พยายามที่จะปลดหนี้

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111232 โดย Haoto

Haoto เขียน: 24-6-62
ปิดบัญชีจบหนี้ของบัตรนี้ได้แล้วตัวแทนโทรมาคุยแล้วตกลงส่งเรื่องH/Cให้คุยดีมาก
จากยอดหนี้ 36,234 จบที่ 14,000 ผมนี่รีบปิดให้เลยครับ เก็บตังค์รอเจ้าอื่นต่อไป
ฮึบๆ สู้ๆ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111239 โดย Sugarmik
ขอสอบถามเจ้าของกระทู้ค่ะ ดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ อยากทราบเรื่องการไปขึ้นศาลของคุณเจ้าของกระทู้ ว่าหลักการหลังจากหยุดชำระแล้วจะมีหมายศาลมานั้น ก่อนมีหมายศาลเขาจะมีจดหมายหรือเอกสารอะไรมาก่อนไหมคะ หมายถึงว่า อย่างเคสของคุณคือการขึ้นศาล 2 ครั้ง นั้น ครั้งแรกเป็นหมายศาลแบบไหนมาคะ นัดไกล่เกลี่ยก่อนแล้วค่อยฟ้องหรือเปล่าคะ ต้องขอโทษด้วยถ้าคำถามอาจจะทำให้งงสับสนนะคะ พอดีว่าเพิ่งหยุดชำระไปได้ 3-4 เดือน เป็นครั้งแรกถ้าต้องขึ้นศาลก็จะกังวลนิดหน่อย กำลังรอให้มีหมายศาลมาเช่นกันน่ะค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111252 โดย Haoto

Sugarmik เขียน: ขอสอบถามเจ้าของกระทู้ค่ะ ดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ อยากทราบเรื่องการไปขึ้นศาลของคุณเจ้าของกระทู้ ว่าหลักการหลังจากหยุดชำระแล้วจะมีหมายศาลมานั้น ก่อนมีหมายศาลเขาจะมีจดหมายหรือเอกสารอะไรมาก่อนไหมคะ หมายถึงว่า อย่างเคสของคุณคือการขึ้นศาล 2 ครั้ง นั้น ครั้งแรกเป็นหมายศาลแบบไหนมาคะ นัดไกล่เกลี่ยก่อนแล้วค่อยฟ้องหรือเปล่าคะ ต้องขอโทษด้วยถ้าคำถามอาจจะทำให้งงสับสนนะคะ พอดีว่าเพิ่งหยุดชำระไปได้ 3-4 เดือน เป็นครั้งแรกถ้าต้องขึ้นศาลก็จะกังวลนิดหน่อย กำลังรอให้มีหมายศาลมาเช่นกันน่ะค่ะ

ถ้าหมายถึงบัตรกรุงไทยมีเอกสารตัดยอดหนี้เป็น 0 ครับ
เจ้าหนี้ไม่พูดเยอะครับ ไม่ค่อยโทรมาทวงเลยก็ว่าได้ถึงเวลาส่งเรื่องฟ้องเราเลย
คือมีหมายศาลมาบ้านก็คือเจ้าหนี้ฟ้องเราแล้วครับในหมายก็จะระบุไว้ครับคดีผู้บริโภค นัดไกล่เกลี่ยและสืบพยานครับ ขออนุญาตอ้างอิงลิ้งค์ของท่านประธานชมรมครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

ส่วนตอนไปศาลนัดแรกก็ขออนุญาตอ้างอิงลิ้งค์ของพี่แก้วจ๋าครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=40205&Itemid=64

ส่วนผมเองก็ยังรู้สึกหวั่นๆกับบัตร ยูเมะพลัส อยู่ครับเพราะเป็นหนี้มันยอดค่อนข้างสูงเลยสำหรับผม
ก็ยังคงรอคำตอบจากผู้รู้อยู่ครับว่าพอจะมีทางสู้คดีกับเจ้านี้ได้หรือไม่เห็นดอกเบี้ยมันขึ้นเอาๆเซ็งจิต
ยังไงๆก็สู้ๆไปด้วยกันนะครับ
ปล.ขอท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111329 โดย Haoto
ถูกบัตรอีซี่บาย(ยูเมะพลัส) ฟ้องต้องขึ้นศาลวันที่ 6 ก.ค. 2562 นี้
อยากทราบว่าดอกเบี้ย 15% บวกกับค่าธรรมเนียมต่างๆอีก 13% เช่นนี้แล้ว
ถือว่าคิดดอกเบี้ยเกินกว่าที่กฎหมายกำหนดไหมครับ
ขอแนวทางการรับมือจากผู้รู้กับเจ้าหนี้รายนี้ด้วยครับ

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111335 โดย Haoto
ถ้าเราจะยื่นขอความเมตตาต่อศาลโดยทำตารางรายได้หักค่าใช้จ่ายต่อเดือน
ค่าเลี้ยงดูบิดา-มารดา ควรระบุไว้เท่าไหร่จึงจะดูเหมาะสมครับ และควรมีค่าใช้จ่ายในการดำรงชีพต่อเดือน
เป็นค่าอะไรบ้างครับ ศาลท่านถึงจะเมตตาพิจารณาให้เราได้ครับ
ปล.ท่านใดมีตารางค่าใช้จ่ายให้เป็นแนวทางในการยื่นต่อศาลขอช่วยแชร์ให้ด้วยครับ

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111380 โดย Haoto
ไปศาลตามวันเวลามาครับ ไปถึงก็ดูรายชื่อและเข้าไปนั่งรอในห้องพิจารณาคดี ทนายอีซี่บานถามขึ้นมาในห้องพิจารณาคดี ใครมาของอีซี่บานบ้างครับ ถ้ามีเชิญที่ห้องไกล่เกลี่ยเลยครับ วันนั้นมีผมและท่านอื่นๆอีกประมาณ 10 คนที่มา ส่วนที่ไม่มาอีกเพียบ ตอนแรกผมก็ไม่ลุกไป แต่พนักงานศาลบอกให้ไปเพราะทุกคนไปกันหมดแล้ว ผมจึงลุกและเข้าไปในห้องไกล่เกลี่ย หลังจากนั้นทนายก็เริ่มอธิบายว่าให้ทำสัญญาประนอมหนี้ โดยให้เซ็นในสัญญา ซึ่งในสัญญาก็ระบุไว้ว่าให้จ่ายไม่ต่ำกว่า 1,000 บาท โดยเริ่มจ่ายเดือนแรกในเดือน ก.ย. คนที่มาในวันนั้นก็เซ็นตามที่ทนายอีซี่บานบอก มีแต่ผมคนเดียวไม่เซ็นโดยให้เหตุผลว่าไม่มีความสามารถในการจ่ายให้ได้ เนื่องจากต้องจ่ายของกรุงไทยเดือนละ 1,500 บาทอยู่แล้ว จึงไม่ตกลงทำสัญญาประนอมหนี้กับอีซี่บาน แล้วผมก็เข้าไปรอพบศาลในห้องพิจารณาคดี แล้วแจ้งต่อศาลว่าไม่มีความสามารถในการจ่ายหนี้ให้ฝ่ายโจทก์ตามสัญญาประนอมหนี้ครับ โดยยื่นตารางรายรับ-รายจ่าย ให้ศาลดูด้วย สุดท้ายศาลก็ถามว่าไม่ทำประนอมหนี้ โจทก์ก็จะฟ้องบังคับคดีนะ ผมก็ไม่รู้จะทำยังไงในเมื่อไม่สามารถจ่ายให้ได้จริงๆ ศาลจึงยื่นเอกสารบางอย่างให้พนักงานหน้าบัลลังก์แล้วศาลก็ลุกออกไป พนักงานหน้าบัลลังก์พิมพ์เอกสารและให้ผมเซ็นช่องจำเลย แต่ไม่ได้ให้เอกสารแก่ผมเลย และที่พลาดก็คือผมยังไม่เห็นเอกสารเต็มๆเลยว่าแท้จริงแล้วเป็นเอกสารอะไร เพราะพอเซ็นเสร็จแล้ว พนักงานหน้าบัลลังก์ก็บอกกลับบ้านได้เลย
อยากสอบถามว่าหลังจากนี้จะเป็นยังไงครับ และเอกสารที่ผมเซ็นไปเป็นเอกสารอะไรครับ ขอท่านผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.407 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena