ขอคำแนะนำสำหรับคนมีภาระผ่อนบ้านรวมถึงบัตรเคดิตด้วยครับ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107606 โดย Championsleague
สวัสดีครับ ติดตามมานานแล้วแต่เพิ่งจะสมัครสมาชิกและตั้งกระทู้สอบถามวันนี้ครับ เข้าเรื่องเลยคือ ตอนนี้ผมเป็นหนี้บัตรเครดิตอยู่ 2 ใบ 2 ธนาคาร กับหนี้ที่ยืมญาติมา(ไม่มีดอกเบี้ย) และสินเชื่อบ้านอีกด้วย
บัตรเครดิต
-TMB ยอด 92,xxx.- จ่ายขั้นต่ำ 14,000.-
-เฟิร์สช้อย ยอด 95,xxx.- จ่ายขั้นต่ำประมาณ 5,000.-
-ยืมญาติมา 250,000.- ผ่อนจ่ายเดือนละ 10,000.-
ซึ่งข้อมูลที่กล่าวมาข้างต้นมันดูน้อยนะครับเมื่อเทียบกับหลายๆกระทู้ แต่ประเด็นมันอยู่ที่ว่า เมื่อปีที่แล้วผมเพิ่งจะกู้สินเชื่อมาซื้อบ้าน จากTMB ตอนนี้ผ่อนมาได้ 1 ปี 4 เดิอนแล้ว ผ่อนเดือนละ 17,000.- มันกลายเป็นว่าตอนนี้ผมผ่อนจ่ายขั้นต่ำไม่ไหวแล้วครับ ซึ่งเงินเดือนผมอยู่ที่ 28,500.- อีกทั้งต้องส่งให้ญาติที่ยืมมาอีก ซึ่งรายจ่ายที่ผมต้องจ่ายประจำอันดับแรกคือผ่อนบ้าน กับส่งคืนให้ญาติครับ เนื่องจากเขามีลูกและพ่อที่ต้องเลี้ยงดู ถ้าผมไม่ส่งคืนในแต่ละเดือน จะกลายเป็น่าจะส่งผลกระทบต่อคนในครอบครัวของเขาครับ ซึ่งเดิมที หมุนเงินจ่ายขั้นต่ำมาตลอด จ่ายวันนี้พรุ่งนี้กดมาหมุน ทำอย่างนี้มาเกือบปีแล้วครับ จนปัจจุบันผมไม่มีเงินพอที่จะจ่ายขั้นต่ำได้แล้ว ลำพังค่าบ้านกับส่งให้ญาติก็ปาไป 27,000.- ผมเหลือเงินกินข้าวทั้งเดือนอยู่พันกว่าบาท เครียดมากครับ ผมหาทางออกไม่เจอเลย
อีกอย่าง ผมเพิ่งจะแต่งงานไปเมื่อต้นปี ตอนนี้ปัญหาหนี้สินมันลามมาถึงชีวิตคู่ของผมแล้ว ทะเลาะกันบ่อยมาก อยู่ไม่เป็นสุขเลย เครียดจากภาวะหนี้สินเป็นที่สุด ผมอยากจะขอคำแนะนำจากทุกท่าน ยินดีรับฟังจากทุกความเห็น เพราะที่คิดออกตอนนี้คือหยุดจ่ายหนี้ รอเวลาHair Cut แต่ผมไม่รู้ว่าบ้านจะโดนยึดไหม กลัวที่สุดคือบ้านถูกยึดครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับผม

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107607 โดย Badman
ผู้ทีมีหนี้บัตรเครดิตและหนี้ทรัพย์สินที่ยังผ่อนอยู่ เป็นเจ้าหนี้"รายเดียวกัน" มักจะมีปัญหาและเสียเปรียบเสมอ เนื่องจากมีทรัพย์เป็นตัวประกัน (บ้าน/ที่ดิน/รถยนต์/รถจักรยานยนต์) ดังนั้น...ลูกหนี้ในกรณีเช่นนี้ จะใช้วิธีหยุดจ่าย แล้วขอส่วนลด(Hair cut) ไม่ได้เลย ทรัพย์ที่ผ่อนหมดและมีหนี้บัตรเครดิตที่มีเจ้าหนี้รายเดียวกันก็ไม่สามารถโอนได้ถ้าไม่เคลียร์หนี้

ขอประสบการณ์ ติดหนี้บัตร ธนาคารเดียวกับที่เราผ่อนบ้านอยู่ครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=46391&Itemid=64#106161

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107627 โดย Badman
ส่วนเรื่องบ้านคุณผ่อนไปก็อาจถูกอายัดขายทอดตลาด ถ้าไม่ไหวคุณต้องตัดใจปล่อยครับ
คำแนะนำทางชมรมฯ ถ้ามีหนี้นอกระบบต้องจ่ายหนี้นอกระบบก่อน

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.388 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena