หยุดจ่ายทหารไทยมา2เดือนแล้วเดือนหน้าเข้าเดือนที่3

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106287 โดย tuckky19
อยากปรึกษาค่ะคือไม่ได้จ่ายค่างวดของTMBมา2รอบบิลแล้ววันที่1/10จะเข้ารอบบิลที่3ค่ะแล้วธนาคารโทรมาเมื่อวานบอกให้ชำระภายในวันที่30/9นี้ค่ะถึงจะประนอมหนี้ได้ แต่เราขอผลัดเค้าเป็นวันที่1/10ได้มั๊ยแต่ทางธนาคารไม่ยอมบอกว่าวันที่1/10มันจะเข้ารอบบิลที่3แล้ว แล้วเค้าบอกว่าเราไม่รับโทรศัพท์ซึ่งก่อนหน้านี้เราบล๊อคเบอทุกเบอไว้เราพึ่งจะมาเปิดตอนเราเจรจาเคลียร์กับอีกธนาคารนึงแต่ระหว่างที่เราเปิดทางTMB ไม่เคยโทรมาเลยพึ่งโทรมาเมื่อวานค่ะ พอจะมีทางไหนมั๊ยคะที่ให้ทางธนาคารยอม คือเรากลัวเค้ายึดบ้านเราขายทอดตลาดค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106289 โดย Badman
บ้านที่ผ่อนอยู่ ผ่อนกับ TMB หรือเปล่าครับ?

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106298 โดย tuckky19
ไม่ค่ะผ่อนกับธนาคารอาคารสงเคราะห์

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106348 โดย tuckky19
ขอถามค่ะคือตัดสินใจแล้วว่าจะหยุดจ่ายของtmb แต่เรามีบ้านซึ่งเราเองเป็นเจ้าบ้านต้องไปเปลี่ยนชื่อก่อนมั๊ยคะ ถ้าต้องเปลี่ยนต้องไปที่ไหนคะธนาคารหรือกรมที่ดินคะวานแนะนำทีค่ะ
มีหนี้ตอนนี้
1.ทหารไทย150,000ยอดพุ่งไป154,000
2.ซิตี้แบงค์122,000
3.ยูเมะพลัส63,000ยังจ่ายขั้นต่ำอยู่
4.อิออนบัตรกดเงินสด26,000ครบกำหนดวันนี้
5.อิออนผ่อนสินค้า 20,000ครบกำหนดวันนี้

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106351 โดย pirom
ควรจะรับทุกสายนะครับ รับแล้วก็ปัดไปเรื่อยๆดีกว่าไม่รับนะครับ เจรจาไปเรื่อยๆเจ้าหนี้ยังพอมีหวังบ้าง ถ้าไม่รับเลยน่าจะฟ้องเร็วนะครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106356 โดย eakkachai
Replied by eakkachai on topic ตัดสินใจหยุดจ่าย
ขอถามค่ะคือตัดสินใจแล้วว่าจะหยุดจ่ายของtmb แต่เรามีบ้านซึ่งเราเองเป็นเจ้าบ้านต้องไปเปลี่ยนชื่อก่อนมั๊ยคะ ถ้าต้องเปลี่ยนต้องไปที่ไหนคะธนาคารหรือกรมที่ดินคะวานแนะนำทีค่ะ
มีหนี้ตอนนี้
1.ทหารไทย150,000ยอดพุ่งไป154,000
2.ซิตี้แบงค์122,000
3.ยูเมะพลัส63,000ยังจ่ายขั้นต่ำอยู่
4.อิออนบัตรกดเงินสด26,000ครบกำหนดวันนี้
5.อิออนผ่อนสินค้า 20,000ครบกำหนดวันนี้

สงสัยว่าคุณถ้าหยุดจ่ายแล้วกลัวว่าจะHair cutไม่ได้ถึงจะไปแก้ไขเรื่องบ้าน การจะไปแก้ไขเรื่องบ้านมันก็ค่อนข้างยุ่งยากนิดนึงคิดให้ดีก่อนครับไม่อยากให้ทำ แต่ถ้าไม่มีทางเลือกต้องทำ ไม่ทราบว่าคุณมีชื่อปักหลังในโฉนดไหมตอนไปกู้เงินเราต้องได้ไปทำที่กรมที่ดิน ลองดูที่สำเนาโฉนดก่อนมีชื่อคุณไหม ถ้ามีชื่อคุณๆต้องไปติดต่อที่ธนาคารเจ้าหนี้เงินกู้เพื่อขอคัดเอาชื่อออกจากโฉนดที่ดิน คุณต้องมีเหตุผลในการไปขอเอาชื่อออกด้วย เพราะเจ้าหนี้จะต้องเป็นคนพาคุณไปแก้ไขที่กรมที่ดิน(มีค่าใช้จ่ายนะครับค่อนข้างมากด้วย) และหลังจากเอาชื่ออออกจากปักหลังโฉนด คุณต้องเข้าใจนะว่าหลังจากคุณเอาชื่อออกจากโฉนดคุณจะไม่มีกรรมสิทธิ์ในที่ดินผืนนั้นอีกเลยถ้ากู้ร่วมกันหลายคน ส่วนถ้าในโฉนดมีชื่อคุณคนเดียวการเอาชื่อออกคุณต้องหาคนไปเอาชื่อใส่แทนเหมือนการซื้อขายที่ดิน แต่ถ้าปักหลังโฉนดไม่มีชื่อคุณแต่คุณเป็นผู้กู้ร่วม ไม่ต้องไปทำไปแก้ไขอะไรเพราะคุณเป็นได้แค่ลูกหนี้เงินกู้เธนาคารฉยๆ แต่ตอนนี้เป็นเจ้าบ้านถ้าอยากเอาออกก็ไปแก้ไขให้ใครเป็นเจ้าบ้านแทน เปลี่ยนเรามาเป็นผู้อาศัยแทนทำที่อำเภอ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106364 โดย jackTs

tuckky19 เขียน: ขอถามค่ะคือตัดสินใจแล้วว่าจะหยุดจ่ายของtmb แต่เรามีบ้านซึ่งเราเองเป็นเจ้าบ้านต้องไปเปลี่ยนชื่อก่อนมั๊ยคะ

คำถามแบบนี้ ผมพิมพ์ตอบมานับไม่ถ้วนแล้วครับ
และเพิ่งจะตอบคำถามในเชิงแบบนี้ ไปเมื่อสัปดาห์ที่แล้วเองด้วย

ขอประสบการณ์ ติดหนี้บัตร ธนาคารเดียวกับที่เราผ่อนบ้านอยู่ครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=46391&Itemid=64#106161

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106400 โดย tuckky19
งืออแลยุ่งยากมากเลยค่ะที่สำคัญไม่มีตังค์
ตอนนี้ได้เอกสารของcityมา แต่cityคือเราโทรคุยตลอดตกลงที้จะประนอมหนี้กันนัดรับเอกสารตั้งแต่วันศุกร์ที่ผ่านมาแต่ยังไม่มีคนมารับ วันนี้ทางธนาคารโทรมาและนัดรับเอการประนอมหนี้วันที่4/10
แต่เราสงสัยว่าสำนักกฎหมายส่งจดหมายแบบนี้มาล่ะที่เรานัดกันกับธนาคารล่ะมันคืออะไรคะ เราควรต้องทำไงดีคะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106412 โดย เจ๋งแจ๋ว
Replied by เจ๋งแจ๋ว on topic ตัดสินใจหยุดจ่าย

tuckky19 เขียน: งืออแลยุ่งยากมากเลยค่ะที่สำคัญไม่มีตังค์
ตอนนี้ได้เอกสารของcityมา แต่cityคือเราโทรคุยตลอดตกลงที้จะประนอมหนี้กันนัดรับเอกสารตั้งแต่วันศุกร์ที่ผ่านมาแต่ยังไม่มีคนมารับ วันนี้ทางธนาคารโทรมาและนัดรับเอการประนอมหนี้วันที่4/10
แต่เราสงสัยว่าสำนักกฎหมายส่งจดหมายแบบนี้มาล่ะที่เรานัดกันกับธนาคารล่ะมันคืออะไรคะ เราควรต้องทำไงดีคะ

เจออีกท่านแล้วครับที่กำลังสติแตก
ใจเย็นๆครับ สติมา ปัญญาเกิด
ลองให้เวลาตัวเองเข้าไปนั่งอ่านก่อนดีมั้ยครับ แล้วคุณจะพบว่า ปัญหาของเราเหมือนๆกับคนอื่นๆเลย

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106413 โดย eakkachai
Replied by eakkachai on topic ตัดสินใจหยุดจ่าย
ทางที่ดีนะถ้าคุณไม่มีเงินไปต่อรอง ก็ปรับโครงสร้างหนี้ผ่อนน้อยๆไปนานๆก่อนดีกว่า ให้ทำก่อนเขาฟ้องศาลจะดีที่สุดมีเงินค่อยไปขอตัด ถ้าเขายื่นฟ้องแล้วเรามาผิดนัดตอนหลังมันจะยุ่งยาก เพราะถ้าเขาฟ้องศาลแล้ว เราไปตกลงกับเจ้าหนี้ที่ศาล ศาลท่านจะสั่งตามนั้น ถ้าเรามาผิดนัดหลังศาลสั่งก็ไม่ต่างจากเราโดนฟ้องข้างเดียว เพราะการตกลงที่ศาลเมื่อศาลสั่งว่าคุณต้องผ่อนเท่าไหร่แล้วคุณผิดนัดเขาจะยื่นเรื่องบังคับคดีได้เลยไม่มีการฟ้องอีก (การปรับโครงสร้างหนี้มันเป็นทางเลือกที่ดูแย่นะ แต่การที่เรามีทรัพย์สินที่เขาสามารถบังคับคดีได้มันจึงเป็นตัวเลือกที่เราต้องทำ มันอาจจะแย่ที่เราต้องจ่ายทั้งต้นทั้งดอกแถมมีดอกเบี้ยเพิ่มอีกเขาถึงเรียกสัญญานรก แต่มันก็ช่วยเรายืดเวลาให้เราเก็บเงินได้สักก้อนพอไปต่อรองปิดทั้งหมดก็ได้)

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106414 โดย tuckky19
ธนาคารทหารไทยไม่ยอมค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106415 โดย tuckky19
และเครียดตรงที่มีหนี้นอกระบบตัวอื่นด้วยค่ะ ตอนนี้หาทางออกไม่เจอบางทีก็คิดค่ะถ้าตายๆไปทุกอย่างคงจะจบ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106417 โดย Badman
ถ้าในกรณีที่มีหนี้ในระบบและนอกระบบ ทางชมรมฯแนะนำให้แก้นอกระบบไปครับและทำตัวให้ว่างเปล่าไร้ทรัพย์สิน ทุกปัญหามีทางออกครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106428 โดย eakkachai
คุณดูสำเนาโฉนดหรือยังมีชื่อคุณไหม ถ้าไม่มีชื่อคุณปล่อยไปเลยครับ แก้หนี้นอกระบบไปก่อนพอ ถ้าไม่มีจริงๆจะฟ้องก็ต้องปล่อยเค้าฟ้องไปเลย แต่ถ้ามีชื่อคุณนะอย่าเครียดเกินไปครับมันยังมีเวลาให้คุณหาเงินอีกตั้งหลายเดือนฟ้องมาเร็วก็ทำทีไปขอเลื่อนศาลก่อนก็ได้ก็ยืดเวลาออกไปอีกได้สัก1-2เดือน ถ้าคิดว่าไม่ไหวจริงๆก็เอาเงินที่เก็บจะไปจ่ายเค้าเอามาทำเรื่องบ้านซะ หรือ ไม่แก้ไขเรื่องบ้านก็ได้แต่คุณต้องเก็บเงินให้ได้ในช่วงหลังเขาฟ้องไปแล้ว ในช่วงที่เขาฟ้องคุณเสร็จคุณก็ยังมีเวลาอีกมากมายกว่าเขาจะมาอายัดบ้านบังคับคดีเพราะหน่วยงานบังคับคดีเป็นหน่วยงานรัฐไม่ใช่เจ้าหนี้จะมายึดเองกว่าจะผ่านขั้นตอนเหล่านี้อาจใช้เวลานาน 1.กว่าเขาจะสืบทรัพย์ 2.กว่าเขาจะไปยื่นคำขอบังคับคดี 3.กว่าเขาจะต้องรอคิวการบังคับคดี อีกอย่างถ้าคุณอยู่ในจังหวัดที่เจริญเช่นกรุงเทพปริมณฑน เชียงใหม่ อย่างนี้คิวอาจจะเยอะก็รอได้นานหน่อย แต่อย่าชะล่าใจบางทีเขาอาจขยัน ถ้ามีมาอายัดจริงๆคุณเอาเงินที่เก็บใว้นั่นแหละปิดเลยทุกอย่างถือว่าจบเพราะเขาให้สิทธฺ์ลูกหนี้ก่อน ถ้าคุณไม่มีเงินนั้นแหละเขาถึงจะขายทอดตลาด แต่ยอดหนี้อาจจะมากกว่าหนี้จริงๆนิดนึงเพราะเวลาเขาฟ้องเขาก็จะต้องบวกดอกเบี้ย บวกค่าทนายโจทน์ด้วย เราก็คิดเสียว่าเราเอาเงินเขามานานแล้วเพื่อความสะบายใจดีกว่าคิดว่าเสียดาย ผมมองว่ามันก็ไม่ได้มาสักเท่าไหร่นะถ้าเราจะหามาเก็บใว้รอ คุณอย่าสร้างหนี้ใหม่ก็พอเพราะเท่าที่ดุทุกคนที่เขามีหนี้เยอะบางคน1-2ล้าน เขาก็เก็บได้เพราะประหยัดเอา อะไรไม่จำเป็นตัดทิ้งเลย เคยกินอะไรแพงๆก็งดเสียก่อน เคยเที่ยวเคยสังสรรค์ก็งดไปก่อน เมื่อไหร่หนี้หมดค่อยมาจัดมัน

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107950 โดย tuckky19
บ้านยังผ่อนไม่หมดค่ะโฉนดไม่ได้อยู่ที่เรามีแต่สัญญาค่ะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107951 โดย tuckky19
ตอนนี้จากหนี้เงินต้น150,000พุ่งไปที่ 158,000แล้วคือคิดดอกเดือนละ2000เลยโหดมาก เครียดมากไม่รู้จะทำไงดีเงินก็ไม่สามารถเก็บได้หนี้อีรุงตุงนังไปหมด มีหนี้นอกระบบด้วย ระหว่างนี้ก็มีจดหมายจากทนายมาว่าให้จ่ายและมีโทรศัพท์มาให้ประนอมหนี้แต่คือเราไม่สามารถจะจ่ายแบบประนอมหนี้ที่เค้าเสนอมาได้ ถ้าขึ้นศาลก็คงจะงงมากๆแน่เลย ทำอะไรไม่ถูกเลยค่ะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107956 โดย ยิ้มอ่อน

tuckky19 เขียน: ตอนนี้จากหนี้เงินต้น150,000พุ่งไปที่ 158,000แล้วคือคิดดอกเดือนละ2000เลยโหดมาก เครียดมากไม่รู้จะทำไงดีเงินก็ไม่สามารถเก็บได้หนี้อีรุงตุงนังไปหมด มีหนี้นอกระบบด้วย ระหว่างนี้ก็มีจดหมายจากทนายมาว่าให้จ่ายและมีโทรศัพท์มาให้ประนอมหนี้แต่คือเราไม่สามารถจะจ่ายแบบประนอมหนี้ที่เค้าเสนอมาได้ ถ้าขึ้นศาลก็คงจะงงมากๆแน่เลย ทำอะไรไม่ถูกเลยค่ะ

ใจเย็นค่ะ ของเราหยุดจ่าย TMB งวดแรกตอนปลายเดือนพฤษภาคม 2561 เมื่อวันที่ 27/11/18 โทรมาเสนอส่วนลด 20% จากยอดเงินต้น(ไม่คิดดอกเบี้ย) เราเลยเจรจาขอจ่ายงวดเดียวปลายเดือนธันวาคมนี้ค่ะ ตอนนี้ส่งเอกสารไปให้เจ้าหน้าที่แล้วค่ะ รอเค้าตรวจสอบข้อมูลของเรา
เป็นกำลังใจให้นะคะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108007 โดย ty099
สวัสดีค่ะ ดิชั้นเป็นหนี้บัตรเครดิต TMB 215000 หยุดจ่าย จะครบ 3 เดือน ใน เดือน ธันวานี้ค่ะ ตอนนี้ยอดพุ่งไป 250000
และ เป็น หนี้ personal loan TMB 140000 หยุดจ่าย จะครบ 3 เดือน ใน เดือน ธันวานี้ค่ะ อันนี้ก็พุ่งไป 145000
แล้วดิชั้นก็ ผ่อนบ้านกับ TMB อยู่ ไม่เคยขาดส่ง

วันนี้เจ้าหน้าที่โทรมาให้ ทำสัญญาประนอมหนี้ ไม่อย่างนั้นโอกาส โดนขายบ้านทอดตลาดสูง ซึ่งก็เป็นไปตามที่ทางชมรมบอก แต่ดิชั้นอยากถามว่า เราควรทำ สัญญาประนอมหนี้ กับ แบ้งค์ เลยม้ยคะ หรือว้าให้หลุด 3 เดือนไปก่อน ตอนที่ไปอยู่กับบริษัททวงหนี้ แล้วค่อยทำสัญญาประนอมหนี้ค่ะ แบบไหนจะดีกว่ากันคะ เพราะว่าไม่มีทางออกจริงๆๆค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.638 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena