เป็นหนี้บัตรเครดิต 2 ใบแต่เป็นธนาคารเดียวกัน ควรจะปิดทีละบัตร หรือว่าปิดพร้อมกัน 2 ใบ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108860 โดย dagamemalin
ดิฉันอยากทราบว่า ถ้าเรามีบัตรเครดิต 2 ใบ แต่เป็นของธนาคารเดียวกัน ซึ่งใบแรก ยอดหนี้ปาไปประมาณ 150,000.-กว่าบาท ส่วนใบที่ 2 ยอดหนี้ประมาณ 6,000.-กว่่าบาทคะ ทางจนท.ที่โทรมาทวงหนี้ เค้าแนะนำ
ให้ดิฉันปิดหนี้ทีละบัตรคะ เพราะดิฉันไม่มีเงินก้อนใหญ่มาปิดได้ ตอนแรกเค้าโทรมาทวงหนี้ยอดก้อนใหญ่ก่อนคะ แต่ดิฉันไม่มีปัญญาใช้หนี้ก้่อนใหญ่ได้เลย ขอต่อรองไปแล้ว ก็ลดให้เหลือ 50,000.-บาท ดิฉันก็ยังไม่มีปัญญาใช้หนี้เลย Case นี้ ดิฉันถูกทางธนาคารกรุงเทพ ฟ้องดำเนินคดีไปแล้ว ทั้ง 2 บัตร แถมด้วยการแจ้งบังคับคดียึดทรัพย์ แต่เค้าทำอะไรดิฉันไม่ได้ เนื่องจากดิฉันมีเงินเดือนน้อย และไม่มีอะไรจะให้ยึดด้วยคะ
และอายุความของคดี กำลังหมดประมาณเดือนมีนาคม 2562 นี้ด้วยคะ แต่ดิฉันมีความตั้งใจอยากจะใช้หนี้ธนาคารนะคะ แต่ด้วยยอดเงินหลายหมื่นบาททำให้ดิฉันยังจ่ายหนี้ไม่ได้คะ คำถามก็คือ
1. ดิฉันควรจะปิดหนี้บัตรยอดเงินที่น้อยไปก่อนดีไหม
2. หนี้ใบที่ 2 ยอดใหญ่ ก็คอยต่อไป
3. ถ้าดิฉันมีการชำระหนี้ยอดน้อยไปก่อนแล้ว มันจะผลสัญญาอะไรกับทางธนาคารกรุงเทพต่อไปไหมคะ
รบกวนช่วยแนะนำให้ด้วยนะคะ ดิฉันรอฟังคำตอบนะคะ รบกวนด้วยนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108872 โดย jackTs

dagamemalin เขียน: ดิฉันถูกทางธนาคารกรุงเทพ ฟ้องดำเนินคดีไปแล้ว ทั้ง 2 บัตร แถมด้วยการแจ้งบังคับคดียึดทรัพย์ แต่เค้าทำอะไรดิฉันไม่ได้ เนื่องจากดิฉันมีเงินเดือนน้อย และไม่มีอะไรจะให้ยึดด้วยคะ

ตายล่ะวา!!!...ไม่มีอะไรให้เจ้าหนี้มันยึดได้เลยซักอย่าง :ohmy:

แถมเงินเดือนก็ยังไม่ถึง 20,000 บาท (สองหมื่นบาท)อีก

เฮ้อ...น่าสงสารเจ้าหนี้ จริง จริ๊ง...5555 ^^

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.391 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena