ขอความรู้ในการแก้ปัญหาหน่อยคะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108549 โดย sssskk
:crying: เมื่อวันที่ 21 ธ.ค.61 เราไปเข้าค่ายลูกเสือ อยุ่ อิออน โทรเรียกเก็บเงิน เราบอกไปว่าไม่มี แล้วก็หายไป คิดว่าเดี๋ยวคงโทรมาอีก พอมาวันนี้ส่งคนมาหาถึงที่ทำงานเลย มาถามถึงเจอเราพอดี ตกใจมากเพราะไม่เคยแจ้งว่าเปลี่ยนที่ทำงานเลย เราบอกว่าค่อยไปจ่ายหลังเลิกงานเพราะออกไปไม่ได้ เค้าว่าจ่ายกับเค้าเลยก็ได้ เราก็บอกว่าไม่สะดวก เลยบอกไปว่าจะไปจ่ายที่ตู้เอง คนนั้นเลยกลับไป ทำจะยังไงดีคะ เพิ่งเปลี่ยนที่ทำงานใหม่ด้วย ผอ.ก็อยู่ ดีว่าไม่ไปเจอ ผอ.ก่อน ขอความช่วยเหลือหน่อยคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108562 โดย jackTs
.
สักวาว่าด้วยเรื่องการทวงหนี้

เขียนจากประสบการณ์ชีวิตจริงของ คุณหมูสมิง
debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=1780&view=flat&catid=2

โปรดเกล้าฯ ก.ม.ทวงหนี้ฉบับใหม่ ห้ามข่มขู่ ดูหมิ่น ก่อความรำคาญ (ชมคลิป)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=42576&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108566 โดย ninewsa
เราก็พึ่งเจอ เจมันนี่ โทรมาขู่เราเมื่อกี้ ว่าจะส่งจนท.ภาคสนามมาจัดการ
คือแบบ มีด้วยหรอ ส่งภาคสนามมา ถึงส่งมาเราก็ไม่มีให้หรอก แต่เราคงโดนหัวหน้าด่าเละแน่ๆ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108590 โดย Sabb
อ่านตามท่านประธานบอกนะครับ
และหาเคสที่ใกล้เคียงตัวคุณแล้วปรับใช้เอานะครับ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108592 โดย Pheonix
ถ้าจะแก้ปัญหานี้ พวกเราต้องร่วมมือกัน เราเป็นหนี้ในระบบ ไม่ใช่หนี้นอกระบบ
หนี้ในระบบ ลูกหนี้ผิดนัด ก็มี่หนังสือทวงถาม ถ้าลูกหนี้ไม่ชำระหนี้ ก็ไปดำเนินคดีฟ้องร้องลูกหนี้ให้ชำระหนี้
เมื่อฟ้องแล้ว ศาลก็จะตัดสินว่า ลูกหนี้ผิดนัดชำระหนี้ ถือว่าสัญญาระหว่างโจทก์จำเลยเลิกต่อกันแล้ว เจ้าหนี้ไม่อาจอาศัยข้อตกลงตามสัญญาที่เลิกแล้ว เรียกดอกเบี้ยจากจำเลยในอัตราร้อยละ 28 ต่อปี ได้อีกต่อไป การเรียกดอกเบี้ยในอัตราร้อยละ 28 ต่อปี ถือว่าเป็นเบี้ยปรับ หากสูงเกินส่วนอันสมควร ศาลมีอำนาจพิพากษาลดเบี้ยปรับลงได้ตามที่ศาลเห็นสมควร ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 383 ส่วนใหญ่ศาลจะพิพากษาให้เหลือ 12% ต่อปี
และเมื่อศาลพิพากษาแล้วลูกหนี้ไม่มีเงินชำระหนี้ เจ้าหนี้ก็จะไปอายัดเงินได้ ตามกฎหมายอายัดแล้วต้องเหลือให้ลูกหนี้ 20,000 บาท ถ้าเหลือไม่ถึง 20,000 บาท เจ้าพนักงานบังคับคดีจะไม่อายัดให้ และอายัดเงินเดือนได้ืทีละเจ้าเดียว เท่านี้ก็อยู่รอดแล้วครับ
ถ้ามีทรัพย์ให้ยึด ก็ปล่อยให้ยึดไป ทุกอย่างคือ อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา ไม่มีตัวเรา ไม่มีของเรา ทุกอย่างคือความว่าง สัจจะธรรม ที่พระพุทธองค์สอนสั่งมา 2561 ปีแล้ว
ต่อจากนี้จะดำรงชีวิตเศรษฐกิจพอเพียง ตามที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๙ ท่านส่งสอนสั่ง

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108602 โดย sssskk
ขอขอบคุณทุกคำแนะนำนะคะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108709 โดย sssskk
อัพเดทคะ วันนี้ FC โทรมา ถามเรื่องชำระสักหนึ่งยอดเพื่อรักษาสถานะบัญชี เราก็ตอบว่ายังไม่มีตอนนี้ยูเมะเสนอยอดปิดอยู่แต่ยังไม่ได้ตกลงกันเลย เค้าก้อถามอีกว่าแล้วจะมีเงินจ่ายยอดนั้นเหรอ เราก็ว่ายังไม่มีเหมือนกัน เสร็จเค้าก็บอกให้รบกวนจ่ายของเค้าสักยอดเพื่อรักษาบัญชี เราก้อ คะ ๆ แต่พอมานึกอีกที นี่เราปล่อยไก่ไหมน๊า แล้วอย่างนี้เค้าจะให้ส่วนลดปิดยอดกับเราไหมเนี่ย กังวลแล้วซิ :say:

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108724 โดย sssskk
อัพเดท วันที่ 8 ม.ค.62 ยูเมะโทรมาถามเรื่องเสนอปรับโครงสร้างหนี้ เราปฏิเสธไม่สนใจ เค้าก็ช่างตื้อจังถามว่าทำไม มีเหตุผลอะไร นี่ก็ยืดให้จ่าย 2 มี.ค.แล้วนะ มีเวลาตั้งตัวตั้ง 2 เดือน ถ้าจะปิดยอดก็ต้องจ่ายยอด 78,XXX นะครับ เฮ้อ ก็บอกแล้วไงว่าไม่ทำ (แอบคิดในใจจะเอาเหตุผลอะไรนักหนา) สรุปตอบว่าขอปรึกษาที่บ้านก่อนคะ ถ้าทำแล้วจ่ายไม่ไหวจะได้มีคนช่วยจ่าย ก็ยังขอคำตอบก่อนวันเสาร์นะครับ หลังจากนี้จะไม่ได้แล้ว ...... เฮ้อ รอวันเสาร์ค่อยปฏิเสธ เมื่อไหร่จะได้ส่วนลดเน้อ :เฮ้อ:

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108800 โดย sssskk
วันนี้ เข้า รอบบิล ที่ 3 ของทุกบัตรแล้ว (ยูเมะ เฟิร์สช้อยและอิออน) ยังไม่มีใครเสนอส่วนลดเลย มีแต่ชวนปรับโครงสร้างหนี้ เฮ้อ ทนรอต่อไป :เฮ้อ:

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108998 โดย sssskk
อัพเดท 23 ม.ค.62 มีสายโทรเข้า เสียงเป็นผู้หญิงบอกว่าเป็นตัวแทนของบัตรเฟิร์สช้อย ถามเรื่องการชำระ แจ้งไปว่าไม่มีคะ ก็ชวนปรับโครงสร้างหนี้ เราก็ปฏิเสธไม่ทำ ถามเหตุผลทำไมไม่ทำ เราก็บอกว่าไม่สนใจทำ งั้นต้องจ่ายทั้งหมดนะคะ ตามยอดค้าง วันศุกร์เงินเดือนออกจะขอโทรมาถามใหม่
**คำถามคือ เปลี่ยนคนทวงแล้ว แถมบอกว่าเป็นตัวแทนบัตร อันนี้เป็นไปได้ไหมคะว่า ไม่ใช่ จนท.ของเฟิร์สช้อยแต่เป็นบริษัททวงหนี้ เพราะปกติเวลารับสายเค้าจะบอกชื่อและบอกว่าโทรจากบริษัทเฟิร์สช้อยเลย

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109204 โดย sssskk
อัพเดท วันที่ 5 ก.พ. ยูเมะโทรจากสำนักงานใหญ่แจ้งว่าส่งจดหมายหัวทนายมาให้แล้ว พร้อมเสนอส่วนลดปิดบัญชีแล้วค่าาาาา ตอนนี้ยอด 80,300 ลดเหลือ 44,000 ถ้าจะเอาแบ่งจ่าย สิ้นเดือน นี้ 7,000 แล้วอีก 3,300 เป็นเวลา 11 เดือน เดือนที่ 12 3,500 ส่วนลดน่าสนใจ แต่กะว่าจะขอลดอีก รอดูคะว่าจะได้ตามเป้าหมายรึเปล่า ^^

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109210 โดย sssskk
อัพเดท 6 ก.พ.62 พี่ยู โทรมาขอคำตอบเสนอส่วนลดที่ 44,000 เราบอกว่าจ่ายไม่ไหวค่าาาา ขอปิดที่ 10,000 ได้เปล่า นางว่าไม่มีทางได้แน่นอน เราก็ตอบว่างั้นคงไม่มีจ่ายอ่ะคะ แล้วก็วางสายไป แล้วที่นี้เราก็ต้องอดทนรอต่อไปซินะ ขอยอดตามเป้านะคะ พี่ยู (o_O)

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109225 โดย bumbump
ใจเย็นครับปิดทีละตัว

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109234 โดย sssskk
ขอบคุณคะ ผ่านช่วงโทรจิกมาได้ตอนนี้ อดทนรอยอดปิดตามที่ต้องการคะ :ลั่ลล้า:

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109247 โดย sssskk
อัพเดท 7 ก.พ. 62 พี่ยูก็ยังคงโทรมาให้จ่ายยอดเดิม ไม่สามารถลดให้เท่าที่ต้องการได้ เราก็เลยบอกงั้นก้ให้บริษัทส่งฟ้องเลยก็ได้คะ จนท.ก็ถามว่าแล้วถ้าฟ้องคุณก็จ่ายเท่าเดิม บริษัทมีสัญญา ทุกอย่างที่คุณทำไว้ บลาา บลา บลา :No:
สุดท้ายคุณก้ต้องจ่ายให้บริษัทอยู่ดี เราก็ว่างั้นให้ถึงเวลานั้นแล้วค่อยคุยกันล่ะกัน เค้าก็ถามอีกว่าตอนนี้ก็คุยแล้วแล้วจะต้องรอคุยตอนนั้นอีกทำไม เฮ้อออออออออ อดทน คำเดียวพอ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109450 โดย sssskk
18 ก.พ. 62 วันนี้เฟิร์สช้อยเสนอปิดยอดแล้วค่า จากยอดตอนนนี้ 49,190 บาท เสนอปิดที่ก้อนเดียว 30,000 กับอีกแบบ เลือกจ่าย 3 งวด ๆละ 12,300 และ 6 งวด ๆ ละ 6,600 :shy: จริง ๆ อยากได้ยอดปิดสัก 20000 - 25000 เสนอเค้าไปแต่เค้าก็ว่าไม่มีทางได้ยอดนั้น อยากรู้ว่าถ้าเราไม่รับเงื่อนไขที่เค้าเสนอนี้ แล้วเค้าจะเสนอส่วนลดมาอีกไหมคะ รบกวนผู้มีประสบการณ์ตอบหน่อยคะ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109460 โดย jackTs

sssskk เขียน: 18 ก.พ. 62 วันนี้เฟิร์สช้อยเสนอปิดยอดแล้วค่า จากยอดตอนนนี้ 49,190 บาท เสนอปิดที่ก้อนเดียว 30,000 กับอีกแบบ เลือกจ่าย 3 งวด ๆละ 12,300 และ 6 งวด ๆ ละ 6,600 :shy: จริง ๆ อยากได้ยอดปิดสัก 20000 - 25000 เสนอเค้าไปแต่เค้าก็ว่าไม่มีทางได้ยอดนั้น อยากรู้ว่าถ้าเราไม่รับเงื่อนไขที่เค้าเสนอนี้ แล้วเค้าจะเสนอส่วนลดมาอีกไหมคะ รบกวนผู้มีประสบการณ์ตอบหน่อยคะ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

วิธีแก้หนี้

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64&limitstart=0#179

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109541 โดย Mkkk

sssskk เขียน: อัพเดท วันที่ 5 ก.พ. ยูเมะโทรจากสำนักงานใหญ่แจ้งว่าส่งจดหมายหัวทนายมาให้แล้ว พร้อมเสนอส่วนลดปิดบัญชีแล้วค่าาาาา ตอนนี้ยอด 80,300 ลดเหลือ 44,000 ถ้าจะเอาแบ่งจ่าย สิ้นเดือน นี้ 7,000 แล้วอีก 3,300 เป็นเวลา 11 เดือน เดือนที่ 12 3,500 ส่วนลดน่าสนใจ แต่กะว่าจะขอลดอีก รอดูคะว่าจะได้ตามเป้าหมายรึเปล่า ^^

รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ "จดหมายหัวทนาย" คือจดหมายที่ออกมาจากสำนักงานกฎหมายใช่หรือเปล่าคะ เคยได้รับแต่หนังสือติดตามทวงถามที่ออกจากของยูเมะเท่านั้นว่าให้จ่ายค่ะ ยอด 120,000 ลดให้เหลือ 90,000 แต่ตอนนี้ยังไม่มีเงินก้อนจะปิดเลยค่ะ

ของคุณได้ลดเยอะจังเลย สู้ๆนะคะ

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109598 โดย sssskk
อัพเดท วันนี้พี่ยูโทรมา ตรงเวลา ตรงวันเงินเดือนออก เสนอยอดใหม่แล้วคะ ปิดบัญชีที่ 37,500 แบ่งจ่าย 12 งวด งวดแรก 7,500 งวดต่อไป 2,700 และงวดสุดท้าย 3,000 อืม ยอดน่าสนอีกแล้ว

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109632 โดย sssskk
อัพเดท 2 มี.ค. 62 ตัดสินใจจ่ายแล้วคะ กับส่วนลดปิดยอด 37,500 (วงเงินกู้ 75,000 หยุดไป 4 เดือน ขึ้นไป 101,xxx ดอกเบี้ยไวอย่างกับจรวด :upset: ) แบ่งจ่าย 12 งวด งวดแรก 7,500 พร้อมรับหนังสือส่วนลดปิดบัญชี ที่เหลือ ผ่อนจ่าย อีก 11 งวด
ส่วนเจ้าอื่น ๆ เงียบหายไปเลย ไม่รู้กำลังทำอะไรกันอยู่
:pray:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.816 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena