ผมเป็นหนี้บัตรเครดิตคิดจะซื้อคอนโดเอาส่วนต่างมาปิดหนี้ดีใหมครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106556 โดย ta20899
ผมเป็นหนี้บัตรเครดิตร 200000 สินเชื่อ 500000 เงินเดือนผม 25000 ตอนนี้ไม่มีปัญญาหาเงินจ่ายหนี้ครับ กู้อะไรไม่ได้เลย แต่มีเพื่อนที่เป็นหนี้เขาแนะนำให้ผมซื้อคอนโดผ่อนกับ ธอส แล้วจะได้เงินส่วนต่างมาปิดหนี้ ส่วนคอนโดปล่อยเช่าเดือนละ7000 พอดีมีเซลที่เพื่อนผมกู้ซื้อได้เขาจะช่วยเขาจะเอาเงินให้เราปิดหนี้บางส่วนทำให้หนี้ลดลงเพื่อให้ยื่นกู้ผ่าน แต่เครดิตรผมไม่ดีเคยค้างชำระ1-2งวดเลยทำให้ต้องรอเคลียเรื่องเครดิตกับธนาคาร
เพราะเขาไม่ให้กู้เหมือนบล้อคไว้ เซลบอกให้รออีกสองเดือด ผมไม่รู้ว่าจะกู้ได้หรือป่าว ตอนแรกบอกเดือนเดียวผ่านพอถึงเวลาก็เลื่อนไปอีกเดือน ตอนนี้ผมไม่จะทำไงดี จะกู้ดีหรือป่าวครับใจหนึ่งก็กลัวถูกหลอก กลัวคิดผิด ราคากู้คอนโด 2000000 มันเป็นหนี้เพิ่มอีก หรือใครมีวิธีที่ดีกว่านี้ใหมครับทีจะปิดหนี้บัตรเครดิต

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106557 โดย ยิ้มอ่อน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106558 โดย เจ๋งแจ๋ว
พอจะมีรถมั้ยครับ ผมว่าน่าจะเป็นทางออกที่เข้าท่ามากที่สุดอยู่นะ
อย่างน้อนลดค่าใช้จ่ายคงที่ พวกค่าน้ำมัน ค่าซ่อมบำรุง
ขายรถได้เงินก้อน น่าจะทำให้หนี้เบาลงได้นะครับ

ส่วนคอนโด อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
สถานการณ์ตอนนี้เทียบรายได้กับค่าใช้จ่าย ถ้ากู้ผ่านก็ถือว่าโคตรฟลุ๊คแล้วนะครับ
ใหนยังจะค่าผ่อนอีก เกิดไม่มีคนเช่าขึ้นมา ถึงขั้นอ้วกแตกเลยนะครับ

คิดให้เยอะ ใจเย็นๆ ลองเข้าไปอ่านดูครับ เผื่อจะได้ทางออกมากขึ้น

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106575 โดย taennet
ตอนก่อนเจอชมรมนี้ ผมเคยจะทำแบบที่คุณพูดเลย

เพระามีพี่ที่ทำงานเดียวกัน มาชวนไปเข้าโครงการนี้เหมือนกัน

ซื้อคอนโด เพื่อเอาส่วนต่างมาปิดบัตร
ผมเครียดจากการตัดสินใจเรื่องนี้อยู่พักนึง จนได้ทางออกจากชมรมย์นี้ ด้วยวลีสั้นๆเลยที่ว่า

ตอนแรกมีหนี้หลักแสน.....จู่ๆ จะเอาเงินจากหนี้หลักล้านมาปิดหลักแสน ช่างน่าตลกเสียจริง

หลังจากคำคำนี้เท่านั้นเอง ผมจึงเลือกวิธี Haircut ตามทางแนวทางออกของชมรมนี้ ทุกวันนี้ผมรู้สึกดีที่ตัดสินใจเลือกวิธีนี้

ถ้าวันนั้นผมเลือกวิธีเดียวกับพี่ที่ทำงานเดียวกันที่มาชักชวน ป่านนี้ผมคงเครียดที่ต้องไปนั่งส่งคอนโด โดยที่ไม่ได้ไปอยู่สักแอะ และอย่าหวังว่าจะมีใครเขามาเช่านะ ยาก พูดแล้วคิดถึง WESGATE คอนโดที่เคยคิดจะซื้อตอนนั้นจริงๆ :เฮ้อ:

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106581 โดย eakkachai
ผมถามจริงๆเถอะความคิดกู้ซื้อคอนโดเพื่อเอาส่วนต่างมาตัดหนี้บัตรเครดิต คุณคิดจริงๆหรือว่ามันมีส่วนต่างเหลือ ขนาดซื้อบ้านที่มีที่ดินด้วย อย่าว่าแต่มีส่วนต่างเหลือเลยแค่กู้ให้ได้เท่าราคาเขาขายยังไม่ได้เลย อยากได้ส่วนต่างเหลือบ้านราคา2ล้าน คุณต้องจ่ายดาวส์สัก1ล้านแล้วกู้เต็มเท่าราคาบ้านนั่นแหละถึงจะเรียกว่ามีส่วนต่างเหลือ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106614 โดย boomy502
ยิ่งวิ่ง ก็ ยิ่งลน การที่คุณจะกู้ซื้อบ้าน ธอส หากมีสวัสดิการณ์ บริษัท หักค่างวดจากเงินเดือน ( คุณสามารถกู้ได้ประมาณ 100 เท่า จากเงินเดือน หรือ รายได้ ที่มีหลักฐาน การมาของรายได้ชัดเจน ) แต่ทาง ธนาคารก็จะตรวจสอบข้อมูลการจ่ายหนี้ บัตร ของคุณจาก เครดิตบูโร ซึ่งหากทาง ธนาคารตรวจสอบแล้วพบว่าหนี้บัตร และ สินเชื่อของ คุณ มูลค่า รวมไปกว่า 700,000 บาท แล้ว ( คิดชำระขั้นต่ำที่ 5% ต่อเดือน เท่ากับ 35,000 บาท ) เท่านี้ธนาคารก็ไม่ให้กู้แล้วครับ เพราะรายจ่ายคุณ ตอนนี้มันมากกว่า รายได้ไปแล้ว , อ่านกระทู้ในนี้เยอะๆ ครับ เอาประสบการณ์ ของสมาชิกชมรม มาปรับใช้กับกรณี ของตัวคุณเอง , ( หยุดวิ่งหาเงินมาจ่ายหนี้จากการกู้ เอาเวลามาคิดเรื่องงาน และ ความสุขของคนใกล้ตัวคุณเองดีกว่าครับ ) เป็นหนี้มันมีวันหมด และ การ Hair Cut ขอส่วนลดเพื่อปิดหนี้ มันทำได้ทั้งชีวิต ครับ , อดทนกับการถูกตามหนี้ในช่วงแรก และ เรียนรู้การมีชีวิตจากรายได้ ที่หามาได้ ไม่ใช่การกู้ :ลั่ลล้า:

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106624 โดย Badman
หนี้ไม่ได้หายแค่ย้ายไปเท่านั้น หนี้ไม่ได้หมดจริง ถ้าไม่มีคนเช่าก็กระอักนะครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.421 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena