผู้ติดตาม

- ก่อนหน้านี้มันท้วงผมไม่ได้ มันเลยโทรท้วงเงินกับบุคคลอ้างอิงให้จ่ายขั้นต่ำแทนผม สุดท้ายมันบุกไปถึงที่ทำงานบุคคลอ้างอิงเพื่อท้วงเงิน

- เมื่อมันท้วงเงินจากบุคคลอ้างอิงไม่ได้ มันก็ส่งเจ้าหน้าที่ไปที่บ้าน (ตามที่อยู่ทะเบียน) ขู่จะเข้ามายึดทรัพย์ ผมโดนพวกมันมา 2 ครั้งหละ จนเจ้าของบ้านไล่ผมออกจากทะเบียนบ้านเรียบร้อย ตอนนี้เป็นคนจร ไม่มีทะเบียนบ้าน ก็รอพวกมันฟ้องอยู่ตอนนี้ แต่ก็ไม่รู้จะไปศาลยังไง เพราะไม่รู้ว่าพวกเหี้ยนี่จะส่งหมายศาลมาตอนไหน

5 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 5 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110102 โดย amuropao08
Replied by amuropao08 on topic สินเชื่อ JMoney, KTC
วันนี้หมายเรียกจำเลยจาก KTC ทั้งสินเชื่อและบัตรเครดิตมาแล้วครับ หลังจากหยุดจ่ายไปตั้งแต่ตุลาคม 2018 ยอดหนี้รวม 141,660.01

นัดไกล่เกลี่ยวันพฤหัสที่ 13 มิถุนายน 16:30 ที่ศาลแขวงสมุทรปราการ รอลุ้นว่าจะลดเหลือเท่าไหร่กันครับ

ระหว่างนี้เร่งเก็บตังค์อย่างเดียวครับ ต่อให้ลดเหลือ 50% ก็ยังไม่พอจ่ายอยู่ดี สงสัยต้องยอมผ่อนเป็นงวด ๆไป :cry2:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.562 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena