ถอนอายัดเงินเดือน ทำอย่างไรบ้าง?

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106606 โดย Bird
ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับการ ถอนอายัดเงินเดือน มีขั้นตอนอย่างไรบ้างคะ กำลังจะปิดยอดกับธนาคาร
สีเขียว เริ่มแรกถูกฟ้องไปศาล แต่ยังผิดนัด ต่อมามีหนังสือแจ้งอายัดเงินเดือนมา แต่ไม่สามารถอายัดได้
เพราะเงินเดือนน้อย จึงถูกล็อคเงินเดือนไว้หรือเรียกว่าถูกโฮลบัญชีค่ะ ล็อคไว้ทุกบาททุกสตางค์ไม่สามารถกดออกมาใช้ได้ จึงติดต่อทางธนาคารเพื่อขอส่วนลดที่จะปิดหนี้ทั้งหมด จึงออยากทราบว่าปิดแล้วไปถอนอายัดเองหนือทางธนาคารดำเนินการให้คะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106608 โดย Badman
สายตรงผู้บริหารกรมบังคับคดี ติดต่อไปด่วนเลยครับ
www.led.go.th/qmail/qmail.asp
กรมบังคับคดีได้ทำการเปิดบริการช่องทางใหม่ สำหรับประชาชนที่ได้รับความเดือดร้อน ไม่ได้รับความสะดวก ได้รับการปฏิบัติงานของเจ้าหน้าที่กรมบังคับคดีอย่างไม่เป็นธรรม สามารถแจ้งถึงท่านผู้บริหารระดับสูงกรมบังคับคดีได้โดยตรง และขอความกรุณาโปรดแจ้งชื่อ นามสกุล และที่อยู่หรือเบอร์โทรศัพท์ที่สามารถติดต่อได้จริง เพื่อจะได้ใช้ติดต่อสอบถามรายละเอียดข้อร้องเรียนที่แจ้ง เนื่องจากปัญหาต่าง ๆ ที่ท่านสอบถามหรือร้องเรียนมามีผลกระทบกับหน่วยงานหรือบุคลากรของกรมบังคับคดีโดยตรง หากทางกรมบังคับคดีไม่สามารถติดต่อกลับได้ ข้อร้องเรียนนั้น ๆ อาจจะไม่ได้รับการพิจารณา หมายเลขโทรศัพท์ 02-881-4800 และเรื่องทั่วไปติดต่อ 02-881-4999

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106610 โดย Bird
ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106611 โดย PataraMai
สอบถามหน่อยค่ะ เราจะได้รับหนังสือบังคับคดี/อายัดเงินเดือนเมื่อไหร่ค่ะ เห็นยูเมะบอกว่าส่งมาตั้งแต่ 13 ก.ย.61 แต่เรายังไม่ได้รับค่ะ ขั้นตอนมันเป็นยังไงค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106612 โดย Bird
นานมากค่ะ หลังจากขึ้นศาลแล้ว ผิดนัดชำระอีกครั้ง ประมาน7เดือนค่ะถึงมีหนังสืออายัดเงินเดือนมา แต่อย่าเรียกว่าอายัดเลยค่ะโดนล็อคเงินเดือนทั้งหมด 2เดือน ถึงมีหนังสืออายัดมาตามหลังค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106613 โดย PataraMai
น่าจะใกล้ถึงแล้วแระ แต่ของเรายังไม่ได้ล็อคเงินเดือนอ่ะ ยังกดใช้ได้อยู่นะ
คือเค้าจะล็อคก่อนหรอค่ะ ถึงจะส่งหนังสือมาให้ค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106615 โดย Bird
อันนี้ไม่เข้าใจเหมือนกันค่ะปกติอายัดหมายถึงหัก30%
แต่ทำไมถึงโดนล็อคแบบนี้ก็ไม่เข้าใจค่ะ ทางเจ้าหน้าที่ติดตาม
บอกแต่ว่าหักจนกว่าจะครบยอดหรือปิดหนี้ค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106617 โดย PataraMai
ลืมบอกไปเราทำงานเป็นพนักงานราชการ ค่ะ ที่อ่าน ๆ ดูเค้าน่าอายัดไม่ได้ค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106618 โดย Bird
เหมือนบีบให้ต้องปิดทั้งหมดอ่ะค่ะ แต่ก็ต้องปิดค่ะไม่งั้นแย่เลยค่ะทำงานไม่ได้เงิน สู้สู้ค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106619 โดย PataraMai
สู้สู้ ๆ ค่ะ กำลังเก็บเงินอีกหน่อย แต่เค้าบอกว่าผ่อนได้สัก 3-4 งวดอ่ะ ยอด43,000 น่าจะพอดได้อยู่

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106621 โดย Badman
พนักงานราชการอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&limitstart=40&Itemid=64

อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมที่ www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2560/A/069/1.PDF
ราชกิจจานุเบกษา ประกาศ พ.ร.บ.แก้ไขเพิ่มเติมประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความแพ่ง อายัดเงินเดือน
บังคับคดี อ่านตั้งแต่หน้า 20 เป็นต้นไปครับ

หลักเกณฑ์ การอายัดเงินเดือน 2560

1. เงินเดือน ค่าจ้าง บำเหน็จ บำนาญ เบี้ยหวัด ของลูกหนี้ที่เป็นข้าราชการ หรือลูกจ้างประจำของข้าราชการ ไม่สามารถทำการอายัดเงินเดือนได้
2. ลูกหนี้ที่เป็นลูกจ้างพนักงานรัฐวิสาหกิจ หรือพนักงานเอกชน จะถูกอายัดเงินเดือน โดยห้ามอายัดเงินเดือนที่ลูกหนี้มีเงินได้ต่ำกว่า เดือนละ 20,000 บาท โดยหากมากว่านั้นก็ จะหักออกจาเงินเดือนทั้งหมด 30% แต่ก็จะไม่ให้ต่ำกว่า 20,000 บาทเช่นกัน
ทำเรื่องลดวงเงินอายัดกับทางสนง.บังคับคดีโดยทำเรื่องเข้าไป
3. เงินโบนัส สามารถอายัดได้ให้ไม่เกินร้อยละ 50 ไม่สามารถลดวงเงินอายัดได้
4. เบี้ยขยัน ค่าล่วงเวลา อายัดให้ไม่เกินร้อยละ 30 ไม่สามารถลดวงเงินอายัดได้
5. เงินตอบแทนกรณีออกจากงาน บำเหน็จ ค่าชดเชย หรือรายได้อื่นที่มีลักษณะเดียวกัน สามารถอายัดได้ แต่จำนวนต้องไม่เกิน 300,000 บาท หรือตามจำนวนที่เจ้าพนักงานบังคับคดีเห็นสมควร
6. บัญชีเงินฝากธนาคาร สามารถอายัดได้ทั้งหมด แต่ก็ต้องไม่เกินจำนวนหนี้ตามหมายบังคับคดี
7. เงินในสหกรณ์ออมทรัพย์ จำพวกเงินปันผล เงินเฉลี่ยคืน และเงินค่าหุ้น เจ้าหนี้สามารถอายัดได้ ก็ต่อเมื่อสิ้นสุดการเป็นสมาชิกภาพแล้ว
8. บำเหน็จตกทอด ไม่สามารถบังคับชำระหนี้ได้
9. หุ้น สามารถอายัดได้ โดยสามารถยึดใบหุ้นเพื่อขายทอดตลาดได้ หรือถ้ามีเงินปันผล ก็จะทำเรื่องอายัดเงินปันผลได้
10.ค่าเช่ารายเดือน เจ้าพนักงานบังคับคดีสามารถอายัดเงินค่าเช่าไปยังผู้เช่าได้

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.445 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena