เป็นหนี้ไทยเครดิตแล้วไม่ได้จ่าย 1 เดือนโดนขู่ว่าจะส่งคนมาบ้าน

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105601 โดย Moomod
ขอเกริ่นก่อนนะค่ะ พอดีเปิดร้านกาแฟสดได้ 3 ปีแล้ว ช่วง 2 ปีแรกการเงินดีมาก พอเข้ามาปีที่ 3 เงินเริ่มขาดมือเงินที่เก็บไว้ก็เอามาลงทุนจนหมด จึงได้ไปกู้กับไทยเครดิตมา 100000 บาทในเดือนกุมภาพันธ์ แต่มาตอนนี้เราต้องย้ายกลับบ้านเกิดเพราะพ่อและแม่มาป่วยพร้อมกันทำให้ต้องปิดร้านอย่างถาวร ส่งผลให้ทางเราไม่มีเงินส่งให้ แต่ทางเราได้ยื่นกู้กับทางสสวไป เค้าอนุมัติแล้วแต่ต้องรอให้ฝ่ายกฎหมายทำสัญญาเราถึงจะได้เงิน ตอนนี้เราก็ขาดชำระมา 1 เดือนซึ่งก็คือเดือนสิงหาคม กลับโดนโทรทวงถามหนี้ตลอดเวลา จนเรารำคาญ แล้วเค้าก็ยังขู่ว่าจะโดนส่งฟ้องศาลนะ โดนคนติดตามถึงบ้านนะ ซึ่งเราก็คิดว่านี่ขนาดเราติดแค่ 1 เดือนยังโดนตามขนาดนี้ ต่อไปเราจะแย่ไหมเนี่ย ขอคำแนะนำพวกพี่ๆด้วยนะค่ะ เพราะว่าตอนนี้ทางเรางดรับสายเลยค่ะ ขู่จนหมดแรงจะฟัง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105604 โดย dajialing
พวกนี้ได้แต่ขู่ให้เรากลัวค่ะ ของเราทวงทุกเดือนยังไม่เห็นขู่แบบนี้เลย ละเรื่องบอกว่าจะฟ้องไม่จริงเลยเพราะมีขั้นตอนกว่าจะส่งฟ้องก็ต้องมีการทวงถามตามระบบก่อน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105606 โดย Moomod
แล้วการที่เราไม่รับโทรศัพท์นี่จะมีปัญหาอะไรไหมคะ ขี้เกียจตอบคำถามว่าจะจ่ายเมื่อไหร่แล้วค่ะ พอลอกว่าไม่มีก็บอกให้เราไปหายืมคนอื่นมาก่อนตลอดเลย

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105608 โดย pirom
แค่ขู่ไปอย่างนั้นแหละครับ ยังอีกนาน ผมสามเดือนแล้วยังโทรทวงตามระบบพูดดีอยู่เลย ไทยพาณิชย์เหมือนกัน

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105623 โดย jackTs

Moomod เขียน: แล้วการที่เราไม่รับโทรศัพท์นี่จะมีปัญหาอะไรไหมคะ

มีอยู่บ่อยมาก...ที่ลูกหนี้เข้ามาโพสต์ถามผ่านกระทู้ทางหน้าเวปบอร์ดว่า

"หยุดจ่ายหนี้แล้วโดนเจ้าหนี้โทรมาทวงถาม ทางโทรศัพท์บ่อยมาก

ถ้าหากเราไม่รับสายเขา เราจะเป็นไรไหม? และมีความผิดทางกฏหมายไหม?"

อ้างอิงข้อมูลจาก
อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ"​; ที่เอาไว้ใช้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1301&Itemid=64#2005

สักวาว่าด้วยเรื่องการทวงหนี้

เขียนจากประสบการณ์ชีวิตจริงของ คุณหมูสมิง
debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=1780&view=flat&catid=2

โปรดเกล้าฯ ก.ม.ทวงหนี้ฉบับใหม่ ห้ามข่มขู่ ดูหมิ่น ก่อความรำคาญ (ชมคลิป)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=42576&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105624 โดย jackTs
.
ทำ Link ให้อ่านแล้ว ก็กรุณาไปอ่านด้วยนะครับ

กรุณาอ่านก่อนนะครับ

อ่านแล้วค่อยมาถาม

.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.418 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena