กังวลเรื่องอายัดเงิน

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106420 โดย sunday
กำลังตั้งใจจะหยุดชำระหนี้ และปล่อยให้เป็นหนี้เน่า แต่มีความกังวลอยู่
เนื่องจากว่า สิ้นปีหน้าจะหมดสัญญาจ้าง จากที่ทำงานเดิม และจะลาออกเพื่อไปสมัครงานที่ใหม่
แต่จะได้รับเงินชดเชยตามอายุสัญญาจ้างงานประมาณ 290,000 บาท
กลัวว่าทางเจ้าหนี้จะมาอายัดเงินทำนวนนี้ไป เพราะตั้งใจจะเอาเงินจำนวนนี้มาปิดบัญชีกู้ยืม สหกรณ์ ออมทรัพย์ กับทางที่ทำงานเดืมค่ะ ควรทำอย่างไรดี :sweat:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106427 โดย มีหวัง
Replied by มีหวัง on topic กังวลเรื่องอายัดเงิน
จะหยุดชำระหนี้ตอนนี้

ลาออก และ ได้เงินจากบริษัท สิ้นปีหน้า เท่ากับประมาณ 1 ปีกว่าๆ

ซึ่ง ณ ช่วงปลายปีหน้า อาจจะโดนฟ้องแล้วก็ได้ หรือ ยังไม่โดนฟ้อง ค่ะ

ทีนี้มันไม่ใช่ๆอยู่ๆเค้าก็มาอายัดเงินเราได้เลยนี่คะ เค้าต้องมีหมายศาลมาก่อน

และ ไปศาล ถ้าคุณตกลงกับเจ้าหนี้ไม่ได้ หรือ ไม่ไปศาล เค้าก็ค่อยทำเรื่องขออายัดเงินคุณ

ซึ่งดูจากระยะเวลาแล้ว (คาดการณ์นะคะ) เงินที่คุณได้ น่าจะได้รับก่อนที่ทางเจ้าหนี้จะทำเรื่องอายัดนะคะ

ทั้งนี้ ทั้นนั้น อยู่ที่คุณเอง วางแผนได้ดีไหมด้วย

ที่แนะนำจากประสบการณ์นะคะ (ต้องบอกก่อนว่าตัวแปรคือ จะฟ้องเมื่อไหร่ ไม่มีใครรู้ แต่ปกติประมาณ 1 ปี)

1 คุณต้องประหยัดและเก็บเงิน อันนี้คือสิ่งที่ทุกคนควรทำ

2 เมื่อมีหมายศาลมา คุณต้องไปตามนัดหมายศาล (สำคัญมากกกกก)
กรณีที่ คุณได้เงินมาก่อน ที่หมายศาลจะมา คุณโทรขอ แฮทคัทได้เลยค่ะ ไม่ต้องรอไปคุยศาล

กรณีที่ คุณได้เงินที่หลัง คุณอาจจะไปศาล เพื่อขอเลื่อนนัดกับศาล เป็นการประวิงเวลา และ เป็นการต่อรองกับเจ้าหนี้เพื่อให้เกิดประโยชน์กับคุณมากที่สุด บางครั้งอาจจะเลื่อนนัดได้ถึง 2 เดือน ปกติจะประมาณ 1 เดือนค่ะ

ถ้าคุณไม่ไปศาลและ หนีการติดต่อจากเจ้าหนี้ จะทำให้ขั้นตอนการอายัดเงินไวขึ้นนะคะ

เป้าหมายเพื่อชำระหนี้ได้สำเร็จ และ เราอยู่ได้ ใช้เงินบริหารหนี้ได้คุ้มค่ามากที่สุด นะจ๊ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106432 โดย Badman
สถานการณ์หนี้ของคุณเป็นอย่างไรบ้าง ถูกฟ้องศาลแล้วหรือครับ ลองศึกษาข้อมูลนี้ก่อน
ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106433 โดย Badman
หลักเกณฑ์ การอายัดเงินเดือน

1. เงินเดือน ค่าจ้าง บำเหน็จ บำนาญ เบี้ยหวัด ของลูกหนี้ที่เป็นข้าราชการ หรือลูกจ้างประจำของข้าราชการ ไม่สามารถทำการอายัดเงินเดือนได้
2. ลูกหนี้ที่เป็นลูกจ้างพนักงานรัฐวิสาหกิจ หรือพนักงานเอกชน จะถูกอายัดเงินเดือน โดยห้ามอายัดเงินเดือนที่ลูกหนี้มีเงินได้ต่ำกว่า เดือนละ 20,000 บาท โดยหากมากว่านั้นก็ จะหักออกจาเงินเดือนทั้งหมด 30% แต่ก็จะไม่ให้ต่ำกว่า 20,000 บาทเช่นกัน
ทำเรื่องลดวงเงินอายัดกับทางสนง.บังคับคดีโดยทำเรื่องเข้าไป
3. เงินโบนัส สามารถอายัดได้ให้ไม่เกินร้อยละ 50 ไม่สามารถลดวงเงินอายัดได้
4. เบี้ยขยัน ค่าล่วงเวลา อายัดให้ไม่เกินร้อยละ 30 ไม่สามารถลดวงเงินอายัดได้
5. เงินตอบแทนกรณีออกจากงาน บำเหน็จ ค่าชดเชย หรือรายได้อื่นที่มีลักษณะเดียวกัน สามารถอายัดได้ แต่จำนวนต้องไม่เกิน 300,000 บาท หรือตามจำนวนที่เจ้าพนักงานบังคับคดีเห็นสมควร
6. บัญชีเงินฝากธนาคาร สามารถอายัดได้ทั้งหมด แต่ก็ต้องไม่เกินจำนวนหนี้ตามหมายบังคับคดี
7. เงินในสหกรณ์ออมทรัพย์ จำพวกเงินปันผล เงินเฉลี่ยคืน และเงินค่าหุ้น เจ้าหนี้สามารถอายัดได้ ก็ต่อเมื่อสิ้นสุดการเป็นสมาชิกภาพแล้ว
8. บำเหน็จตกทอด ไม่สามารถบังคับชำระหนี้ได้
9. หุ้น สามารถอายัดได้ โดยสามารถยึดใบหุ้นเพื่อขายทอดตลาดได้ หรือถ้ามีเงินปันผล ก็จะทำเรื่องอายัดเงินปันผลได้
10.ค่าเช่ารายเดือน เจ้าพนักงานบังคับคดีสามารถอายัดเงินค่าเช่าไปยังผู้เช่าได้

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106439 โดย jackTs

sunday เขียน: สิ้นปีหน้าจะหมดสัญญาจ้าง จากที่ทำงานเดิม และจะลาออกเพื่อไปสมัครงานที่ใหม่
แต่จะได้รับเงินชดเชยตามอายุสัญญาจ้างงานประมาณ 290,000 บาท
กลัวว่าทางเจ้าหนี้จะมาอายัดเงินทำนวนนี้ไป เพราะตั้งใจจะเอาเงินจำนวนนี้มาปิดบัญชีกู้ยืม สหกรณ์ ออมทรัพย์ กับทางที่ทำงานเดืมค่ะ ควรทำอย่างไรดี

มาตรา ๓๐๒ (๔) ของกฎหมายอายัดเงินเดือนฉบับใหม่ล่าสุด กำหนดเอาไว้ว่า
เงินค่าชดเชย (เงินค่าจ้างให้ลูกจ้างออกจากงาน โดยที่ลูกจ้างไม่มีความผิด) หากเป็นเงินก้อน ที่ไม่เกินกว่า สามแสนบาท ไม่สามารถอายัดได้ (ห้ามายัด)

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106440 โดย jackTs
.
กฎหมายราชกิจจานุเบกษา ก็เขียนเอาไว้อย่างชัดเจนแล้วนี่ครับ

อยู่ในหน้าที่ 22 มาตรา ๓๐๒ (๔)

ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2560/A/069/1.PDF

ไปอ่านดูให้ดีๆสิครับ
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106466 โดย sunday
ขอบคุณมากๆค่ะ :)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.412 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena