หมายศาลมาแล้ว citiเครดิต

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107684 โดย Anu19
ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ การขึ้นศาลของ City bank ค่ะ อ่านแล้วมีประโยชน์มากๆเลย เราก็หยุดสินเชื่อ city bank เหมือนกันค่ะ กำลังจะเข้าเดือนที่2 จากที่อ่านคือไม่ค่อยลดเลย สงสัยจะรอไปศาลเหมือนกันค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108344 โดย suwat025

Anu19 เขียน: ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ การขึ้นศาลของ City bank ค่ะ อ่านแล้วมีประโยชน์มากๆเลย เราก็หยุดสินเชื่อ city bank เหมือนกันค่ะ กำลังจะเข้าเดือนที่2 จากที่อ่านคือไม่ค่อยลดเลย สงสัยจะรอไปศาลเหมือนกันค่ะ

ตามด้วยคนครับ citi เหมือนกัน เข้าเดือนที่ 4

สู้ๆ ไปด้วยกันครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108345 โดย setzero

Mochi เขียน: กลับมาเล่าต่อค่ะ

ความเดิมจากที่เจรจากับทนายโจทก์แล้วไม่เป็นผล
นางไม่ยอมให้เลื่อน และให้เรากลับมานั่งรอในห้องพิจารณาคดี

สักพักเสมียนศาลก็นำคำฟ้องเราเสนอต่อศาล
ศาลท่านพิจารณาแล้วจึงให้เรียกทนายและเรามายืนต่อหน้าศาล
(เดินออกไปยืนข้างหน้าเลยค่ะ)

ศาลท่านอ่านเอกสารคำฟ้องให้เราและทนายโจทก์ฟังแบบสรุปคร่าวๆ
แล้วเริ่มต้นถามเราว่า

ศาล: จำเลยตกลงกับทนายโจทก์เขาว่าอย่างไร
เรา: หลังจากเจรจากันแล้ว ไม่สามารถยอมรับเงื่อนไขได้ค่ะ
เพราะทางทนายโจทก์เสนอยอดผ่อนต่อเดือนสูงเกินกว่าจะผ่อนไหวและระยะเวลา
ที่ให้ผ่อนก็สั้นมาก ดิฉันไม่สามารถรับเงื่อนไขได้

ศาล: เอ้า แล้วทางโจทก์จะว่าอย่างไร
ทนายโจทก์ : ทางจำเลยขอไปหาเงินก่อนค่ะท่าน แจ้งว่าผ่อนไม่ไหว
ศาล : สรุปทางจำเลยประสงค์จะดำเนินการอย่างไรหากทำตามที่เขา
แจ้วมาไม่ได้น่ะ แล้วจะไปหาเงิน แล้วมันจะจบอย่างไร
เรา : ดิฉันขออนุญาติศาลเลื่อนไปอีกนัดค่ะ เพื่อต่อรองกับทางธนาคาร
โดยตรง
ศาล : ปกติคดีแบบนี้ ศาลไม่ได้ให้เลื่อนกันไปเรื่อยๆหรอกนะ
จำเลยคิดว่าประสงค์ จะเลื่อนไปอีกนานสักเท่าไหร่

เรา : ขอสองเดือนจะได้หรือไม่คะ เพื่อจะเก็บเงินเพิ่ม
ศาลท่านหัวเราะเรา แล้วบอกว่าคดีแบบนี้อายุมันไม่นานขนาดนั้น
ที่จะให้เลื่อนกันสองเดือน
เรา: แต่จะให้ดิฉันยอมรับเงื่อนไขตรงนี้ ณ วันนี้ ดิฉันก็ยังทำตามเงื่อนไขของโจทก์ไม่ได้อยู่ดีค่ะ ดิฉันยังไม่มีเงินขนาดนั้น

ศาล: เห็นแก่จำเลยมีเจตนาจะไปเจรจากับเจ้าหนี้ ศาลจะเลื่อนให้
1เดือนนะ นัดหน้าเป็นวันไหนดี ทางโจทก์ว่าอย่างไร

ทนายโจทก์ : วันที่ 17 ธ.ค ค่ะ

ศาล :เอ้า เอาเป็นว่าตามนั้นนะ แต่จำเลยรู้ใช่ไหม ว่าสามารถคุยกับโจทก์เค้าได้นะ หาก 12 เดือนไม่ไหว ก็เป็น 24,36 เดือน ได้คุยกับโจทก์เค้าไหม

เรา : ทางโจทก์แจ้งแค่ 12เดือนเท่านั้นค่ะ ไม่ได้บอกอะไรเพิ่มเติมเลย

ทนายโจทก์นางทำท่าทางหลุกหลิก แล้วนางก็บอกว่า จำเลยต้องการเลื่อนนัดค่ะ ไปหาเงินก่อน และเจราจาปิดยอด(นางรีบชิงพูดสวนออกมา)

ศาล : เอาล่ะ ครั้งหน้าก่อนที่ทั้งสองคนจะมายืนตรงนี้ ให้ไปตกลงกันมาซะให้เรียบร้อยก่อนนะ ไม่เอาอย่างวันนี้น่ะ จะเอาอย่างไรก็มาแจ้งต่อศาลเลย (โดนดุไป 1ที) ส่วนจำเลยครั้งหน้าศาลไม่อนุญาติให้เลื่อนแล้วนะ ไปคุยกับเค้าให้เรียบร้อย จะสู้หรืออะไรก็ไปหาทนายมานะ

เรา : ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ศาล: เอ้า ทั้งคู่ฟังนะ แล้วศาลก็สรุปความการเลื่อนและนัดครั้งหน้าให้เราและทนายโจทก์ฟังอีกครั้ง และบอกเราว่า ให้รอก่อนศาลจะมีหนังสือให้เซ็นต์

เราจะกลับไปนั่งที่
สักพักไม่ถึงสามสิบวิ ไม่ทันจะเดินถึงเก้าอี้
ทนายโจทก์ก็เอาเอกสารเลื่อนนัดมาให้เซ็นต์

ศาลท่านตะโกนออกมา อ่านซะก่อนนะ อ่านให้เข้าใจแล้วจึงเซ็นต์

เราก็เซ็นต์เอกสารแล้วทนายโจทก์ก็เอาเอกสารไปคืนเสมียนศาล

กลับได้ค่ะ เสมียนศาลกล่าว

เราก็เดินไปหยิบกระเป๋าและเดินออกมาจากห้องพิจารณา

:wake: ผ่านไปได้แล้วสำหรับการไปศาลครั้งแรก

จะบอกว่าที่เราเขียนเล่ากับความเป็นจริง อารมณ์มันต่างกันนะ

ตอนที่เรายืนอยู่ มันมีทั้งความกดดัน และตื่นเต้น และกลัวมาก
อาจเป็นเพราะ เจอทนายโจทก์สายโหด ไม่คุยดี ไม่อ่อนข้อ
และเดินหน้ากดดัน

แต่ความโชคดีของเราคือ ศาลท่านสังเกตเห็น ว่าการเจรจาของเรากับทนายโจทก์ ไม่ได้เป็นไปแบบ เจรจากันดีๆ และให้โอกาสเราในการเลือกเงื่อนไขมากนัก

ไม่รู้ของท่านอื่นๆเป็นอย่างไร แต่ของเราเจอของแข็ง จะให้ยอมหน้าศาลท่าเดียว
กะปิดจ้อบสะบัดบ้อบกลับบ้านสวยๆงี้

โชคดีที่ศาลท่านยังเมตตาและมองเห็นค่ะ

นัดหน้าคิดอยู่ว่าหากจำนวนยอดผ่อนต่อเดือนยังสูงจะทำอย่างไรดี
(เพราะทางนู้นไม่ยอมแน่ๆ)

วันนี้ทางสนง. โทรมา น่าจะโทรมาคุยต่อรองกับเราล่ะ
แต่เรายังไม่รับสาย เพราะเงินยังมีไม่ครบ กำลังคิดอยู่ค่ะว่าควรทำอย่างไรดี จะมีเงินครบก็เดือน เม.ย 2562 นู่น
ยอมหน้าศาลก็ยังจ่ายไม่ไหว

หรือจะให้ศาลตัดสินไปเลย :shy:
แล้วไปหักคอจ่าย ผ่อนต่อเดือนเอา จนเก็บเงินได้แล้วเจรจาhair cut

ข้อกังวลคือตอนนี้การหักคอจ่าย ยังใช้ได้อยู่ไหมคะ
หากจ่ายประจำไม่ขาดเลย เจ้าหนี้จะบังคับคดีได้หรือไม่

พี่ๆเพื่อนๆที่มีประสบการณ์ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ (o_O)

รอติดตามนัดที่ 2 ของ city นะครับ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108366 โดย k-effect
ผมโดนเหมือนกันครับ ก.พ 62 เงินต้น 280,000 ผ่อนมา 2 ปี เดือนละประมาณ 9000 ยอดฟ้อง 180,000 บ้าไปแล้ว ต่อก็ไม่ลด ต้องลองสู้กันซะตั้ง

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108392 โดย PrikChili
เพิ่งไปนัดแรกมาค่ะ ของ citi bank ยอดหนี้ 1××,×××
ทนายโจทก์ยื่น 2 ข้อเสนอคือ
1. ประนีประนอม ให้ผ่อนจ่ายเดือนละ 4,000฿ แต่ต้องจ่ายให้หมดยอดหนี้ภายใน 1 ปี
2.ให้ศาลพิจารณาตัดสินคดีเลย แต่ศาลจะให้จ่ายเป็นเงินก้อน จำนวนต้องรอคำพิพากษา

จึงขอเลื่อนนัดค่ะ เป็นนัด 2 วันที่ 29 มกราคม 2562 9.00 น
ตอนเลื่อนนัดทนายก็ถามสาเหตุว่าทำไมถึงขอเลื่อน ก็ให้เหตุผลไปว่าขอเจรจากับโจทก์อีกครั้ง ผู้พิพากษาไม่ได้ขึ้นบัลลังก์นะคะ แจ้งต่อพนักงานหน้าบัลลังก์ เขาออกเอกสารเลื่อนนัดให้

ทางทนายบอกว่าเมื่อกี้โทรไปสอบถามธนาคารแล้ว ถึงไปคุยกับธนาคารอีก ก็มีข้อเสนอเดียวคือปิดบัญชีค่ะ

ส่วนของธนาคารอื่นในห้องเดียวกันก็มีให้ศาลพิพากษาเลยนะคะ แต่ศาลไม่ได้ขึ้นบัลลังก์ ทนายแจ้งหน้าบัลลังก์ว่าจำเลยต้องการให้ศาลพิพากษา ทนายแจ้งจำเลยก็กลับบ้านรอติดตามคำพิพากษาเอง หรือจะรอเซ็นเอกสารเลย

สงสัยว่าทำไมบางท่านได้ตกลงกันต่อหน้าผู้พิพากษา แล้วถ้าเราไปนัดต่อไป เราจะได้คุยต่อหน้าผู้พิพากษาหรือไม่

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.399 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena