หยุดจ่ายแล้ว 3 เดือน ซิตี้ ซีไอเอ็มบี

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106874 โดย Cawaii_am
สวัสดีค่ะทุกคน เราเพิ่งสมัครสมาชิกเข้ามาค่ะ ตอนนี้หยุดจ่ายแล้ว 3 เดือน ย่างเข้าเดือนที่ 4 ค่ะกับหนี้รวม 350,000 บาท และตั้งใจจะปลดหนี้ให้ได้ ภายในเดือนมิถุนายน 2562 ค่ะ ณ ตอนนี้ที่เปนหนี้อยู่ คือ
1. Citi Loan = 150,000 บาท
2. Citi credit card = 50,000 บาท
3. CIMB = 150,000 บาท

โดยที่ผ่าน Citi loan เสนอ hair cut ให้ 20% ให้จ่ายประมาน 130,000 ซึ่งเราไม่ไหวเลยปฎิเสธไปกะว่าอาจจะมาเสนอให้ใหม่อีกสัก 40% อันนี้เราน่าจะพอเก็บเงินและจ่ายได้บ้าง แต่ล่าสุดโทรมาจะให้ปรับโครงสร้างหนี้ ซึ่งเราก้อปฎิเสธไปว่าไม่สะดวก เจ้าหน้าที่เลยบอกจะส่งฟ้อง แล้วจะมีเจ้าหน้าที่มาตามถึงบริษัท ซึ่งเรางงมากว่ามีแบบนี้ด้วยหรอ เครียดมากค่ะตอนนี้

ส่วน CIMB จากที่เคยโทตามเราทุกวันตลอด 3 เดือนที่ผ่านมา ซึ่งมีเสนอปรับโครงสร้างหนี้แต่เราปฎิเสธ และตอนนี้เงียบหายไปเลย จะ 4 วันแล้วค่ะที่ไม่โทรมาสอบถามหรือเสนออะไร ใจคอไม่ดีมากๆเลยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106876 โดย setzero
หนุดเวลาไล่กันเลยครับ
CIMB ผมมีเสนอมาแล้วครับจากยอก 76,xxx เหลือ 60,000
ผมต่อรองไปเหลือ 40,000 พุธหน้ารอฟังผลครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106877 โดย Cawaii_am

setzero เขียน: หนุดเวลาไล่กันเลยครับ
CIMB ผมมีเสนอมาแล้วครับจากยอก 76,xxx เหลือ 60,000
ผมต่อรองไปเหลือ 40,000 พุธหน้ารอฟังผลครับ

ดีจังค่ะ อันนี้ไม่เคยเสนออะไรเลย นอกจากปรับโครงสร้างหนี้ แล้วตอนนี้ก้อเงียบไปเลยค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106878 โดย Jirapaksut

Cawaii_am เขียน:

setzero เขียน: หนุดเวลาไล่กันเลยครับ

ดีจังค่ะ อันนี้ไม่เคยเสนออะไรเลย นอกจากปรับโครงสร้างหนี้ แล้วตอนนี้ก้อเงียบไปเลยค่ะ

CIMBเหมือนกันค่ะ ไม่ได้เสนออะไรเลย บอกจะส่งฟ้องศาลเลย
เงียบมา5-6วันเเล้วค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106879 โดย Cawaii_am
CIMBเหมือนกันค่ะ ไม่ได้เสนออะไรเลย บอกจะส่งฟ้องศาลเลย
เงียบมา5-6วันเเล้วค่ะ[/quote]

หยุดจ่ายในช่วงเดียวกันไหมคะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106880 โดย eakkachai
ถ้าหยุดมาแล้วมากกว่า3-4เดือนแล้วเจ้าหนี้เรื่มเงียบ ท่านที่มีหนี้ต่อบัตรจำนวนมากๆต้องระวัง เพราะเจ้าหนี้มักส่งฟ้องศาลเร็วโดยเฉพาะเจ้าหนี้ที่ไม่ค่อยลดต้นลดแต่ดอกเบี้ย การฟ้องศาลถือเป็นสิ่งที่อันตรายสำหรับลูกหนี้ยิ่งลูกหนี้ที่มีทรัพย์ หรือ เงินเดือนสูงๆ ส่วนลูกหนี้ที่ไม่มีทรัพย์ก็ไม่ใช่ว่าไม่ลำบากเพราะการถูกฟ้องศาลแล้วเราไกล่เกลี่ยไม่ได้ เท่ากับปิดทางตันให้เราเลยในการที่จะครอบครองทรัพย์สินอื่นๆในอนาคตเพราะอายุความบังคับคดีมันยาวนาพอสมควร ดังนั้นการที่เราเริ่มคิดหยุดจ่ายนับตั้งแต่วันแรก นั่นก็หมายความว่ามันก็เริ่มเป็นวันแรกของเราเหมือนกันที่จะต้องเริ่มเก็บเงินให้ได้มากๆเพื่อรอปิดหนี้ ถ้าไม่เริ่มเก็บเงินแต่มัวมากังวลเรื่องการทวงหนี้จะลำบากทีหลังครับ การที่เขาฟ้องไปแล้วแล้วเรามาเก็บเงินไปปิดทีหลังต่อรองลดได้น้อยครับ ต้องต่อรองก่อนที่เขาจะฟ้องสัก1เดือนจะได้ส่วนลดที่งามกว่า ผมผ่านมาหลายใบ เลยพอจะบอกได้ว่าเวลาไหนควรปิด แต่ก็พลาดมาหลายใบเหมือนกันพลาดตรงตอนไม่มีเงินนี่แหละ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106881 โดย ManeeMena
ของเราcimb เหมือนกัน เข้าเดือนที่6ไปเรียบร้อย โทรมาไม่มีส่วนลดอะไรเลย นอกจากลดดอกเบี้ย ตอนนี้หายไป3-4วัน ค่ะ ต่อลองไม่ลดให้เลย หวั่นๆอยู่เห็นแจ้งบอกว่าจะฟ้องแล้วนะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106884 โดย jackTs
.
ระยะเวลา และขั้นตอนในการทวงหนี้

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64#6235

ความรู้ต่างๆ

มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106889 โดย Jirapaksut

Cawaii_am เขียน: CIMBเหมือนกันค่ะ ไม่ได้เสนออะไรเลย บอกจะส่งฟ้องศาลเลย

หยุดจ่ายในช่วงเดียวกันไหมคะ[/quote]

น่าจะช่วงเดียวกัน 4-5รอบบิลเล้ว
วันนี้18/10/2561ทางCIMBโทรเข้ามา แล้วไม่ได้รับสาย เลยลองโทรกลับไป ทางเจ้าหน้าที่ถามกลับมาว่าจะมีทางออกยังไง เลยตอบไปว่าให้ปิดตอนนี้เลยยังไม่มีเงินค่ะ เค้าเลยบอกว่าตอนนี้เรื่องไม่ได้อยู่กับทางธนาคารละ ให้เป็นไปตามกฎหมาย ไม่มีส่วนลดใดๆนะ
ก็ตอบค่ะ เค้าก็ตัดสายไป

ตอนนี้เก็บเงินรออย่างเดียวค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106891 โดย Cawaii_am

eakkachai เขียน: ถ้าหยุดมาแล้วมากกว่า3-4เดือนแล้วเจ้าหนี้เรื่มเงียบ ท่านที่มีหนี้ต่อบัตรจำนวนมากๆต้องระวัง เพราะเจ้าหนี้มักส่งฟ้องศาลเร็วโดยเฉพาะเจ้าหนี้ที่ไม่ค่อยลดต้นลดแต่ดอกเบี้ย การฟ้องศาลถือเป็นสิ่งที่อันตรายสำหรับลูกหนี้ยิ่งลูกหนี้ที่มีทรัพย์ หรือ เงินเดือนสูงๆ ส่วนลูกหนี้ที่ไม่มีทรัพย์ก็ไม่ใช่ว่าไม่ลำบากเพราะการถูกฟ้องศาลแล้วเราไกล่เกลี่ยไม่ได้ เท่ากับปิดทางตันให้เราเลยในการที่จะครอบครองทรัพย์สินอื่นๆในอนาคตเพราะอายุความบังคับคดีมันยาวนาพอสมควร ดังนั้นการที่เราเริ่มคิดหยุดจ่ายนับตั้งแต่วันแรก นั่นก็หมายความว่ามันก็เริ่มเป็นวันแรกของเราเหมือนกันที่จะต้องเริ่มเก็บเงินให้ได้มากๆเพื่อรอปิดหนี้ ถ้าไม่เริ่มเก็บเงินแต่มัวมากังวลเรื่องการทวงหนี้จะลำบากทีหลังครับ การที่เขาฟ้องไปแล้วแล้วเรามาเก็บเงินไปปิดทีหลังต่อรองลดได้น้อยครับ ต้องต่อรองก่อนที่เขาจะฟ้องสัก1เดือนจะได้ส่วนลดที่งามกว่า ผมผ่านมาหลายใบ เลยพอจะบอกได้ว่าเวลาไหนควรปิด แต่ก็พลาดมาหลายใบเหมือนกันพลาดตรงตอนไม่มีเงินนี่แหละ

ขอบคุณมากๆเลยค่ะสำหรับคำแนะนำ จะนำไปทำตามค่ะ ช่วงนี้ก้อเร่งเก็บเงินอยู่ค่ะ หวังว่าจะเคลียร์กับเจ้าหนี้ได้ก่อนจะขึ้นศาลค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106892 โดย Cawaii_am

ManeeMena เขียน: ของเราcimb เหมือนกัน เข้าเดือนที่6ไปเรียบร้อย โทรมาไม่มีส่วนลดอะไรเลย นอกจากลดดอกเบี้ย ตอนนี้หายไป3-4วัน ค่ะ ต่อลองไม่ลดให้เลย หวั่นๆอยู่เห็นแจ้งบอกว่าจะฟ้องแล้วนะ

เจ้านี้โหดจิงๆค่ะ ยังไงก้อต้องรอดูว่าเจ้าหน้าที่เค้าจะพอช่วยได้ไหมคะ เอาใจช่วยนะคะ สู้ไปด้วยกันค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106912 โดย Cawaii_am

นกกระจอกเทศ เขียน: .
ระยะเวลา และขั้นตอนในการทวงหนี้

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64#6235

ความรู้ต่างๆ

มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

ขอบคุณมากๆค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106914 โดย Cawaii_am
ขออัพเดทนะคะ

CIMB ยอด 150,000 เงียบกริบไม่โทรมาเลยค่ะ
Citi loan ยอด 150,000 วันนี้ไม่มีเจ้าหน้าที่โทรมาค่ะ
Citi credit card อันนี้เราจำยอดผิด ไม่ใช่ 50,000 แต่คือ 25,100 วันนี้เจ้าหน้าที่โทรมายื่นขอเสนอให้ส่วนลดปิดยอด 30% ประมาน 17,570 แต่เราต่อรองขอจ่าย 15,000 ทางเจ้าหน้าที่ให้เราส่งสำเนาบัตรประชาชน พร้อมเขียนขอยอดลดปิดหนี้ค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106915 โดย Cawaii_am

Jirapaksut เขียน:

Cawaii_am เขียน: CIMBเหมือนกันค่ะ ไม่ได้เสนออะไรเลย บอกจะส่งฟ้องศาลเลย

หยุดจ่ายในช่วงเดียวกันไหมคะ

น่าจะช่วงเดียวกัน 4-5รอบบิลเล้ว
วันนี้18/10/2561ทางCIMBโทรเข้ามา แล้วไม่ได้รับสาย เลยลองโทรกลับไป ทางเจ้าหน้าที่ถามกลับมาว่าจะมีทางออกยังไง เลยตอบไปว่าให้ปิดตอนนี้เลยยังไม่มีเงินค่ะ เค้าเลยบอกว่าตอนนี้เรื่องไม่ได้อยู่กับทางธนาคารละ ให้เป็นไปตามกฎหมาย ไม่มีส่วนลดใดๆนะ
ก็ตอบค่ะ เค้าก็ตัดสายไป
ตอนนี้เก็บเงินรออย่างเดียวค่ะ[/quote]

เราก้อรอทางธนาคารโทมาเหมือนกันค่ะตอนนี้ เงียบมากเว่อร์เลยค่ะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107068 โดย Cawaii_am
สวัสดีค่ะทุกท่าน วันนี้เราจะมาอัพเดทสถานะการเป็นหนี้ของเราที่หยุดจ่ายมาแล้ว 4 เดือน ดังนี้ค่ะ

1. Citi bank credit card ยอด 25,100 เจ้าหนี้โทรมาให้ทำ H/C 30% แต่เราบอกจ่ายได้แค่ 15,000 ตอนนี้รอทางเจ้าหนี้ส่งเอกสารการชำระเงินมาให้

2. Citi loan ยอดประมาน 150,000 เจ้าหนี้โทรมาให้ทำประนอมหนี้ แต่เราปฎิเสธไปเพราะสุดท้ายก้อน่าจะจ่ายไม่ไหวอยู่ดี เลยเก็บเงินรอเจ้าหนี้เสนอปิด H/C

3. CIMB ยอดประมาน 150,000 เจ้านี้ไม่เคยเสนอให้ประนอมหนี้หรือ H/C เลย ล่าสุดวันนี้โทรมาจากสำนักงานกฎหมายที่ธนาคารมอบหมายให้มาทวงหนี้ บอกให้เราชำระเงินสัก 2,000 ไปก่อนเพื่อลดต้นแต่จะดำเนินการฟ้องเหมือนเดิม แต่เราปฎิเสธไปโดยบอกว่าไม่มีเลย เค้าจึงบอกว่างั้นจะดำเนินการส่งฟ้องเลย แปลกใจค่ะที่ไม่ยื่นข้อเสนออะไรให้เราเลย คงต้องปล่อยไปให้ฟ้องค่ะ เห้ออออ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107069 โดย eakkachai
สวัสดีค่ะทุกท่าน วันนี้เราจะมาอัพเดทสถานะการเป็นหนี้ของเราที่หยุดจ่ายมาแล้ว 4 เดือน ดังนี้ค่ะ

1. Citi bank credit card ยอด 25,100 เจ้าหนี้โทรมาให้ทำ H/C 30% แต่เราบอกจ่ายได้แค่ 15,000 ตอนนี้รอทางเจ้าหนี้ส่งเอกสารการชำระเงินมาให้

2. Citi loan ยอดประมาน 150,000 เจ้าหนี้โทรมาให้ทำประนอมหนี้ แต่เราปฎิเสธไปเพราะสุดท้ายก้อน่าจะจ่ายไม่ไหวอยู่ดี เลยเก็บเงินรอเจ้าหนี้เสนอปิด H/C

3. CIMB ยอดประมาน 150,000 เจ้านี้ไม่เคยเสนอให้ประนอมหนี้หรือ H/C เลย ล่าสุดวันนี้โทรมาจากสำนักงานกฎหมายที่ธนาคารมอบหมายให้มาทวงหนี้ บอกให้เราชำระเงินสัก 2,000 ไปก่อนเพื่อลดต้นแต่จะดำเนินการฟ้องเหมือนเดิม แต่เราปฎิเสธไปโดยบอกว่าไม่มีเลย เค้าจึงบอกว่างั้นจะดำเนินการส่งฟ้องเลย แปลกใจค่ะที่ไม่ยื่นข้อเสนออะไรให้เราเลย คงต้องปล่อยไปให้ฟ้องค่ะ เห้ออออ

มีทรัพย์สินเป็นชื่อเราไหมครับไหมครับ แล้วเงินเดือนเกินสองหมื่นเปล่า ถ้าไม่มีตามที่บอกก็คงต้องปล่อยถ้าคิดว่าประนอมหนี้ก็ผ่อนไม่ไหวเพราะยอดหนี้ค่อนข้างเยอะถ้าเขาไม่ลดให้เลย ถ้าคุณมีทรัพย์สินถ้าจะยักย้ายให้ทำก่อนเขาฟ้องหรือก่อนการตัดสินของศาล ถ้าทำหลังจากศาลตัดสินอาจเข้าข่ายยักย้ายถ่ายเททรัพย์หนี้เจ้าหนี้จะกลายเป็นคดีอาญา ติดคุกได้

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107072 โดย Cawaii_am

eakkachai เขียน: สวัสดีค่ะทุกท่าน วันนี้เราจะมาอัพเดทสถานะการเป็นหนี้ของเราที่หยุดจ่ายมาแล้ว 4 เดือน ดังนี้ค่ะ

มีทรัพย์สินเป็นชื่อเราไหมครับไหมครับ แล้วเงินเดือนเกินสองหมื่นเปล่า ถ้าไม่มีตามที่บอกก็คงต้องปล่อยถ้าคิดว่าประนอมหนี้ก็ผ่อนไม่ไหวเพราะยอดหนี้ค่อนข้างเยอะถ้าเขาไม่ลดให้เลย ถ้าคุณมีทรัพย์สินถ้าจะยักย้ายให้ทำก่อนเขาฟ้องหรือก่อนการตัดสินของศาล ถ้าทำหลังจากศาลตัดสินอาจเข้าข่ายยักย้ายถ่ายเททรัพย์หนี้เจ้าหนี้จะกลายเป็นคดีอาญา ติดคุกได้

ไม่มีทรัพย์สินอะไรนะคะ บ้าน รถ ก้อกำลังส่งอีกหลายปีมากๆกว่าจะหมด แต่เงินเดือนเกิน2หมื่นค่ะ แปลกใจจิงๆที่เจ้าหนี้ไม่เสนออะไรเลย ของสมาชิกท่านอื่นก้อยอดหนี้ประมานนี้หรือมากกว่านี้ก้อยังมีเสนออะไรต่างๆให้นะคะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107073 โดย eakkachai
ถ้าไม่ประนอมหนี้ตอนเขาฟ้องหรือประนอมหนี้แต่ทีหลังมาส่งไม่ไหว คุณมีโอกาสโดนบังคับคดีอยู่2อย่าง 1.เงินเดือน 2.บ้าน บ้านถึงจะผ่อนอยู่ก็โดนบังคับขายทอดตลาดได้พอได้เงินมาเจ้าหนี้จำนองเอาไปก่อนที่เหลือเจ้าหนี้ที่ฟ้อง ถ้ายังเหลือก็ถึงจะเป็นของเรา ส่วนรถผ่อนอยู่ไม่โดน แต่ผ่อนหมดแล้วโอนมาเป็นชื่อเราตามมาบังคับคดีได้ อายุความบังคับคดี10ปี ทางที่ดีถ้าเขาฟ้องไปประนอมขอผ่อนต่ำใว้ก่อน แล้วค่อยเก็บเงินมาต่อรองปิดทีหลังครับ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107098 โดย Cawaii_am
อัพเดทยอดหนี้วันนี้ค่ะ

1. Citi bank credit ยอด 25,100 รอทางแบงค์อนุมัติปิดยอดที่ 15,000

2. Citi loan ยอดประมาน 150,000 ทางบริษัทกฎหมายโทรมาให้ประนอมหนี้ ซึ่งปฎิเสธไป

3. CIMB ยอดประมาน 150,000 เมื่อวานได้รับจดหมายให้ติดต่อกลับบริษัทกฎหมายเพื่อจะให้ส่วนลดในการปิดบัญชี วันนี้เลยติดต่อเข้าไปให้ยอดลดที่ 115,000 ซึ่งเรามีไม่ถึง โดยทางเราขอต่อรองไปที่ 90,000 ซึ่งพอจะหาได้บ้าง แต่ทางบริษัทกฎหมายปฎิเสธ เราก้อโอเคปล่อยให้ฟ้องไป

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107099 โดย Cawaii_am

eakkachai เขียน: ถ้าไม่ประนอมหนี้ตอนเขาฟ้องหรือประนอมหนี้แต่ทีหลังมาส่งไม่ไหว คุณมีโอกาสโดนบังคับคดีอยู่2อย่าง 1.เงินเดือน 2.บ้าน บ้านถึงจะผ่อนอยู่ก็โดนบังคับขายทอดตลาดได้พอได้เงินมาเจ้าหนี้จำนองเอาไปก่อนที่เหลือเจ้าหนี้ที่ฟ้อง ถ้ายังเหลือก็ถึงจะเป็นของเรา ส่วนรถผ่อนอยู่ไม่โดน แต่ผ่อนหมดแล้วโอนมาเป็นชื่อเราตามมาบังคับคดีได้ อายุความบังคับคดี10ปี ทางที่ดีถ้าเขาฟ้องไปประนอมขอผ่อนต่ำใว้ก่อน แล้วค่อยเก็บเงินมาต่อรองปิดทีหลังครับ

ขอบคุณมากค่ะ เมื่อกี้ได้คุยกับเจ้าหน้าที่บริษัทกฎหมายของ CIMB ซึ่งเราพยายามต่อรองแล้วเรื่องส่วนลดเพื่อปิดบัญชีในครั้งเดียว แต่เจ้าหน้าที่ปฎิเสธค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.701 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena