ปรึกษาเรื่อง ยึดทรัพย์และอายัดทรัพย์

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104263 โดย Janepobpaisal
สวัสดีครับ ผมขอปรึกษา คดีแพ่ง ครับ. ย้อนไปเมื่อ 4 ปีที่แล้ว คุณพ่อคุณแม่ ได้ขายบ้านแล้วย้ายไปอยู่ต่างจังหวัดกับญาติ ผมยังอยู่กรุงเทพเพื่อเรียนหนังสือ เมื่อเรียนจบ ได้ซื้อคอนโด และอยากนำชื่อคุณพ่อเป็นลูกบ้านในทะเบียนบ้าน ถัดมาอีก 3 เดือน มีจดหมายการฟ้องร้องหนี้บัตรเครดิตของคุณพ่อ(เล่มหนาๆ) ยอดเงินต้น 80000 รวมดอกเบี้ยแล้ว 160000 ผมได้บอกกล่าวคุณพ่อ แต่คุณพ่อไม่พยายามจะแก้ไขหรือไปเจรจา จน เวลาผ่านไป ก็มีจดหมายมาเรื่อยๆ จนเมื่อต้นเดือน มีจดหมายศาล ส่งฟ้อง ให้ชำระเงินภายใน 30 วัน ถ้าไม่ จะทำการยึกทรัพย์และอายัดคุณพ่อ ผมได้โทรไปเคลียกับคุณพ่อ คุณพ่อบอก ปล่อยให้ฟ้องล้มละลาย เนื่องจากคุณพ่อทำธุระกิจล้มเหลว ตอนนี้กำลังตั้งตัวครับ ซึ่งผมโดนเขาพักภาระตรงนี้มาไว้ที่ผม ผมควรทำอย่างไรครับ และถ้าเขาจะเขามายึดทรัพย์ ผมจะต้องจัดการอะไรต่อ ผมต้องยืนยันทรัพย์สินของผมมั้ย ได้ศึกษามาว่า จะมีเจ้าหน้าที่ มาทำการยึดทรัพย์ที่ห้อง แต่เราเปนเจ้าบ้าน เราสามารถยืนยัดสิทธ์ เพราะคุณพ่อแค่ขอเอาชื่อมาไว้ที่ทะเบียนบ้านผมเเค่นั้น ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องอะไรเลย แล้วผมก้สงสัยว่าเขาจะมาอายัดคอนโดผมมั้ย ซึ่งชื่อเจ้าบ้านและโฉนดที่ดินเป็นชื่อผม

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104266 โดย jackTs
.
กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.328 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena