หยุดจ่ายสินเชื่อรถมา3ปีแล้ว มีผลอะไรไหมครับ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105658 โดย night222
.....ผมขอสอบถามนะครับ ผมติดสินเชื่อรถแลกเงินของธนาคารกรุงศรี
เมื่อปี51ผมได้ทำสินเชื่อรถแลกเงินกับธนาคารกรุงศรีส่งยอดผ่านไปแค่3ปีแล้วหยุดส่ง แล้วผมได้เข้าทำงานเมื่อปี55มีหมายศาลให้ไปขึ้นศาลแต่ผมไม่ได้ไปพอมาถึงปี57ได้มีหมายศาลกรมบังคับคดีส่งเรื่องมาหักเงินเดือน30%
ผมใช้บัญชีธนาคารกรุงเทพรับเงินเดือน แล้วได้หักเงิน30%ผมไป1เดือน
ผมจึงตัดสินใจลาออกจากที่ทำงานแล้วไม่ได้จ่ายยอดนับตั้งแต่วันนั้น หลังจากนั้นผมได้ทำงานที่ใหม่ในปี58จนถึงปัจจุบันนี้ปี61ก็ไม่มีการส่งเรื่องมาอายัดเงินเดือนผมแต่อย่างใดแต่มีหมายศาลจากกรมบังคับคดีแจ้งยอดหนี้ประมาน80000บาทมาทางบ้าน
แล้วในปี61นี้ผมได้ย้ายงานแล้วต้องใช้บัญชีรับเงินเดือนของธนาคารกรุงศรีจะมีผลอะไรกับเงินเดือนผมไหมครับ
แต่ระยะเวลาผ่านไป3ปีกว่าแล้วที่ไม่โดนอายัดเงินเดือน
ผมทำงานหักประกันสังคมบริษัทตามปกติที่ผ่านมาเงินเดือน3-4หมื่นตลอด

ผมอยากทราบว่า...
1.ถ้าผมใช้บัญชีกรุงศรีรับเงินเดือนมีโอกาสที่จะโดนอายัดเงินเดือนไหมครับ
2.เวลาผ่านไปกว่า3ปีเรื่องแบคลิตผมจะหายไปรึป่าวแล้วจะมีการตามอายัดเงินเดือนผมอีกไหมเพราะเงินเดือที่ใหม่ผม50000+

ท่านผู้รู้ช่วยตอบทีครับมีแนวทางแก้ไขยังไง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105660 โดย Badman
1.ในชั้นบังคับคดีบัญชีเงินฝากของคุณอาจถูกอายัดได้ครับเพราะเรื่องอยู่ในชั้นบังคับคดีแล้วเหลือแต่ว่าเจ้าหนี้สืบเจอตอนนี้หรือเปล่า

2. ขึ้นอยู่กับเจ้าหนี้จะส่งข้อมูลให้กับเครดิตบูโรต่อไปหรือไม่เพราะบางที่ส่งข้อมูลเข้าเครดิตบูโรเป็นเวลาถึง 5 ปีและรอข้อมูลหายไปจากระบบอีก 3 ปี เท่ากับคุณติดบูโร 8 ปีครับ

3. คุณถูกอายัดเงินเดือนแน่นอน ถ้าเขาสืบเจอจากแหล่งข้อมูลจากกรมสรรพากร ประกันสังคมว่า คุณทำงานและมีรายได้จากเงินเดือน 5 หมื่นคุณจะถูกอายัดเงินเดือนถึง 3 หมื่นบาทเหลือเงินดำรงชีพ 2 หมื่นบาทครับ

ข้อมูลต่างๆลองศึกษาดูครับ

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

วิธีแก้หนี้

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64&limitstart=0#179
ความรู้ต่างๆมีอยู่ในนี้หมดแล้ววัยรุ่น

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20
สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105662 โดย jackTs

night222 เขียน: 1.ถ้าผมใช้บัญชีกรุงศรีรับเงินเดือนมีโอกาสที่จะโดนอายัดเงินเดือนไหมครับ

มีโอกาสสูสงมากครับที่จะโดน เพราะเจ้าหนี้ของคุณ กับธนาคารที่เงินเดือนจ่ายเข้า มันเป็นรายเดียวกัน

night222 เขียน: 2.เวลาผ่านไปกว่า3ปีเรื่องแบคลิตผมจะหายไปรึป่าว

เวลาแค่ 3ปี ไม่มีทางที่ Blacklist มันจะหายไปได้หรอกครับ เพราะคุณยังใช้หนี้เขาไม่หมด

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau) ***อยู่ในด้านล่างสุดของกระทู้***
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64#91954

night222 เขียน: แล้วจะมีการตามอายัดเงินเดือนผมอีกไหมเพราะเงินเดือที่ใหม่ผม50000+

เดี๋ยวเจ้าหนี้มันก็ตามจนเจอแหละครับ หลายๆรายเขาก็โดนกันแบบนี้ทั้งนั้น

ตัวอย่าง

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45348&Itemid=64#95447

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40826&Itemid=64#48041

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45340&Itemid=64#95260

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44518&Itemid=64#87266

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44228&Itemid=64#83762

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42281&Itemid=64#84221

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43881&Itemid=64#78517

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41831&Itemid=64#57785

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40826&Itemid=64#48042

night222 เขียน: ท่านผู้รู้ช่วยตอบทีครับมีแนวทางแก้ไขยังไง

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

ตัวอย่าง
ติดต่อขอชำระหนี้ครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=46103&Itemid=64#103113

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.407 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena