ขอคำปรึกษาไปขึ้นศาลกับ3สถาบันการเงินสุดท้าย

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106749 โดย Baddep
ขั้นแรกขอแจ้งท่านที่เมตตาให้คำปรึกษาก่อนนะครับ ผมเข้ามาศึกษาและทำตามคำแนะนำตามชมรมนี้มาสักระยะนึง และสามารถเก็บเงินH/Cปิดบัตรได้ถึง 4 ใบแล้วแต่ยังเหลืออีก3ใบสุดท้ายที่มีหมายศาลมาแล้ว
1.บัตรเครดิต กรุงไทย ขึ้นศาล 5/11/61 เงินต้น 51685 หนี้ฟ้อง 64200
2.JMT ขึ้นศาล 12/11/61 เงินต้น 55391 หนี้ฟ้อง 68200
3.สินเชื่อ เกียติรนาคิน ขึ้นศาล 13/11/61 เงินต้น 115600 หนี้ฟ้อง 144800
ปัจจุบันเงินเดือน 22000บาท (ผมมีลูกน้อย1ขวบและภรรยาตกงานครับ)ไม่มีทรัพย์สินใดๆเป็นชื่อที่ผมครอบครอง ขอคำแนะนำเพื่อเป็นแนวทางการเจรจาหรือข่องทางอื่นๆที่พอแนะนำผมเพื่อทางออกสำหรับการปลดหนี้ดังกล่าวครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106750 โดย eakkachai
โห้ หมายศาลมาพร้อมเพรียงกันเลย อันแรกที่jmtฟ้องคดีหมดอายุความยังเพราะเป็นบริษัทที่รับซื้อหนี้เสียมา ถ้ามีเงินปิดของเจ้านี้แนะนำปรึกษาทนายเขียนคำให้การสู้ครับ ถ้าคดีไม่หมดอายุความอย่างน้อยก็เรื่องขอลดดอกเบี้ยลง ส่วนเจ้าอื่นๆไปตามศาลนัดครับต่อรองประนอมหนี้ไป ตกลงไม่ได้ไปหน้าบัลลังค์ขอศาลเลื่อนการพิจารณาคดีออกไปก่อนเพื่อยึดเวลาออกไป เหตุผลในการขอเลื่อนส่วนมากก็ขอกลับไปเจรจากับเจ้าหนี้ใหม่ อย่าปรับโครงสร้างหนี้ อย่าผิดนัดศาล แค่นี้พอครับ ไม่มีทรัพย์สิน แต่ถ้าปล่อยเขาฟ้อง เขาอาจอายัดเงินเดือน และ ถ้ามีทรัพย์สินมาหลังจากเขาฟ้องแล้วก็มีสิทธิ์โดนอายัดได้เหมือนกัน อายุความบังคับคดียึดทรัพย์10ปี

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106751 โดย Badman
ของเจเอ็มที ควรนำหมายศาลติดต่อคุณอาไพโรจน์เบอร์ตามนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_content&view=article&id=70:hotline-new&catid=4:2008-12-16-19-39-10&Itemid=21

KTC ไม่มีส่วนลดเลยไปไกล่เกลี่ยและทางเจ้าหนี้จะทำแบบสำเร็จรูปมาเสนอคุณ
ผ่อนประมาณ 24 - 36 งวด

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64
ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106759 โดย ยิ้มอ่อน

Baddep เขียน: ขั้นแรกขอแจ้งท่านที่เมตตาให้คำปรึกษาก่อนนะครับ ผมเข้ามาศึกษาและทำตามคำแนะนำตามชมรมนี้มาสักระยะนึง และสามารถเก็บเงินH/Cปิดบัตรได้ถึง 4 ใบแล้วแต่ยังเหลืออีก3ใบสุดท้ายที่มีหมายศาลมาแล้ว
1.บัตรเครดิต กรุงไทย ขึ้นศาล 5/11/61 เงินต้น 51685 หนี้ฟ้อง 64200
2.JMT ขึ้นศาล 12/11/61 เงินต้น 55391 หนี้ฟ้อง 68200
3.สินเชื่อ เกียติรนาคิน ขึ้นศาล 13/11/61 เงินต้น 115600 หนี้ฟ้อง 144800
ปัจจุบันเงินเดือน 22000บาท (ผมมีลูกน้อย1ขวบและภรรยาตกงานครับ)ไม่มีทรัพย์สินใดๆเป็นชื่อที่ผมครอบครอง ขอคำแนะนำเพื่อเป็นแนวทางการเจรจาหรือข่องทางอื่นๆที่พอแนะนำผมเพื่อทางออกสำหรับการปลดหนี้ดังกล่าวครับ

Ktc ก็ยอมความหน้าศาลไปค่ะ คิดแค่เงินต้น ดอกเบี้ย 10%ต่อปี ผ่อนจ่ายได้ 12-36 เดือน คิดว่าไม่น่าเกินเดือนละ 1500 ค่ะ ส่วนเจ้าอื่นไม่ทราบ สู้ๆนะคะ พยามอย่าเครียด

ไม่ทราบหยุดชำระกี่เดือนคะ ถึงได้รับหมายศาลของ KTC

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106761 โดย Baddep
ของjmtยังไม่หมดอายุความครับ กรุงไทยหนุดจ่ายมาประม่ณ 8เดิอนครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับท่าน

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106778 โดย setzero

Baddep เขียน: ขั้นแรกขอแจ้งท่านที่เมตตาให้คำปรึกษาก่อนนะครับ ผมเข้ามาศึกษาและทำตามคำแนะนำตามชมรมนี้มาสักระยะนึง และสามารถเก็บเงินH/Cปิดบัตรได้ถึง 4 ใบแล้วแต่ยังเหลืออีก3ใบสุดท้ายที่มีหมายศาลมาแล้ว

สินเชื่อเกียตนาคิน หยุดกี่เดือนครับ
แล้วก่อนได้ฟ้องมีเสนอส่วนลดมาบ้างมั้ยครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106779 โดย Baddep

setzero เขียน:

สินเชื่อเกียตนาคิน หยุดกี่เดือนครับ
แล้วก่อนได้ฟ้องมีเสนอส่วนลดมาบ้างมั้ยครับ

เกียตนาคิน หยุดประมาณ10เดือนครับ ก่อนนี้จ่ายเดือนละ5000ไป8เดือนครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106784 โดย Baddep

eakkachai เขียน: โห้ หมายศาลมาพร้อมเพรียงกันเลย อันแรกที่jmtฟ้องคดีหมดอายุความยังเพราะเป็นบริษัทที่รับซื้อหนี้เสียมา ถ้ามีเงินปิดของเจ้านี้แนะนำปรึกษาทนายเขียนคำให้การสู้ครับ ถ้าคดีไม่หมดอายุความอย่างน้อยก็เรื่องขอลดดอกเบี้ยลง ส่วนเจ้าอื่นๆไปตามศาลนัดครับต่อรองประนอมหนี้ไป ตกลงไม่ได้ไปหน้าบัลลังค์ขอศาลเลื่อนการพิจารณาคดีออกไปก่อนเพื่อยึดเวลาออกไป เหตุผลในการขอเลื่อนส่วนมากก็ขอกลับไปเจรจากับเจ้าหนี้ใหม่ อย่าปรับโครงสร้างหนี้ อย่าผิดนัดศาล แค่นี้พอครับ ไม่มีทรัพย์สิน แต่ถ้าปล่อยเขาฟ้อง เขาอาจอายัดเงินเดือน และ ถ้ามีทรัพย์สินมาหลังจากเขาฟ้องแล้วก็มีสิทธิ์โดนอายัดได้เหมือนกัน อายุความบังคับคดียึดทรัพย์10ปี

การขอเลื่อนพิจารณาคดีกับศาลควรแจ้งท่านว่าอย่างไรครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106785 โดย eakkachai
คุณไม่ได้อ่านที่ผมพิมพ์ใว้เหรอครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106789 โดย setzero

Baddep เขียน:

setzero เขียน:

เกียตนาคิน หยุดประมาณ10เดือนครับ ก่อนนี้จ่ายเดือนละ5000ไป8เดือนครับ

ธนาคารไม่มีเสนอส่วนลดเลยเหรอครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106790 โดย Badman
รายแรก ไม่ลดดอกเบี้ยและเงินต้น
รายที่สอง ลดน้อยมากถึงไม่ลดเลย
รายที่สาม ไม่มีการแจ้งจากสมาชิก น่าจะไม่มีส่วนลดถึงจะมีแต่น้อยมากล่ะครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106792 โดย setzero

Badman เขียน: รายแรก ไม่ลดดอกเบี้ยและเงินต้น
รายที่สอง ลดน้อยมากถึงไม่ลดเลย
รายที่สาม ไม่มีการแจ้งจากสมาชิก น่าจะไม่มีส่วนลดถึงจะมีแต่น้อยมากล่ะครับ

ขอบคุณครับ
รอฟังข่าวเกียตนาคินต่อไป ตอนนี่ผมหยุดจะเข้าเดือนที่4 ล่ะครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106800 โดย jackTs
.
เจ้าหนี้รายใหม่ ที่รับซื้อหนี้ไปจากเจ้าหนี้เดิม มีสิทธิ์เป็นเจ้าหนี้รายใหม่ได้ถูกต้องตามกฏหมาย เทียบเท่ากับเจ้าหนี้รายเดิม หากผู้ที่ซื้อหนี้ไป ใช้ชื่อจดทะเบียนว่าเป็น"บริษัทบริหารสินทรัพย์"

การซื้อขายหนี้กันระหว่างเจ้าหนี้กับผู้ที่มาซื้อหนี้ไป ถ้าหากผู้ที่มาซื้อหนี้ไปเป็นลักษณะของตัวบุคคล หรือเป็นบริษัท/ห้างร้านต่างๆ เช่นเป็น บุคคลธรรมดา , สำนักงานกฎหมาย , สำนักงานทนายความ , บริษัททวงหนี้ทั่วไป...การซื้อขายหนี้กันแบบนี้ จะเป็นการซื้อขายหนี้ที่ไม่ชอบด้วยกฎหมาย(ผิดกฎหมาย) ซึ่งผู้ที่ซื้อหนี้ไป จะไม่สามารถบังคับคดีกับลูกหนี้ได้ตามกฎหมาย เนื่องจากไม่ใช่โจทก์ที่แท้จริงและกฎหมายไม่ยอมรับ

การที่จะซื้อขายหนี้กันให้ถูกต้องตามกฎหมายนั้น จะต้องเข้าเงื่อนไขดังนี้

ข้อ 1. ผู้ที่ซื้อหนี้ไป จะต้องเป็นธนาคารหรือ Non-Bank ที่อยู่ภายใต้การกำกับควบคุมดูแลของธนาคารแห่งประเทศไทย หรือ ผู้ที่ซื้อหนี้ไปจะอยู่ในรูปแบบของบริษัทก็ได้ แต่ต้องจดทะเบียนเป็นบริษัทบริหารสินทรัพย์เสียก่อน จึงจะเป็นการซื้อหนี้ที่ถูกต้องตามกฎหมายในเบื้องต้น

ข้อ 2. ถึงแม้ผู้ที่ซื้อหนี้ไปจะมีคุณสมบัติตามข้อ 1. ในข้างบนแล้วก็ตาม แต่ผู้ที่ซื้อหนี้ไปก็ยังไม่สามารถบังคับคดี(ยึดทรัพย์/อายัดเงินเดือน)เอากับลูกหนี้ได้ จนกว่าผู้ที่ซื้อหนี้ไปจะไปทำเรื่องร้องขอต่อศาลแพ่ง เพื่อให้ศาลแพ่งมีคำสั่งใหผู้ที่ซื้อหนี้ไป มีสิทธิ์ในการบังคับคดีกับลูกหนี้เสียก่อน
การร้องขอต่อศาลแพ่งในลักษณะแบบนี้ ไม่ได้ทำการฟ้องร้องใครนะครับ เพียงแต่ร้องขอให้ศาลแพ่งออกคำสั่งให้ผู้ที่ซื้อหนี้ไปมีสิทธิ์/มีอำนาจในการบังคับคดีกับลูกหนี้ เทียบเท่ากับเจ้าหนี้ตัวจริงรายเดิมที่เป็นผู้ขายหนี้ให้ ถ้าหากไม่มีคำสั่งของศาลแพ่งดังกล่าว ผู้ที่ซื้อหนี้ไปก็ไม่สามารถบังคับคดีเอากับลูกหนี้ได้

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106802 โดย jackTs

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106804 โดย Baddep

eakkachai เขียน: คุณไม่ได้อ่านที่ผมพิมพ์ใว้เหรอครับ

ผมอ่านแล้วครับแค่สงสัยว่า
เหตุผลในการขอเลื่อนส่วนมากก็ขอกลับไปเจรจากับเจ้าหนี้ใหม่ แจ้งท่านตอนลงบัลลังแจ้งเหตุผลแค่นี้ท่านจะยอมให้เลื่อนหรอครับ เพราะมันดูไม่เมคเซ้นเลย เพราะก่อนเจ้าหนี้จะฟ้องเค้าก็พยายามเจรจากับเราแล้ว แต่ถ้าท่านที่แนะนำเคยใช้คำพูดที่แนะนำมาตอนขึ้นศาลและสามารถเลื่อนได้ผมก้จะใช้ดูครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106807 โดย jackTs
.
ผมทำ Link ให้อ่านแล้ว ก็กรุณาไปอ่านด้วยนะครับ

กรุณาอ่านก่อนนะครับ

อ่านแล้วค่อยมาถาม

.

.

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106808 โดย Baddep

นกกระจอกเทศ เขียน: .
ผมทำ Link ให้อ่านแล้ว ก็กรุณาไปอ่านด้วยนะครับ

กรุณาอ่านก่อนนะครับ

อ่านแล้วค่อยมาถาม

.

JMT เป็นสินเชื่อส่วนบุคคลของเจมันนี่ครับ ที่ผมไปกู้มา ไม่ได้ซื้อหนี้จากสถาบันการเงินที่อื่นมาฟ้องครับผม ขอบคุณคุณนกกระจอกเทศมากครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106810 โดย jackTs

Baddep เขียน: การขอเลื่อนพิจารณาคดีกับศาลควรแจ้งท่านว่าอย่างไรครับ

ถ้าลูกหนี้(จำเลย)ไปขอใช้สิทธิ์เลื่อนคดีต่อศาล จะสามารถใช้สิทธิ์ขอเลื่อนคดีได้แค่เพียง"ครั้งเดียว"เท่านั้น ในฐานะที่เป็นจำเลย...และส่วนมากศาลจะให้เลื่อนได้นานแค่ประมาณ 1เดือน ถ้าขอเลื่อนนานมากกว่านี้ ศาลมักไม่อนุญาตให้

เหตุผลที่จำเลยจะขอต่อศาลเพื่อใช้เลื่อนคดี ...อาทิเช่น

- จำเลยขอเลื่อนคดีเนื่องจาก เดือนหน้าจำเลยจะได้รับเงิน Bonus มาก้อนใหญ่ สามารถจ่ายปิดบัญชีหนี้(Haircit)กับฝ่ายโจทก์ได้ จึงขอเลื่อนคดีไปอีก 1เดือน เพื่อนำเงิน Bonus มาจ่ายปิดบัญชีหนี้ที่ถูกฟ้องในคดีนี้

- เนื่องจากจำเลยมีความประสงค์จะสู้คดีความ ว่าด้วยเรื่อง ดอกเบี้ยที่โจทก์คิด"เกินกว่ากฎหมายกำหนด" แต่ในขณะนี้จำเลยยังไม่สามารถหาทนายความได้ จึงขอศาลเลื่อนคดีออกไปอีก 1เดือน เพื่อให้จำเลยได้มีเวลาติดต่อหาว่าจ้างทนายความมาเพื่อสู้คดี

แต่ถ้าหากจำเลยอยากจะเลื่อนคดีออกไปประมาณ 2-3 ครั้ง(ครั้งละ 1เดือน) จำเลยต้องว่าจ้างทนายความให้มาสู้คดีและดำเนินการให้ เพราะทนายความจะมีลูกเล่นในการขอเลื่อนศาลได้หลายครั้ง(ที่เขาเรียกกันว่า"เทคนิคทนาย") แต่นั่นก็หมายความว่า ลูกหนี้(จำเลย)จะต้องเสียเงินเพื่อการว่าจ้างทนายความด้วย

ความหมายของ วันนัดไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64#8748

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106812 โดย eakkachai
ผมอ่านแล้วครับแค่สงสัยว่า
เหตุผลในการขอเลื่อนส่วนมากก็ขอกลับไปเจรจากับเจ้าหนี้ใหม่ แจ้งท่านตอนลงบัลลังแจ้งเหตุผลแค่นี้ท่านจะยอมให้เลื่อนหรอครับ เพราะมันดูไม่เมคเซ้นเลย เพราะก่อนเจ้าหนี้จะฟ้องเค้าก็พยายามเจรจากับเราแล้ว แต่ถ้าท่านที่แนะนำเคยใช้คำพูดที่แนะนำมาตอนขึ้นศาลและสามารถเลื่อนได้ผมก้จะใช้ดูครับ

คุณต้องเข้าใจนะครับว่าโจทย์ไม่ได้มาเองทนายเป็นแค่ตัวแทน การจะเลื่อนได้หรือไม่ได้เป็นอำนาจของศาลตัดสินใจ คุณต้องมั่นใจในคำให้การปากเปล่าของคุณเอง ถ้าคุณคิดว่าจะขอเลื่อนด้วยวิธีอื่นมันก็มีเหมือนที่ท่าน นกกระจอกเทศบอก

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106816 โดย Baddep

eakkachai เขียน: ผมอ่านแล้วครับแค่สงสัยว่า

คุณต้องเข้าใจนะครับว่าโจทย์ไม่ได้มาเองทนายเป็นแค่ตัวแทน การจะเลื่อนได้หรือไม่ได้เป็นอำนาจของศาลตัดสินใจ คุณต้องมั่นใจในคำให้การปากเปล่าของคุณเอง ถ้าคุณคิดว่าจะขอเลื่อนด้วยวิธีอื่นมันก็มีเหมือนที่ท่าน นกกระจอกเทศบอก

ขอบคุณครับคุณeakkachai ผมก็อยากขอเลื่อนเพื่อดึงเวลาเกบเงินอีกนิด

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.724 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena