ใครมีประสบการณ์ ของเจ้าหนี้ Citi กะ ธนาคารซิตี้แบงค์ ช่วยให้คำแนะนำกันด้วยนะค่ะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105883 โดย 28102515
หาขอมูลคิดจะหยุดจ่ายขั้นต่ำค่ะ แต่กลัวทางบ้านจะเดือดร้อนค่ะ หนี้จาก บัตรเคดิตซิตี้แบงค์ 115000 บัตรเรดี้เครดิต 115000 สิ้นเชื่อส่วนบุคคล 126102 บาท รวมๆ 356,102 เงินเดือน 21000 บาท กลัวเค้าจะมาอายัดบ้านค่ะ เพราะกู้ร่วมกะน้องสาวและน้องชายไว้ เครียดจะทำไงดี เกินเก็บไม่มีสักกะบาท หมุนจากขั้นต่ำไม่ไหวแล้ว

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105885 โดย eakkachai
ของคุณนี่ ถ้าคิดว่าหยุดจ่ายขั้นต่ำแล้วเก็บเงินได้ แนะนำว่าให้หยุดจ่ายทั้งหมดครับแล้วเริ่มเก็บเงินไปเรื่อยๆจนกว่าเขาจะฟ้อง อย่าพึ่งรีบไป Hair cut เพราะหลักการของการ Hair cut คือจะต้องหยุดจ่ายมากกว่า4เดือนไปแล้วยิ่งหยุดมากเดือนเท่าไหร่หนี้ของคุณก็จะเสียมากโอกาศต่อรรองให้ลดยอดลงมาHair cut ยิ่งได้มากกว่าหยุดจ่ายแรกๆ แต่บังเอิญเจ้าหนี้ดันฟ้องเร็วก็แนะนำว่าถ้าเงินไม่พอHair cut ทั้งหมดก็ไปต่อรองที่ศาลขอผ่อนเอาเดือนละเท่าไหร่ก็ได้กี่เดือนว่าไปเท่าที่เจ้าหนี้ยอมรับได้ แต่อย่าบอกว่าเรามีเงินเก็บแค่นี้แค่นั้นให้ขอผ่อนเอาก่อนพอผ่อนไปคิดว่าเงินเก็บมีพอตัดทั้งหมดก็ติดต่อไปขอส่วนลดใหม่แนะนำให้รอจนถึงเขาฟ้องเลยถ้าไม่พร้อมHair cut ก่อน แต่ถ้าได้หมายศาลมากรุณาไปตามศาลนัดนัดแรกต่อรองที่ศาลครับอย่าให้เขาฟ้องได้ (ที่คุณบอกว่ามีการกู้บ้านร่วมกับพี่น้องคุณมีชื่อปักหลังในโฉนดด้วยหรือเปล่าถ้าไม่มีคุณก็เป็นแค่ลูกหนี้เงินกู้ธนาคารไม่ได้เป็นเจ้าของบ้านและที่ดินครับ)

เสริมให้ครับ การไปศาลเองโดยยังไม่ได้พาทนายไป ไปถึงศาลให้ไปดูหน้าบอร์ดทางเข้าเดี๋ยวนี้เป็นบอร์ดไฟฟ้าแล้ว ไปยืนดูคดีตัวเองศาลนัดบัลลังค์ไหน เมื่อรู้แล้วไปห้องเจรจาประนอมหนี้ จะมีเจ้าหน้าที่ศาล1ท่านนั่งฟังและบันทึกอยู่ เราเจรจากับทนายโจทย์ถ้าตกลงได้หรือไม่ได้อย่าพึ่งเซ็นต์เอกสารอะไรตรงนี้ เสร็จแล้วออกไปเลยครับไม่ต้องรออะไรไปห้องพิจารณาคดีตัวเองที่ดูมา ไปถึงเข้าไปนั่งในห้องพิจาณาคดีในที่นั่งผู้มาคดีต่างๆ อย่าไปนั่งรอข้างนอกเด็ดขาดไม่ว่าใครจะบอก นั่งรอจนถึงศาลท่านเรียกชื่อโจทย์และชื่อเราอาจจะนานหรือไม่นานก็ต้องรอ ถ้าตกลงไม่ได้ลงไปยื่นหน้าผู้พิพากษาบอกขอเลื่อนแล้วบอกเหตุผลในการขอเลื่อน ถ้าตกลงกับทนายได้ศาลท่านจะตัดสินตามที่เราตกลงใว้เลย เสร็จแล้วนั่งรอเสมียนศาลพิมพ์เอกสารมาให้เซ็นต์ถือว่าจบในวันนี้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105886 โดย 10021986

28102515 เขียน: หาขอมูลคิดจะหยุดจ่ายขั้นต่ำค่ะ แต่กลัวทางบ้านจะเดือดร้อนค่ะ หนี้จาก บัตรเคดิตซิตี้แบงค์ 115000 บัตรเรดี้เครดิต 115000 สิ้นเชื่อส่วนบุคคล 126102 บาท รวมๆ 356,102 เงินเดือน 21000 บาท กลัวเค้าจะมาอายัดบ้านค่ะ เพราะกู้ร่วมกะน้องสาวและน้องชายไว้ เครียดจะทำไงดี เกินเก็บไม่มีสักกะบาท หมุนจากขั้นต่ำไม่ไหวแล้ว

ไม่มีบัตรเครดิตcity แต่กว่าจะถึงขั้นตอนนั้นก็น่าจะใช้เวลา 1 ปี อยู่นะคะ ระหว่างที่ตัดสินใจหยุด มีภาระอย่างอื่นหลังจากหักแล้วคิดว่าเดือนนึงเราจะเก็บได้เท่าไหร่ ถ้าเลือกวิธี h/c เราต้องเก็บเงินให้ได้มากที่สุดระหว่างที่หยุด แต่ถ้าเลือกวิธีนี้แล้ว และเรายังเก็บเงินไม่ได้ ขึ้นศาลก็ต้องไปเจรจากับเจ้าหนี้ว่าเราสามารถจ่ายได้เท่าไหร่ ลุ้นไปอีกคะว่าเจ้าหนี้จะเคี้ยวแค่ไหน สู้ๆคะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105887 โดย 28102515
ยังไม่มีเงินเก็บ แต่ตั้งใจว่าจะรัดเข็มขัดตัวเอง ให้ได้ประมาณ 6000 บาท ถึง 7000 บาท นะค่ะ ขอบคุณนะค่ะ สำหรับข้อมูล การได้คุยเหมือนลดอาการเครียดลงได้บ้างนะค่ะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105892 โดย ยิ้มอ่อน
ไล่อ่านกระทู้ของเพื่อนๆที่มี citi ดูนะคะ
อย่าเครียดค่ะ แค่หนี้มันต้องมีวันหมด สู้ไปด้วยกัน

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105894 โดย 28102515
ขอบคุณค่ะ ..... สู้ๆปลอบใจตัวเองแบบนี้เช่นกันค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106513 โดย 28102515
เดือนนี้เริ่มหยุดจ่าย ทั้ง 3 รายการแล้วค่ะ มีเริ่มโทรมาทวงทางโทรศัพท์ และ SMS

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106517 โดย haranya
เป็นหนี้บัตรเครดิตซิตี้เหมือนกันคะ โดนฟ้องขึ้นศาลไกล่เกลี่ยแล้วตั้งแต่ปี 2558 จากยอดหนี้ แสนสามหมื่นกว่าๆ ตกลงกันชำระเดือนละ 2,500บาท ในระยะเวลา 2 ปี แล้วงวดสุดท้ายให้จ่ายส่วนที่เหลือทั้่งหมด จ่ายครบ 2 ปี มีเจ้าหน้าที่โทรมาบอกให้จ่ายส่วนที่เหลือทั้งหมด แต่ขอกลับไปว่า ขอจ่ายเท่าเดิมไปก่อนได้ไม ตอนนั้นไม่มีเงินมาปิดจบคะ เจ้าหน้าที่ก็ให้นะคะ จนปัจจุบันนี้เข้าปีที่ 3 แล้วก็ยังจ่ายอยู่เท่าเดิมคะ มีเจ้าหน้าที่โทรมาให้ส่วนลดในการปิดเกือบทุกเดือนคะ กำลังรอเก็บเงินอยู่เหมือนกัน รอส่วนลดให้ได้ตามที่เงินเก็บเราพอจ่ายได้ก่อน แล้วค่อยปิดบัญชีหนี้คะ สู้ๆกันไปนะคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.409 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena