กำลังมองหาทางออกกับหนี้ 6 ใบ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105929 โดย setzero

aof เขียน:

setzero เขียน:

aof เขียน: ขอสอบถามครับพอดีหาอ่านไม่เจอ ในกรนีเราผ่อนบ้านอยู่โดยหักผ่านบัญชี ต้องบอกก่อนว่าบัญชีนี้ไม่ไช่บัญชีเงินเดือนเข้า เป็นบัญชีเปิดขึ้นไว้หักค่าบ้านทุกๆเดือนเท่านั้น ทุกๆสิ้นเดือนผมจะโอนเข้าไปไว้เพื่อให้หักค่างวดบ้าน

เเล้วสิ่งที่จะถามคือ เป็นหนี้บัตรกับธนาคารนี้ เช่นเราโอนเข้าไปแล้วกลัวว่า ธนาคารจะหักเป็นหนี้บัตรเคริตแล้วกลายเป็นไม่เหลือให้หักค่าบ้าน จะกลายเป็นว่าเราค้างจ่ายค่าบ้านโดยปริยาย ธนาคารสามรถทำได้ไหม

ผมใช้วิธีจ่ายทางอื่นเอาครับ ไม่โอนเข้า บช เพราะไม่อยากเสี่ยง

ถ้าเราจะจ่ายค่าบ้านเเบบจ่ายค่าบัตรสามารถทำได้ไหม ถ้าเราไปติดต่อธนาคารเขาจะยอมหรือป่าว

ใบแจ้งยอดทุกเดือนที่ธนาคารส่งมา
ผมใช้ใบนั้นล่ะครับจ่าย ผมจ่ายผ่านแอปธนาคาร SCB ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105945 โดย aof

aof เขียน:

aof เขียน: ขอสอบถามครับพอดีหาอ่านไม่เจอ ในกรนีเราผ่อนบ้านอยู่โดยหักผ่านบัญชี ต้องบอกก่อนว่าบัญชีนี้ไม่ไช่บัญชีเงินเดือนเข้า เป็นบัญชีเปิดขึ้นไว้หักค่าบ้านทุกๆเดือนเท่านั้น ทุกๆสิ้นเดือนผมจะโอนเข้าไปไว้เพื่อให้หักค่างวดบ้าน

เเล้วสิ่งที่จะถามคือ เป็นหนี้บัตรกับธนาคารนี้ เช่นเราโอนเข้าไปแล้วกลัวว่า ธนาคารจะหักเป็นหนี้บัตรเคริตแล้วกลายเป็นไม่เหลือให้หักค่าบ้าน จะกลายเป็นว่าเราค้างจ่ายค่าบ้านโดยปริยาย ธนาคารสามรถทำได้ไหม

ผมใช้วิธีจ่ายทางอื่นเอาครับ ไม่โอนเข้า บช เพราะไม่อยากเสี่ยง

ถ้าเราจะจ่ายค่าบ้านเเบบจ่ายค่าบัตรสามารถทำได้ไหม ถ้าเราไปติดต่อธนาคารเขาจะยอมหรือป่าว

ใบแจ้งยอดทุกเดือนที่ธนาคารส่งมา
ผมใช้ใบนั้นล่ะครับจ่าย ผมจ่ายผ่านแอปธนาคาร SCB ครับ

ใบเเจ้งยอดการจ่ายค่าบ้านผมจะอยู่ในสเตดเม้นของเเอฟธนาคาร ออมสิน ทางธนาคารไม่ได้ส่งเป็นใบเเจ้งหนี้มาเหมือนบัตรเครดิต เดียวเดือนนี้ผมจะขอเป็นแบบใบเเจ้งหนี้ ไม่กล้าให้หักผ่านบัญชีกลัวธนาคารหัวหมอ เดียวจะหักไปจ่ายบัตรเคริตแทน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106319 โดย aof
มาอับเดท 1/10/18

ไกล้สิ้นเดือนโทรเข้ามาทุกเจ้า เจ้าหนี้มองว่าเงินเดือนกำลังออก

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106911 โดย aof
มาอับเดท 18/10/18 หลังจากที่หยุดจ่ายไป 4 เดือน

วันนี้เจ้าฟร้อยซ้อย โทรมา ยอดหยุดจ่าย 32,000. ตอนนี้ยอดพุ่งไป 36,000
เจ้าหน้าที่โทรมาให้ทำประนอมหนี้ เลยปฏิเสธไป เลยถามไปว่าถ้าปิดยอดลดได้เท่าไร เจ้าหน้าที่ตอบว่าลดได้ 25,000 เลยบอกไปว่ายังไม่มีเงินพอจ่าย ขอหมื่นปลายๆได้ไหม นางบอกไม่ได้คะ นางเลยบอกให้เอายอด 25,000 ไปคิดดูถ้าตกลงไห้ติดต่อกลับมา

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107875 โดย aof
มาอัพเดท 26/11/18

ฟร้อยช้อย ยอดค้าง 32,000 หยุดจ่ายไปราวๆ 5 เดือน ยอดฟุ่งไป 38,000 เจ้าหนี้โทรมาเสนอส่วนลดให้เหลือ 20,000 เลยตกลงไป ตอนนี้รอเอกสารจากเจ้าหนี้ ลดไปเพียง 18,000 ไม่ถึง 50 เปอร์เซน ทุกท่านคิดว่าลดเยอะไหมครับ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107935 โดย aof
วันนี้มาอัปเดท 28/11/18
ฟร้อยช้อย จบกันที่ 20,000 จากยอด 37,000 หยุดจ่าย 3 งวดเศษๆ ตามเอกสารเเนบ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108152 โดย aof
มาอับเดท 10/12/18
วันนี้ได้รับหมายศาลเเล้ว เจ้า ktc ท่านใดมีประสบการณ์ขึ้นศาลครั้งเเรกบ้างครับ ถ้าเราจะติดต่อขอทำประนอมหนี้กับไปขึ้นศาลเอง ต่างกันอย่างไรบ้างครับ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108247 โดย Nuengruethaiyui
GSB เป็นไงบ้างค่ะ เล่าสถานการณ์ให้ฟังหน่อยค่ะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108249 โดย Killer6639

aof เขียน: วันนี้มีอับเดทครับ 03/09/2018 เจ้า UOB หลังจากหยุดจ่ายไป 3 เดือน
เมื่อบ่ายนี้ได้รับจดหมายทวงหนี้จากบริษัทกฏหมาย ในจดหมายระบุว่าให้ติดต่อชำระภายใน 7 วัน
ข้อที่จะสอบถามคือเราต้องติดต่อบริษัทกฏหมายเพื่อที่จะขอส่วนลดเพื่อปิดยอดใหมครับ

จดหมายตามเอกสารเเนบ ครับ

ตัวนี้มีอัพเดทเพิ่มเติมไหมครับ ผมติดตัวนี้เยอะสุด ยอด90,000 กว่า ว่าจะหาแนวทางปิดตัวนี้ก่อน
ขอบคุณครับ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108258 โดย aof

Killer6639 เขียน:

aof เขียน: วันนี้มีอับเดทครับ 03/09/2018 เจ้า UOB หลังจากหยุดจ่ายไป 3 เดือน
เมื่อบ่ายนี้ได้รับจดหมายทวงหนี้จากบริษัทกฏหมาย ในจดหมายระบุว่าให้ติดต่อชำระภายใน 7 วัน
ข้อที่จะสอบถามคือเราต้องติดต่อบริษัทกฏหมายเพื่อที่จะขอส่วนลดเพื่อปิดยอดใหมครับ

จดหมายตามเอกสารเเนบ ครับ

ตัวนี้มีอัพเดทเพิ่มเติมไหมครับ ผมติดตัวนี้เยอะสุด ยอด90,000 กว่า ว่าจะหาแนวทางปิดตัวนี้ก่อน
ขอบคุณครับ

เจ้านี้ยังเงียบครับ สงสัยยอดไม่เยอะมั้งครับเลยยังเงียบอยู่

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108259 โดย aof

Nuengruethaiyui เขียน: GSB เป็นไงบ้างค่ะ เล่าสถานการณ์ให้ฟังหน่อยค่ะ

ยังเงียบครับ ตัวนี้ก็กลัวอยู่เพราะเป็นเจ้าหนี้สินเชื่อบ้านด้วย เจ้านี้ไม่ทวงจุกจิก เป็นเพราะเขาได้เปรียบเขาเลยนิ่งมั้งครับ ว่าจะรอโบนัสออก ไม่รุ้จะพอปิดไหม

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108457 โดย aof
มาอับเดท 23/12/61

สิ้นปีปีนี้ได้ของขวัญ 2 ชิ้นขนากใหญ่เลย ลายระเอียดของขวัญมีดังนี้
25/12/61. ขึ้นศาล KTC. ยอดฟ้อง 11x,xxx
27/12/61. ขึ้นศาล GSB. ยอดฟ้อง 67,xxx

ท่านใดมีประสบการณ์ของออมสินบ้างครับ อ่านในชมรมมาสักพักไม่เคยเห็นเคสของออมสินสักคน

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108475 โดย bunrai
ขึ้นศาล GSB. ยอดฟ้อง 67,xxx กี่เดือนครับเนียะ ดอกเพิ่มมาเกือบ สองหมื่น

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108603 โดย aof
มาอับเดทข้อมูลล่าสุดหลังจากที่ไปขึ้นศาล 2 เจ้า คือ KTC และ GSB มีรายละเอียดดังนี้

1 วันที่ 25/12/61 ขึ้นศาล KTC ฟ้องยอด 11x,xxx ทนายให้จ่ายทุกบาททุกสตางต์ ไม่มีการลดเเม้เเต่บาทเดียว ค่าทวงถาม ค่าปรับ ดอกเบี้ย ในช่วงที่หยุดจ่ายเอามาเป็นเงินต้นไหม่เเล้วคิดเพิ่มอีก 10 เปอร์เซนต์ต่อปีตกลงเซ็นสัญญากันที่ เดือนละ 5000 จำนวน 17 งวด เเละงวดที่ 18 ปิดให้หมด เจ้านี้คุยยอมความกันไม่ต้องพิพากษา ไม่ได้จ่ายค่าทนาย

2 วันที่ 27/12/61 ขึ้นศาล GSB ฟ้องยอด 67,000 ต้องบอกก่อนว่าออมสินไม่เหมือนเจ้าอื่น ทนายบอกว่าเป็นผลิตภัณฑ์ใหม่ที่ไม่เคยมีมาก่อนกระบวนการจะไม่เหมือนเจ้าอื่นๆ โดยออมสินให้ทำแบบนี้ ในวันขึ้นศาลออมสินจะไห้ศาลพิพากษาให้ชำระหนี้ตามยอดฟ้อง โดยที่เรายังไม่รู้ว่าจะต้องผ่อนเดือนละเท่าไรทนายยังตอบไม่ได้เช่นกัน เมื่อศาลพิพากษาเสร็จ ให้เราติดต่อออมสินเพื่อทำสัญญาประนอมหนี้ เมื่อทำสัญญาเสกับออมสินเสร็จเราถึงจะรู้ว่าต้องผ่อนเดือนละเท่าไร เรื่องลดไม่ลดเเม้เเต่บาทเดียวเช่นกัน เเละเราต้องจ่ายค่าทนายเอง

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108604 โดย ยิ้มอ่อน

aof เขียน: มาอับเดทข้อมูลล่าสุดหลังจากที่ไปขึ้นศาล 2 เจ้า คือ KTC และ GSB มีรายละเอียดดังนี้

1 วันที่ 25/12/61 ขึ้นศาล KTC ฟ้องยอด 11x,xxx ทนายให้จ่ายทุกบาททุกสตางต์ ไม่มีการลดเเม้เเต่บาทเดียว ค่าทวงถาม ค่าปรับ ดอกเบี้ย ในช่วงที่หยุดจ่ายเอามาเป็นเงินต้นไหม่เเล้วคิดเพิ่มอีก 10 เปอร์เซนต์ต่อปีตกลงเซ็นสัญญากันที่ เดือนละ 5000 จำนวน 17 งวด เเละงวดที่ 18 ปิดให้หมด เจ้านี้คุยยอมความกันไม่ต้องพิพากษา ไม่ได้จ่ายค่าทนาย

2 วันที่ 27/12/61 ขึ้นศาล GSB ฟ้องยอด 67,000 ต้องบอกก่อนว่าออมสินไม่เหมือนเจ้าอื่น ทนายบอกว่าเป็นผลิตภัณฑ์ใหม่ที่ไม่เคยมีมาก่อนกระบวนการจะไม่เหมือนเจ้าอื่นๆ โดยออมสินให้ทำแบบนี้ ในวันขึ้นศาลออมสินจะไห้ศาลพิพากษาให้ชำระหนี้ตามยอดฟ้อง โดยที่เรายังไม่รู้ว่าจะต้องผ่อนเดือนละเท่าไรทนายยังตอบไม่ได้เช่นกัน เมื่อศาลพิพากษาเสร็จ ให้เราติดต่อออมสินเพื่อทำสัญญาประนอมหนี้ เมื่อทำสัญญาเสกับออมสินเสร็จเราถึงจะรู้ว่าต้องผ่อนเดือนละเท่าไร เรื่องลดไม่ลดเเม้เเต่บาทเดียวเช่นกัน เเละเราต้องจ่ายค่าทนายเอง

KTC เริ่มโหดแล้วรึเนี่ย

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108607 โดย aof

ยิ้มอ่อน เขียน:

aof เขียน: มาอับเดทข้อมูลล่าสุดหลังจากที่ไปขึ้นศาล 2 เจ้า คือ KTC และ GSB มีรายละเอียดดังนี้

KTC เริ่มโหดแล้วรึเนี่ย

ทนายความของเเบงค์รัฐพูดในๆว่าส่วนลดจะไม่มี ไม่เหมือนเเบงค์ต่างชาติที่เข้ามาทำธุระกิจในเมืองไทย

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108748 โดย aof
มาอับเดท 9/1/62
วันนี้เจ้า UOB โทรมา เจ้าหน้าที่เเจ้งว่ามียอดค้างชำระ 36000 หลังจากที่หยุดจ่ายไป 4-5 เดือน จากยอดเดิม 32000 เจ้าหน้าที่บอกว่ามี 2 ทางเลือกให้เลือก คือ
1. ให้ยอมทำประนอมหนี้ ให้จ่ายสุงสุด 6 งวด ถูกงวดละ 6,000 ในกรณีนีีธนาคารหยุดดอกเบี้ยให้
2. ฟ้องศาล ถ้าไปประนอมหนี้ยอมความที่ศาล ให้จ่ายสุงสุด 12 งวด ถุกงวดละ 3,xxx ในระยะเวลาการชำระดอกเบี้ยคิดที่ 13 เปอร์เซนต์ต่อปี

หมายเหตุ เจ้าหน้าที่เเจ้งว่าให้ไปคิดดูเเล้วค่อยตัดสินใจ ท้ายสัปดาห์นี้จะติดต่อมาไหม่

****ท่านใดเคยมีประการณ์กับเจ้านี้บ้างครับ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108750 โดย Killer6639
ตามตัวนี้อยุ่เหมือนครับ(UOB) แต่วันนี้ไปจ่าย KTC มาละ 5000 บาท กลัวให้ส่วนลดพร้อมกันเงินไม่พอจ่าย
สว่น UOB ไม่มีเสนอเรื่องปิดยอดเลยหรอครับ หรือว่า UOB ก็ไม่มีแล้ว :shy:

aof เขียน: มาอับเดท 9/1/62
วันนี้เจ้า UOB โทรมา เจ้าหน้าที่เเจ้งว่ามียอดค้างชำระ 36000 หลังจากที่หยุดจ่ายไป 4-5 เดือน จากยอดเดิม 32000 เจ้าหน้าที่บอกว่ามี 2 ทางเลือกให้เลือก คือ
1. ให้ยอมทำประนอมหนี้ ให้จ่ายสุงสุด 6 งวด ถูกงวดละ 6,000 ในกรณีนีีธนาคารหยุดดอกเบี้ยให้
2. ฟ้องศาล ถ้าไปประนอมหนี้ยอมความที่ศาล ให้จ่ายสุงสุด 12 งวด ถุกงวดละ 3,xxx ในระยะเวลาการชำระดอกเบี้ยคิดที่ 13 เปอร์เซนต์ต่อปี

หมายเหตุ เจ้าหน้าที่เเจ้งว่าให้ไปคิดดูเเล้วค่อยตัดสินใจ ท้ายสัปดาห์นี้จะติดต่อมาไหม่

****ท่านใดเคยมีประการณ์กับเจ้านี้บ้างครับ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108756 โดย aof

Killer6639 เขียน: ตามตัวนี้อยุ่เหมือนครับ(UOB) แต่วันนี้ไปจ่าย KTC มาละ 5000 บาท กลัวให้ส่วนลดพร้อมกันเงินไม่พอจ่าย
สว่น UOB ไม่มีเสนอเรื่องปิดยอดเลยหรอครับ หรือว่า UOB ก็ไม่มีแล้ว :shy:

มีครับส่วนลดถ้าจะปิดก้อนเดียวจบ จากยอด 36,000 เหลือ 32,000 ก็ไม่พอจ่ายเหมือนเดิมเพราะบัญชีนี้ของผมมันเป็นสินเชื่อ ไม่ไช่บัตรเคริต เจ้าหน้าที่เเจ้งว่าถ้าเป็นบัตรเครดิตจะลดได้เยอะกว่านี้ อีกอย่างสินเชื่อตัวนี้เเรกเริ่มผ่อน 48 งวดตามสัญญากู้ พึ่งผ่อนมาได้ 10 งวด หลังจากนั้นก็หยุดจ่าย

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108930 โดย Killer6639
วันนี้ได้รับหนังสือ จาก สนง กฎหมายแล้วครับ บอกให้ชำระเต็มตามจำนวน สอบถามครับพี่ ว่าช่วงนี้เป็นช่วงเสนอส่วนลดราคาใช่ไหมครับ เพราะของผมก็ UOB I Cash เซงเลยมาเร็วจัง

aof เขียน:

Killer6639 เขียน: ตามตัวนี้อยุ่เหมือนครับ(UOB) แต่วันนี้ไปจ่าย KTC มาละ 5000 บาท กลัวให้ส่วนลดพร้อมกันเงินไม่พอจ่าย

มีครับส่วนลดถ้าจะปิดก้อนเดียวจบ จากยอด 36,000 เหลือ 32,000 ก็ไม่พอจ่ายเหมือนเดิมเพราะบัญชีนี้ของผมมันเป็นสินเชื่อ ไม่ไช่บัตรเคริต เจ้าหน้าที่เเจ้งว่าถ้าเป็นบัตรเครดิตจะลดได้เยอะกว่านี้ อีกอย่างสินเชื่อตัวนี้เเรกเริ่มผ่อน 48 งวดตามสัญญากู้ พึ่งผ่อนมาได้ 10 งวด หลังจากนั้นก็หยุดจ่าย

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.668 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena