อัพๆ เมื่อกี้ยอด 72,xxx ปิดที่ 40,000

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #106195 โดย PataraMai
ขอสอบถามหน่อยค่ะว่า ยอดที่เรา Hair Cut จะได้ลดประมาณเท่าไหร่
1. อีซีบาย (ขึ้นศาลแล้ว) 60,000.-
2. เฟิร์สซ้อย 30,000.-

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #106199 โดย PataraMai
รายที่ 2 มาแล้ว ยอดรวมทั้งหมด 38,000.- จะให้จ่าย 24,000.- เค้าแจ้งว่าต้องไม่ต่ำกว่าเงินต้นอ่ะ มีลดกว่านี้มัยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #106200 โดย nzvi
1. อีซี่ ก่อนหน้าฟ้อง ทางอีซี่เคยเสนอส่วนลดให้หรือไม่ครับ
2. เฟิสช้อย หยุดจ่ายมาได้กี่เดือน ?? แล้ว มี จนท.ทางเฟิสช้อยติดต่อเข้ามาเสนอส่วนลดให้ไหม

แจกแจงรายละเอียดนิดนึงครับ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #106202 โดย ReFreshZzz
ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #106203 โดย PataraMai
1. อีซีบาย ก่อนฟ้อง ยื่นให้ 40,000.- แต่ไม่มีจ่ายค่ะ
2. เฟิร์สช้อย มีติดต่อมาบ้าง แต่ไม่ได้ให้ส่วนลดค่ะ หยุดจ่ายประมาณ กลางปี 2559

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #106209 โดย nzvi
1. อีซี่ จะเสนอให้ชำระปิดภายในงวดเดียวแต่ค่อนข้างจะลดให้มากที่สุด เท่าที่เคยเจอ
หากคุณมีเงินก้อนปิดได้ ก็ชำระปิดไปเลย หากคุณไม่มีเขาก็จะให้คุณจ่ายหยอดเดือนละพัน-สองพัน
เพื่ออ้างว่ารักษาสิทธื์ส่วนลดนี้
แต่ถ้ามีการฟ้องแล้ว วันที่ไกล่เกลี่ย ก็ลองต่อรองกับทนายโจทย์ดูครับ

2. เฟิสช้อย ก็เช่นกัน

สำคัญคือ คุณมีเงินก้อนที่พร้อมจะจ่ายปิดหรือยังครับ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #106213 โดย Badman
มีเงินก็มีอำนาจในการต่อรอง ถ้าไม่มี่ก็ทำอะไรไม่ได้หรอกครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106243 โดย PataraMai
หากตกลงยอดเรียบร้อยแล้วต้องรอใบแจ้งยืนยันยอดชำระใช่มัยค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106259 โดย jackTs

PataraMai เขียน: หากตกลงยอดเรียบร้อยแล้วต้องรอใบแจ้งยืนยันยอดชำระใช่มัยค่ะ

ไม่จำเป็นต้องมีใบยืนยัน(หนังสือ Hair cut) ก็ได้มั้งครับ

คุณจะได้มีบทเรียนของชีวิต ในการตกเป็น"เหยื่อ"รายต่อไป
ด้วยประสบการณ์ที่แท้จริง ด้วยตัวคุณเอง

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106345 โดย PataraMai
หากเราเก็บเงินพร้อมแล้วที่จะชำระหนี้​ เราต้องรอให้เค้าโทรมารึว่าเราจะโทรไปเอง​ ควรจะทำแบบไหนค่ะ​
ยูเมะลัสขึ้นศาลแล้ว​ จะชำระหนี้ทั้งหมดควรโทรเบอร์ที่ทนายให้ไว้หรือเบอร์​02​ ที่เค้าเคยโทรมาหาเราค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106404 โดย PataraMai
ยังไม่เจ้าหน้าที่โทรมาเลยอ่ะ​

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106407 โดย เจ๋งแจ๋ว
Replied by เจ๋งแจ๋ว on topic สอบถามเรื่องการ Hair Cut

PataraMai เขียน: ยังไม่เจ้าหน้าที่โทรมาเลยอ่ะ​

ไม่โทรมา ก็โทรไปสิจ๊ะ ถ้าคิดว่าเงินที่มีพร้อมที่จะโบยบินเพื่อปลดปล่อยเราให้เป็นอิสระ

แต่อย่างที่บอก ไม่มีเอกสารยอดที่ตกลงกันไว้ ไม่จ่ายโว้ยยยยยยยยยยยย

o_) :wo:

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106418 โดย Badman
โทรไปเลยครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106429 โดย PataraMai
โทรไปแล้วคร้า​ ยอด​ 38,000​ กว่าบาท​ ลดเหลือ​ 18,000​
แต่ยูเมะพลัสยังหาเบอร์ไม่ได้มีแต่เบอร์ทนายที่ให้มาตอนขึ้นศาล​ ว่าจะลองโทรไปดูค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106569 โดย PataraMai
คุยกับยูเมะพลัสแล้ว ยอด 66,xxx บาท ขึ้นศาลแล้ว ยังไม่ได้จ่ายเลย ตั้งแต่ ก.พ.61 เค้าบอกยอดมันติดลบและกำลังจะตั้งบังคับคดี เค้าเสนอยอดปิดมาที่ 45,000 บาท ใครพอจะช่วยบอกแนวทางได้มัยว่าจะลดอีกได้รึป่าว รึจะบังคับคดีอ่ะ รึว่าเราจะโทรหาทนายดี

ปล. เงินเดือน 13,285 บาท

หมายเหตุ ถ้ามีหนังสืออายัดเงินเดือนมา เราไม่นำไปเสนอหัวหน้าได้มัย (หน่วยงานราชการ) เราเป็นคนรับจดหมายเองอ่ะ แล้วเราค่อยเอาไปถอนอายัดเพราะเงินเดือนไม่ถึง (ไม่อยากให้หัวหน้าเห็น เพราะขอหนังสือรับรองเงินเดือนยากมากอ่ะ เผื่ออนาคตต้องขอหนังสือรับรองเค้าจะไม่ออกให้อ่ะ)

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106583 โดย PataraMai
ถ้าจะโทรไปขอลดอีกจะได้ไหม คนเมื่อเช้าพูดจาแข็ง ๆ ใครเคยติดต่อชำระหนี้บ้างค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106588 โดย PataraMai
อัพเดทล่าสุด

ยูเมะ โทรมาให้ส่วนลด 43,000 บาท จากยอดปัจจุบัน 71,XXX บาท ดีไหมค่ะ
เค้าบอกว่าลดไม่ได้แล้วเนื่องจากเราไปยินยอมในศาลแล้วเราไม่ชำระตามคำสั่งศาล ตอนนี้จดหมายบังคับคดีเค้าบอกว่า ออกให้ตั้งแต่วันที่ 13 ก.ย.61 แล้ว แต่จดหมายยังไม่ถึงเราเลย
เค้าบอกว่ายังไงๆ ก็ลดไม่ได้แล้ว เค้าโกหกเรารึป่าวค่ะ
ควรทำยังไงดีค่ะ

ส่วนเรื่องอายัด เราเงินเดือนไม่ถึง 20,000 บาท บ้านไม่มี รถมอเตอร์ไซต์เข้าไฟแนนซ์อยู่อ่ะ อายัดไม่ได้

ใครเคยเป็นในลักษณะแบบเราบ้าง แนะนำหน่อยค่ะ

หากโดนบังคับคดีจะมีผลต่อการอนุมัติสินเชื่อในอนาคตมัยค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106592 โดย eakkachai
ยูเมะ โทรมาให้ส่วนลด 43,000 บาท จากยอดปัจจุบัน 71,XXX บาท ดีไหมค่ะ
เค้าบอกว่าลดไม่ได้แล้วเนื่องจากเราไปยินยอมในศาลแล้วเราไม่ชำระตามคำสั่งศาล ตอนนี้จดหมายบังคับคดีเค้าบอกว่า ออกให้ตั้งแต่วันที่ 13 ก.ย.61 แล้ว แต่จดหมายยังไม่ถึงเราเลย
เค้าบอกว่ายังไงๆ ก็ลดไม่ได้แล้ว เค้าโกหกเรารึป่าวค่ะ
ควรทำยังไงดีค่ะ

ส่วนเรื่องอายัด เราเงินเดือนไม่ถึง 20,000 บาท บ้านไม่มี รถมอเตอร์ไซต์เข้าไฟแนนซ์อยู่อ่ะ อายัดไม่ได้

ใครเคยเป็นในลักษณะแบบเราบ้าง แนะนำหน่อยค่ะ

หากโดนบังคับคดีจะมีผลต่อการอนุมัติสินเชื่อในอนาคตมัยค่ะ

เท่าที่ดูผมว่าถ้าคุณมั่นใจว่าไม่มีอะไรให้เขาอายัดบังคับคดีเขาก็คงโกหกคุณให้คุณจ่ายในส่วนที่เขาลดให้มากกว่าเพราะการจะบังคับคดีเขาต้องสืบทรัพย์ก่อนว่ามีอะไรให้ยึดไหม ถึงจะส่งคำขอไปยังหน่วยงานบังคับคดีการบังคับคดีเงินเดือนไม่ถึง20000บาทคงไม่โดนหรอก โดนบังคับคดีถ้าเราไม่มีอะไรให้เขายึดอย่าคิดว่าไม่เป็นไร ผลต่อกาารขอสินเชื่อในอนาคตมีแน่ๆ ถ้าเราไม่จ่ายไม่ปิด เพราะเครดิตบูโรมันก็จะโชว์อยู่ตลอด และอายุบังคับคดีก็นานมาก10ปี

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106593 โดย PataraMai
คุณ​ eakkachai​ ค่ะ​ แล้วถ้าเรารอไปก่อนเพื่อขอส่วนลดมีโอกาสจะได้มัยค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106594 โดย eakkachai
คุณ​ eakkachai​ ค่ะ​ แล้วถ้าเรารอไปก่อนเพื่อขอส่วนลดมีโอกาสจะได้มัยค่ะ

ถ้าคุณไม่มีอะไรให้บังคับคดี คุณนะรอให้เก็บเงินก่อนนะได้แล้วไปปิดทีเดียวเพื่อเครดิตตัวเอง (ไม่สามารถเก็บเงินฝากในบัญชีได้ ถ้าฝากใว้แล้วเจ้าหนี้สืบเจอโดนอายัดเหมือนกัน) แต่จะขอส่วนลดอีกนะส่วนมากเขาจะลดให้แค่ประมาณเงินต้นเท่านั้นถ้าเขาลดให้ได้แค่นี้ก็แสดงว่าต่ำสุดเท่าที่เขาจะให้แล้วเพราะระยะจากนี้ไปขอผ่อนก็ได้ยาก แต่ก็จะไม่มากกว่ายอดที่เขายื่นฟ้องศาล ถ้าคุณไม่จ่ายตอนนี้เขาก็รอสืบทรัพย์คุณไปเรื่อยๆแหละจนกว่าจะหมดอายุความ10ปี

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.652 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena