สมาชิกใหม่ มาพร้อมกับหนี้ 6.5 ล้าน

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107025 โดย puidebtlessin2021
สวัสดีค่ะ น้องใหม่ของเว็บแต่สิงมาได้ระยะเวลาหนึ่งแล้ว หนี้ของเจ้าของกระทู้ยอดรวม ณ วันที่ 23/10/18
รวมเป็นยอดทั้งสิ้น 6.8 ล้าน แบ่งออก
1. หนี้ของตัวเอง 5.1 ล้าน
1.1 ธนาคารอาคารสงเคราะห์ สินเชื่อบ้าน 3,25X,XXX บาท(จ่ายปกติ เดือนละ 13,600 บ. ผูกกับบัญชีเงินเดือน)
1.2 ธนาคารอาคารสงเคราะห์ สินเชื่อบ้าน 1,20X,XXX บาท (จ่ายปกติ เดือนละ 7,000 บ. ผูกกับบัญชีเงินเดือน)
1.3 ธนาคารไทยพาณิชย์ สินเชื่อรถยนต์ 472,XXX บาท (จ่ายปกติ เดือนละ 10,735 บ.)
1.4 ธนาคารกรุงศรีบัตรเครดิตVisa 112,830 บาท (จ่ายปกติ เดือนละ 13,000 บ. ผ่อนสินค้าของพี่สาว)
1.5 ธนาคารกสิกรไทย บัตรเครดิตVisa 11,801 บาท (จ่ายปกติ มีทั้งยอดผ่อนสินค้าและรูดสด)
1.6 ธนาคารซิตี้แบงค์ Cashback 2,876 บาท (จ่ายปกติ เป็นยอดรูดสด)
1.7 ธนาคารซิตี้แบงค์ Ready Credit Card 76,995 บาท (จ่ายปกติ มีทั้งยอดผ่อนและกดเงินสด)
1.8 Firstchoice Visa Card 11,988 บาท (จ่ายปกติ เป็นยอดผ่อนสินค้า)

2. หนี้ของแฟนเก่าที่เจ้าของกระทู้ ใช้ชื่อตัวเองไปกู้สินเชื่อมาอีก 1.6 ล้าน และยอดผ่อนสินค้าอีก 1 รายการ
2.1 CIMB Personal Loan เงินต้น 50x,xxx บาท (เดือนละ 18,000 บาท ชำระมาแล้ว 10 งวดจาก 48 งวด)
2.2 TMB Cash2Go เงินต้น 46x,xxx บาท (เดือนละ 12,430 บาท ชำระมาแล้ว 5 งวดจาก 60 งวด)
2.3 Citibank เงินต้น 33x,xxx บาท (เดือนละ 9078 บาท ชำระมาแล้ว 5 งวดจาก 60 งวด)
2.4 Firstchoice T1 6,5XX บาท (ยอดเงินผ่อนโทรศัพท์ เดือนละประมาณ 1,000 บาท)
2.5 เงินกู้ตามกรมธรรม์ เงินต้น 300,000 บาท

เจ้าของกระทู้สามารถจ่ายหนี้สินที่เป็นในส่วนของเจ้าของกระทู้ได้ เพราะเป็นคนที่ทำบัญชีรายรับรายจ่ายไว้เสมอ รวมถึงเป็นการกดเงินมาเพื่อเป็นการลงทุนธุรกิจขายของออนไลน์ของเจ้าของกระทู้เอง แต่....เจ้าของกระทู้ได้เลิกกับแฟนแล้ว เนื่องจากปัญหาเรื่องเงิน โดนผลัดมาตลอด อีกทั้งตัวเขาเองยังมีหนี้สินเจ้าอื่นๆ อีกเยอะมากมาย

เจ้าของกระทู้จึงคาดการณ์ไว้ว่า แฟนเก่าของเจ้าของกระทู้ไม่สามารถจะจ่ายหนี้สินในจุดนี้ได้ และเจ้าของกระทู้คงต้องเป็นฝ่ายรับผิดชอบเอง จึงอยากจะวางแผนเพื่อปลดหนี้สินที่ตัวเองไม่ได้ใช้ เป็นเรื่องที่เครียดมาก แต่ก็ช่วยไม่ได้มันเกิดขึ้นมาแล้ว จึงตั้งกระทู้พลีชีพนี้ขึ้นมาเพื่อถามผู้มีประสบการณ์ว่า

1. เจ้าของกระทู้สามารถหยุดจ่ายเฉพาะในส่วนของแฟนเก่าได้หรือไม่ หรือจำเป็นต้องหยุดทุกใบ
2. กรณีหยุดจ่ายเฉพาะในส่วนของแฟนเก่า (เพื่อไปตั้งหลัก)
เจ้าของกระทู้หยุดจ่ายเฉพาะของแฟนเก่าบางสินเชื่อจะได้หรือไม่ เนื่องจากหากหยุดจ่ายพร้อมกัน ช่วงระยะเวลาที่จะโดนหมายฟ้องหรือต้องจ่ายเงินก้อนเพื่อ H/C จะพร้อมๆ กัน ไม่สามารถที่จะเก็บเงินได้ทันแน่ๆ อีกทั้งจากหลายๆกระทู้ที่ศึกษามา พบว่า Citibank ฟ้องเร็วที่สุด (ภายใน 6 เดือน?)

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำต่างๆ ล่วงหน้าค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107026 โดย ยิ้มอ่อน

puidebtlessin2021 เขียน: สวัสดีค่ะ น้องใหม่ของเว็บแต่สิงมาได้ระยะเวลาหนึ่งแล้ว หนี้ของเจ้าของกระทู้ยอดรวม ณ วันที่ 23/10/18
รวมเป็นยอดทั้งสิ้น 6.8 ล้าน แบ่งออก
1. หนี้ของตัวเอง 5.1 ล้าน
1.1 ธนาคารอาคารสงเคราะห์ สินเชื่อบ้าน 3,25X,XXX บาท(จ่ายปกติ เดือนละ 13,600 บ. ผูกกับบัญชีเงินเดือน)
1.2 ธนาคารอาคารสงเคราะห์ สินเชื่อบ้าน 1,20X,XXX บาท (จ่ายปกติ เดือนละ 7,000 บ. ผูกกับบัญชีเงินเดือน)
1.3 ธนาคารไทยพาณิชย์ สินเชื่อรถยนต์ 472,XXX บาท (จ่ายปกติ เดือนละ 10,735 บ.)
1.4 ธนาคารกรุงศรีบัตรเครดิตVisa 112,830 บาท (จ่ายปกติ เดือนละ 13,000 บ. ผ่อนสินค้าของพี่สาว)
1.5 ธนาคารกสิกรไทย บัตรเครดิตVisa 11,801 บาท (จ่ายปกติ มีทั้งยอดผ่อนสินค้าและรูดสด)
1.6 ธนาคารซิตี้แบงค์ Cashback 2,876 บาท (จ่ายปกติ เป็นยอดรูดสด)
1.7 ธนาคารซิตี้แบงค์ Ready Credit Card 76,995 บาท (จ่ายปกติ มีทั้งยอดผ่อนและกดเงินสด)
1.8 Firstchoice Visa Card 11,988 บาท (จ่ายปกติ เป็นยอดผ่อนสินค้า)

2. หนี้ของแฟนเก่าที่เจ้าของกระทู้ ใช้ชื่อตัวเองไปกู้สินเชื่อมาอีก 1.6 ล้าน และยอดผ่อนสินค้าอีก 1 รายการ
2.1 CIMB Personal Loan เงินต้น 50x,xxx บาท (เดือนละ 18,000 บาท ชำระมาแล้ว 10 งวดจาก 48 งวด)
2.2 TMB Cash2Go เงินต้น 46x,xxx บาท (เดือนละ 12,430 บาท ชำระมาแล้ว 5 งวดจาก 60 งวด)
2.3 Citibank เงินต้น 33x,xxx บาท (เดือนละ 9078 บาท ชำระมาแล้ว 5 งวดจาก 60 งวด)
2.4 Firstchoice T1 6,5XX บาท (ยอดเงินผ่อนโทรศัพท์ เดือนละประมาณ 1,000 บาท)
2.5 เงินกู้ตามกรมธรรม์ เงินต้น 300,000 บาท

เจ้าของกระทู้สามารถจ่ายหนี้สินที่เป็นในส่วนของเจ้าของกระทู้ได้ เพราะเป็นคนที่ทำบัญชีรายรับรายจ่ายไว้เสมอ รวมถึงเป็นการกดเงินมาเพื่อเป็นการลงทุนธุรกิจขายของออนไลน์ของเจ้าของกระทู้เอง แต่....เจ้าของกระทู้ได้เลิกกับแฟนแล้ว เนื่องจากปัญหาเรื่องเงิน โดนผลัดมาตลอด อีกทั้งตัวเขาเองยังมีหนี้สินเจ้าอื่นๆ อีกเยอะมากมาย

เจ้าของกระทู้จึงคาดการณ์ไว้ว่า แฟนเก่าของเจ้าของกระทู้ไม่สามารถจะจ่ายหนี้สินในจุดนี้ได้ และเจ้าของกระทู้คงต้องเป็นฝ่ายรับผิดชอบเอง จึงอยากจะวางแผนเพื่อปลดหนี้สินที่ตัวเองไม่ได้ใช้ เป็นเรื่องที่เครียดมาก แต่ก็ช่วยไม่ได้มันเกิดขึ้นมาแล้ว จึงตั้งกระทู้พลีชีพนี้ขึ้นมาเพื่อถามผู้มีประสบการณ์ว่า

1. เจ้าของกระทู้สามารถหยุดจ่ายเฉพาะในส่วนของแฟนเก่าได้หรือไม่ หรือจำเป็นต้องหยุดทุกใบ
2. กรณีหยุดจ่ายเฉพาะในส่วนของแฟนเก่า (เพื่อไปตั้งหลัก)
เจ้าของกระทู้หยุดจ่ายเฉพาะของแฟนเก่าบางสินเชื่อจะได้หรือไม่ เนื่องจากหากหยุดจ่ายพร้อมกัน ช่วงระยะเวลาที่จะโดนหมายฟ้องหรือต้องจ่ายเงินก้อนเพื่อ H/C จะพร้อมๆ กัน ไม่สามารถที่จะเก็บเงินได้ทันแน่ๆ อีกทั้งจากหลายๆกระทู้ที่ศึกษามา พบว่า Citibank ฟ้องเร็วที่สุด (ภายใน 6 เดือน?)

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำต่างๆ ล่วงหน้าค่ะ

บช.เงินเดือนเข้า ธ. อะไรคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107028 โดย Badman
ถ้าหนี้ของแฟนเก่าเป็นชื่อคุณก็สาหัสหน่อยเพราะยอดหนี้ทั้งหมดสูงมากหนี้รวม 7 ล้าน 10% ของ 7 ล้านคุณต้องจ่ายประมาณ 7 แสนบาทต่อเดือนแน่นอนในกรณีที่ไม่หยุดจ่ายเลย
1. จำเป็นต้องหยุดทุกใบหรือไม่ ถ้าจะจัดการระบบใหม่ทั้งหมดก็ต้องหยุดจ่ายทั้งหมดครับ
2. หยุดเฉพาะส่วนนี้ทำได้เช่นกันแต่ ก็ติดเครดิตบูโรเช่นกัน Citi ฟ้องเร็วก็จริงแต่เจ้าอื่นก็ฟ้องมาในระยะเวลาไล่เลี่ยกัน
3. ให้ระมัดระวังบัญชีหนี้ที่ตรงกับเงินเดือนเข้าหรือบัญชีอื่นๆที่มีการหมุนเวียนและมีหนี้ตรงกับบัญชีที่ใช้หมุนเวียนไว้ด้วยครับ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107029 โดย puidebtlessin2021
เข้าธนาคารกรุงเทพค่ะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107031 โดย ยิ้มอ่อน
ความคิดเห็นส่วนตัวในกรณีที่ต้องยอมเสียเครดิตแล้วจริงๆ คงหยุดจ่ายทั้งหมด เหลือแค่ 1.1 และ 1.2 และ 1.3 ซึ่งเราคิดว่าเงินที่สามารถเก็บได้ต่อเดือนก็ค่อนข้างเยอะอยู่

ตามที่แจงรายละเอียดมา 1.5 และ 1.6 และ 1.8 คุณควรปิดจบบัตร 3 ใบนี้ ปิดบัตรที่ยอดต่ำๆก่อนเลยค่ะ
ส่วน citi หยุดจ่ายรอบบิลที่ 3-4 จะเสนอ H/C ประมาณ 25-40%

ในส่วนของแฟนคุณ ยอดต่ำสุด FC รีบปิดไปเลยค่ะ

ตัวอื่นๆไม่ทราบนะคะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107157 โดย puidebtlessin2021
ขอบคุณคำแนะนำจากทุกท่านมากค่ะ แล้วเดือนหน้า จะมาอัพเดทนะคะ ว่าได้ตัดสินใจอย่างไรบ้าง

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107160 โดย puidebtlessin2021
ขอสอบถามเพิ่มเติมค่ะ กรณีมีทรัพย์สิน เป็นรถยนต์และมอเตอร์ไซต์ 2 คันที่เป็นชื่อเรา ผ่อนหมดเรียบร้อยแล้ว หากเปลี่ยนชื่อผู้ครอบครองกรรมสิทธิ์ในขณะที่หนี้อยู่ในสถานะค้างชำระ ถือว่าจงใจ,เจตนาไหมคะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107161 โดย eakkachai
ยังไม่มีการฟ้องศาล ศาลยังไม่ได้ตัดสินเปลี่ยนได้ครับ ถ้าถูกฟ้องแล้วศาลมีคำตัดสินแล้วเปลี่ยนไม่ได้ แต่ถ้าขายนำเงินมาใช้หนี้ที่ถูกฟ้องก็สามารถทำได้

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107167 โดย ยิ้มอ่อน

puidebtlessin2021 เขียน: ขอสอบถามเพิ่มเติมค่ะ กรณีมีทรัพย์สิน เป็นรถยนต์และมอเตอร์ไซต์ 2 คันที่เป็นชื่อเรา ผ่อนหมดเรียบร้อยแล้ว หากเปลี่ยนชื่อผู้ครอบครองกรรมสิทธิ์ในขณะที่หนี้อยู่ในสถานะค้างชำระ ถือว่าจงใจ,เจตนาไหมคะ

ถ้าเรื่องยังไม่ถึงศาลก็ไม่มีปัญหาอะไรค่ะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107181 โดย Tatchai7922

ยิ้มอ่อน เขียน:

puidebtlessin2021 เขียน: ขอสอบถามเพิ่มเติมค่ะ กรณีมีทรัพย์สิน เป็นรถยนต์และมอเตอร์ไซต์ 2 คันที่เป็นชื่อเรา ผ่อนหมดเรียบร้อยแล้ว หากเปลี่ยนชื่อผู้ครอบครองกรรมสิทธิ์ในขณะที่หนี้อยู่ในสถานะค้างชำระ ถือว่าจงใจ,เจตนาไหมคะ

ถ้าเรื่องยังไม่ถึงศาลก็ไม่มีปัญหาอะไรค่ะ

ถูกต้องครับ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108199 โดย puidebtlessin2021
ขอสอบถามหน่อยค่ะ
คือตอนนี้ หยุด CIMB ได้ 2 งวด
มีโทรตามทุกวัน แต่เมื่อวานได้รับข้อความจากธนาคารว่า

"ธนาคารขอยื่นเสนอส่วนลดยอดหนี้ปิดบัญชี สนใจติดต่อ...."

คือ นี่คือขั้นตอนแรกของการประนอมหนี้หรอคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.591 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena