เจ้าหนี้ฟ้องมารดาอ้างว่าเราตายแล้ว ทำอย่างไรดีครับ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107857 โดย themarut
เนื่องด้วยผมได้เป็นหนี้บัตรเครดิตKTC วงเงิน 40,000บาท และได้ทำการหยุดจ่ายไปเมื่อเดือนกุมภาพันธ์ 2560 ซึ่งช่วงก่อนนั้นผมได้ไปเกณฑ์ทหารเป็นเวลา6เดือน

จนมีหมายศาลมาแจ้งว่าตัวผมเสียชีวิตแล้ว เมื่อวันที่14 เมษายน เจ้าหนี้ได้ทำการฟ้องทายาทโดยชอบธรรม คือมารดา ซึ่งดูจากวันที่เจ้าหนี้ระบุวันเสียชีวิตมาคือวันที่ชื่อผมอยู่ในทะเบียนบ้านของค่ายทหารวันสุดท้าย ซึ่งปัจจุบันยังไม่ได้ทำการย้ายเข้าบ้านตัวเอง

โดยทางเจ้าหนี้ได้แนบประวัติการใช้บัตร, สำเนาทะเบียนบ้านที่คัดมาทั้งของผมและของมารดา
อย่างนี้ผมควรจะทำอย่างไรดีครับ ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107861 โดย Badman
ติดต่อคุณอาไพโรจน์ครับเพื่อปรึกษาเรื่องหมายศาล หาหลักฐานมาหักล้างครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107866 โดย Pheonix
การฟ้องว่า ลูกหนี้ถึงแก่กรรม ก็ต้องมีใบมรณบัตรมาแสดง คำฟ้องมีเอกสารมาแสดงหรือไม่

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107873 โดย themarut
ไม่มีใบมรณะบัตรมาแสดงครับ ซึ่งไม่สามารถมีได้อยู่แล้วเนื่องจากผมยังไม่ได้เสียชีวิต

ถ้าแม่ผมไปที่ศาล ศาลท่านจะยกฟ้องหรือเปล่าครับ

ผมพยายามหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ต ไม่เจอเคสแบบผมเลย

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107874 โดย eakkachai
ไม่มีใบมรณะบัตรมาแสดงครับ ซึ่งไม่สามารถมีได้อยู่แล้วเนื่องจากผมยังไม่ได้เสียชีวิต

ถ้าแม่ผมไปที่ศาล ศาลท่านจะยกฟ้องหรือเปล่าครับ

ผมพยายามหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ต ไม่เจอเคสแบบผมเลย

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

มันไม่มีการยกฟ้องหรอก คดีนี้คุณทำได้แค่หาหลักฐานไปหักล้างการฟ้องของโจทย์แค่ว่าตัวเองยังไม่ตายเท่านั้น การดำเนิการก็ต้องไปปรึกษาทนายความอาสาที่ศาลดูก่อนก็ได้ ส่วนเรื่องหนี้สินก็ยังเหมือนเดิม แต่ผมสงสัยว่าทำไมคุณไม่ย้ายเข้าทะเบียนบ้านสักทีในเมื่อเขาแทงชื่อคุณออกจากการปลดประจำการทหารแล้ว ปรกติมันมีเวลาให้ย้ายเข้าภายใน15วันเท่านั้นหลังจากย้ายออก

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.353 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena