ขอคำแนะนำหน่อยครับ เรื่องค้ำประกัน

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106010 โดย nipon.kampeng
ผมได้ประค้ำประกันเงินกู้ให้ น.ส ก (นามสมมุติ) ปัจจุบัน น.ส ก ไม่ชำระหนี้ จนตอนนี้มีจดหมายจากกรมบังคับคดีมาที่บริษัทให้ทำการอายัดเงินเดือนของผม ผมมีข้อสงสัย รบกวานตอบคำถามผมหน่อยน่ะครับ

คำถาม
1.กรมบังคับคดีทำไมไม่ได้ทำการยึดทรัพย์ของ น.ส ก ก่อนที่จะมาอายัดเงินเดือนผมเหรอครับ
2.ผมจะสามารถทำอย่างไรกับ น.ส ก ได้บ้าง ถ้าหากผมโดนอายัดเงินเดือน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106013 โดย Badman
1. อาจจะติดต่อลูกหนี้ไม่ได้ ลูกหนี้ไม่มีทรัพย์สิน ลูกหนี้ไม่มีรายได้หรือเป็นข้าราชการจึงอายัดเงินเดือนไม่ได้จึงมาบังคับคดีกับคนค้ำประกันอีกที
2. เราสามารถฟ้องเรียกค่าเสียหายกับลูกหนี้ได้ครับ

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

สายตรงผู้บริหารกรมบังคับคดี
www.led.go.th/qmail/qmail.asp

กรมบังคับคดีได้ทำการเปิดบริการช่องทางใหม่ สำหรับประชาชนที่ได้รับความเดือดร้อน ไม่ได้รับความสะดวก ได้รับการปฏิบัติงานของเจ้าหน้าที่กรมบังคับคดีอย่างไม่เป็นธรรม สามารถแจ้งถึงท่านผู้บริหารระดับสูงกรมบังคับคดีได้โดยตรง และขอความกรุณาโปรดแจ้งชื่อ นามสกุล และที่อยู่หรือเบอร์โทรศัพท์ที่สามารถติดต่อได้จริง เพื่อจะได้ใช้ติดต่อสอบถามรายละเอียดข้อร้องเรียนที่แจ้ง เนื่องจากปัญหาต่าง ๆ ที่ท่านสอบถามหรือร้องเรียนมามีผลกระทบกับหน่วยงานหรือบุคลากรของกรมบังคับคดีโดยตรง หากทางกรมบังคับคดีไม่สามารถติดต่อกลับได้ ข้อร้องเรียนนั้น ๆ อาจจะไม่ได้รับการพิจารณา หมายเลขโทรศัพท์ 02-881-4800 และเรื่องทั่วไปติดต่อ 02-881-4999

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106029 โดย jackTs
.
เรื่องแบบนี้ เคยตอบมาเยอะแล้ว ลองไปอ่านดูสิครับ

ก่อนเซ็น "ค้ำประกัน" บทเรียน‘หมอฟันหนีหนี้’
www.nationtv.tv/main/content/378488074/

ก่อนเซ็นค้ำประกันบทเรียนหมอฟันหนีหนี้ : ทีมข่าวรายงานพิเศษ
www.komchadluek.net/news/edu-health/221722

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.383 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena