ไปขึ้นศาลแล้วครั้งแรก ศาลให้รอคำพิพากษาส่งมาที่บ้าน

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108875 โดย Saranya
อยากสอบถามค่ะ
เราไปขึ้นศาลมาวันนี้ ตอนแรกอ่านตามในเว็บว่าเราจะขอให้ศาลต่อรองการผ่อนจ่ายให้
ยอดหนี้ของเราประมาณ 42405.88 ค่ะ

เราไปถึงตอนแรก ทนายเรียกเราออกมาคุย บอกว่าให้เราผ่อนจ่ายขั้นต่ำ 2000 /
เดือน แต่ไม่เกิน 24 งวด
ซึ่งเราคำนวนแล้ว ของเราจะอยู่ที่ 3500 / เดือน เราเลยไม่ได้ตกลง เพราะเงินเดือนเรา 13000 เรามีผ่อนรถและต้องส่งให้พ่อกับแม่อีก เรากลัวว่า เดือนไหนช้อตแล้วผิดคำสัญญา จะถูกเรียกดำเนินการ เลยไม่ได้ยินยอมค่ะ
พอดีเหลือเราคนเดียวที่ไม่เซ็นต์ยินยอมเลยรอศาลพิพากษาค่ะ

ศาลให้คนอื่นกลับบ้านหมดแล้วเหลือเราคนเดียว เราก็รอจะชี้เเจงค่าใช้จ่าย แล้วศาลก็ถามเราว่า ไกล่เกลี่ยไม่ได้ใช้ไหม เราตอบว่า ใช่ค่ะ แล้วศาลก็ถามเราว่าไม่สู้คดีใช่ไหม เราก็เลยถามศาลว่าสู้คดีคือยังไงคะ แล้วศาลก็บอกว่า สู้คดีคือ ชี้เเจงว่าดอกเบี้ยหรือจำนวนเงินไม่ตรงกับของเรา เราเลยบอกว่าไม่ใช่ค่ะ ยอดตรงกัน ศาลเลยบอกว่า โอเค งั้นให้เรากลับได้เลย ไปรอคำพิพากษาจะส่งไปที่บ้าน มันจะเขียนว่าเราต้องชำระเท่าไหร่

เราเลยถามศาลว่า อันนี้เราต้องจ่ายเต็มเลยใช่ไหมคะ สามารถผ่อนจ่ายได้ไหม ศาลก็บอกว่าต้องคุยกับโจทก์เอาเอง แต่คือเราไม่โอเคข้อเสนอ 12 เดือน กลัวผ่อนไม่ไหว ศาลก็ไม่ได้บอกอะไรต่อ บอกแค่ว่าจะลดยอดหนี้ให้นะครับ เราก็เลยกลับบ้านมา

เราอยากรู้ว่า คำพิพากษาน่าจะส่งมาให้เราชำระทีเดียวเลยไหมคะ แล้วเราสามารถขอผ่อนชำระหลังจากนี้ได้ไหม เราคิดว่าไหวที่ 2000/เดือน เท่านั้นค่ะ นบกวนแนะนำด้วยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108879 โดย jackTs
.
ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ

มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.334 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena