ได้หมายศาล จากอิออน

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107749 โดย maneerat.tawwaw
เพิ่งได้รับหมายศาล จากอิออนคะ ไม่ทราบว่าเราต้องทำไงต่อคะ พอดีไม่รุ้เกี่ยวกับเรื่องนี้เรย รบกวนด้วยนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107760 โดย thida28

maneerat.tawwaw เขียน: เพิ่งได้รับหมายศาล จากอิออนคะ ไม่ทราบว่าเราต้องทำไงต่อคะ พอดีไม่รุ้เกี่ยวกับเรื่องนี้เรย รบกวนด้วยนะคะ

จากประสบการณ์ที่ตัวเองเคยไปศาลมา ทั้งแบบยื่นคำให้การ กับไปประนอมหนี้ที่ศาลด้วยตัวเอง พบว่า...
1.จงอ่านกระทู้ของเพื่อนๆที่ปิดหนี้ได้หลายๆกระทู้ แล้วจดวิธีการต่อสู้ ข้อสังเกตต่างๆให้ดีเพื่อนำไปใช้จริง
2. อ่านข้อความจากหมายศาลที่ได้
3. หากจะสู้คดี คุณต้องมี..คำให้การ..เพื่อยื่นก่อนศาลนัด..คำให้การต้องจ้างเขียน ปรึกษาท่านกรรมการในชมรมนี้ได้ค่ะ หรือโทรปรึกษาท่านกรรมการตามเวลาที่่ท่านกรรมการบอกไว้ และรักษามารยาทเพราะท่านกรรมการทำด้วยจิตอาสาค่ะ
4.โปรดไปตามนัด หากไปไม่ได้ ก็ให้มอบฉันทะให้คนอื่นไปได้ค่ะ
เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ๆๆๆๆๆๆๆ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107794 โดย yahya
หยุดจ่ายนานแค่ไหนคะ ถึงได้หมายศาล เคยมีต่อรองส่วนลดกันบ้างหรือยัง เราก็มีอีออนเจ็ดหมื่นกว่า หยุดมา 4 บิลแล้ว มีคุยส่วนลดบ้างแต่น้อยมาก เลยไม่ตกลง กลัวฟ้องเหมือนกัน

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107809 โดย thida28

yahya เขียน: หยุดจ่ายนานแค่ไหนคะ ถึงได้หมายศาล เคยมีต่อรองส่วนลดกันบ้างหรือยัง เราก็มีอีออนเจ็ดหมื่นกว่า หยุดมา 4 บิลแล้ว มีคุยส่วนลดบ้างแต่น้อยมาก เลยไม่ตกลง กลัวฟ้องเหมือนกัน

ไม่รู้ว่ากี่เดือนนะคะ เพราะสัญญาประนอมหนี้กับอิ...เหตุที่ประนอม เพราะไม่มีเงินจ่ายแพงกว่าสัญญาประนอมหนี้แล้วค่ะ และขึ้นศาลมาพร้อม3บัตรแล้ว เลยยอมประนอมหนี้เพื่อตัดหนี้ต่อไปในอนาคต :สู้ๆ:

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107863 โดย TongPilot

maneerat.tawwaw เขียน: เพิ่งได้รับหมายศาล จากอิออนคะ ไม่ทราบว่าเราต้องทำไงต่อคะ พอดีไม่รุ้เกี่ยวกับเรื่องนี้เรย รบกวนด้วยนะคะ

:hurt: ผมก็เพิ่งได้รับหมายศาลจากอิออนครับ หยุดจ่ายได้ประมาณ 1 ปี นิดๆ ยอดฟ้อง 63,000 บาท จากยอดหนี้ 48,000 บาท ไปขึ้นศาลวันที่ 4-2-2562 นี้ครับ :say:

:upset:

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107865 โดย Pheonix
ตามใบบันทึกรายการยอดหนี้ เอกสารท้ายคำฟ้องหมายเลข 5 จำเลยจ่ายชำระหนี้ให้โจทก์ครั้งสุดท้ายวันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2556 แต่ในงวดวันที่ 5 มีนาคม 2556 จำเลยผิดนัดไม่ได้จ่ายชำระหนี้ให้โจทก์อีกเลย พฤติการณ์ดังกล่าวแสดงให้เห็นว่า คู่สัญญามีเจตนาเลิกสัญญากันโดยปริยายแล้ว โดยถือว่าสัญญาที่มีต่อกันสิ้นสุดลงในวันที่ 5 มีนาคม 2556 เมื่อสัญญาสิ้นสุดลงแล้ว โจทก์จะอาศัยข้อตกลงในสัญญาผูกพันจำเลยอีกไม่ได้ การคิดดอกเบี้ย และเบี้ยปรับ หลังเลิกสัญญา เท่ากับเป็นการคิดค่าเสียหายที่กำหนดไว้ล่วงหน้า มีลักษณะเป็นเบี้ยปรับที่สูงเกินส่วน ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 383 ศาลมีอำนาจลดลงเป็นจำนวนพอสมควรก็ได้ จำเลยประสบปัญหาการเงินค่อนข้างรุนแรง จำนวนเงินที่เป็นหนี้โจทก์ก็เป็นจำนวนที่ค่อนข้างสูง หากกำหนดเป็นอัตราที่สูง ก็ยากจะผ่านพ้นวิกฤติ จึงกราบขอประทานศาลได้โปรดให้ควาเมตตา จักเป็นพระคุณแก่จำเลยเป็นอย่างยิ่ง

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108677 โดย Mondee2535
โดนอิออนเหมือนกัน โทมาว่าขึ้นศาล 18/2/62 เเต่ยังไม่เหนหมายศาล ประมาน 10 เดือน ขอส่วนลดก้อไม่มีให้ ไม่เคยมีโทมาประนอมหนี้อะไรทั้งสิ้นให้จ่ายเต็มยอดตลอด ยอด 85,000 พุ่งไป 122,000

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.364 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena