ไม่อยากมีชีวิตอยู่แล้ว

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107545 โดย be tired
(o_O)
ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนนะคะ ดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ เพิ่งเข้ามาอ่านเจอ พอดีว่าตัวเองประสบปัญหาชีวิตในหลายๆ ด้าน จนไม่รู้จะหาวิธีไหนดีแล้วค่ะ

ทั้งหนี้บัตรต่าง ๆ หนี้ผ่อนรถ ที่ต้องใช้อยู่คนเดียว พอดีว่าก่อนหน้านี้เครดิตเราดีค่ะ เลยใช้ชื่อเราเปิดหนี้บัตรสารพัด ใช้ชีวิตครอบครัวมาเรื่อย ๆ จนล่าสุดเรามีปัญหากัน เค้าทิ้งภาระทุกอย่างไว้ให้เรารับผิดชอบคนเดียว จนล่าสุดเค้าประสบอุบัตรเหตุเสียชีวิต เรากับลูกไม่ได้อะไรจากการเสียชีวิตของเค้าเลยซักบาทเดียว แม้กระทั้งเงินจากงานศพเค้า เพราะเราไม่ได้จดทะเบียนกันค่ะ พ่อแม่เค้าก้อไม่ได้ให้อะไรลูกเราเลย แถมภาระต่าง ๆ เราก้อต้องใช้อยู่คนเดียว ไหนจะค่าเล่าเรียนลูกอีกสารพัด

ตอนนี้โดนโทรตามทวงหนี้ เช้ากลางวันเย็นก่อนนอน จนจิตตกแล้วค่ะ ไม่กล้ารับโทรศัพท์เลย ปกติจะจ่ายขั้นต่ำ แต่ก้อไม่ไหวแล้วค่ะ เลยหยุดจ่ายมาได้เกือบ 2 เดือนแล้ว โดนโทรจิกตลอดเวลาเลยค่ะ ไม่หวแล้ว ควรจะทำอย่างไรดีคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107546 โดย baphom3t
พี่แค่เป็นหนี้ครับ พี่ไม่ได้ไปฆ่าไครตายนะครับ ไม่ไหวพี่ค่อยๆอ่านข้อมูลในเวปนี้ดูนะครับ ไม่มีก็ไม่ต้องไปจ่ายเขาหรอกครับเอามาใช้ในชีวิตประจำวันเราก่อน ค่อยๆตั้งสติครับ ให้เขาโทรไปเหอะครับเขาก็ทำตามหน้าที่เขา เราก็รับและนัดเวลาที่สะดวกคุย บอกเขาว่าถ้าโทรมาเวลาที่ไม่สะดวกก็ขอไม่รับนะค่ะ รับได้เวลา ... ก็บอกเขาไปครับ ไม่มีไครติดคุกเพราะเป็นหนี้หรอกครับ สู้ๆครับเดี๋ยวมันก็ผ่านไป

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107548 โดย be tired
บางทีมันเหนื่อยน่ะค่ะ อดคิดไม่ได้ว่าคนที่เสีย น่าจะเป็นเรา ถ้าเป็นเราเค้าจะไม่มาลำบากแบบที่เราเป็นแน่ๆ ท้อเลยค่ะ (o_O)

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107549 โดย keng
ต้องสู้เพื่อลูกครับ ปัญหาทุกอย่างมีทางออก ตอนนี้ต้องสรุปภาระหนี้ทั้งหมด รายได้ต่อเดือน ค่าใช้จ่ายที่จำเป็นต้องใช้ในแต่ละเดือน แล้วค่อยมาวางแผนการจัดการหนี้สิน

สู้ๆๆครับ เป็นกำลังใจให้

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107553 โดย ubonaraya
สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
ดิฉันก็เป็นคนนึงที่เคยคิดสั้นเกี่ยวกับปัญหาหนี้สิน แต่พอมาเจอเพจนี้ ได้อ่านเรื่องราวของรุ่นพี่ที่เค้าผ่านมากันได้แล้ว(เมื่อก่อนการทวงหนี้ดุเดือดกว่าตอนนี้หลายเท่า) ก็คิดได้ว่า ทุกคนมีปัญหาชีวิตเหมือนกันหมด และมีหัวอกเดียวกันคือการเป็นหนี้ เราจึงมาเจอกันที่เพจแห่งนี้ ถ้าคนอื่นผ่านมันไปได้ เราก็ต้องผ่านไปได้ค่ะ
ดังนั้นทำใจให้เข้มแข็งก่อนนะคะ ท้อได้ เหนื่อยได้ ล้มได้ แต่ต้องลุกขึ้นใหม่ค่ะ ลองหยุดพักตั้งสติสักนิด อ่านข้อมูลเยอะๆ ข้อมูลในนี้เป็นประโยชน์กับเราโดยเฉพาะ แล้วลองหาทางออกของตัวเองดูว่า จะใช้วิธีไหนจัดการหนี้สินของเรา อาจจะใช้เวลา แต่ขอให้อดทนนะคะ แล้วมันจะผ่านไปค่ะ
ส่วนเรื่องโทรศัพท์ไม่ต้องไปกลัวค่ะ สะดวกก็รับไม่สะดวกก็ไม่ต้องรับ แจ้งเวลาที่สะดวกรับสายไปเลยยิ่งดี พูดดีมาก็ดีกลับ(แต่ไม่ต้องไปเชื่อคำโน้มน้าวเค้านะคะ รอต่อรองส่วนลดอย่างเดียว ไหวก็จ่ายไม่ไหวก็รอไปก่อน) พูดไม่ดีมาก็สวนกลับไปบ้าง
แรกๆดิฉันก็กลัวค่ะ จิตตกสารพัด แต่พอได้รับสายจริงๆก็จะรู้แนวทางการพูดของตัวเองและชินไปเองค่ะว่าจะจัดการกับสายที่โทรมายังไง ขอบอกว่าพอพ้นสามเดือนไปแล้ว จะแอบเหงาไปเลยทีเดียวค่ะ เพราะสายโทรเข้าจะห่างๆแล้ว สู้ๆนะคะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107563 โดย แม่น้องพรีม
Replied by แม่น้องพรีม on topic ไม่อยากมีชีวิตอยู่แล้ว
สู้นะคะ ค่อยตั้งสติ จัดการปัญหาตรงหน้าไปทีละเรื่อง

เรื่องหนี้ เราก็ต้องปล่อยมันไปตามที่มันจะเป็นนะคะ เด่วก็หาวิธีจัดการ

คิดถึงลูกให้มากๆ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107566 โดย PataraMai
สู้ และต้องอดทนค่ะ
ขอเราก็คล้าย ๆ กัน ต่างกันที่สามียังอยู่แต่ไม่ค่อยได้ช่วยอะไรเราเลย ไม่ได้ทำงานเป็นหลัก เรายอมปล่อยให้ฟ้อง แล้วเก็บเงินทยอยจ่าย ๆ ปิดไปทีละตัวค่ะ ของเราเป็นหนี้ตั้งแต่ ปลาย 58 นี่จะ 62 แล้วยังปิดไม่หมดเลยค่ะ แก้ไปเรื่อย ๆ นะ อดทน (ปัจจุบันเงินเดือน 12,000 ไม่มีเงินอื่นเพิ่มอ่ะ ตอนเป็นหนี้เงินเดือน 7-8 พัน)

อดทนไว้นะค่ะ สู้ ๆ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107572 โดย jackTs

be tired เขียน: ไม่อยากมีชีวิตอยู่แล้ว

อ้างอิงจาก

ข้อมูลของธนาคารแห่งประเทศไทย ณ ต้นปี พ.ศ.2560

ประชากรไทยทั้งหมดทั่วประเทศ จำนวน 70 ล้านคน

มีคนที่เป็นหนี้ทั้งหมด 21 ล้านคน

และในจำนวนนี้ มีคนที่เป็นหนี้อยู่ 3 ล้านคน

ที่จ่ายหนี้ไม่ไหวแล้ว (หยุดจ่ายแล้ว)

จนกลายเป็น”หนี้เสีย” หรือ NPL จำนวนทั้งสิ้น 3 ล้านคน

ซึ่งส่วนใหญ่ จะเป็นคนไทยอายุเฉลี่ยอยู่ที่ 30 ปี

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107573 โดย jackTs
.
ลองไปอ่านกระทู้ของคนอื่นๆดูบ้างนะครับ

แล้วคุณจะรู้ว่า...ไม่ใช่มีคุณเพียงคนเดียว ที่มีปัญหาเรื่องหนี้...แล้วมีความเครียดสะสม

เรื่องหนี้ในระบบ ปัจจุบันนี้มันระบาดและสร้างความเดือดร้อนไปทั่ว

ตั้งแต่ระดับ"รากหญ้า"ไปจนถึงทุกผู้ทุกคน

ทุกอาชีพ , ทุกเพศ , ทุกวัย และ ทุกวงการกันหมดแล้ว

ไม่เช่นนั้น...ชมรมฯแห่งนี้จะเกิดขึ้นมาได้อย่างไร?

.

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107574 โดย jackTs
.
คุณมันก็เป็นแค่เพียงลูกหนี้คนหนึ่ง ที่หยุดจ่ายหนี้ จนกลายเป็นลูกหนี้ NPL (ติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโร)...แล้วก็ถูกทวงหนี้เหมือนกันกับลูกหนี้คนอื่นๆ อีก 3ล้านกว่าคน

แต่...ณ ปัจจุบันนี้(ปี พ.ศ.2561) มีประชาชนคนไทย ที่เป็นลูกหนี้ในระบบอย่างคุณ ซึ่งไม่มีเงินไปจ่ายชำระหนี้ จนกระทั่งตัวเองต้องกลายเป็นลูกหนี้ NPL (ติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโร) ณ ปัจจุบัน

จำนวนทั้งสิ้นเกินกว่า 3ล้านคนไปแล้วนะครับ

คุณมันก็เป็นเพียงแค่"เศษเสี้ยวหนึ่ง" ของลูกหนี้ทั้งหมด
ที่หยุดจ่ายหนี้ในระบบจากในจำนวน 3ล้านกว่าคน ก็แค่นั้นเอง

ทำไมเหรอครับ...คุณกลัว"เหงา"หรือครับ?

หรือ คุณคิดว่ามีตัวคุณ"เพียงแค่คนเดียว"ในประเทศไทย ที่ไม่มีเงินไปจ่ายหนี้หรือไงครับ?[/size]

คุณอย่าลืมนะครับว่า

ยังมีคนไทยที่มีหัวอกเดียวกันกับคุณ ถึง 3ล้านกว่าคน

ที่มีปัญหาเรื่องการชำระหนี้อยู่ในขณะนี้...เช่นเดียวกัน

.

.

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107575 โดย jackTs

.

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107576 โดย jackTs
.
สักวาว่าด้วยเรื่องการทวงหนี้

เขียนจากประสบการณ์ชีวิตจริงของ คุณหมูสมิง
debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=1780&view=flat&catid=2

อ้างอิงข้อมูลจาก
อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ" ที่เอาไว้ใช้โต้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1301&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107588 โดย chanisorn
คุณ be tired
อยากเป็นกำลังใจให้ค่ะ คุณโชคดีมากนะคะ ที่มาเจอชมรมนี้ค่ะ ค่อย ๆ อ่านศึกษา
ทุกอย่างมีทางออกค่ะ เป็นหนี้ต้องใช้หนี้ แต่ตอนนี้เราไม่มี ยังไม่ต้องไปใส่ใจมาก สนใจที่ลูกมีกินเท่านั้นพอค่ะ โทร ทวงก็ปล่อยไป รับบ้างไม่รับบ้าง มันก็กินเงินเดือนทำหน้าที่ของมันไป
ดิชั้น ก็หนี้ท่วมปล่อยมาตั้งแต่ปี 58 มีสามีก็ไม่ช่วยอะไรมีแต่ช่วยสร้างหนี้ กว่า 10 เจ้า
ตอนนี้เหลือ 2 เจ้า ยังทวงเป็นครั้งคราวค่ะ ทะยอยปิดไปเท่าที่ไหว เครียดมาก ณ ตอนนั้น แต่ตอนนี้สบายใจ
ขึ้นมาก

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107711 โดย be tired
ขอบคุณทุกความคิดเห็นเลยนะคะ สบายใจขึ้นมาระดับนึงค่ะ อย่างน้อย ๆ ก้อยังต้องอดทนเลี้ยงลูกต่อไป มองหน้าแล้วสงสารลูกค่ะ ขาดพ่อไปคนแล้ว ถ้าขาดเราอีกเค้าจะอยู่ยังไง เฮ่อ!!!!! :say:

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107725 โดย เจ๋งแจ๋ว
Replied by เจ๋งแจ๋ว on topic ไม่อยากมีชีวิตอยู่แล้ว
จริงอย่างที่คุณ baphom3t บอกนะครับ แค่เป็นหนี้ ไม่ได้ไปฆ่าใครตาย
มีสติก่อนเลยครับ ว่าเราจะแก้ปัญหาแต่ละอย่างยังใง
ลองทำตารางสรุปรายได้ค่าใช้จ่ายก่อนดีมั้ยครับ
จะได้รู้ว่าเรามีเงินเข้าเงินออก เหลือไว้กินไว้ใช้เท่าใหร่ในแต่ละเดือน
คราวนี้เราจะมองเห็นเลยครับว่าค่าใช้จ่ายรายการใหนที่สามารถตัดออกไปได้
เอาไปเป็นไอเดียดูครับ ตอนนี้ผมรอดจากสภาวะหนี้เครียดๆมาได้แล้ว
แต่ก็ยังใช้ตารางคุมรายได้ค่าใช้จ่ายนี้อยู่ครับ

สู้สู้ o_) :wo:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.751 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena