สอบถามเรื่องหนี้ที่ค้าง มานาน มากแต่อยากจะเคียร์ให้หมดครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106139 โดย zodamax
เนื่องจากผม ได้ปิดไปหลายใบก่อนหน้านี้ แล้ว แต่ยังเหลือ สองใบซึ่ง ค้างมานานมาก น่าจะ จะมากกว่า 7 ปี
เป็นของ บัตรเคดิตร KTC และบัตรกดเงินสด KTC

บัตรเคดิตร KTC ยอดที่หยุด ประมาณ 40,000
บัตรกดเงินสด KTC ยอดที่หยุด ประมาณ 30,000

เมื่อสองปีที่แล้วไปตรวจสอบบูโร พบว่า ยอดสองใบ รวมกัน โดนคิดเงิตต้นรวมดอกเบี้ย 180,000

เนื่องจากย้ายที่อยู่ ย้ายงาน จึงไม่มีการโทรติดต่อจากเจ้าหนี้มานานมาก แล้ว

ถ้าต้องการจะจ่าย ต้องทำอย่างไรบ้างครับ และมีโอกาส ที่เจ้าหนี้จะลด ดอกเบี้ยบ้างไหมครับ
เพราะ ตัวเลขกระโดดไปไกลมาก จนน่ากลัว :wake:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106143 โดย Badman
ในปัจจุบันนี้ KTC ไม่มีนโยบายลดหนี้เงินต้นให้แล้ว ลดได้แต่ดอกเบี้ยอย่างเดียว (ไม่เหมือนกับเจ้าหนี้รายอื่นๆ) ไม่ว่าจะเป็นหนี้บัตรเครดิต , หนี้บัตรกดเงินสด หรือหนี้สินเชื่อเงินกู้ก็ตาม

พูดง่ายๆก็คือ มันยอมเอาดอกเบี้ยออกไปให้ ขอเพียงเอาเงินต้นก่อนที่จะหยุดจ่ายกลับคืนมา
โดยการให้จ่ายเงินคืนแบบเต็มก้อนเดียว หรืออาจขอผ่อนต่อก็ได้ แต่ต้องเป็นการผ่อนระยะสั้นๆเพียงแค่ไม่กี่เดือนเท่านั้น

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=41965&Itemid=64#58947

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41957&Itemid=64#58905

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41826&Itemid=64#57927

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=25879&limitstart=60&Itemid=64#56887

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41607&Itemid=64#55611

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41077&limitstart=40&Itemid=64#55324

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41554&Itemid=64#54911

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41540&Itemid=64#54826

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41410&Itemid=64#53330

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41330&Itemid=64#52508

หากลูกหนี้ไม่มีเงินก้อนจ่ายคืน แต่ต้องการจะผ่อนต่อแบบยาวๆอีกซัก 3ปี ก็ต้องไปทำ"ยอมความ"ที่ชั้นศาล โดยเอาตัวเลขตามยอดที่ฟ้อง มาผ่อนจ่ายใหม่ โดยอาจมีส่วนลดให้บ้างเพียงเล็กน้อย
และเจ้าหนี้(KTC)จะขอคิดดอกเบี้ยในระหว่างที่ผ่อน(3ปี) ในอัตราร้อยละ 10ต่อปี(10% ต่อปี)ด้วย

ไปขึ้นศาลที่โดน KTC ฟ้องมา มีไฟล์เสียงมาให้เพื่อนๆฟังครับ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=40967&Itemid=64&limitstart=0#49259

อยากหยุดหนี้เพื่อเริ่มต้นใหม่
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=42103&limitstart=80&Itemid=64#80933

เป็นหนี้บัตรเครดิตกรุงไทย ได้ประนีประนอมที่ศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44003&Itemid=64#80210

สอบถามครับ ผมได้หมายนัดขึ่นศาล ที่รัตนบุรี สุรินทร์ วันที่ 2 นี้แล้ว
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42084&limitstart=20&Itemid=64#63603

หยุดจ่ายหนี้สองล้านกว่าขอกำลังใจด้วยค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&limitstart=120&Itemid=64#54345

.

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106144 โดย Badman
หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64
กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

สายตรงผู้บริหารกรมบังคับคดี
www.led.go.th/qmail/qmail.asp
กรมบังคับคดีได้ทำการเปิดบริการช่องทางใหม่ สำหรับประชาชนที่ได้รับความเดือดร้อน ไม่ได้รับความสะดวก ได้รับการปฏิบัติงานของเจ้าหน้าที่กรมบังคับคดีอย่างไม่เป็นธรรม สามารถแจ้งถึงท่านผู้บริหารระดับสูงกรมบังคับคดีได้โดยตรง และขอความกรุณาโปรดแจ้งชื่อ นามสกุล และที่อยู่หรือเบอร์โทรศัพท์ที่สามารถติดต่อได้จริง เพื่อจะได้ใช้ติดต่อสอบถามรายละเอียดข้อร้องเรียนที่แจ้ง เนื่องจากปัญหาต่าง ๆ ที่ท่านสอบถามหรือร้องเรียนมามีผลกระทบกับหน่วยงานหรือบุคลากรของกรมบังคับคดีโดยตรง หากทางกรมบังคับคดีไม่สามารถติดต่อกลับได้ ข้อร้องเรียนนั้น ๆ อาจจะไม่ได้รับการพิจารณา หมายเลขโทรศัพท์ 02-881-4800 และเรื่องทั่วไปติดต่อ 02-881-4999

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106157 โดย jackTs

zodamax เขียน: เนื่องจากผม ได้ปิดไปหลายใบก่อนหน้านี้ แล้ว แต่ยังเหลือ สองใบซึ่ง ค้างมานานมาก น่าจะมากกว่า 7 ปี
เป็นของ บัตรเคดิตร KTC และบัตรกดเงินสด KTC

บัตรเคดิตร KTC ยอดที่หยุด ประมาณ 40,000
บัตรกดเงินสด KTC ยอดที่หยุด ประมาณ 30,000

หยุดจ่ายไปนานถึง 7ปี...แล้วโดนฟ้องศาลหรือยังล่ะครับ?

อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106158 โดย jackTs
.
ทำ Link ให้อ่านแล้ว ก็กรุณาไปอ่านด้วยนะครับ

กรุณาอ่านก่อนนะครับ

อ่านแล้วค่อยมาถาม

.

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106189 โดย zodamax
อัพเดดครับ เพิ่งไปเช็คเคดิตร บูโรมา จากที่ค้าง สองใบ ตอนนี้เหลือเพียง 1 ใบเป็นบัตเคดิตร

แต่บัตรกดเงินสด ที่เคยเช็คหายไป แบบนี้ หมายความว่าอย่างไรครับ

แสดงแบบนี้ ส่วนของบัตรเงินสด ที่หายไป ยังถือว่า ติดหนี้ธนาคารอยู่รึป่าวครับ
ถ้าติด จะติดต่อชำระ ยังไงได้บ้างครับ

ได้อ่านตามลิ้งที่คุณ นกกระจอกเทศ ให้มาละครับ แต่ยังอดสงสัย ไม่ได้ครับ

ถ้าผมปิดจากที่ค้างใน บูโร ตอนนี้ ที่ขึ้นบัญชีเดียว แล้วจะสามารถ กู้หรือทำธุรกรรมทางการเงินได้รึไม่ครับ เพราะ มีแพลน อยากซื้อบ้าน แต่ติดเรื่อง บูโรครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106192 โดย nzvi
ตามที่ท่านประธานถาม 7ปี มีการฟ้องศาลหรือยังครับ

ปล. เครดิตบูโร จะ Record ไว้ 3 ปีครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106193 โดย zodamax
ไม่มีการฟ้องร้องครับ (แต่ไม่แน่ใจ ว่ามีการฟ้องหรือไม่เพราะผมไม่ได้รับ จดหมายที่จะฟ้องเลย กับมีการย้ายที่อยู่ ที่ทำงาน เปลี่ยนเบอร์โทรศัพท์)

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106198 โดย nzvi
เอ๋ แปลกแฮะ ปกติน่า ktc จะฟ้องไวนะ
แต่ผมไม่แน่ใจเหมือน พวกบัตรเครดิตเนี่ย อายุความ 5 ปีหรือเปล่า ตั้งแต่วันที่หยุดจ่ายหน่ะครับ
ยังไงท่านลองค้นในห้องกฏหมายหาอ่านดู

อย่างของผมเป็นเฟิร์สช้อย หยุดจ่ายตั้งแต่เดือน มีนา 59 มาฟ้องเอาตอน มิ.ย. 61 เนี่ยแหละครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106204 โดย jackTs

zodamax เขียน: อัพเดดครับ เพิ่งไปเช็คเคดิตร บูโรมา จากที่ค้าง สองใบ ตอนนี้เหลือเพียง 1 ใบเป็นบัตเคดิตร

แต่บัตรกดเงินสด ที่เคยเช็คหายไป แบบนี้ หมายความว่าอย่างไรครับ

แสดงแบบนี้ ส่วนของบัตรเงินสด ที่หายไป ยังถือว่า ติดหนี้ธนาคารอยู่รึป่าวครับ
ถ้าติด จะติดต่อชำระ ยังไงได้บ้างครับ

คำถามแบบนี้ เคยตอบไปแล้วครับ

ติดต่อขอชำระหนี้ครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=46103&Itemid=64#103337

zodamax เขียน: ได้อ่านตามลิ้งที่คุณ นกกระจอกเทศ ให้มาละครับ แต่ยังอดสงสัย ไม่ได้ครับ

ถ้าผมปิดจากที่ค้างใน บูโร ตอนนี้ ที่ขึ้นบัญชีเดียว แล้วจะสามารถ กู้หรือทำธุรกรรมทางการเงินได้รึไม่ครับ เพราะ มีแพลน อยากซื้อบ้าน แต่ติดเรื่อง บูโรครับ

ยังไม่สามารถทำได้ทันที หลังจากที่ชำระหนี้จนหมดแล้วครับ

ทำ Link ให้แล้ว ก็กรุณาไปอ่านในกระทู้ให้ครบถ้วนด้วยนะครับ

จะติดแบล็คลิสไหม
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=46305&Itemid=64#105062

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบู​โร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64#91954

.

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: zodamax

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106205 โดย zodamax

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106210 โดย eakkachai
ที่ไปเช็คบูโรมา ยังเหลืออีกอัน ส่วนอีกอันหาย คือ อันที่หายไปคือข้อมูลเครดิตบูโรของคุณถูกล้างไปแล้วตามคำสั่ง ค.ส.ช แต่หนี้ยังอยู่กับธนาคารไม่มีผลกับแบล็คลิสแล้ว จะปิดก็ได้ไม่ปิดก็ได้ แต่เขาเอากลับมาฟ้องใหม่ได้ถ้าเขาเอามาฟ้องก็ยื่นคำให้การคดีหมดอายุความต่อศาลถือว่าจบ ส่วนอันที่เหลือต้องจ่ายครับ แบล็คลิสถึงจะหาย อยากรู้ว่าเขาฟ้องหรือยังไม่ฟ้องให้เอาบัตรประชาชนไปขอดูข้อมูลส่วนตัวที่ประชาสัมพันธ์ศาลประจำจังหวัดในบัตรประชาชนถึงจะรู้ แต่ที่ใบเช็คเครดิตบูโรบอกว่าอยู่ในขั้นตอนของกฎหมายหน้าจะถูกฟ้องตัดสินลับหลังไปแล้ว คืออันที่หายไปเขาไม่ได้ฟ้องเลยถูกลบ แต่อันที่เหลืออยู่น่าจะถูกฟ้องก่อนคำสั่ง ค.ส.ช ถ้าถูกฟ้องไปแล้วก็ต่อรองได้แต่ลดได้น้อยมากแถมมียอดจิปาถะเพิ่มเข้ามาในยอดหนี้ ถ้าจะกู้ซื้อบ้านยังไงก็ต้องปิดครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106217 โดย zodamax
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม จะลองไปเช็คว่าโดนฟ้องรึยัง แล้วจะมาอัพเดด อีกทีครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106274 โดย netnapa
ยินดีด้วยนะคะ คุณโชคดีมากนะคะที่ไม่โดนฟ้อง นี้หยุดจ่ายไม่ถึง 6 รอบบิล โดนฟ้องเลยคะ o_)

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107421 โดย zodamax
มาอัพเดด พอดีไปเช็ค ประวัติการถูกฟ้องที่ ศาลมา ยังมี ประวัติของทาง KTC อยู่เลยโทรเข้าไปคุยกับเจ้าหน้าที่ ของทาง KTC เจ้าหน้าที่แจ้ง ยอดทั้งหมด 110,000 กว่าจากต้นประมาณ 50,000 และลดให้ เหลือ 75,000 แบ่งจ่ายได้ 5 งวด กำลังจะยื่น สำเนาบัตรประชาชน ให้เจ้าหน้าครับ เพื่อทำเรื่อง การจ่ายปิดบัญชี ครั้งนี้ครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.597 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena