หนี้บัตรที่ไม่ได้ก่อเองเกือบสี่แสน จ่ายขั้นต่ำไม่ไหวจริงๆ ว่าจะรอ HC แล้วค่ะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108220 โดย nuttsky
สวัสดีค่ะทุกคน เพิ่งเป็นสมชิกชมรมนี้สดๆร้อนๆเลยค่ะ อยากจะขอคำแนะนำจากทุกๆคนหน่อยนะคะ
ตอนนี้มีหนี้บัตรเครดิตทั้งหมดตามนี้ค่ะ

- บัตรกรุศรี JCB 130,557 ขั้นต่ำ 43,613 บาท > หยุดจ่ายไปตั้งแต่วันที่ 8 ธค 61 แล้วค่ะ
- บัตร Lotus 101,645 ขั้นต่ำ 11,809 บาท > กำหนดจ่าย 18 ธค 61
- บัตร KTC Visa 58,370 ขั้นต่ำ 5,820 บาท > หยุดจ่ายไปตั้งแต่วันที่ 8 ธค 61 แล้วค่ะ
- บัตร KTC platinum 33,072 ขั้นต่ำ 3,310 บาท > หยุดจ่ายไปตั้งแต่วันที่ 8 ธค 61 แล้วค่ะ
- Kbank 49,293 ขั้นต่ำ 7,290 บาท > กำหนดจ่าย 3 มค 62

รวมยอดหนี้ทั้งหมด 372,937 บาท รวมยอดขั้นต่ำต่อเดือนทั้งหมด 71,842 บาท
หนี้ทั้งหมดนี้เกิดจากการไว้ใจคนๆนึงมากเกินไปตอนนั้นเขาบอกว่าขอยืมก่อนต้องใช้เงินรักษาแม่ที่ต้องผ่าตัดเส้นเลือดในสมอง เขาบอกขายที่ดินได้จะคืน หลังจากที่รูดบัตรให้ไปช่วงแรกๆเขาก็รับผิดชอบจ่ายค่าบัตรให้ตลอด แต่ตั้งแต่เดือน พย. 61 เขาเริ่มมีปัญหาทางการเงิน เริ่มทะเลาะกัน ที่ดินที่บอกจะขายเพื่อให้ได้เงินก้อนมาปิดบัตรนั้นก็ไม่ได้สักที และหลังๆมานี้ก็ติดต่อเขาไม่ได้แล้ว คิดว่าคงไม่ได้เงินคืนแล้วล่ะ กลายเป็นเราต้องรับผิดชอบหนี้ทั้งหมดนี้เอง เครียดมากเลยค่ะ ปกติเราเป็นคนประหยัดมาก ไม่ค่อยได้ใช้บัตร ถ้าใช้ก็จ่ายตรงทุกงวด หนี้ครั้งนี้คือใหญ่มากสำหรับเรา ไปต่อไม่ถูกเลยค่ะ

เรายังไม่มีครอบครัว อยู่กับพ่อแม่ มีรายได้ทางเดียวคือจากงานประจำประมาณ 30,000 บาท มีภาระบ้านที่ต่อจ่ายงวดละ 12,000 ค่าใช้จ่ายต่อเดือนในครอบครัวประมาณ 10,000 ที่เหลือเก็บสำรองไว้ใช้ฉุกเฉินประมาณ 8,000 ตกปีมาก็มีภาระที่ต้องใช้หนี้ กยศ ประมาณ 10,000 ประกันชีวิตตัวเอง 14,000 ประกันชีวิตพ่อแม่ประมาณ 20,000

ตอนนี้กะว่าจะปล่อยทุกบัตรเลยค่ะ เพราะจ่ายขั้นต่ำไม่ไหวจริงๆ กะว่าจะเก็บเงินเป็นก้อนไว้รอ HC ทีเดียว แต่ไม่รุ้ว่าถึงตอนนั้น จะมีเงินพอจ่ายเขาหรือป่าว :-( อยากจะขอคำแนะนำจากสมาชิกท่านอื่นๆที่มีประสบการณ์หน่อยนะคะ เราควรทำยังไงดี ถ้ารอจนกว่าทำการ HC ยอดหนี้เราคงเยอะขึ้นกว่าเดิมมาก เราจะได้จ่ายยอดที่มากกว่ายอดก่อนที่จะหยุดจ่ายนี้ไหมคะ จะได้วางแผนเก็บเงินก้อนถูกค่ะ ตอนนี้เริ่มมีธนาคารทวงมาแล้ว จิตตกทุกวันเลยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108232 โดย aeknicky
สู้ ๆ นะครับ ประสบปัญหาเดียวกันครับ เพราะความไว้ใจมากเกินไป นี่ก็เป็นหนี้แทนเกือบ 3 แสน
หยุดทุกอย่างมาเข้าเดือนที่ 5 แล้วครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108239 โดย nuttsky
ขอบคุณค่ะคุณ aeknicky
รอ HC เหมือนกันเลยค่ะ แชร์ประสบการณ์รับมือการทวงหนี้ให้ฟังด้วยหน่อยนะคะ เรามือใหม่จริงๆ แค่โดนทวงจากที่เพิางหยุดจ่ายไปเราก็จิตตกล่ะ เครียดด้วยไม่รุ้จะหาเงินก้อนรอ HC ทันไหม กลัวทุกสิ่งอย่างเลยค่ะตอนนี้

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108240 โดย aeknicky
ช่วงเดือนแรกที่หยุดจ่ายก็สติหลุดไปพักนึงครับ เพราะมันที่ไม่ใช้หนี้ที่เราเอาเงินมาใช้เอง
แต่ยังไงก็เป็นชื่อเราที่เป็นหนี้ ก็ต้องสู้ต่อไปครับ ของผม citi 2 ยอด, KTC , UOB , กรุงเทพ , กรุงศรี
ช่วง 1 - 3 เดือน รับสายโทรทวงตลอด คำตอบมีแค่ ยังไม่สะดวกจ่าย ไม่มีเงิน ช่วงนี้หมุนไม่ทัน ประมาณนี้ครับ พอเข้าเดือนที่ 4 ก็จะเริ่มซาลง จากอาทิตย์ละครั้ง 2 ครั้ง เหลือ เดือนละครั้ง 2 ครั้ง
7/12/61 ต่อรองกรุงศรียอด 3xxxx ปิดจบไปแล้ว 18500 เหลืออีก 5 ที่ต้องสู้ต่อไปครับ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108241 โดย ยิ้มอ่อน
เป็นกำลังใจให้นะคะ หนักแค่ 2-3เดือนแรก แต่ละบัตรไม่ค่อยน่ากังวลเท่าไรค่ะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108244 โดย nuttsky

aeknicky เขียน: ช่วงเดือนแรกที่หยุดจ่ายก็สติหลุดไปพักนึงครับ เพราะมันที่ไม่ใช้หนี้ที่เราเอาเงินมาใช้เอง
แต่ยังไงก็เป็นชื่อเราที่เป็นหนี้ ก็ต้องสู้ต่อไปครับ ของผม citi 2 ยอด, KTC , UOB , กรุงเทพ , กรุงศรี
ช่วง 1 - 3 เดือน รับสายโทรทวงตลอด คำตอบมีแค่ ยังไม่สะดวกจ่าย ไม่มีเงิน ช่วงนี้หมุนไม่ทัน ประมาณนี้ครับ พอเข้าเดือนที่ 4 ก็จะเริ่มซาลง จากอาทิตย์ละครั้ง 2 ครั้ง เหลือ เดือนละครั้ง 2 ครั้ง
7/12/61 ต่อรองกรุงศรียอด 3xxxx ปิดจบไปแล้ว 18500 เหลืออีก 5 ที่ต้องสู้ต่อไปครับ

ใช่เลยค่ะคุณ aeknicky ต้องหาเงินใช้หนี้ที่เราไม่ได้เอาเงินมาใช้เองนี่มันท้อจริงๆ แต่มันเป็นชื่อเราก็ต้องรับผิดขอบเอง พลาดมาก ไม่น่าช่วยเหลือให้เดือดร้อนตัวเองแบบนี้เลย เราก็คงต้องบอกเขาไปตามจริงล่ะเนาะไม่สะดวกจ่าย หมุนเงินไม่ทันจริงๆ ช่วง 3 เดือนแรกคงต้องทนแรงกดทันพวกนี้ให้ได้ หัวอกเดียวกันเลยค่ะ ขอบคุณมากนะคะสำหรับคำแนะนำ
-ยอดกรุงศรีนี่เงินต้นก่อนหยุดจ่ายยอด 3xxxx พอหยุดจ่ายไปสัก 6 เดือนต่อรองได้ 18500 เลยหรอคะ ถ้าแบบนี้ต้นลดไปเยอะเลยนะคะ พอดีของเราก็มีกรุงศรีเหมือนกัน ยอดก่อนจะหยุดจ่ายแสนสามหมื่นได้

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108245 โดย nuttsky

ยิ้มอ่อน เขียน: เป็นกำลังใจให้นะคะ หนักแค่ 2-3เดือนแรก แต่ละบัตรไม่ค่อยน่ากังวลเท่าไรค่ะ

ขอบคุณมากนะคะคุณ ยิ้มอ่อน เห็นว่า ktc ฟ้องเร็วอยุ่เหมือนกันประมาณ 6 เดือนก็ฟ้องแล้ว ไม่รุ้จริงหรือป่าว เราก็หวั่นๆ มียอดของ ktc 2 บัตรรวมกันเกือบแสนเลยค่ะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108278 โดย aeknicky
รอต่อรองขอลดครับเราว่ากรุงศรีคุยง่ายสุด รอประมาณเดือนที่ 4 เค้าจะส่งบริษัทนอกทวง ตอนนั้นคุยขอส่วนลดเลยครับ ถ้ายังไม่ให้ก็รอไปก่อน เดี๋ยวเค้าจะเสนอมาครับ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108281 โดย ยิ้มอ่อน

nuttsky เขียน:

ยิ้มอ่อน เขียน: เป็นกำลังใจให้นะคะ หนักแค่ 2-3เดือนแรก แต่ละบัตรไม่ค่อยน่ากังวลเท่าไรค่ะ

ขอบคุณมากนะคะคุณ ยิ้มอ่อน เห็นว่า ktc ฟ้องเร็วอยุ่เหมือนกันประมาณ 6 เดือนก็ฟ้องแล้ว ไม่รุ้จริงหรือป่าว เราก็หวั่นๆ มียอดของ ktc 2 บัตรรวมกันเกือบแสนเลยค่ะ

ของเรา ktc ยอดกลมๆ 40000 ย่างเข้าเดือนที่ 8 ยังไม่มีหมายศาลมาเลยค่ะ ตอนนี้ก็รอวนไป ชำระตัวอื่นไปเรื่อยๆ

สู้นะคะ หนักแค่4เดือนแรก หลังจากนั้นเงียบกริบ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108320 โดย nuttsky

aeknicky เขียน: รอต่อรองขอลดครับเราว่ากรุงศรีคุยง่ายสุด รอประมาณเดือนที่ 4 เค้าจะส่งบริษัทนอกทวง ตอนนั้นคุยขอส่วนลดเลยครับ ถ้ายังไม่ให้ก็รอไปก่อน เดี๋ยวเค้าจะเสนอมาครับ

หวังว่าเคสเราจะต่อรองง่ายเหมือนกันนะคะ ช่วงนี้โทรตามเกือบทุกวันเลยค่ะ ต้องทนแรงกดดันให้ได้ :say: จะรอวันที่มีเงินไปต่อรองกับเขา เฮ้อเหนื่อยเนาะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108321 โดย nuttsky

ยิ้มอ่อน เขียน:

ของเรา ktc ยอดกลมๆ 40000 ย่างเข้าเดือนที่ 8 ยังไม่มีหมายศาลมาเลยค่ะ ตอนนี้ก็รอวนไป ชำระตัวอื่นไปเรื่อยๆ

สู้นะคะ หนักแค่4เดือนแรก หลังจากนั้นเงียบกริบ

อ้อ นานเหมือนกันนะคะ เดือนที่ 8 แล้วหรอคะ เราเพิ่งหยุดจ่ายไปวันที่ 8/12 มีทวงมารอบสองรอบได้ค่ะ รอ HC ต่อไปค่ะ ถ้าไม่ฟ้องเร็วยังพอมีเวลาเก็บเงินอยู่นะคะ แต่ยอดหนี้สูงมากไม่รู้จะเก็บทันหรือเปล่า :sweat:

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108323 โดย suwat025

aeknicky เขียน: สู้ ๆ นะครับ ประสบปัญหาเดียวกันครับ เพราะความไว้ใจมากเกินไป นี่ก็เป็นหนี้แทนเกือบ 3 แสน
หยุดทุกอย่างมาเข้าเดือนที่ 5 แล้วครับ

เกิดจากความไว้ใจ และเชื่อใจคนเหมือนกัน เราเห็นว่าเขาเดือดร้อน เลยช่วยเหลือ
แต่หลังจากเขารอด เรากลับกลายเป็นคนไม่รอด กลายเป็นหนี้ จากการช่วยเหลือคน
สุดท้ายเขาไม่เดือดร้อน เพราะเขาหลุดจาก หนี้นอกระบบแล้ว เป็นประสบการณ์ครั้งยิ่งใหญ่
ในชีวิตเลยครับ

สู้ๆ ไปด้วยกันครับ ผมก็หยุดจ่ายเข้าเดือนที่ 5 แล้ว

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108324 โดย Killer6639

ของผม KTC ยอด 38000 เข้าเดือน 2 เอง มีหนังสือมาแจ้งว่าจะยกเลิกบัตรที่มีทั้งหมด แต่ไม่มีติดต่อทางโทรศัพท์เลยครับ ไม่รู้ว่าจะอย่างไรต่อไป รอเหมือนกันครับ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108326 โดย thida28
ข้อ 1 ส่งพลังใจให้ค่ะ และขอให้คุณเข้มแข็ง อย่าไว้ใจให้เงินใครอีก
ข้อ 2 การแก้ไข หากพอมีพลัง โปรดหยุดทีละใบ เพื่อที่จะไม่ต้องรับมือกับทุกบัตรให้ปวดหัวที่สุด เหตุที่แนะนำให้หยุดจ่ายทีละใบ เพราะเจอมากับตัวเองแล้ว ที่หยุดทุกใบ แต่เจอ...ไปศาลทุกใบเช่นกัน ฉะนั้นจงหยุดกับบัตรที่ยอดพอต่อรองให้HCได้ก่อน
ข้อ 3 โปรดอ่านกระทู้อื่นๆให้เยอะๆเพื่อทำสถิติไว้ต่อรองก็ดีค่ะ
สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :สู้ๆ:

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108331 โดย nuttsky

suwat025 เขียน:

aeknicky เขียน: สู้ ๆ นะครับ ประสบปัญหาเดียวกันครับ เพราะความไว้ใจมากเกินไป นี่ก็เป็นหนี้แทนเกือบ 3 แสน

เกิดจากความไว้ใจ และเชื่อใจคนเหมือนกัน เราเห็นว่าเขาเดือดร้อน เลยช่วยเหลือ
แต่หลังจากเขารอด เรากลับกลายเป็นคนไม่รอด กลายเป็นหนี้ จากการช่วยเหลือคน
สุดท้ายเขาไม่เดือดร้อน เพราะเขาหลุดจาก หนี้นอกระบบแล้ว เป็นประสบการณ์ครั้งยิ่งใหญ่
ในชีวิตเลยครับ

สู้ๆ ไปด้วยกันครับ ผมก็หยุดจ่ายเข้าเดือนที่ 5 แล้ว

ใช่ค่ะพลาดมากที่สุดในชีวิต ต้องมารับภาระหนี้ที่ตัวเองไม่ได้ก่อเอง สู้ๆนะคะ ของเราเพิ่งหยุดจ่ายยังไม่ครบเดือนเลย หยุดไปวันมี่ 8 ธค กรุงศรีนี่ตามบ่อยมาก

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108332 โดย nuttsky

Killer6639 เขียน:

ของผม KTC ยอด 38000 เข้าเดือน 2 เอง มีหนังสือมาแจ้งว่าจะยกเลิกบัตรที่มีทั้งหมด แต่ไม่มีติดต่อทางโทรศัพท์เลยครับ ไม่รู้ว่าจะอย่างไรต่อไป รอเหมือนกันครับ

Ktc เราเพิ่งหยุดจ่ายไปวันที่ 8 ธค 61 มีแจ้งเจ้ามาให้ไปบำระสองสามรอบได้ค่ะ รอดูต่อไปไม่รุ้จะเป็นยังไงเหมือนกันค่ะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108333 โดย nuttsky

thida28 เขียน: ข้อ 1 ส่งพลังใจให้ค่ะ และขอให้คุณเข้มแข็ง อย่าไว้ใจให้เงินใครอีก
ข้อ 2 การแก้ไข หากพอมีพลัง โปรดหยุดทีละใบ เพื่อที่จะไม่ต้องรับมือกับทุกบัตรให้ปวดหัวที่สุด เหตุที่แนะนำให้หยุดจ่ายทีละใบ เพราะเจอมากับตัวเองแล้ว ที่หยุดทุกใบ แต่เจอ...ไปศาลทุกใบเช่นกัน ฉะนั้นจงหยุดกับบัตรที่ยอดพอต่อรองให้HCได้ก่อน
ข้อ 3 โปรดอ่านกระทู้อื่นๆให้เยอะๆเพื่อทำสถิติไว้ต่อรองก็ดีค่ะ
สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :สู้ๆ:

ขอบคุณมากนะคะ เป็นททเนียนครั้งใหญ่ในชีวิตเลยค่ะ เข็ดมาก จะไม่ไว่ใจใครอีกง่ายๆ ตอนนี้ถ้ายังพอจะจ่ายได้ก็มีจอง ktc 2 ใบ ที่เหลือจ่ายขั้นต่ำไม่ไหวจริฝๆค่ะ แต่ถีาจ่าย ktc ก็จะตึงๆมากเหมือนกันค่ะแต่ละเดือน เลยกะว่าจะหยุดทุกใบเลย แต่ก็เครียดมากเหมือนกันว่าถ้าถึงตอนฟ้องจะมีเงินก้อนพอที่จะต่อรองเขาได้พร้อมกันทุกใบไหม เพราะคงโดนฟ้องไล่ๆกัน

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108338 โดย ยิ้มอ่อน
เราว่าของ ktc หากประนอมหนี้ที่ศาลก็ไม่ได้แย่เท่าไรนะ คิดเงินต้น +ดอกเบี้ย 10%ต่อปี ผ่อนชำระได้ 12-36 งวด และงวดสุดท้ายต้องปิดยอดเงินต้นที่เหลือทั้งหมดรวมดอกเบี้ย ยอดค้างชำระรวม2บัตรไม่เกินแสน สามารถผ่อนชำระได้งวดละ2000 (อ่านตามกระทู้ต่างๆ)

ส่วนตัวอื่นเก็บเงิน h/c ไปทีละตัวค่ะ
สู้ๆนะคะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108355 โดย nuttsky

ยิ้มอ่อน เขียน: เราว่าของ ktc หากประนอมหนี้ที่ศาลก็ไม่ได้แย่เท่าไรนะ คิดเงินต้น +ดอกเบี้ย 10%ต่อปี ผ่อนชำระได้ 12-36 งวด และงวดสุดท้ายต้องปิดยอดเงินต้นที่เหลือทั้งหมดรวมดอกเบี้ย ยอดค้างชำระรวม2บัตรไม่เกินแสน สามารถผ่อนชำระได้งวดละ2000 (อ่านตามกระทู้ต่างๆ)

ส่วนตัวอื่นเก็บเงิน h/c ไปทีละตัวค่ะ
สู้ๆนะคะ

ขึ้นอยู่กับการเจรจาของเราอีกทีใช่ป่ะคะ ถ้ามีเงินต้นก็อาจจะได้จ่ายแต่ต้นก้อนเดียวเลยงี้ใช่ป่ะคะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108506 โดย nuttsky
สอบถามหน่อยนะคะ พอดีหยุดจ่ายมาจะเข้ารอบที่สองแล้วค่ะ ของกรุงศรี JCB ตามถี่มาก ล่าสุดเร่งให้ไปจ่ายยอดที่เพิ่มวงเงิน ถ้าเราจะปล่อยเลยไม่ชำระเข้าไปจะได้ไหมคะ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.803 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena