โดนเจ้าหน้าที่ KTC พูดจาข่มขู่ ฟ้องได้ไหม

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108280 โดย Nuinuinui9864
เราเป็นหนี้ของ KTC 40,000 บาท บัตรเครดิต
หยุดจ่าย 3 เดือน ได้รับเอกสารยกเลิกบัตรแล้ว เราเลย ติดต่อไปขอประนอมหนี้
ยังมีเจตนาที่จะจ่ายอยู่ แต่อยากจ่ายน้อยลง รายได้น้อยลง
เจ้าหน้าที่แจ้งไม่มี
คนแรก ให้จ่ายเดือนละ 10,000 กว่า 3 เดือน เราบอกไม่ไหว
คนที่สอง ให้ผ่อนจ่าย เดือนละ 7,000 กว่า 6 เดือนเราบอกไม่ไหว
เราแจ้งตลอดนะ ว่าเราเองก็ผิด ที่ผิดเงื่อนไขบริษัท

ล่าสุดวันนี้ 14/12/2561 จนท ผู้ชายโทรมา
บอกว่าหมายศาลจะฟ้องวันที่ 24/01/62 เราเลยถามว่า 3 เดือนฟ้องเลยหรอ
ไม่มีหน่วยงานที่ประนอมหนี้ หรือ ให้คำปรึกษาเลยหรอ
จนท แจ้งว่า ก็มีเท่าที่แจ้งไปผ่อน 6 เดือน หรือส่วนลดได้แค่ไม่กี่พัน

เราก็ยอมรับตรงนั้นบอกไม่ไหว
ถ้าจะส่งหมายศาลไกล่เกลี่ย ให้ส่งมาที่อยู่ปัจจุบันได้ไหม
เพราะถ้าส่งไปตามบัตร ไม่มีคนอยู่ กลัวไม่ได้รับเอกสาร
จนท ก็แจ้งว่า ไม่ได้เปลี่ยนไม่ได้ เราเลยถามว่า จะมีคนโทรมาบอกไหม

จนท กับบอกว่า ไม่มี ถ้าไม่มีคน ก็ติดไว้ที่หน้าบ้านเลย
เราเลยมองว่า พูดจาแบบนี้ข่มขู่ไปไหม ว่าจะติดไว้หน้าบ้าน
เป็นการประจาน เปิดเผยหนี้ให้กับบุคคลอื่น พูดจาข่มขู่

เราเลยโทรกลับไปคอมเพลน จนท คนนี้
และแจ้งว่า การทวงกนี้มี พรบ อยู่ พูดมาแบบนี้ยังไงก็ผิด พรบ
เปิดเผย ประจานลูกหนี้ ค่อนข้างไม่พอใจ
เราเองก็มีตวามรู้ด้านนี้มาบ้าง

ใครพอรู้บ้าง เราจะฟ้องกลับได้ไหม
กรณีพูดจาข่มขู่ เปิดเผยหนีกับสาธารณะ
ไม่รู้แจ้งลูกหนี้ ข่มขู่แบบนี้มากี่คนแล้ว (รบกวนขอคำปรึกษา)

จะเอาให้หนักเลย พูดจาแบบนี้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108289 โดย Nattarawika
จากที่เคยศึกษา มาเพราะตัวเองก็กังวลเรื่องหมายศาลเหมือนกัน

-หมายศาลจะส่งโดยเเมสเซ็นเจอร์ของศาล เค้าจะติดไว้ที่หน้าบ้านอยู่แล้ว โดยจะส่งไปตามที่อยู่ในบัตรประชาชน

ส่วนตัวเรื่องนี้คิดว่าน่าจะฟ้องไม่ได้น่ะค่ะเพราะก็ถูกของเค้ถ้าไม่มีคนอยู่เค้าจะติดไว้ที่หน้าบ้านเราเลย

- แต่ถ้าเรารู้ว่าจะฟ้องวันไหน เราสามารถโทรไปที่ศาลตามภูมิลำเนาเราได้เพื่อขอไปรับด้วยตัวเอง แต่ก็ต้องรู้วัน และว่องไว กว่าแมสเซ็นเจอร์ของศาลค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108292 โดย eakkachai
จนท กับบอกว่า ไม่มี ถ้าไม่มีคน ก็ติดไว้ที่หน้าบ้านเลย
เราเลยมองว่า พูดจาแบบนี้ข่มขู่ไปไหม ว่าจะติดไว้หน้าบ้าน
เป็นการประจาน เปิดเผยหนี้ให้กับบุคคลอื่น พูดจาข่มขู่

การฟ้องกลับกรณีติดหมายหน้าบ้าน ฟ้องกลับไม่ได้ เราจะถือว่าประจานก็ถูก แต่ การติดหมายศาลเป็นอำนาจที่ถูกต้องตามกฎหมาย ตามกฎหมายหมายศาลจะส่งไปตามที่อยู่ภูมิลำเนาของลูกหนี้โดยเจ้าหน้าที่ศาลไม่ใช่เจ้าหนี้เป็นคนนำส่ง และ จะไม่มีการส่งไปตามที่อยู่อื่นถ้าเจ้าหนี้มีการโทรมาบอกลูกหนี้ลูกหนี้ไม่อยากให้ใครรู้ก็โทรไปที่ศาลประจำจังหวัดตัวเองแล้วขอนัดไปรับหมายเองได้ ส่วนที่ส่งไปที่บ้านถ้ามีคนอยู่ก็เซ็นตืรับหมาย ถ้ามีคนอยู่แต่ไม่เซ็นต์รับเจ้าหน้าที่ศาลก็จะวางหมายหรือฝากหมาย ถ้าไม่เจอใครอยู่ก็จะแขวนหมายศาลใว้หน้าบ้านหรือหน้าประตูการแขวนหมายหรือติดหมาย ตามกฎหมายไม่ถือว่าผิดหรือประจานลูกหนี้ เพราะก่อนที่เขาจะฟ้องเขาก็โทรให้การเจรจาไกล่เกลี่ยแล้วแต่ลูกหนี้ไม่จ่ายเจ้าหนี้ก็ต้องทำตามขบวนการทางกฎหมายต่อไปเพื่อให้ลูกหนี้ชำระหนี้ การที่เจ้าหนี้ฟ้องเมื่อไหร่เจ้าหนี้ก็ไม่จำเป็นต้องโทรแจ้งลูกหนี้ก็ได้เพราะถือว่าทำตามขบวนการทางกฎหมาย แต่บางเจ้าที่โทรมาบอกลูกหนี้แค่บอกให้รับรู้เท่านั้นส่วนลูกหนี้จะไปศาลหรือไม่ไปเจ้าหนี้ไม่ได้ให้ความสนใจหรอก การที่เจ้าหนี้ฟ้องแล้วเจ้าหนี้ไม่ได้ให้ความสนใจลูกหนี้แล้ว ลูกหนี้ไม่ไปศาลตามนัดนัดแรกทนายเจ้าหนี้ก็แถลงลูกหนี้หนีศาลเลยจบ ส่วนลูกหนี้ถ้าศาลตัดสินให้ชำระหนี้ตามฟ้องก็ต้องหาเงินไปจ่ายไม่จ่ายเจ้าหนี้ก็สืบทรัพย์บังคับคดีไป อายุความบังคับคดี10ปีนับตั้งแต่ศาลตัดสิน

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108295 โดย Nuinuinui9864

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108298 โดย jackTs

Nuinuinui9864 เขียน: โดนเจ้าหน้าที่ KTC พูดจาข่มขู่ ฟ้องได้ไหม

หมายศาล...จะถูกส่งไปที่ไหน?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6974&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ

มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108299 โดย jackTs
.
ตัวอย่าง

nutprapan เขียน: ยังสงสัยว่า ถ้าในกรณีที่ มีคนไปทวงหนี้ ที่บ้านหรือพวกเอกสารที่ใอพวกบริษัทมันปลอมมาทวงหนี้ต่างๆ เค้าจะส่งและไปตามที่อยู่ ตามทะเบียนบ้าน หรือที่อยุ่ปัจจุบัน เพราะเราขออาศัยทะเบียนบ้านคนอื่นเค้าอยู่ ก็ไม่อยากจะให้ทางเจ้าบ้านเค้ารับรู้เดวเค้าจะเครียดและมีปัญหา

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41372&Itemid=64#52949

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108732 โดย nongprim
ไม่เห็นต้องกลัวกับการปิดหมายศาลอยู่ก็รับไม่อยู่เค้าก็วางไว้ ผมได้รับรวมๆแล้วกระดาษน่าจะเป็นรีมเลยครับ เตรียมตัวรับมือกับการไปศาลดีกว่าครับ ศึกษาข้อมูลในนี้เยอะๆ ของผมใกล้หมดแล้วครับ เหลือของกรุงศรี ผมไปแก้เรื่องหมดอายุความ ศาลท่านพิพากษายกฟ้อง ทางกรุงศรีอุทธรณ์ผมก็ต้องทำคำแก้อุทธรณ์ไปยื่นเมื่อวานนี้เองครับ ส่วนไปศาลผมไปจนธุรการศาลจำผมได้แล้วครับ ไม่น่ากลัวอย่างที่คิดครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.485 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena