สมาชิกใหม่ค่ะ กสิกร,ยูเมะ,เจมันนี่,พรอมิส ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105943 โดย simaru
สวัสดีค่ะ พี่ๆ สมาชิกทุกคน ดิฉันขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยนะค่ะ
หนี้ที่มี
บัตรเครดิดกสิกร 35,000
บัตรกดเงินสดกสิกร 35,000
ยูเมะ 32,000
เจมันนี่ (jmt) 45,000
พรอมิส 52,000

หยุดจ่ายหนี้ทุกตัวแล้ว ตั้งแต่เดือน ตุลาคม 2560
ตอนนั้นได้ออกจากงานแล้วกลับมาอยู่บ้านที่ต่างจังหวัดค่ะ กลับมาดูแลพ่อกับแม่ แรกๆก็มีโทรมาทวงหนี้ทุกวันค่ะ ก็ได้ตอบไปว่าไม่มี บางครั้งก็รับบ้างไม่รับบ้าง ประมานเกือบ 2 เดือนกว่าๆ เบอร์ที่ใช้ก็ถูกตัดเพราะเป็นรายเดือน หลังจากนั้นได้ซื้อเบอร์แบบเติมเงินมาใช้ หลังจากที่เขาติดต่อไม่ได้ก็เปลี่ยนมาโทรหาแม่ เราก็รับบ้างไม่รับบ้าง แล้วก็มีจดหมายทวงหนี้ เราก็เฉยๆก่อน เพราะตอนนั้นคิดแต่เรื่องหางานหาเงินให้ได้ก่อน ตอนนี้ก็เป็นแม่ค้าขายของตามตลาดนัด ขายมา ประมาณ 3-4 เดือนแล้วค่ะ 7 วันก่อนได้จดหมายทวงหนี้จาก เจมันนี่ ว่าเป็นการเตือนครั้งสุดท้าย และอีกอย่างมีพวกทวงนี้โทรไปหา กำนัน ฝากเบอร์ให้ดิฉันติดต่อกับ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ดิฉันควรทำอย่างไร
1. เราควรติดต่อกับไปหาเบอร์ที่ฝาก กำนัน มารึป่าว
2.ที่ได้รับจดหมายว่าเตือนครั้งสุดท้ายแล้ว คลังจากนั้นเขาเตรียบฟ้องแล้วใช่ไหม

ตอนนี้คิดหนักเลยค่ะ ดิฉันก็พึงจะมีช่องทางหาเงิน ก่อนหน้านี้ก็ทำสวน ทำไร่กับพ่อแม่ ยังไม่มีเงินจ่าย ขอคำแนะนำด้วยนะค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105944 โดย simaru
ปล.หนี้บัตรอื่นๆ ไม่มีส่งจดหมายมาที่บ้านค่ะ ก็เลยเป็นกังวน ว่าจะต้องเตรียมตัวรับมือยังไงด้วยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105946 โดย aof

simaru เขียน: สวัสดีค่ะ พี่ๆ สมาชิกทุกคน ดิฉันขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยนะค่ะ
หนี้ที่มี
บัตรเครดิดกสิกร 35,000
บัตรกดเงินสดกสิกร 35,000
ยูเมะ 32,000
เจมันนี่ (jmt) 45,000
พรอมิส 52,000

หยุดจ่ายหนี้ทุกตัวแล้ว ตั้งแต่เดือน ตุลาคม 2560
ตอนนั้นได้ออกจากงานแล้วกลับมาอยู่บ้านที่ต่างจังหวัดค่ะ กลับมาดูแลพ่อกับแม่ แรกๆก็มีโทรมาทวงหนี้ทุกวันค่ะ ก็ได้ตอบไปว่าไม่มี บางครั้งก็รับบ้างไม่รับบ้าง ประมานเกือบ 2 เดือนกว่าๆ เบอร์ที่ใช้ก็ถูกตัดเพราะเป็นรายเดือน หลังจากนั้นได้ซื้อเบอร์แบบเติมเงินมาใช้ หลังจากที่เขาติดต่อไม่ได้ก็เปลี่ยนมาโทรหาแม่ เราก็รับบ้างไม่รับบ้าง แล้วก็มีจดหมายทวงหนี้ เราก็เฉยๆก่อน เพราะตอนนั้นคิดแต่เรื่องหางานหาเงินให้ได้ก่อน ตอนนี้ก็เป็นแม่ค้าขายของตามตลาดนัด ขายมา ประมาณ 3-4 เดือนแล้วค่ะ 7 วันก่อนได้จดหมายทวงหนี้จาก เจมันนี่ ว่าเป็นการเตือนครั้งสุดท้าย และอีกอย่างมีพวกทวงนี้โทรไปหา กำนัน ฝากเบอร์ให้ดิฉันติดต่อกับ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ดิฉันควรทำอย่างไร
1. เราควรติดต่อกับไปหาเบอร์ที่ฝาก กำนัน มารึป่าว
2.ที่ได้รับจดหมายว่าเตือนครั้งสุดท้ายแล้ว คลังจากนั้นเขาเตรียบฟ้องแล้วใช่ไหม

ตอนนี้คิดหนักเลยค่ะ ดิฉันก็พึงจะมีช่องทางหาเงิน ก่อนหน้านี้ก็ทำสวน ทำไร่กับพ่อแม่ ยังไม่มีเงินจ่าย ขอคำแนะนำด้วยนะค่ะ

เบอร์บุคคลอ้างอิงตอนสมัครให้เบอร์กำนันไว้หรอครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105955 โดย simaru
เบอร์บุคคลอ้างอิงตอนสมัครให้เบอร์กำนันไว้หรอครับ

ไม่ได้ให้เบอร์ กำนัน นะค่ะ แต่ไม่ทราบว่าเขาหามาได้ยังไงค่ะ
หรืออาจจะเป็นเพราะว่าเขาติดต่อเราไม่ได้ เพราะฉันไม่ได้ใช้เบอร์ที่สมัครแล้ว เนื่องจากมันถูกตัดสัญญาณ และเบอร์แม่ที่ให้ข้อมูลไป ก็ไม่ได้ใช้แล้วค่ะ

ดิฉันควรติดต่อไปรึป่าวค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105956 โดย simaru
ไม่ได้ให้เบอร์ กำนัน นะค่ะ แต่ไม่ทราบว่าเขาหามาได้ยังไงค่ะ
หรืออาจจะเป็นเพราะว่าเขาติดต่อเราไม่ได้ เพราะฉันไม่ได้ใช้เบอร์ที่สมัครแล้ว เนื่องจากมันถูกตัดสัญญาณ และเบอร์แม่ที่ให้ข้อมูลไป ก็ไม่ได้ใช้แล้วค่ะ

เราควรโทรไปเพื่อติดต่อไหมค่ะ หรือ ตั้งหน้าหาเงินเก็บไว้ใช้หนี้ รอหมายศาล จากพวกบัตรต่างๆ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105958 โดย Badman
ไม่ต้องโทรกลับไปครับเก็บเงินไว้รอปิดบัญชีไปทีละใบครับ
อ่านชุดความรู้ไปพลางๆก่อน

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64
ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105963 โดย jackTs
.
โปรดเกล้าฯ ก.ม.ทวงหนี้ฉบับใหม่ ห้ามข่มขู่ ดูหมิ่น ก่อความรำคาญ (ชมคลิป)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=42576&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105966 โดย simaru
ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
ตอนนี้ไม่ได้ทำงานประจำแล้วค่ะ แต่ดิฉันมีชื่อเป็นเจ้าของบ้าน แต่ไม่ได้มีชื่อในโฉนดที่ดินนะค่ะ
เนื่องจากว่าโฉนดที่ดินเป็นชื่อแม่ หลังจากสร้างบ้านเสร็จก็ได้ให้ฉัน ไปทำเรื่องขอบ้านเลขที่และให้ฉันเป็นเจ้าของบ้าน แต่สร้างบ้านเพื่อให้ ตากะยาย อยู่อาศัย ฉันอยากรู้ว่า
1.เขาจะยึดตัวบ้านขายทอดตลาดไหมค่ะ เพราะกลัว ตากับยาย ไม่มีที่อยู่อาศัย
2.ถ้าหากเปลี่ยนชื่อเจ้าของบ้าน เป็นชื่อ น้องชาย เลยได้ไหม จะได้ไม่ต้องคิดมาก เรื่องการยึดบ้าน ก่อนที่จะมีหมายศาล มายึดบ้าน
ดิฉันควรทำยังไงได้บ้างค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105968 โดย eakkachai
ลองเอาบัตรประชาชนไปเขอช็คข้อมุลส่วนตัวที่ประชาสัมพันธ์ที่ศาลจังหวัดของคุณดูบอกเขาว่าขอดูว่ามีใครฟ้องเราไหมก่อนดูครับ ถ้าไม่มีเริ่องเปลี่ยนชื่อเจ้าของที่ดินและเจ้าบ้านก่อนเขาฟ้องน่าจะทำได้ แต่ถ้ามีคนฟ้องแล้วศาลตัดสินแล้วเปลี่ยนไม่ได้ครับเพราะจะเข้าข่ายยักย้ายถ่ายเททรัพย์หนีเจ้าหนี้ จะกลายเป็นคดีอาญาติดคุกเอาได้ การเป็นเจ้าบ้านไม่ได้เป็นเจ้าของที่ดิน ก็ยึดได้แต่พวกทรัพย์สินนะ ตัวบ้านเขาไม่ยึดหรอกจะยึดตัวน้านต้องยึดโฉนดด้วย ผมเคยผ่านมาเป็นเจ้าบ้านเหมือนกันแต่เจ้าของที่ดินเป็นของพ่อที่เสียไปแล้ว ก็ไม่เห็นเขามายึดอะไรจนอายุความบังคับคดีอายัดหมดอายุความไป แต่ถ้าเขาฟ้องแล้วคุณมีเงินh/c ก็ต่อรองเขาได้ อย่าเครียดเกินไปตอนผมเป็นหนี้เยอะก็แบบนี้แหละกังวลไปทั่วไม่เป็นอันกินอันนอน เพราะเราไม่มีเงิน เดี่ยวนี้ผ่านมาจะ20ปีแล้ว มันเหมือนเป็นเรื่อปรกติทั่วๆไปแล้ว คนที่ยังไม่เคยเจอก็กังวลเป็นธรรมดากังวลจนเกินเหตุด้วย ถ้ามีหมายศาลมาก็ให้ไปตามศาลนัดเสียก็เท่านั้นครับ ผมเคยพลาดไม่ไปเจ้าหนึ่งโดนเขาฟ้องข้างเดียว ติดอายุความบังคับคดีอยู่ต่ออีกตั้ง10ปี อย่าให้เกิดแบบนี้

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105969 โดย aof

eakkachai เขียน: ลองเอาบัตรประชาชนไปเขอช็คข้อมุลส่วนตัวที่ประชาสัมพันธ์ที่ศาลจังหวัดของคุณดูบอกเขาว่าขอดูว่ามีใครฟ้องเราไหมก่อนดูครับ ถ้าไม่มีเริ่องเปลี่ยนชื่อเจ้าของที่ดินและเจ้าบ้านก่อนเขาฟ้องน่าจะทำได้ แต่ถ้ามีคนฟ้องแล้วศาลตัดสินแล้วเปลี่ยนไม่ได้ครับเพราะจะเข้าข่ายยักย้ายถ่ายเททรัพย์หนีเจ้าหนี้ จะกลายเป็นคดีอาญาติดคุกเอาได้ การเป็นเจ้าบ้านไม่ได้เป็นเจ้าของที่ดิน ก็ยึดได้แต่พวกทรัพย์สินนะ ตัวบ้านเขาไม่ยึดหรอกจะยึดตัวน้านต้องยึดโฉนดด้วย ผมเคยผ่านมาเป็นเจ้าบ้านเหมือนกันแต่เจ้าของที่ดินเป็นของพ่อที่เสียไปแล้ว ก็ไม่เห็นเขามายึดอะไรจนอายุความบังคับคดีอายัดหมดอายุความไป แต่ถ้าเขาฟ้องแล้วคุณมีเงินh/c ก็ต่อรองเขาได้ อย่าเครียดเกินไปตอนผมเป็นหนี้เยอะก็แบบนี้แหละกังวลไปทั่วไม่เป็นอันกินอันนอน เพราะเราไม่มีเงิน เดี่ยวนี้ผ่านมาจะ20ปีแล้ว มันเหมือนเป็นเรื่อปรกติทั่วๆไปแล้ว คนที่ยังไม่เคยเจอก็กังวลเป็นธรรมดากังวลจนเกินเหตุด้วย ถ้ามีหมายศาลมาก็ให้ไปตามศาลนัดเสียก็เท่านั้นครับ ผมเคยพลาดไม่ไปเจ้าหนึ่งโดนเขาฟ้องข้างเดียว ติดอายุความบังคับคดีอยู่ต่ออีกตั้ง10ปี อย่าให้เกิดแบบนี้

ผมเคยพลาดไม่ไปเจ้าหนึ่งโดนเขาฟ้องข้างเดียว ติดอายุความบังคับคดีอยู่ต่ออีกตั้ง10ปี อย่าให้เกิดแบบนี้

สอบถามคุณ eakkachai ไม่เห็นหมายศาลมาที่บ้านหรอครับ ถึงพลาดไปศาล

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105973 โดย simaru

eakkachai เขียน: ลองเอาบัตรประชาชนไปเขอช็คข้อมุลส่วนตัวที่ประชาสัมพันธ์ที่ศาลจังหวัดของคุณดูบอกเขาว่าขอดูว่ามีใครฟ้องเราไหมก่อนดูครับ ถ้าไม่มีเริ่องเปลี่ยนชื่อเจ้าของที่ดินและเจ้าบ้านก่อนเขาฟ้องน่าจะทำได้ แต่ถ้ามีคนฟ้องแล้วศาลตัดสินแล้วเปลี่ยนไม่ได้ครับเพราะจะเข้าข่ายยักย้ายถ่ายเททรัพย์หนีเจ้าหนี้ จะกลายเป็นคดีอาญาติดคุกเอาได้ การเป็นเจ้าบ้านไม่ได้เป็นเจ้าของที่ดิน ก็ยึดได้แต่พวกทรัพย์สินนะ ตัวบ้านเขาไม่ยึดหรอกจะยึดตัวน้านต้องยึดโฉนดด้วย ผมเคยผ่านมาเป็นเจ้าบ้านเหมือนกันแต่เจ้าของที่ดินเป็นของพ่อที่เสียไปแล้ว ก็ไม่เห็นเขามายึดอะไรจนอายุความบังคับคดีอายัดหมดอายุความไป แต่ถ้าเขาฟ้องแล้วคุณมีเงินh/c ก็ต่อรองเขาได้ อย่าเครียดเกินไปตอนผมเป็นหนี้เยอะก็แบบนี้แหละกังวลไปทั่วไม่เป็นอันกินอันนอน เพราะเราไม่มีเงิน เดี่ยวนี้ผ่านมาจะ20ปีแล้ว มันเหมือนเป็นเรื่อปรกติทั่วๆไปแล้ว คนที่ยังไม่เคยเจอก็กังวลเป็นธรรมดากังวลจนเกินเหตุด้วย ถ้ามีหมายศาลมาก็ให้ไปตามศาลนัดเสียก็เท่านั้นครับ ผมเคยพลาดไม่ไปเจ้าหนึ่งโดนเขาฟ้องข้างเดียว ติดอายุความบังคับคดีอยู่ต่ออีกตั้ง10ปี อย่าให้เกิดแบบนี้

ขอบคุณมากๆนะค่ะ กับข้อแนะนำทุกอย่าง ขอบคุณจากใจจริงๆค่ะ ตอนนี้ค่อยโลงใจเรื่องบ้านไปได้เปราะหนึ่ง เพราะถ้าเป็นทรัพย์สินก็ไม่มีอะไร ที่เป็นชื่อของดิฉันเลย และอีกอย่างตอนนี้ไม่ได้ทำงานประจำแล้ว ออกจากงานเพื่อกลับมาดูแลพ่อกับแม่ แต่ก็เป็นแม่ค้าขายของตลาดนัด ก็หาเงินค่อนข้างลำบากอยู่ ก็เลยคิดมากเรื่องหาเงินไปใช้หนี้ค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105974 โดย simaru
ขอขอบคุณ คุณ Badman และ คุณนกกระจอกเทศ ด้วยนะค่ะ กับข้อมูลต่างที่แนะนำให้ศึกษา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105977 โดย simaru
ไม่มีเงินเดือนประจำ ไม่มีทรัพย์สินใดๆให้ยึด (เขายึดตัวบ้านไม่ได้ เพราะโฉนดเป็นชื่อแม่) และไม่มีเงิน

-ถ้าได้หมายฟ้องมา ดิฉันควรจะไปตามนัด หรือไม่ควรไปดีค่ะ
-และถ้าหนีศาลทำได้ไหมคะ คือไม่ต้องไปตามวันที่หมายแจ้งมาได้ไหมคะ แล้วจะมีอะไรเกิดขึ้นไหมคะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105983 โดย Badman
ควรไปศาลเพื่อขอความเมตตาจากศาลครับและดูสถานะหนี้ของตนเอง

หน้าที่ของศาลความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106006 โดย eakkachai
ผมเคยพลาดไม่ไปเจ้าหนึ่งโดนเขาฟ้องข้างเดียว ติดอายุความบังคับคดีอยู่ต่ออีกตั้ง10ปี อย่าให้เกิดแบบนี้
สอบถามคุณ eakkachai ไม่เห็นหมายศาลมาที่บ้านหรอครับ ถึงพลาดไปศาล

ผมพลาดตรงไหนเหรอครับ ผมพลาดตรงที่ผมไม่ได้อยู่ที่บ้านตามทะเบียนบ้าน ตอนนั้นมีปัญหากับแฟนประมาณ1ปี พอมารู้อีกทีมีหมายศาลมาติดที่บ้านฟ้องเสร็จเรียบร้อย แล้วแฟนก็ติดต่อมา แต่ก็ทำอะไรไม่ได้เราตกงานมีรายได้น้อยมาก และไม่มีความรู้ในการแก้ไขเลย ก็เลยปล่อยเลยตามเลย ในช่วงที่ติดบังคับคดี ก็ซื้อรถในชื่อพี่สาว งดฝากเงินที่ธนาคารมาเก็บเงินด้วยวิธีซื้อทองแท่งสะสม บังเอิญไม่ได้ทำงานประจำไม่มีเงินเดือน จนอายุความหมดอายุ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106007 โดย eakkachai
-ถ้าได้หมายฟ้องมา ดิฉันควรจะไปตามนัด หรือไม่ควรไปดีค่ะ
-และถ้าหนีศาลทำได้ไหมคะ คือไม่ต้องไปตามวันที่หมายแจ้งมาได้ไหมคะ แล้วจะมีอะไรเกิดขึ้นไหมคะ

ถ้ามีหมายศาลมาก็ให้ไปตามศาลนัดเสียก็เท่านั้นครับ ผมเคยพลาดไม่ไปเจ้าหนึ่งโดนเขาฟ้องข้างเดียว ติดอายุความบังคับคดีอยู่ต่ออีกตั้ง10ปี อย่าให้เกิดแบบนี้

ตอบแบบง่ายๆ ไปศาลเองนัดไกล่เกลี่ยโดยยังไม่มีคำยื่นให้การและไม่ได้พาทนายไป ไปถึงศาลให้ไปดูหน้าบอร์ดทางเข้าเดี๋ยวนี้เป็นบอร์ดไฟฟ้าแล้ว ไปยืนดูคดีตัวเองศาลนัดบัลลังค์ไหน เมื่อรู้แล้วไปห้องเจรจาประนอมหนี้ จะมีเจ้าหน้าที่ศาล1ท่านนั่งฟังและบันทึกอยู่ เราเจรจากับทนายโจทย์ถ้าตกลงได้หรือไม่ได้อย่าพึ่งเซ็นต์เอกสารอะไรตรงนี้ เสร็จแล้วออกไปเลยครับไม่ต้องรออะไรไปห้องพิจารณาคดีตัวเองที่ดูมา ไปถึงเข้าไปนั่งในห้องพิจาณาคดีในที่นั่งผู้มาคดีต่างๆ อย่าไปนั่งรอข้างนอกเด็ดขาดไม่ว่าใครจะบอก นั่งรอจนถึงศาลท่านเรียกชื่อโจทย์และชื่อเราอาจจะนานหรือไม่นานก็ต้องรอ ถ้าตกลงไม่ได้ลงไปยืนหน้าผู้พิพากษาบอกขอเลื่อนแล้วบอกเหตุผลในการขอเลื่อน (ส่วนมากเหตุผลที่ขอเลื่อนคือขอไปเจรจากับเจ้าหนี้ใหม่) ถ้าตกลงกับทนายได้ศาลท่านจะตัดสินตามที่เราตกลงใว้เลย อย่าให้เขาฟ้องเราข้างเดียวในนัดนี้ขอเลื่อนออกไปก่อนแล้วเราก็กลับมาเจรจาเจ้าหนี้ใหม่ เสร็จแล้วนั่งรอเสมียนศาลพิมพ์เอกสารมาให้เซ็นต์นัดวันขึ้นศาลใหม่ถือว่าจบในวันนี้

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.725 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena